ระบบ Community Justice Version 2
โดย siambrandname
siambrandname
ระบบ Community Justice เป็นระบบอัตโนมัตในการ ดูแลชุมชน โดย การตัดสินใจ และสำนึกรับผิดชอบของ ผู้อาศัยในชุมชน นั้นๆเอง
เพื่อกระจายความรับผิดชอบ และการตัดสินใจ ไปให้ทุกคน อย่างเท่าเทียมกัน และระบบดังกล่าว ต้องพัฒนา ต่อไป เพื่อให้เป็นระบบ
ที่ สามารถ กระจาย ความรับผิดชอบ ไปทั่วถึงทุกคน และ มี สิทธิเท่าเทียมกัน ที่จะบอกว่า อะไรถูก หรือ ผิด จากกฎของชุมชน ที่เราอยู่ร่วมกัน

เพือให้เป็นไปตามนโยบาย ดังที่กล่าวไปแล้ว

แนวความคิด ในการ upgrade ระบบ Community Justice เป็น Version 2.0 โดยเพิ่ม feature ดังนี้

1. แถบแสดงสถานะการ vote ของกระทู้

เป็นแถบสี ที่แสดงสถานะการโดนร้องเรียน ของกระทู้นั้น ไล่ตั้งแต่ ยังไม่มีการ Vote จนถึง ใกล้จะขึ้น Warning ซึ่ง สมาชิกทุกคน ที่เข้ามาอ่านกระทู้ จะเห็นข้อมูลสถานะ การถูก Vote ของกระทู้นั้น อย่างชัดเจน

2. แถบแสดงการ vote ของกฏแต่ละข้อ

เป็นแถบสี ที่ขึ้นด้านใต้กฏแต่ละข้อ (ที่หน้า Vote ที่ปรากฏหลังจาก click ปุ่ม JTP) ไล่ตั้งแต่ ยังไม่มีการ Vote จนถึงใกล้จะขึ้น Warning เพื่อแสดงถึง สถานะในการ vote ของกฏแต่ละข้อ ของกระทู้

3. ปุ่ม Vote ว่ากระทู้นั้น ไม่ผิดกฏ

หลังจากที่มีสมาชิก Vote กระทู้ว่าผิดกฏข้อใดนั้น ผู้ที่เข้ามาดูที่กระทู้ จะมองเห็นแถบสี ว่ามีการ Vote แล้ว และสามารถ Click เข้าไปดูที่ JTP ได้ ว่ามีการ Vote ว่าผิดกฏข้อใดอยู่

และที่กฏที่มีการ Vote ว่าผิดแล้ว จะมี ช่องให้เลือกว่า กระทู้นี้ไม่ผิดกฏ ข้อที่มีการ Vote อยู่

ซึ่ง คะแนนในการ Vote ว่าไม่ผิดกฏนั้น จะนำไปหักลบกับคะแนน Vote ว่าผิดกฏ ในการ แจ้งเตือนกระทู้ผิดกฏ

ซึ่ง ทีมเทคนิค วางแผนจะ upgrade ระบบนี้ เสร็จสิ้น ภายใน วันอังคารที่ 31 มีนาคม 2552 เวลา 22.00 น.

ทั้งนี้ ต่อจากนี้ไป อนาคต ของชุมชน แห่งนี้จะเป็นเช่นไร หลังจากระบบนี้ พัฒนา ขึ้นสมบูรณ์

ขึ้นกับ การตัดสินใจ และ สำนึก รับผิดชอบ ของทุกคน ร่วมกัน

ขอบคุณครับ

SBN Webmaster
phiphawin
รับทราบค่ะ ขอบคุณ webmaster ด้วยนะคะ
wawe
รับทราบค่ะ ขอขอบคุณ SBN Webmaster มาก ๆ นะคะ
oum_ja
[SIZE="5"]รับทราบค่ะและเคารพในการตั้งกฎค่ะ
ai-kanom
รับทราบค๊า (wm สุดยอด)
siambrandname
เนื่องจาก ทีมงานฝ่ายเทคนิค ยังทำการปรับจูนเครื่องมือ JTP2 ยังไม่เสร็จสิ้น

จึงต้องขอเลื่อนกำหนดการณ์การนำเครื่องมือ JTP2 มาใช้งานในเว็บไซต์ ไปอีก อย่างช้าสุด ไม่เกิน 1 อาทิตย์ครับ

ซึ่งเมื่อได้กำหนดการณ์ใหม่ที่แน่นอน ทีมงานจะมาแจ้งอีกครั้ง

ขออภัยในความไม่สะดวกครับ

ทีมเทคนิค SBN
ppllooyy
รับทราบค่ะ :)
Nuttties
เข้ามารับทราบด้วยคนค่ะ ^ ^
wikice
รับทราบจ้า:)
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3