ระวัง !!! มิจฉาชีพ ที่คุณอาจเป็นเหยีือ สักวัน !!!! อ่านค่ะ เป็นห่วง
โดย sasukel
sasukel
สวัสดีค่ะ มารายงาน มิจฉาชีพ รายวัน

เพีือนๆ พี่ๆ น้องๆ
อ่านไว้เป็นอุทธาหรณ์ ด้วยค่ะ
ทั้งคุณลูกค้า และ แม่ค้า
นี่เป็นอีกหนี่งเคส ที่ยังหาทางแก้ไม่ได้

แนะนำว่า การขายสินค้านั้น
1. ลูกค้าที่ลงทะเบียนเป็นmember ก็จะตามได้ง่ายกว่า
หรือ
2. นัดรับกัน กรณี Guest โดยการจ่ายเงินผ่านตู้ ATM (จ่ายสด กลัวเรื่องแบงค์ปลอมอีก T^T)
ลูกค้าโอน มาแบงค์เรา (แบงค์ A) ก็ให้เรา
โอนเข้าไปเก็บไว้อีกแบงค์ของเรา (แบงค์ B)
ก็น่าจะเป็นอีก ความรอบคอบหนึ่งค่ะ

การแจ้งความเรื่อง IT โดยตรง เค้าจะหาข้อมูลของเค้า เร็วกว่าค่ะ
เข้าไปที่เวปนี้เลยค่ะ

http://htcc.ict.police.go.th/

จากนั้นให้โหลดแบบฟอร์มและส่งไปที่ พ.ต.อ.ศิริพงษ์ ติมุลา
ผู้กำกับการศูนย์ตรวจสอบและวิเคราะห์การกระทำผิดทางเทคโนโลยี
ศูนย์ตรวจสอบและวิเคราะห์การกระทำผิดทางเทคโนโลยี

อาคาร 33 ชั้น 4 สำนักงานเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ถนนพระราม 1 แขวงเขตปทุมวัน กทม. 10330
และกรุณาโทรแจ้งเรื่องส่งเอกสารมาที่ 02-2051889

[SIZE=7]กรณีศึกษา

เรื่องเป็นมาอยู่ว่า

เด็กชาย ฉัตรชัย สงเคราะห์ธรรม หรือ โบนัส อายุ 14ปี ชั้น ม2/2 โรงเรียนสงวนชื่อไว้

ตอนนั้นปลอมตัวเป็นผู้หญิง ออนเอ็มมาซื้อของกับปอ
โดยโอนเงินมา 2 ครั้งเป็นยอด 3200 (ของพร้อมส่ง) กับ 2000(ของพรีออเดอร์)

แล้วมันก็ไปตั้งกระทู้ขายมือถืออีกเวบนึง ขายมือถือ 3200บาท กะเกมส์ 2000 บาท
โดยให้คนซื้อโอนเข้าบัญชีปอ

พอโอนมามันก็มาแจ้งโอน โดยสวมรอยเป็นคนโอน
ปอเช็คยอด เห็นยอดเข้ามา ปอก็ส่งของให้ไป

อีก 3วันต่อมา มีคนโทรมา(ผู้เสียหายที่โอนเงิน)
โทรมาว่าโอนเงินค่าเกมส์ให้ปอ ปอยังไม่ส่งของให้
(เค้าไปเสิร์ชชื่อ+เบอร์โทรมาจากในกูเกิ้ล)
ปอก็งานเข้าสิคะ ของส่งให้อีกคนไปแล้ว -*-

ติดตามอ่านเต็มๆๆ ได้ที่

http://www.212cafe.com/freewebboard/view.php?user=nanalady&id=363416

ข้อมูล จาก เว็บชมพู
ผิดพลาดประการใด ขอโทษด้วยค่ะ เพียงต้องการแจ้งให้ระวังตัว ^_^
greenpark
[SIZE=7]โอ้โห!!!นี่หรือคืออนาคตของชาติ
apretty
คุณ sasukel เป็นเจ้าของเรื่องนี้เองหรือเปล่าคะ
ถ้าใช่ คุณก็คงจะเป็นคุณปอ

แต่จากที่เอที่ได้ลิงค์เข้าไปแล้ว
คาดว่าไม่ใช่เรื่องของคุณ sasukel โดยตรง

และหากไม่ใช่เรื่องราวของคุณโดยตรง
คือ คุณ sasukel ได้คัดลอกได้ข้อมูลมาจากที่ใด ก็ควรจะให้เครดิตแหล่งที่มาด้วย จึงจะถูกต้องค่ะ

ถึงแม้ว่าจะมีลิงค์แล้วก็ตาม
แต่ผู้ที่นำมาเผยแพร่ต่อ ก็ควรพิมพ์ระบุแหล่งที่มาของข้อมูลด้วยค่ะ

จริงๆ แล้วใน SBN ก็มีกรณีคล้ายกันนี้
เกิดขึ้นจริงมาแล้ว
เช่น เรื่องของ ladybrand+nubeebee ,
เรื่องของโดโรธี
screen_been
จากเหตุการณ์ทั้งหมด

เด็กคนนั้นคงโดน ผู้ใหญ่ใช่เป็นเครื่องมืออีกที

จากสภาพเด็ก คงโดนพ่อเอาชื่อมาใช้อ้าง คงรวมหัวกัน

ด้วยความที่ยังไม่ถึง 15 กฏหมายบ้านเราจึงไม่มีบทลงโทษอาไร
เหมือนกรณีใช้เด็กส่งยาบ้าก็ทำอาไรเด็กไม่ได้

แบบนี้ต้องมีการแก้กฎหมายโดยด่วนค่ะ

เพราะคนเลวจะใช้เด็กเป็นเครื่องมือ และ เด็กเลวมันก็พร้อมทำเลวค่ะ
Winster
อ่านแล้วตกใจ คล้าย ๆ กรณีโดโรธีเลยป้ะคะ หลอกให้คนซื้อคนอื่นโอนเงินเข้ามาอ่าาา น่ากลัวจัง :mad:
story2lady
สุดๆ อนาคตของชาติ:confused: ฟังเสียงใน You Tube แล้ว สุดๆเลย
cop_copine
เฮ้อ กะเ ทย เว.. เปนแบบนี้ก้พอแรง แล้วนะหนูเอ้ยย สังคมเค้าก้เหยียบพอแรงอยู่แล้ว ยังมาทำตัวแบบนี้อีก สงสารพวกชั้น(กะเทยแก่ๆ)บ้าง คอยทำดีกู้หน้า พวกหล่อนเนี้ย เหนื่อยน่ะ ไม่ดีคนเดียว เค้าก็เหมารวมอีก เบื่อมากกกกกกกกกก

เหนื่อยใจจริงๆๆ เลยค่ะ มีสปีชี่ เล... ๆ แบบนี้ อารมเสียมาก จับชี โกนหัวเลยคะ^^ทำโทษหนักๆ โตขึ้นไม่ไหวอ่ะคะ
Kittypiggybent
โอ้ โห ไม่ธรรมดา
greenpark
Originally Posted by cop_copine
เฮ้อ กะเ ทย เว.. เปนแบบนี้ก้พอแรง แล้วนะหนูเอ้ยย สังคมเค้าก้เหยียบพอแรงอยู่แล้ว ยังมาทำตัวแบบนี้อีก สงสารพวกชั้น(กะเทยแก่ๆ)บ้าง คอยทำดีกู้หน้า พวกหล่อนเนี้ย เหนื่อยน่ะ ไม่ดีคนเดียว เค้าก็เหมารวมอีก เบื่อมากกกกกกกกกก

เหนื่อยใจจริงๆๆ เลยค่ะ มีสปีชี่ เล... ๆ แบบนี้ อารมเสียมาก จับชี โกนหัวเลยคะ^^ทำโทษหนักๆ โตขึ้นไม่ไหวอ่ะคะ

ชอบมากเลย 5555
tanyar
แล้วจะแก้ไขได้ยังไงอะคะ
give759
มิจฉาชีพ เดียวนี้มาหลายรูปแบบจริงๆ ขอบคุณที่มาเตือนนะคะ
Ohh
เด็กเลวววว.ววว จริงๆเลยคะ

โตไปมันก็คงจะกลายเป็นโจร ไม่น่าจะเรียนให้เปลืองตังค์พ่อแม่เลย.ยยยย
Ryu
Originally Posted by cop_copine

แบบว่า ตรงใจ ใช่เลย
Airi
[SIZE="3"]นี่แหละ... ต้องระวังมากๆ เลยค่ะ

ยังดีนะคะ ที่ SBN เรามี trusted member ที่ตรงใต้ log-in มีเบอร์บัญชีในตรวจสอบ

ว่า ตรงกับเบอร์บัญชีที่ให้ไว้มั้ย...

แต่ถ้าไม่ใช่ trusted member หรือเป็นเวบอื่นๆ คงต้องระวังตัวเองมากๆ น่ะค่ะ
makeberry
คิดได้เนอะ เฮ้อออออออออออออ เศร้า
organ_kaviya
โหหหหหหหหห อนาถ จริงๆคร้า สงสาร คุณปอจัง โดนเด็กพ่อแม่ไม่สั่งสอน หรือเสี้ยมสอนให้ทำอย่างงี๊ อนาถใจ ประเทศไทย
PO
Originally Posted by Airi
[SIZE="3"]นี่แหละ... ต้องระวังมากๆ เลยค่ะ

ยังดีนะคะ ที่ SBN เรามี trusted member ที่ตรงใต้ log-in มีเบอร์บัญชีในตรวจสอบ

ว่า ตรงกับเบอร์บัญชีที่ให้ไว้มั้ย...

แต่ถ้าไม่ใช่ trusted member หรือเป็นเวบอื่นๆ คงต้องระวังตัวเองมากๆ น่ะค่ะ

จริงด้วยค่ะ ลืมไปเลย ต่อไปนี้ซื้อของต้องตรวจเลขบัญชีหน่อย ขอบคุณนะคะ
fonfah
ขอบคุณเจ้าของกระทู้ค่ะ กระทู้นี้มีประโยชน์มากๆค่ะ:D
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3