เตือนภัย: ระวังพวก18มงกุฏ หลอก บริษัทห้างร้าน ติดต่อสั่งสินค้า บอกว่าโอนแล้ว แร่งรัดให้ส่งของ มีผู้หลงเชื่อเสียหายหลายรายค่ะ
โดย nui007
nui007
เรื่องมีอยู่ว่า บริษัทของครอบครัวเพื่อนนุ้ย(ขายส่งเครื่องใช้ไฟฟ้า) เพิ่มจะโดนเคสนี้มาหมาดๆเมื่อวันที่8 ก.ค. ที่ผ่านมา ตอนที่นุ้ยทราบข่าวก็วันที่10 แต่คดีไม่ค่อยจะคืบหน้ามากนักด้วยเหตุผลหลายประการ (ไม่สามารถพาดพิงคนมีสีได้)
เพื่อนบอกว่า 18 มงกุฏ กลุ่มนี้ หลอกลวงผู้เสียหายไปกว่าสิบราย และ รายที่โดน ไปมากที่สุดถึง21 ล้านบาท (นุ้ยได้ยินยังอึ้ง) ตอนนี้ยังอยู่ในช่วงดำเนินการทางกฎหมายจึงไม่มีรายละเอียดมากนักค่ะ แต่เคสเพื่อนนุ้ยเค้าได้ไป โพส เตือนภัยไว้ จึงจะขอยกมาเตือนภัย สมาชิกชาวSBN ไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ
ความว่า :
[SIZE="3"] ประกาศ LCD TV ที่ถูกหลอกลวงฉ้อโกงและได้อายัดไว้แล้ว ห้ามซื้อ-ห้ามขาย ผิดกฎหมาย
วันพุธที่ 8 กค. 52 น.ส.คัทลียา มาลี ในฐานะกรรมการผู้ทีอำนาจ ในชื่อบริษัท สมาร์ทริช อินเตอร์เนชั่นแนลเซอร์วิส จำกัด ซึ่งได้อ้างชื่อเล่นว่า “ เมย์” และนายสิทธิพร โชติทรง กับพวก ได้ร่วมกันหลอกลวงพนักงานขายในห้าง ว่าจะซื้อ LCD TV ไปออกงานต่างประเทศ จำนวนทั้งสิ้น 16 เครื่อง โดยแจ้งโอนเงินเข้าบัญชีให้บริษัทผู้ขาย ได้ส่งใบโอนเข้าบัญชีโอนเงินแบบ NO BOOK ไม่ต้องใช้สมุดฝาก โอนผ่านมาทางบัญชีธนาคารกรุงเทพ จำกัด ทางพนักงานขายจึงได้ไปทำการปรับสมุดฝากดู(อยู่ในช่วงประมาณเวลา 17 น. เศษ พบว่ามีเงินเข้ามาจริง) จึงหลงเชื่อว่าได้รับเงินโอนดังกล่าวจริง วันถัดมา พนักงานได้นำสมุดฝากไปปรับยอดประจำวันอีกครั้ง ปรากฏว่ายอดเงินดังกล่าวถูกถอนคืนออกมา จึงรู้สึกได้ทันทีว่าถูกพวกสิบแปดมงกุฎ หลอกลวงแน่นอน จากนั้นจึงสอบถามกับเจ้าหน้าที่ของธนาคารกรุงเทพ จำกัด เขาได้บอกว่านี่ไม่ใช้เป็นการโอนเงินแบบไม่มีสมุดฝาก แต่เป็นการนำเช็คธนาคารอื่นที่ปิดบัญชีไปแล้วมาเข้าบัญชีแบบไม่มีสมุดฝาก(NO BOOK) รหัสธนาคารที่ใช้ คือ “NCB” ซึงไม่มีรหัสนี้ในท้ายสมุดฝาก จึงเข้าใจว่าเป็นการโอนเงินแบบไม่มีสมุดฝากที่เรียกว่าโนบุ๊ก จากเหตุการณ์นี้พวกสิบแปดมงกุฎ มันได้วางแผนโกงไว้เป็นอย่างดี จึงขอเตือนว่าผู้ที่จะซื้อ LCD TV รุ่นที่จะประกาศต่อไปนี้ โปรดตรวจสอบกับร้านค้าที่ซื้อขายถูกต้องตามกฎหมาย ไม่เช่นนั้นท่านอาจเข้าข่ายรับซื้อของโจร เนื่องจาก LCD TV ดังกล่าวได้ถูกหลอกและฉ้อโกง ไปตั้งแต่เย็นวันพุธที่ 8 กค. 52 ที่ผ่านมา ซึ่งได้แจ้งความดำเนินคดีและอายัดไว้แล้ว

ขอความร่วมมือกับทุกท่านที่พบเห็น หรือพบมีการซื้อขาย LCD TV ผิดกฎหมายช่วยแจ้งเบาะแสให้กับเจ้าหน้าที่ตำรวจ เพื่อขจัดขบวนชั่วร้ายของคนพวกนี้

หรือส่งอีเมล์มาที่ : case2552 hotmail.com

รายละเอียดสินค้าและหมายเลขเครื่องที่ถูกฉ้อโกงไปมีดังต่อไปนี้
PLASMA SAMSUNG รุ่น PS-50B450 จำนวน 3 เครื่อง S/N : AZ2H3DHS600564 , AZ2H3DHS600558 , AZ2H3DHS600655
PLASMA SAMSUNG รุ่น PS-42B450 จำนวน 2 เครื่อง S/N : AZ2G3DHS400413 , AZ2G3DHS400327
LCD SAMSUNG รุ่น LA-52B550 จำนวน 1 เครื่อง S/N : AUKDHS400083
LCD SAMSUNG รุ่น LA-46B650 จำนวน 1 เครื่อง S/N : AYZ3DHS400020
LCD SAMSUNG รุ่น LA-40B610 จำนวน 2 เครื่อง S/N : AYSQ3DGS400492 , AYSQ3DGS400475
LCD SAMSUNG รุ่น LA-40B550 จำนวน 3 เครื่อง S/N : AVK3DGS700152 , AVK3DGS700138 , AVK3DGS700119
LCD SAMSUNG รุ่น LA-32B450 จำนวน 1 เครื่อง S/N : AZ2A3DGS604688
LCD SAMSUNG รุ่น LA-26B450 จำนวน 3 เครื่อง S/N : AZ293DGS700713 , AZ293DGS700492 , AZ293DGS700856
จึงเรียนมาเพื่อโปรดระวังกันค่ะ
Ryu
คือ งง กับการโอนเงินแบบนี้อะครับ อ่านแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่

ทำไมตอนแรกถึงโชว์ว่าเงินเข้าในสมุดเรา ทำไมตอนหลังยอดเงินหายไป แบบนี้เท่ากับว่าแกล้งโอนแล้วเอาออกได้เหรอครับ????

แบบนี้ก็น่ากัวมากเลยยย ไม่เฉพาะกับเคสนี้ เคสขายของทั่วไปตามเนทอ่า ทำได้ป่าว???

ปล ลืมขอบคุณ คุณนุ้ยที่เข้ามาเตือนครับ ตอนนี้มีแผนจะทำธุรกิจ คงต้องระวังมากขึ้นเหมือนกัน
mylove
[SIZE="2"]น่าจะใช่นะคะ เห็นญาติเคยพูดให้ฟังเหมือนกัน
มีคนเล่าให้ฟังว่าเจอประมาณนี้ หากไว้ใจไม่ได้จริง
อย่ารับเงินโอนหรือเช็ค ถ้ารับปุ๊บต้องรีบถอนออกเอง
ทางที่ดีรับเงินสดดีกว่า
เพราะเพื่อนญาติเราเจอเหมือนกันไหวตัวทัน บอกให้จ่ายเงินสด โจรเลยไม่ซื้อเลย
nui007
Originally Posted by Ryu
คือ งง กับการโอนเงินแบบนี้อะครับ อ่านแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่

ทำไมตนแรกถึงโชว์ว่าเงินเข้าในสมุดเรา ทำไมตอนหลังยอดเงินหายไป แบบนี้เท่ากับว่าแกล้งโอนแล้วเอาออกได้เหรอครับ????

แบบนี้ก็น่ากัวมากเลยยย ไม่เฉพาะกับเคสนี้ เคสขายของทั่วไปตามเนทอ่า ทำได้ป่าว???

ตัวนุ้ยเองก็งงอะค่ะ ที่เพื่อนเล่า นุ้ยพยายามเข้าใจแต่ก็งงตอนคุยโทรศัพท์กันแต่ก็เกรงใจที่จะถามตอนนั้น เพราะเรื่องเพิ่มเกิดและเพื่อนร้อนใจมากเพราะมูลค่าสินค้ากว่า5แสนบาท ตอนนั้นจึงรับฟังไปก่อน แล้วเพื่อนบอกว่า ลงเวปบอร์ดเตือนภัยไว้ นุ้ยจึงก๊อบจาก ที่เค้าลงไว้มาให้อ่านดีกว่า เท่าที่จับใจความได้จากที่คุยโทรศัพท์กัน เพื่อนบอกว่า ทางที่ดีที่สุด อย่ารับเชค ขายไม่ได้จะไม่ขาย รับเงินสด หรือยอดโอนที่สามารถถอนเงินมาให้เห็นได้ทันทีจะดีที่สุดค่ะ ละ18มงกุฏรายนี้เส้นสายใหญ่โตกว้างขวางมีกระบวนการซับซ้อนที่หากอ้างถึงงานอาจเข้าได้ จึงขออณุญาติ ละไว้กันก่อน รู้สึกจะมี รายที่โดนหนักๆ จะเป็นพวก นาฬิกา ที่มูลค่าสูงที่เราๆรู้จักกันน่ะค่ะ และอีกหลายๆท่าน ซึ่งแจ้งความแล้วไม่คืบหน้า ใครอยากทราบ มีบางส่วนที่ลงตรงนี้ไม่ได้ลองPMมาได้ค่ะ จะ บอกเท่าที่ทราบค่ะ

รู้สึกกรณีที่โชว์ เงิน ในบัญชีแล้ววันรุ่งขึ้นมันหายไปจะประมาณว่า เชคแล้วมียอดเนเข้ามา แล้วติดรหัส
รหัสอะไรนี่ไม่ทราบจิงๆค่ะตอนนี้ตัวนุ้ยเองก็ยังงง อยู่ แต่ รหัสตัวน้ทำให้ผู้โอนสามารถดึงเงินกลับไปได้จริงๆค่ะซึ่ง ตอนนี้ ล่อแหลมกับการที่มิจฉาชีพจะนำไปใช้มากๆค่ะ ระวังกันด้วยนะคะ

พอเพื่อนเล่ากรณีดังกล่าวมาให้ฟัง นุ้ยก็ไปเล่าให้คุณแม่ฟังที่บ้านก็เหมือนงานจะเข้าเหมือนกันกับกรณี โอนแล้วติดรหัสนำเงินออกไม่ได้เนี่ยค่ะแต่ที่บ้านเป็นกรณีซื้อขายที่ดิน แต่เรื่องนี้เกี่ยวกันเพื่อนสนิทที่คุณแม่ไว้ใจจึงให้โอกาสเขาไปก่อน ( เรื่องนี้คุณแม่รอมาปีกว่าแล้ว) ก็ยังรอดูกันต่อไป T^T แต่มากระจ่างเรื่องเงินเข้าแล้วทำไมเอาออกไม่ได้ตอนที่เพื่อนเล่าเคสเค้าให้ฟังนี่ล่ะค่ะ นุ้ยก็โทรไปขอบใจเค้ามากๆที่เล่าเรื่องนี้ให้ฟัง

และคิดว่าจะเป็นประโยชน์แก่ท่านที่แวะมาอ่าน ให้ระมัดระวังตัวกันด้วยค่ะ
Kittypiggybent
ขอบคุณที่นำมาเตือนค่ะ
Wannilla
เห็นด้วยค่ะ

น่ากลัวจัง

ขอบคุณคุณนุ้ยมากๆ เหมือนกันค่ะ ที่นำมาเตือน:D
aum
โห มีอย่างงี้ด้วย น่ากลัวสุดๆ ขอบคุณที่มาเล่าให้ฟังนะคะ
sunny_me_vink
ขอบคุณมากค่ะที่เอามาเตือน เป็นประโยชน์จริงๆค่ะ
poogga
หากินกันทุกวิถีทางที่ทำได้เลยนะเนี่ย ขอบคุณที่มาเตือนกันค่า
aor-tom
ขอบคุณที่เอาเรื่องมาเตือนภัยกันคะ.....

แอบมางงด้วยคนกับการโอนแบบ No book อะไรนี่แหละคะ เพราะน่ากลัวมากเลย ตามที่เราคิดนะ วิธีป้องกันคือ หากมีคนบอกว่าจะซื้อของกะเราปุ๊บ ก็หากเค้าโอนมา เราก็ต้องรีบถอนออกปุ๊บเลย แล้วก็ค่อยส่งของ เพื่อนๆ ว่าวิธีนี้พอจะป้องกันพวกมิจฉาชีพได้มั๊ยหนอ ???? :rolleyes:
apretty
มิจฉาชีพอีกแล้ว มีเยอะจริงๆ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ
nui007
ถ้ามีท่านใดพอจะเข้าใจกับกรณีการโอนเงินแบบนี้และรู้วิธีระวังรบกวนมาให้ความรู้ด้วยนะคะ ตอนนี้ยังงงอยู่เลยโทรไปถามเพื่อนให้อธิบายก็ไม่ค่อยเข้าใจ ยังคงงงๆ อยู่เลยค่ะ:confused::confused:

ส่วนคุณแม่ก็ใจเย็นต่อไป T^T
apinya40
เมื่อเรานำเช็คต่างสาขาเข้าฝากกับทางธนาคาร ทางธนาคารจะขึ้นยอดเงินที่เรานำฝากไว้ให้ค่ะ (คืออธิบายง่าย ๆ คือ สมมุติว่าเรามีเงินในบัญชี 100 ฝากเช็ค 50 ในบัญชีจะขึ้นว่าเรามีเงินในบัญชี 150 แต่จะติดรหัสของธนาคารว่าสามารถถอนเงินได้เพียง 100 เท่านั้น จนกว่าธนาคารจะเคลียริ่งเช็คผ่านถึงจะปลดรหัสออกให้ แล้วจึงจะสามารถถอนได้ 150 บาทค่ะ ) ระยะเวลาในการเคลียริ่งขึ้นอยู่กับว่าเช็คธนาคารเดียวกันไหม ถ้าคนละธนาคารต่างสาขาด้วยก็ ประมาณ 3 วัน ธนาคารเดียวกันต่างสาขาประมาณ 1 วันค่ะ อันนี้คือที่เจอกับตัวเองหากเพื่อน ๆ ท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมรบกวนแจ้งด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
Ohh
เป็นกลโกงที่น่ากัวมั่กมากกกกก แล้วทางแบงค์ไม่มีวิธีป้องกันหรอคะ

:confused::confused::confused::confused:

ยังไงก๋ต้องขอบคุณคุณนุ้ยที่มาแจ้งนะคะ

อ่านที่คุณอภิญญาเขียนแล้ว เกทมากขึ้นคะ

ขอบคุณนะคะ
nui007
Originally Posted by apinya40
เมื่อเรานำเช็คต่างสาขาเข้าฝากกับทางธนาคาร ทางธนาคารจะขึ้นยอดเงินที่เรานำฝากไว้ให้ค่ะ (คืออธิบายง่าย ๆ คือ สมมุติว่าเรามีเงินในบัญชี 100 ฝากเช็ค 50 ในบัญชีจะขึ้นว่าเรามีเงินในบัญชี 150 แต่จะติดรหัสของธนาคารว่าสามารถถอนเงินได้เพียง 100 เท่านั้น จนกว่าธนาคารจะเคลียริ่งเช็คผ่านถึงจะปลดรหัสออกให้ แล้วจึงจะสามารถถอนได้ 150 บาทค่ะ ) ระยะเวลาในการเคลียริ่งขึ้นอยู่กับว่าเช็คธนาคารเดียวกันไหม ถ้าคนละธนาคารต่างสาขาด้วยก็ ประมาณ 3 วัน ธนาคารเดียวกันต่างสาขาประมาณ 1 วันค่ะ อันนี้คือที่เจอกับตัวเองหากเพื่อน ๆ ท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมรบกวนแจ้งด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

อ่อ เกทเลยค่ะ แปลว่า ถ้าเกิดอาการเชคเด้งนี่งานก็เข้านี่เอง ขอบคุณที่มาช่วยอธิบายค่ะ ;)
pp_pui
thanks kah น่ากลัวจัง
TogetherT
คล้ายๆ กับที่คุณ apinya40 ให้ข้อมูลค่ะ แต่กรณีนี้น่าจะเป็นการสั่งอายัดเช็คในวันต่อมา เพื่อให้ตัวเองไม่เสียเครดิตกับแบงค์ด้วยค่ะ แบบว่าปล่อยเช็คเด้งจะเสียเครดิตกว่าค่ะ

ตอนนี้มีเป็นข่าวหลายเคสแล้วนะคะ ถ้าลองตามข่าวโหมดเศรษฐกิจหรืออสังหาฯ ก็อาจได้ยินบ้าง

น่าเหนื่อยนะคะ ทำงานก็เหนื่อยแล้ว ต้องมาคอยระวังคนโกงอีก สู้ สู้ ค่ะ
v-tech :watch
ร้านเราก็เคยเกือบโดนค่ะ
โชคดีมีคนเตือนเอาไว้ก่อนค่ะ
ทางที่ดีอย่ารับเช็ค รับเงินสดได้ดีสุดแล้ว
wnonach
Thank you for your informed na kha..
kookhae
ขอบคุณที่แวะมาบอกนะคะ...อันตรายจริงๆ คะ
คนสมัยนี้ :(
office_direct
เคสนี้ในวงการคอมฯมีมานานแล้วค่ะ จะระบาดหนักก็เมื่อปลายปีที่แล้ว เขาจะให้วิธีที่คุณapinya 40 อธิบายมาค่ะ พี่จะมีเมลล์ที่เพื่อนเขาเคยเตือนไว้ด้วยค่ะ เดี๋ยวจะหาให้ แล้ว forward ไปให้ 18 มงกุฎพวกนี้น่ากลัวมากค่ะ เหมือนคนติดการพนัน ต้องได้ของมาปล่อยราคาถูก แล้วเอาเงินไปเล่นจนหมด ใครทำธุรกิจใหญ่ๆ ถ้าการเงินไม่แข็งจะโดนค่ะ ต้องเตือนแผนกการเงินของตัวเองเป็นอย่างมากว่า "ยอดเงินใน Book Bank กับยอดเงินที่เบิกได้จริงมันเป็นเท่าไหร่" อย่างบริษัทขายส่งคอมฯ ก็โดนแบบนี้ค่ะ เพราะการเงินไม่แข็ง เห็นยอดใน Book Bank แล้วนึกว่าโอนเงินมาจริง ก็เลยปล่อย Notebook Acer ไปเยอะค่ะ วันนั้นเป็นวันศุกร์ด้วย พอรู้ตัววันจันทร์ไปเอาของกลับ ได้กลับมา 10 ตัวมั้ง...ที่เหลือขายกินหมดแล้ว
ที่ต้องน่าระวังคือ สภาพเศรษฐกิจแบบนี้ ไม่มีใครมาซื้อของ Lot ใหญ่ ๆ หรอก ลำพัง Lot เล็กก็ขายยากจะตายอยู่แล้ว ถ้าลูกค้าหน้าใหม่มาแล้วขอซื้อของ Lot ใหญ่ให้ระวังคะ อย่าให้ความโลภ ความอยากปล่อยของปิดบังความระมัดระวังของเรา
กฎหลาย ๆ ข้อที่ต้องระวังก่อนปล่อยของ
1.ซื้อของ Lot ใหญ่ และต้องการของวันศุกร์
2.ราคาไม่เกี่ยง ต้องได้ของเท่านั้น
3.เป็นลูกค้าหน้าใหม่ ไม่เคยทำการซื้อขายกับเรามาก่อน (เก่าจากวงการอื่น)
4.เพิ่งจดทะเบียนนิติบุคคลใหม่ (พวกนี้ห้ามปล่อยของเด็ดขาด)
คุณนุ้ยบอก email พี่มานะคะ พี่จะ forward เมลล์ไปให้
:evil:
chompoonik
คิดว่า เหมือนกับเหตการณ์ที่ตัวเองเจอมาก

คนร้ายชื่อ สิทธิพล โชตทรง สั่งซื้อ ของ จากร้านออนไลน์ ของเราในอินเทอเนต

จำนวน หกแสนบาท เราก้ตอบกลับไป แต่ ก้ไม่มีข่าวจาก เค้าอีก

ต่อมาอีกสองวัน มีผู้หญิงคนนึง อ้างว่า ชื่อ อ้อย หมายเลขโทรศัพท์ 088-0144742 โทรเข้ามาที่ร้าน

บอกเจ้านายต้องการ ซื้อสินค้า จำนวน 320000 บาท และกำลังโอนเงินให้

อีก สิบนาที ต่อมา เราไม่เช็ค ปรากฎ มีเงินโอนเข้ามาจริง แต่เราสงสัยมาก เพราะ ลูกค้าใช้เวลาตัดสินใจ เร็วมาก

แล้วของก้เป็นพวกเพชรพลอย ไม่น่าจะ เร็วขนาดนั้น เราเลย โทรไปถามธนาคาร ธนาคารบอก ลูกค้า สั่งจ่ายเช็ค

ของธนาคาร กสิกร เข้า บัญชี ของเรา ซึ่งเป็นธนาคารไทยพาณิช โดยไปทำธุรกรรมหน้าเค้าเตอ ธนาคารไทยพาณิชสาขานนทบุรี ด้วยตัวเอง

ในกรณี จ่ายเช็ค ยอดเงินจะโชว์ ตามจำนวนที่สั่งจ่ายเลยค่ะ
แต่ไม่ใช่ยอดจริง ที่เบิกถอนได้ ต้องรอเคลียริ่ง เท่านั้น
ในกรณีนี้ เมื่อ พ่อค้าแม่ค้า เช็คแล้ว ว่ามียอดเงินนี้จริง แต่ไม่ทันได้สังเกต ว่า เป็นยอดเงินจากกานจ่ายเช็ค ทำให้เรา เสียรู้ พวก18 มงกุฎค่ะ

เราเลยรีบโทรบอก คุณอ้อย ว่า จ่ายเช็คมารอเครียริ่ง เท่านั้นนะคะ ไม่จัดส่ง

เค้า ก้ทำเสียงตกใจ บอก อ้าว เจ้านาย จ่ายเช็คหรอคะ เดี๋ยวโทรกลับนะคะ จากนั้นมาก้ ติดต่อไม่ได้อีกเลย

วันรุ่งขึ้น เช็คเด้ง เนื่องจาก บัญชีถูกปิดไปแล้ว หมายเลขบัญชีของเจ้าของเช็ค ธ กสิกรไทย7061040751 ไม่รู้ชื่อ เนื่องจากธนาคารกสิกรไม่ยอมเปิดเผยข้อมูล

รู้แต่ว่าเปิดบัญชีที่สาขา ปิ่นเกล้า

นับว่าเรายังโชคดีมาก ที่ไหวตัวทัน ไม่งั้นอาจสูญเงิน ไปตั้งสามแสนกว่า

น่า จะเป็นแก๊งเดียว กัน กับ ที่ คุณเจอค่ะ หวังว่า จะมีประโยชน์ บ้างไม่มากก้น้อยนะคะ ขอบคุณค่ะ
nui007
[SIZE="4"]ขอบคุณพี่office_direct และคุณ chompoonikมากๆเลยค่ะ เข้าใจชัดเจนมากขึ้นจริงๆตอนแรกก็นั่งงงกะคุณแม่ ละก็ที่เพื่อนเล่ามาก็เหมือนตัวเค้าจะเข้าใจแล้วแต่นุ้ยงง ตอนนี้เข้าใจมากขึ้นแล้วค่ะ ขอบพระคุณค่ะ;)
nui007
แวะมาอ่านกันหน่อยนะคะ ทุกคอมเมนท์ในทู้นี้มีประโยชน์ค่า
Omega-3
http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=369086

โดน แก๊งค์ นี้ไป เหมือนกัน ครับ หาก มี เบอร์ หรือ ข้อมูลอะไร รบกวน แจ้ง โอด้วย นะครับ
จะได้ มีข้อมูล ครับ ตอนนี้ ยังไม่ได้ ความคืบหน้าเท่าไหร่ เลยครับ ป๋ม
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3