ประสบการณ์การซื้อของใน instagram ขอให้เหตุการณ์นี้เป็นอุทาหรณ์ในการเลือกซื้อของในอินเตอร์เน็ทนะค่ะ เหตุการณ์เเบบนี้ควรจะทำอย่างไรต่อไปดีค่ะ
โดย nonameka
nonameka
วันนี้มาขอเล่าเรื่องเเชร์ประสบการ์ณในการซื้อของนะค่ะ เรื่องอาจจะยาวหน่อยนะค่ะเรื่องเกิดจากเราได้สนใจ lv speedy bandouliere25 ก็เลยหาตาม tag sbn ในอินสตาเเกรมเเละได้เจอร้านนี้ลงขาย lv speedy bandouliere25 มือ2 สภาพดีเเละราคาถูก เราจึงตัดสินใจเเอดไปสอบถามจากเหตุการณ์นี้เราต้องรับผิดชอบกับการกระทำของเจ้าของร้านหรอค่ะ รบกวนขอความคิดเห็นของเพื่อนๆด้วยค่ะ

ก็ได้คุยสอบถามสินค้าขอรูปเพิ่มไปตามปกติค่ะ นางบอกอยู่ตปท. เราก็คิดว่ากระเป๋าก็คงอยู่ ตปท.ด้วยเพราะนางบอกนัดรับไม่ได้หรือเราอาจจะเข้าใจผิดไปเอง

เเละเราก็พึ่งมารู้ว่ารูปกระเป๋าที่ได้มาก็คือของปลอม

นางบอกว่ามี 2size เลยทั้ง 25 เเละ 30 เห็นขายในราคาถูกละสภาพดีด้วยความที่โลภมากเลยจะเอาสองใบเลยตกลงกันในราคา 55,000 บาท

เนื่องจากบัญชีที่โอนเงินให้เป็นชื่อบัญชีเป็นชื่อผู้ชายเลยลองถามเเม่ค้าดูค่ะ

เราได้ตามของมาหลายวันวันละ 2-3 รอบเเต่ก็ยังไม่ได้ tracking สักที เราเลยถามว่า "ถามจริงๆว่าส่งของให้รึยังถ้าไม่อยากขายเเล้วหรือมีปัญหาอะไรยังไงก็รบกวนให้โอนเงินคืนด้วย เเละเเม่ค้าก็ยืนยันว่าส่งของให้เเล้วเเต่้ไม่มี Tracking ให้สักที เเต่เเม่ค้าจะคืนเงินให้ทั้งๆที่บอกว่าส่งของไปเเล้ว

เเละเเล้วปัญหาก็มา...

nonameka

คุณเจ้าของร้านไม่เคยที่จะเป็นคนติดต่อกลับมาก่อน ทักมาก่อนเลยเราต้องเป็นคนทักทวงถามเรื่องของอยู่ตลอดเวลาเกือบ 2 เดือนนับตั้งเเต่วันที่โอนเงินไป คุณเจ้าของร้านยืนยันที่จะไม่คืนเงินถ้าไม่ได้รับของคืน ทั้งๆเขาเป็นคนส่งของมาผิด ส่งมาเเบบพัสดุธรรมดาที่ไม่สามารถเช็คสถานะได้ว่าของอยู่ที่ไหนเเละต้องการให้ดิฉันตีของส่งกลับไปให้ที่อยู่ที่ไม่มีอยู่บนโลกใบนี้เเละไม่มีชื่อผู้ส่ง สรุปเราต้องเสียเงิน 27,000ไปฟรีๆกับสถานะการณ์เเบบนี้ใช่ไหมค่ะ จริงๆเเล้วในกรณีนี้ของต้นทางคนที่ส่งของมาสามารถเอาใบเสร็จไปยืนยันเเละเอาของได้ไหมใช่หรอค่ะ สรุปเเบบนี้ โกงหรือไม่ค่ะ

จากรูปสุดท้ายนี้ คุณเจ้าของร้านต้องการให้เราไปเอาของให้เขาเพราะมีชื่อเล่นเราอยู่หน้ากล่อง เขาบอกว่าใบเสร็จส่งของที่เขามีไม่สามารถไปเอาของที่ไปรณีย์ได้ เพราะไม่มีชื่อผู้ส่งที่เขาไม่ได้เขียนตอนส่งมา ทั้งๆที่เขาให้เราตีของกลับไปเเล้วเราก็ไม่รู้ว่าของอยู่ที่ไหนเราต้องเป็นคนรับผิดชอบเรื่องนี้หรอค่ะ
ladytiwa
Originally Posted by nonameka

คุณเจ้าของร้านไม่เคยที่จะเป็นคนติดต่อกลับมาก่อน ทักมาก่อนเลยเราต้องเป็นคนทักทวงถามเรื่องของอยู่ตลอดเวลาเกือบ 2 เดือนนับตั้งเเต่วันที่โอนเงินไป คุณเจ้าของร้านยืนยันที่จะไม่คืนเงินถ้าไม่ได้รับของคืน ทั้งๆเขาเป็นคนส่งของมาผิด ส่งมาเเบบพัสดุธรรมดาที่ไม่สามารถเช็คสถานะได้ว่าของอยู่ที่ไหนเเละต้องการให้ดิฉันตีของส่งกลับไปให้ที่อยู่ที่ไม่มีอยู่บนโลกใบนี้เเละไม่มีชื่อผู้ส่ง สรุปเราต้องเสียเงิน 27,000ไปฟรีๆกับสถานะการณ์เเบบนี้ใช่ไหมค่ะ จริงๆเเล้วในกรณีนี้ของต้นทางคนที่ส่งของมาสามารถเอาใบเสร็จไปยืนยันเเละเอาของได้ไหมใช่หรอค่ะ สรุปเเบบนี้ โกงหรือไม่ค่ะ

จากรูปสุดท้ายนี้ คุณเจ้าของร้านต้องการให้เราไปเอาของให้เขาเพราะมีชื่อเล่นเราอยู่หน้ากล่อง เขาบอกว่าใบเสร็จส่งของที่เขามีไม่สามารถไปเอาของที่ไปรณีย์ได้ เพราะไม่มีชื่อผู้ส่งที่เขาไม่ได้เขียนตอนส่งมา ทั้งๆที่เขาให้เราตีของกลับไปเเล้วเราก็ไม่รู้ว่าของอยู่ที่ไหนเราต้องเป็นคนรับผิดชอบเรื่องนี้หรอค่ะ

โกงเห็นๆ ทำไมไม่มีความรับผิดชอบ คิดจะหากินแบบโกงๆ ง่ายสุดแจ้งสรยุทธ์ค่ะ ใช้สื่อทำลายมัน เพราะตำรวจก็ไม่ช่วยอะไร
brand@sbn
มีความรู้สึกเหมือนมิจฉาชีพค่ะ
เราคิดว่าควรรวบรวมหลักฐานที่มีทั้งหมด ปริ้นท์ออกมา แล้วไปแจ้งความไว้ก่อนดีกว่านะคะ
titled

อ่านแล้วปวดหัวแทน ราคาที่ขายถูก
และของราคาหลักหมื่น คงไม่ค่อยมีใครส่งแบบลงทะเบียนเพราะเสี่ยงหาย
เหมือนจงใจมากกว่า แนะนำให้แจ้งความกับตำรวจ และติดต่อกับธนาคาร
เพื่อให้ตามดำเนินคดี เพราะทำแบบนี้ แย่มากๆ อ่านแล้ว โมโหแทน
ขอเป็นกำลังให้ให้จบด้วยดีและได้เงินคืนคับ

Maggula
ตั้งใจโกง แถไปเรื่อยแบบหน้าด้าน ๆตรรกะบ้าบออะไรของมัน อ่านแล้วได้เต่ร้อง เฮ้ย!!! เอี้ยอิ๋บอ๋ายเลย
Kesara
แจ้งความเลยคะ
pk perfume party
คนนี้ดังใน IG และมีคนเคยร้องเรียนใน sbn มาแล้วด้วยนะคับ ขอให้ตามได้ไวไวนะคับ
panipakedd
อยากได้ชื่อ IG มากเลย
nucha
กระเป๋าก็ของปลอม เพราะ กุญแจ LV ปลอม FAKE นะคะ (1)สีทองเป็นทองชุบ ซึ่งต่างจากทองเหลืองของกุญแจ LV จริงๆ
(2)Font ด้านหลังกุญแจเพี้ยนนะคะ เป็นคนละ Font กับกุญแจ LV แท้เลยค่ะ

จากที่เป็นคนเห็นกุญแจ LV มานาน ตามไปดูวิธีจับผิดกุญแจ LV ปลอมเทียบกับของแท้ของเราได้เลยค่ะ
http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=2838872

กระเป๋าปลอม+ที่อยู่ปลอม+ส่งแบบลงทะเบียน !?!?

ปล-เป็นกำลังใจให้ จขกท ได้เงินคืนโดยเร็วค่ะ
nonameka
ชื่อร้าน BRAND_ORIGIN ค่ะ
Ljungbergurl
พวกมันเป็นโจรมืออาชีพค่ะ
ตั้งใจโกงหน้าด้านๆแล้วยังมีหน้ามาให้เราตามของให้อีก เลวสุดๆ

เห็นโดนมาหลายรายแล้วค่ะ
http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=2796224
(กระทู้เคยมีคนมาเตือนภัย)

แจ้งความเอาผิดมันให้ได้นะคะ ป่านนี้ยังลอยนวลอยู่ได้ แค้นแทนจขกท.ค่ะ
madam-neat
แจ้งความได้แล้วนะคะ จ่ายเงินแล้วไม่ได้ของต้องให้เรื่องถึงตำรวจค่ะ
titled
เพลียจิตกับคนแบบนี้ ;(
zumo_kik
ตั้งใจเลวอ่ะ....ของขึ้นแทนเจ้าของกระทู้เลยค่ะ เดี๋ยวนี้มันมีกลโกงมาเยอะแยะมากมายจริงๆ สร้างเรื่องสร้างราวโน่นนี่นั่น เพื่อจะเอาเงิน...กากมาก
เอาใจช่วยค่ะ เจ้าทุกข์รวมตัวกันเลยดีไหมคะ เห็นมีหลายรายเลย Brand Origin
งานนี้จัดไปให้เงิบทั้งเผียทั้งมัวเลยค่ะ อย่าได้รอ
สู้ๆ นะคะ
summer
นางควรสร้างบทละครนะ มโนมากๆ น่าสงสารเจ้าของกระทู๊ โดนโกงออนไลน์ น้อยคนมากที่จะเอาผิดมันได้ เหมือน อินัง Gifthubb ทุกวันนี้มันยังไม่เข้าคุกเลยครับ โกงเงินคนรวมกันเป็นสิบล้าน ยังโล่ดแล่น ตอแหล เรื่อยเปื่อย สมัครไอดีใหม่ๆ มาโกง คนเรื่อยไป สงสารคนโดนโกงจริงๆ เราตั้งใจทำงาน เก็บเงิน ซื้อกระเป๋าแบรนด์เนมให้ตัวเองเป็นกำลังใจ ดันโดงโกง เอาใจช่วยครับ แต่ต้องดำเนินคดีให้ถึงที่สุด ผมโดนอินัง กิ๊ฟฮัป โกงก็เป็นแสน แต่ไม่ได้มีเวลาทำคดี มันก็เลยยังลอยนวลเช่นกันครับ
panipakedd
Originally Posted by nonameka
ชื่อร้าน BRAND_ORIGIN ค่ะ

ร้านนี้มีหลายคนบอกว่าขายของปลอมนี่คะ สู้ๆ เอาเงินเราคืนมาค่ะ
P_Ying
เหนื่อยใจแทนเจ้าของกระทู้จังเลยค่ะ เอาใจช่วยสู้ๆนะค่ะ
แม่มดpotter
ตั้งใจมาโกงเลย. พยายายาม เบี่ยบงเบนประเด็นให้ นานๆๆจะได้มีเวลาไปโกงคนอื่น

เอาใจช่วยจับให้ได้ภัยสังคมจริงๆๆๆ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3