ขอทราบความคิดเห็นด้วยคับ เครียดมากๆๆ เจอลูกค้าแบบนี้ ผมควรทำอย่างไรดีคับ คุณเจ้าของเว๊ปบอร์ดช่วยแนะนำหน่อยคับ
โดย zegna3995
zegna3995
ผมลงนำเสนอของในSBNมากว่าหนึ่งปีแล้วคับ ไม่มีเคยมีปัญหากับลูกค้าคับ เจอก้อครั้งเดียวที่จำวันผิด ส่งของลูกค้าช้าไปวันนึงคับ
ปัญหาเพิ่งเกิดขึ้นวันนี้คับ กับลูกค้าท่านนึงคับ ลูกค้าท่านนี้เค้าใช้บริการผมหลายครั้งแล้วคับ จากครั้งแรกจนวันนี้ ครึ่งปีกว่าแล้วคับ น่าจะประมาณสิบกว่าครั้งแล้ว แต่ละครั้งที่เค้าฝากผมดูของให้ เค้าจะมัดจำผมครั้งละ 5000 พอได้ของก้อจะนัดรับแล้วจ่ายที่เหลือ แรกๆก้อไม่มีอะไรคับ เค้าฝากผมดูผ้าพันคอ ต่างหู โน่นนี่ ส่งมอบของโดยสมบูรณ์ทุกครั้ง จนกระทั่งครั้งนึง เค้าขอร้องผมให้ใช้เงินสดที่เค้าแลกมาไปซื้อของ กว่า2000ยูโร เพราะไม่อยากเสียเรทบัตรเครดิตที่ทำให้ราคาของแพงขึ้น ผมก้อใจอ่อนยอมถือเงินเค้าไปซื้อเป็นการเพิ่มความรับผิดชอบต่อเงินเค้า ซึ่งถ้าหาย ผมก้อต้องเป็นคนรับผิดชอบ เค้าจะเมลล์มาบอกแต่ครั้งว่าเค้าอยากได้อะไร แล้วผมก้อจะไปดูให้ตามเมลล์คับ จนสุดท้ายมีเงินเหลืออยู่จำนวนหนึ่งที่ผมทำหายจนได้ ผมได้แจ้งเค้าแล้วไปซื้อเงินที่เหลือคืนเค้า เพราะเป็นความเลินเล่อของเราเอง ปกติไปต่างประเทศ เค้าจะไม่พกเงินสดกันเยอะๆ เพราะขโมยนักล้วงเยอะ แต่ที่ผม
ต้องแจ้งเค้าว่าเงินหายเพราะเราทำการจดตัวเลขบนแบงค์ไว้ทุกใบแล้วถ่ายรูปแล้วเป็นหลักฐาน เพราะผมก้อแอบกลัวว่าเป็นแบงค์ปลอมเหมือนกัน ทั้งๆที่คนที่กลัวควรจะเป็นเค้า ไม่ใช่ผม แต่ผมกลับเป็นคนกลัวทำเงินเค้าหายคับ แล้วผมก้อไปซื้อแบงค์จากร้านแลกเงินคืนเค้าคับ แต่เรื่องนี้ก้อยังไม่ใช่ปัญหานะคับ ต่อมาเค้าฝากดูผ้าพันคอหลุยส์ พอได้รับของเค้าก้อรับไว้ แล้วบอกว่ามันมีด้ายลุ่ย ตำหนิว่าผมตรวจของไม่ดี แต่เค้าก้อยังฝากผมซื้อของเหมือนเดิม แสดงว่ายังงัยคับ ตำหนิเราว่าซื้อของที่มีตำหนิมาให้เค้าแล้วก้อยังฝากต่ออีก จนมาอีกพักใหญ่ มาอีกหลายชิ้น จนกระทั่งเค้าฝากดูอัลม่าบีบี สีชมพู
แล้วก้อส่งมอบของปกติ พร้อมใบเสดคับ
เหตุการณ์มาเกิดขึ้นกับชิ้นล่าสุด คือรองเท้ายิปแซงคับ โดยเริ่มจากผมส่งเมลล์ถามเค้าว่าต้องการไรบ้าง เค้าก้อโอนเงินให้ผมเหมือนเดิม 5000 แล้วก้อนัดมอบรองเท้าที่เอ็มโพเรียม ตอนที่ซื้อก้อทำตามที่เค้าสั่งทุกอย่าง ขอดูชิ้นแรกที่ไม่ใช่ตัวโชว์ แล้วหลังจากนั้นถามว่ามีคู่ใหม่มั้ย โดยที่ไม่ให้คนขายเก็บคู่เดิม เท่ากับว่า มีรองเท้าต่อหน้าผมถึงสามคู่ แล้วก้อเลือกคู่ที่ดีที่สุด ผมเอาคู่สุดท้ายที่เค้าออกมาจากร้านในถุงที่ซีลทั้งสองข้าง แสดงว่ารองเท้าใหม่มาก อีกอย่างผมไม่เชื่อว่ารองเท้าที่มีคนมาลองแล้ว ฝรั่งเค้าจะเอากลับไปซีล ถ้าเป็นเมืองไทยอะไม่แน่ เพราะว่าเมืองนอก เค้าไม่ซีเรียส ใส่แล้วไม่ชอบ ยังเอามาเปลี่ยน เอามาคืนได้แล้ว แต่รองเท้าคงไม่ได้ เพราะเค้าจะดูรอยที่พื้นรองเท้าคับ ซึ่้งผมก้อดูแล้วว่าใหม่จริง ผมก้อเอาของไปส่งที่เอ็มโพเรียมคับ นัดที่สตาร์บัค เค้าเริ่มต้นด้วยการบอกผมว่าเค้าแค่กะว่าน่าจะไซด์นี้ ไม่รู้จะใส่พอดีหรือป่าว ถ้าไม่ เปลี่ยนไซด์ให้เค้าได้มั้ย แค่นั้นผมก้อตกใจแล้วเพราะผมทำตามออเดอร์เค้าทุกอย่างคับ การเอากลับอีกครั้งไม่ใช่เรื่องง่าย แล้วอีกอย่างต้องในเวลาที่เค้ากำหนด
แล้วอีกอย่างผมก้อทำตามออเดอร์ และคำสั่งเค้าถูกต้องทุกอย่างแล้ว เค้าหยิบรองเท้าข้างแรกขึ้นมา
แล้วบอกว่ามันมีรอยยับต้องสายที่รัดตรงข้อเท้าสามรอย แต่เราก้อดูพื้นรองเท้าด้วยกัน ใส บริสุทธิ์ไม่มีรอยใดๆ ซึ่งบางที รองเท้าใหม่ตอนที่เค้ายัดกระดาษให้รองเท้าอยู่ทรง อาจทำให้เกิดรอยได้ สุดท้ายเค้าก้อลองที่สตาร์บัคแล้วก้อพอดี ผมก้อเลยบอกเค้าว่ามันอาจเป็นเรื่องปกติที่อาจจะมีรอยบ้างที่สาย
เพราะมันต้องโค้งแล้วใส่เข้าตัวหัวเข็มขัดเพื่อรัดข้อเท้าคับ สุดท้ายเค้าก้อรับรองเท้าไป แล้วก้อคุยกันเรื่องของที่เค้าอยากได้ครั้งต่อไปคับ ตอนเค้าจ่ายเงินผม เค้าจ่ายเต็มตามที่ตกลงไว้ แล้วบอกว่ามัดจำที่ให้ไว้ 5000 ให้ใช้ไปของครั้งต่อไป นั่นหมายความว่างัยคับ บอกว่าผมตรวจของไม่ดี แล้วก้อยังสั่งอีก
แล้วล่าสุดก้อยังทิ้งมัดจำไว้อีก ส่วนหลุยส์อัลม่าบีบี สีชมพู เค้าก้อไปเปลี่ยนที่ชอปที่นี่เป็นสีดำ แล้วสะพายมาด้วยถ้าผมตรวจของไม่ดี ใบนั้นเค้าจะให้เปลี่ยนที่นี่มั้ยคับ เรานั่งคุยกันอีกพักใหญ่ถึงเรื่องโน้นเรื่องนี้ก่อนแยกย้ายกันกลับ แต่พอตอนค่ำที่เค้าเอาของกลับไปแล้ว เค้าก้อโทมาบอกว่ารอยยับนั้นมีทั้งสองข้าง รับไม่ได้ ซึ่งใส่ครั้งเดียว ลองครั้งเดียว รอยสายก้อเกิดแล้ว อันนี้ผมถามพี่สาว
เค้าก้อใช้รองเท้าแบบนี้เหมือนกัน เค้าพยายามบังคับให้ผมไปคืน ให้ผมฝากเพื่อนที่กลับไปที่ที่ซื้อมาเพือคืน แต่ผมทำไม่ได้เพราะเกรงใจเพื่อน ไม่ใช่ธุระของเพื่อนที่จะต้องมาลำบาก เค้าบอกว่าผมว่า
งั้นก้อขอรีฟันด์คืนคับ สุดท้ายผมก้อยอม แต่ขอค่ารถไว้แค่ไม่กี่ร้อย แต่เค้าก้อยังส่งเมสเซสมาอีกว่าเสียใจ โน่นนี่ที่สายมีรอยยับ ยังไม่ทันที่ผมจะโอนเงิน เพราะผมต้องรอพรุ่งนี้เช้าถึงไปโอนเงินคืนได้ คือค่ารีฟันด์รวมกับเงินมัดจำที่มีอยู่ เค้าก้อส่งเมสเซสสุดท้ายมาว่า ไม่เอาของแล้ว จะคืนของ ทั้งๆที่เค้าก้อเอากลับบ้านไปแล้วด้วย อีกอย่างผมว่าผมก้อยอมเค้าเยอะมากแล้วคับ ผมควรทำงัยดีคับ เอาของกลับไปบ้านแล้ว พักใหญ่มาบอกว่ายังไม่ได้ใส่ แค่ดู แต่ตอนอยู่ร้านยังทิ้งมัดจำไว้ให้ผมสำหรับคราวต่อไป
ผมไม่เคยเจอแบบนี้เลยคับ เลยปวดหัวมาก เครียด เจ้าของเวปช่วยแนะนำด้วยได้มะคับว่าจะทำยังงัยดี

Gzpiyanee
อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวและคำแนะนำส่วนตัวนะคะ หากผิดพลาดก้ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยคะ

1. การนัดรับของก็เป็นการแสดงให้เห็นแล้วว่าผู้ขายบริสุทธิ์ใจในการขายของไม่หมกเม็ด และเพื่อให้ลูกค้าสบายใจ
2. ในกรณีนี้คุณลูกค้าก็เห็นตำหนิของตั้งแต่แรก และก็รับกลับบ้านไปด้วยความเต็มใจ
3. ผู้ขายก้แสดงความรับผิดชอบ โดยการยอมคืนTax Refund ให้ลูกค้าแล้ว
4. ถ้าเป็นเราในมุมมองของเรา เราก็จะไม่รับคืนค่ะ เพราะของซื้อไปแล้ว บวกกับคุณลูกค้าเห็นของแล้วในการนัดรับ
5. ถ้าในกรณีที่ลูกค้าไม่ยอม และไม่อยากมีปัญหากัน เราก้จะรับคืน แต่คุณลูกค้าก้ต้องยอมรับได้ในราคาที่จะซื้อคืน (หัก20%) หรือมากกว่านั้นแล้วแต่กรณีคะ

ขอบคุณมากค่ะ

chanelchic
รบกวนเพื่อนๆช่วยไปดูกระทู้นี้ประกอบการตัดสินใจนะคะ

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=2603320&p=1066557164#post1066557164

ผมลงนำเสนอของในSBNมากว่าหนึ่งปีแล้วคับ ไม่มีเคยมีปัญหากับลูกค้าคับ เจอก้อครั้งเดียวที่จำวันผิด ส่งของลูกค้าช้าไปวันนึงคับ
ปัญหาเพิ่งเกิดขึ้นวันนี้คับ กับลูกค้าท่านนึงคับ ลูกค้าท่านนี้เค้าใช้บริการผมหลายครั้งแล้วคับ จากครั้งแรกจนวันนี้ ครึ่งปีกว่าแล้วคับ น่าจะประมาณสิบกว่าครั้งแล้ว แต่ละครั้งที่เค้าฝากผมดูของให้ เค้าจะมัดจำผมครั้งละ 5000 พอได้ของก้อจะนัดรับแล้วจ่ายที่เหลือ แรกๆก้อไม่มีอะไรคับ เค้าฝากผมดูผ้าพันคอ ต่างหู โน่นนี่ ส่งมอบของโดยสมบูรณ์ทุกครั้ง จนกระทั่งครั้งนึง เค้าขอร้องผมให้ใช้เงินสดที่เค้าแลกมาไปซื้อของ กว่า2000ยูโร เพราะไม่อยากเสียเรทบัตรเครดิตที่ทำให้ราคาของแพงขึ้น ผมก้อใจอ่อนยอมถือเงินเค้าไปซื้อเป็นการเพิ่มความรับผิดชอบต่อเงินเค้า ซึ่งถ้าหาย ผมก้อต้องเป็นคนรับผิดชอบ เค้าจะเมลล์มาบอกแต่ครั้งว่าเค้าอยากได้อะไร แล้วผมก้อจะไปดูให้ตามเมลล์คับ จนสุดท้ายมีเงินเหลืออยู่จำนวนหนึ่งที่ผมทำหายจนได้ ผมได้แจ้งเค้าแล้วไปซื้อเงินที่เหลือคืนเค้า เพราะเป็นความเลินเล่อของเราเอง ปกติไปต่างประเทศ เค้าจะไม่พกเงินสดกันเยอะๆ เพราะขโมยนักล้วงเยอะ แต่ที่ผม
ต้องแจ้งเค้าว่าเงินหายเพราะเราทำการจดตัวเลขบนแบงค์ไว้ทุกใบแล้วถ่ายรูปแล้วเป็นหลักฐาน เพราะผมก้อแอบกลัวว่าเป็นแบงค์ปลอมเหมือนกัน ทั้งๆที่คนที่กลัวควรจะเป็นเค้า ไม่ใช่ผม แต่ผมกลับเป็นคนกลัวทำเงินเค้าหายคับ แล้วผมก้อไปซื้อแบงค์จากร้านแลกเงินคืนเค้าคับ แต่เรื่องนี้ก้อยังไม่ใช่ปัญหานะคับ ต่อมาเค้าฝากดูผ้าพันคอหลุยส์ พอได้รับของเค้าก้อรับไว้ แล้วบอกว่ามันมีด้ายลุ่ย ตำหนิว่าผมตรวจของไม่ดี แต่เค้าก้อยังฝากผมซื้อของเหมือนเดิม

==> ทำไมน้องไม่มองว่า พี่ให้อภัยน้องคะ

แสดงว่ายังงัยคับ ตำหนิเราว่าซื้อของที่มีตำหนิมาให้เค้าแล้วก้อยังฝากต่ออีก จนมาอีกพักใหญ่ มาอีกหลายชิ้น จนกระทั่งเค้าฝากดูอัลม่าบีบี สีชมพู
แล้วก้อส่งมอบของปกติ พร้อมใบเสดคับ
เหตุการณ์มาเกิดขึ้นกับชิ้นล่าสุด คือรองเท้ายิปแซงคับ โดยเริ่มจากผมส่งเมลล์ถามเค้าว่าต้องการไรบ้าง เค้าก้อโอนเงินให้ผมเหมือนเดิม 5000 แล้วก้อนัดมอบรองเท้าที่เอ็มโพเรียม ตอนที่ซื้อก้อทำตามที่เค้าสั่งทุกอย่าง ขอดูชิ้นแรกที่ไม่ใช่ตัวโชว์ แล้วหลังจากนั้นถามว่ามีคู่ใหม่มั้ย โดยที่ไม่ให้คนขายเก็บคู่เดิม เท่ากับว่า มีรองเท้าต่อหน้าผมถึงสามคู่ แล้วก้อเลือกคู่ที่ดีที่สุด ผมเอาคู่สุดท้ายที่เค้าออกมาจากร้านในถุงที่ซีลทั้งสองข้าง แสดงว่ารองเท้าใหม่มาก อีกอย่างผมไม่เชื่อว่ารองเท้าที่มีคนมาลองแล้ว ฝรั่งเค้าจะเอากลับไปซีล ถ้าเป็นเมืองไทยอะไม่แน่ เพราะว่าเมืองนอก เค้าไม่ซีเรียส ใส่แล้วไม่ชอบ ยังเอามาเปลี่ยน เอามาคืนได้แล้ว แต่รองเท้าคงไม่ได้ เพราะเค้าจะดูรอยที่พื้นรองเท้าคับ ซึ่้งผมก้อดูแล้วว่าใหม่จริง ผมก้อเอาของไปส่งที่เอ็มโพเรียมคับ นัดที่สตาร์บัค เค้าเริ่มต้นด้วยการบอกผมว่าเค้าแค่กะว่าน่าจะไซด์นี้ ไม่รู้จะใส่พอดีหรือป่าว ถ้าไม่ เปลี่ยนไซด์ให้เค้าได้มั้ย แค่นั้นผมก้อตกใจแล้วเพราะผมทำตามออเดอร์เค้าทุกอย่างคับ การเอากลับอีกครั้งไม่ใช่เรื่องง่าย แล้วอีกอย่างต้องในเวลาที่เค้ากำหนด
แล้วอีกอย่างผมก้อทำตามออเดอร์ และคำสั่งเค้าถูกต้องทุกอย่างแล้ว เค้าหยิบรองเท้าข้างแรกขึ้นมา
แล้วบอกว่ามันมีรอยยับต้องสายที่รัดตรงข้อเท้าสามรอย

===> น้องบอกพี่ว่า มันเป็นเพราะเค้าใส่ที่ดันจนโค้ง พี่ผิดเหรอคะ ที่เชื่อคำพูดน้อง รบกวนให้เพื่อนๆไปดูรอยที่เราถ่ายไว้ที่นี่นะคะ แล้วช่วยตัดสินว่ามันเป็นรอยจากกระดาษดันจนโค้งหรือเปล่า
http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=2603320&p=1066557164#post1066557164

แต่เราก้อดูพื้นรองเท้าด้วยกัน ใส บริสุทธิ์ไม่มีรอยใดๆ ซึ่งบางที รองเท้าใหม่ตอนที่เค้ายัดกระดาษให้รองเท้าอยู่ทรง อาจทำให้เกิดรอยได้ สุดท้ายเค้าก้อลองที่สตาร์บัคแล้วก้อพอดี ผมก้อเลยบอกเค้าว่ามันอาจเป็นเรื่องปกติที่อาจจะมีรอยบ้างที่สายเพราะมันต้องโค้งแล้วใส่เข้าตัวหัวเข็มขัดเพื่อรัดข้อเท้าคับ สุดท้ายเค้าก้อรับรองเท้าไป
แล้วก้อคุยกันเรื่องของที่เค้าอยากได้ครั้งต่อไปคับ ตอนเค้าจ่ายเงินผม เค้าจ่ายเต็มตามที่ตกลงไว้ แล้วบอกว่ามัดจำที่ให้ไว้ 5000 ให้ใช้ไปของครั้งต่อไป นั่นหมายความว่างัยคับ บอกว่าผมตรวจของไม่ดี แล้วก้อยังสั่งอีก

====>พี่เชื่อคำพูดน้องตอนนั้นว่าเป็นเพราะกระดาษดันคะ

แล้วล่าสุดก้อยังทิ้งมัดจำไว้อีก ส่วนหลุยส์อัลม่าบีบี สีชมพู เค้าก้อไปเปลี่ยนที่ชอปที่นี่เป็นสีดำ แล้วสะพายมาด้วยถ้าผมตรวจของไม่ดี ใบนั้นเค้าจะให้เปลี่ยนที่นี่มั้ยคับ

===>ที่น้องตรวจของเพราะพี่ย้ำนักย้ำหนากับน้องไม่ใช่หรือคะ
พี่มีประสบการณ์ของมีdefectกับน้องเรื่องผ้าพันคอ พี่หลอนนะคะ แต่พี่ให้อภัยน้องแล้วบอกความรู้เพิ่มเติมให้น้องระวังในการดูของทางเมล์ น้องไม่กล่าวถึงเลยหรือคะ
แล้วขนาดพี่ย้ำปากจะฉีก น้องยังซื้อกระเป๋าใส่เหรียญที่ซิปเริ่มมีรอยดำมาให้พี่เลยคะ น้องไม่กล่าวถึงเลยเหรอคะ อันนี้พี่ก็commentน้องนะคะ
แล้วของที่น้องซื้อให้พี่ผิดแบบด้วยซ้ำแต่พี่รับไว้ น้องคงคิดว่า เห็นไหมเธอรับของฉันแปลว่า ฉันโอเคไม่มีปัญหาหรือคะ ทำไมเป็นคนมองแต่ด้านแบบนี้คะ กลายเป็นที่น้องไม่ได้รับคำต่อว่า การปฏิเสธการรับของ
นี่พี่เองที่มีปัญหาหรือคะ พี่เห็นปัญหาในการสั่งซื้อกับน้องคะ แต่พี่บอกตรงๆเดี๋ยวนี้หาคนที่ไม่ใช่มิจฉาชีพมันยาก น้องได้พิสูจน์ว่า น้องซื้อจริงไม่ใช่มิจฉาชีพ อะไรที่น้องพลาดพี่เลยยอมน้องมาตลอดคะ
ไหนๆก้อไหนๆแล้ว มีของอีกชิ้นที่พี่ยังไม่กล้าบอกน้องเลยคะ ว่าพี่ไม่แน่ใจว่า prada iPhone case ที่น้องเอามาให้พี่น้องเอามาจากไหน ทั้งไม่มีการ์ด ทั้งกระดาฟษห่อยับ
แล้วมุมขวาล่างมีรอยเหมือนน้ำจิ้มเหนียวๆแห้งกรังด้วย1หยดคะ ตรงนี้พี่เก็บไว้ไม่บอกน้องพี่ผิดอีกหรือเปล่าคะ

เรานั่งคุยกันอีกพักใหญ่ถึงเรื่องโน้นเรื่องนี้ก่อนแยกย้ายกันกลับ แต่พอตอนค่ำที่เค้าเอาของกลับไปแล้ว เค้าก้อโทมาบอกว่ารอยยับนั้นมีทั้งสองข้าง รับไม่ได้ ซึ่งใส่ครั้งเดียว ลองครั้งเดียว รอยสายก้อเกิดแล้ว อันนี้ผมถามพี่สาว
เค้าก้อใช้รองเท้าแบบนี้เหมือนกัน เค้าพยายามบังคับให้ผมไปคืน ให้ผมฝากเพื่อนที่กลับไปที่ที่ซื้อมาเพือคืน แต่ผมทำไม่ได้เพราะเกรงใจเพื่อน ไม่ใช่ธุระของเพื่อนที่จะต้องมาลำบาก เค้าบอกว่าผมว่า
งั้นก้อขอรีฟันด์คืนคับ สุดท้ายผมก้อยอม แต่ขอค่ารถไว้แค่ไม่กี่ร้อย แต่เค้าก้อยังส่งเมสเซสมาอีกว่าเสียใจ โน่นนี่ที่สายมีรอยยับ ยังไม่ทันที่ผมจะโอนเงิน เพราะผมต้องรอพรุ่งนี้เช้าถึงไปโอนเงินคืนได้ คือค่ารีฟันด์รวมกับเงินมัดจำที่มีอยู่ เค้าก้อส่งเมสเซสสุดท้ายมาว่า ไม่เอาของแล้ว จะคืนของ ทั้งๆที่เค้าก้อเอากลับบ้านไปแล้วด้วย

===>ตอนหลังเจอรอยด้านหลังด้วยคะ และเรื่องรีฟันด์น้องไม่ได้เสนอความรับผิดชอบให้พี่เลย เป็นพี่เองที่หน้าด้านแค่นไปฝ่ายเดียวไม่ใช่หรือคะ
สิ่งที่น้องบอกพี่คือ "แล้วผมจะไปขายใคร" ขอโทษนะคะถ้าน้องมั่นใจว่าเอาของใหม่มาให้พี่จริงๆทำไมน้องต้องคิดแบบนี้คะ. พี่ได้ปรึกษากับคนขายท่านนึง เขายังแนะนำว่า ขายได้อยฟู่แล้วรุ่นนีี้
ให้น้องลงขายแล้วบอกว่าเป็นnewแต่มีdefectนะ ของพร้อมส่งเขาขายกัน 28000 ถ้าน้องยอมขายแบบไม่เอ่รีฟันด์24-25000ยังไงก็ขายได้คะ
คือน้องจะบอกว่า เจอกันแล้ว แยกกันแล้ว ทำไมต้องรับผิดชอบ พี่ขอแจ้งว่า พี่เชื่อคำพูดน้องที่ว่ารอยเกิดจากกระดาษดัน พี่หยิบดูข้างเดียวอีกข้างไม่ได้หยิบด้วยซ้ำคะ
ภายใน3ชม รีบแจ้งรอยทั้งหมดกับน้อง ถ้าหายไป3วันยังน่าคิดนะคะ พี่สาบานว่าพี่เอารองเท้าน้องกลับมาไม่ได้ทำอะไรกับมันคะ ทุกอย่างในรูปเป็นตำหนิของมันจากน้องจริงๆคะ

อีกอย่างผมว่าผมก้อยอมเค้าเยอะมากแล้วคับ ผมควรทำงัยดีคับ เอาของกลับไปบ้านแล้ว พักใหญ่มาบอกว่ายังไม่ได้ใส่ แค่ดู แต่ตอนอยู่ร้านยังทิ้งมัดจำไว้ให้ผมสำหรับคราวต่อไป

===> พี่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ไงคะ ว่าน้องพึ่งให้ของมีตำหนิกับพี่
ผมไม่เคยเจอแบบนี้เลยคับ เลยปวดหัวมาก เครียด เจ้าของเวปช่วยแนะนำด้วยได้มะคับว่าจะทำยังงัยดี
srirat
ใจเย็นๆ ค่อยๆคุยกันนะคะ
ขอให้ตกลงกันได้ด้วยดีนะคะ
titled
เท่าที่ดูในกระทู้ (ไม่รู้จักกันเป็นการส่วนตัว)
เรืี่องสาย ผมว่าพ่อค้าไม่จำเป็นต้องคืน เพราะลูกค้าดูและเช็คสินค้า
ก่อนรับนัดอยู่แล้วครับ ถือว่าเช็คแล้ว แล้วตำหนิที่ลคว่า สำหรับรองเท้าผมถือว่าไม่ใช่ตำหนิ
รอยของสาย ใช้งานไปยังไงก็เป็นครับ ถ้ารอยขาดขุฝูดถลอกส่าไปอย่่าง
เป็นกำลังใจให้ทั้งคู่ครับ ;)
กิ่งเองค่ะ
ความเห็นส่วนตัวค่ะ ถ้าเป็นกิ่งไม่รับคืน เนื่องจาก ตำหนิแบบนี้กับรองเท้าหนัง เกิดขึ้นได้ค่ะ และ ถึงแม้ ออกจากชอป เรียบสวย แต่พอใส่ไป ก็เป็นรอยอย่างนี้อยู่ดีค่ะ
chanelchic
วันนี้ช่วงบ่าย เราพยายามคุยกับน้องอีกครั้งใช้เวลาประมาณ40นาทีได้ความว่า

1.น้องคะ การที่พี่ถามน้องว่า ถ้าพี่สาวน้อง แฟนน้องซื้อของกับคนอื่นแบบของใหม่เลยนะแบบพี่แล้วได้รับของในลักษณะแบบนี้น้องจะresponseอย่างไร>>น้องตอบว่า ผมคงพึ่งพาตัวเองไม่ไปฝากคนอื่นซื้อครับ พี่เข้าใจแล้วคะว่าการยอมรับอะไรบางอย่างสำหรับน้องมันยากจริงๆคะจนน้องไม่ยอมตอบให้ตรงคำถามเลยทีเดียว

2.ที่น้องถามพี่ว่า แล้วถ้่าเค้าซื้อของมีตำหนิหลายชิ้นให้ ทำไมยังสั่งกับเขา น้องพูดเสมือนว่าเออประหลาดนะคนทั่วไปเขาเจอครั้งสองครั้งเขาเลิกสั่งแล้ว เทอมาสั่งอยู่ได้เทอเองนั่นแหละต้องทำอะไรแปลกๆกับฉันแน่>>พี่บอกน้องหลายครั้งแล้วว่าพี่ใจดีไง และน้องก็มีจุดดีที่พี่โอเคกับการซื้อของ ไอ้ตำหนิของที่ได้มาพี่มองข้ามได้เพราะคนเราถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน คนขายไม่มีใครperfect คนขายคนอื่นก็มีจุดดีจุดแข็งต่างกับน้อง มันอยู่ที่เราคะว่าเราจะจัดสรรการซื้อกับใครแบบไหน น้องไม่ต้องแปลกใจคะว่าการที่คนเราจะยอมรับความผิดพลาดคนอื่นได้หลายครั้งมันเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นได้
แล้วถ้าพี่ถามกลับด้วยlogicแบบน้องว่่า ในเมื่อน้องเอะใจว่าพลาดหลายครั้งพี่ยังสั่งอยู่พี่ต้องหวังดีประสงค์ร้ายแน่ๆเลย ทำไมน้องไม่เลิกซื้อตามที่พี่preได้แล้วเพราะอนาคตต้องทำอะไรไม่ดีกับน้อง
แหงๆ ยากไปไหมคะคำถามนี้พี่ลองใช้logicน้องแย้งคำพูดน้องดูนะคะ

3. ที่น้องบอกว่า น้องมีอย่างอื่นต้องทำอีกเยอะ ที่รับซื้อให้เนี่ยทำเพื่อรู้จักคนได้คุยกัน สร้างเพื่อนใหม่ น้องมีความสุขที่ได้ซื้อของ แล้วพี่เป็นคนส่งเมล์มาฝากน้องเองด้วยนะ >>โอเคคะ ขอความกรุณาวันหลังช่วยเพิ่มข้อความในกระทู้ซื้อขายของน้องด้วยได้ไหมคะ ว่ารับpreแต่ขอให้จำไว้ว่า
น้องมีอย่างอื่นต้องทำอีกเยอะ ที่รับซื้อให้เนี่ยทำเพื่อรู้จักคนได้คุยกัน สร้างเพื่อนใหม่ น้องมีความสุขที่ได้ซื้อของ ถ้าใครมาฝากผมpreแล้วไม่happyกับของที่เอามาขอให้ทำใจไว้นะครับเพราะผมไม่รับทราบไม่รับผิดชอบครับ

4.น้องบอกพี่ว่า ผมเถียงพี่ไปยังไงก็ไม่ชนะ>> สั้นๆของน้องมีตำหนิและน้องก็เห็นคะ แต่น้องยอมรับไม่ได้ น้องจึงบ่ายเบี่ยงเป็นซ้ายทีขวาที น้องจะหาอะไรมาเป็นเหตุผลที่จะตอบอย่างสง่าผ่าเผยให้คนอื่นเขายอมรับได้ละคะในเมื่อความเจริงสายมีรอยทั้ง2ข้างทั้งที่เป็นของใหม่ไม่เคยใช้งาน ถ้าเป็นของused like new พี่ว่าfairคะแต่ไม่ใช่brandnew unusedแบบกรณีนี้ แต่สิ่งที่น้องยืนยันได้เต็มปากเต็มคำแค่คือพื้นไม่มีรอยนะและฝรั่งไม่โกงหรอก มันใช่ไหมละคะ

5.น้องบอกพี่ว่่าคนอื่นเขาไม่มีใครยอมรับกันหรอก เอากลับบ้านด้วยแบบนี้ >>ในsbnมีแม่ค้าพ่อค้าที่มีคุณธรรมอยู่คะ บางคนเขาถือว่า การที่เอาเงินคนอื่นแล้วทำให้เขาไม่สบายใจเขาไม่ทำกันคะ เขาจะพิจารณาเป็นcaseๆกัน ถ้าเป็นพี่เป็นคนขายพี่คืนคะ หมายถึงว่า พิจารณาจากระยะเวลาการติดต่อ หลักฐานที่เห็นเมื่อเทียบกับstandardของใหม่ในตลาด ถ้าพี่เป็นคนขายพี่คงทำใจไม่ได้ที่คนซื้ิอเอารูปมาให้ดูแบบนี้แล้วพี่ยังยืนกรานว่านี่เป็นcondition brandnew unused น้องบอกว่าต้องแย้งหน้างานสิ ใช่คะพี่ยอมรับว่าพี่พลาดสุดๆเลยพี่ไม่น่าเชื่อคำพูดแก้ตัวของน้องณตรงนั้น ควรจะตรวจอีกข้างด้วยจะได้เห็นตรงนั้นเลยว่าการดันทรงมันทำให้รอยสายเป็นรอยริ้วๆเรียงตามรูแต่ละรูได้ขนาดนี้ทั้งด้านหน้าและด้านในแม้จะยังไม่ได้ใช้ อย่าไปเออออและปิดกล่องเร็วเกินไป พึงระวังไว้เสมอ ใครพลาดคนนั้นซวยจ๊า

6.ที่น้องบอกทิ้งท้ายการคุยว่า พี่นะรวยกว่าผมตั้งเยอะ ผมจนกว่าพี่อีก >>คะ การเรียกร้องกับคนที่มีlogicแบบนี้ยังไงก็ไม่มีทางที่จะยอมรับ เพราะเขาตัดสินว่าผมจนกว่าผมไม่ผิดแล้วกัน คุณรวยกว่าคุณรับไปนะแต่ไม่เป็นไรคะพี่ยอมยืดอกแมนๆแทนน้องเองคะ ว่าพี่ยอมแพ้คนแบบน้องคะ ให้เป็นเรื่องของกงกรรมกงเกวียนไปแล้วกันนะคะ 

แต่พี่ยังยืนยันขอใบเสร็จที่น้องลืมเอามาให้พี่ในวันรับของนะคะ ช่วยกรุณาส่งให้ด้วยคะตามที่คุยกันไว้ ถ้าน้องไม่ส่งให้พี่จะมาขอคืนของคะเพราะน้องไม่สามารถแสดงหลักฐานการซื้อจริงได้ ขอความยุติธรรมให้เพื่อนๆช่วยเป็นพยานในกรณีนี้ด้วยนะคะ
zegna3995
คับ เมื่อวานผมคุยกับพี่เค้า แต่เนื้อหาเหมือนจะผิดเพี้ยนไปบ้างนะคับ
ผมบอกว่าผมขายของ ก้ออยากจะkeep ralation ถ้าเป็นไปได้ เป็นเพื่อนกันได้มากกว่าลูกค้าก้อน่าจะดีกว่า แต่ไม่เคยพูดว่าขายของเพื่อหาเพื่อน
หรือกระทั่งพี่รวย แต่ผมจนแล้วผมจะไม่ผิด ผมไม่เคยพูดว่าคนที่จนหรือรวยแล้วสามารถทำให้เราถูกหรือผิดได้ หรืออะไรอื่นอีกหลายจุด กระทั่งวันแรกที่ผมเครียดจนนอนไม่หลับ แล้วยังเจอพี่โทเข้าเครืองผมตอนตีสี่เกือบจะตีห้าก้อเหอะคับ
แต่ก้อนะคับ ทุกอย่างมันผ่านไปแล้ว
แต่เอาเป็นว่า พี่ก้อเข้าใจแบบที่พี่คิด ผมก้อรู้ว่าผมพูดอะไรออกไป และทำอะไรอยู่ เด๋วผมจะรีบส่งถุงให้พี่ละกันนะคับ แต่ถ้าขับรถผ่านหน้าบ้านพี่จะไปกดกริ่งฝากแม่บ้านเอาไว้เลยคับ ส่วนเงินโอนเข้าบัญชีให้แล้วนะคับ มะวานตอนเที่ยงคับ
ใบเสดผมถ่ายรูปส่งไปให้ แล้วยืนยันรายละเอียดครบ วันที่ซื้อ โค๊ดรองเท้าตรงกับข้างกล่อง ราคา เวลาที่ซื้อ ร้าน ทุกสิ่งอย่าง

ยังงัยๆ ก้อดีใจนะคับ ที่เราได้เคยรู้จักกัน พี่ก้อได้สอนผมอะไรที่ดีๆกับผมหลายอย่าง ขอบคุณนะคับ
chanelchic
คับ เมื่อวานผมคุยกับพี่เค้า แต่เนื้อหาเหมือนจะผิดเพี้ยนไปบ้างนะคับ
ผมบอกว่าผมขายของ ก้ออยากจะkeep ralation ถ้าเป็นไปได้ เป็นเพื่อนกันได้มากกว่าลูกค้าก้อน่าจะดีกว่า แต่ไม่เคยพูดว่าขายของเพื่อหาเพื่อน

==> คะ คำว่าkeep relation พี่ใช้คำว่าสร้างเพื่อนคงแปลผิด ก็ตามน้องคะ

หรือกระทั่งพี่รวย แต่ผมจนแล้วผมจะไม่ผิด ผมไม่เคยพูดว่าคนที่จนหรือรวยแล้วสามารถทำให้เราถูกหรือผิดได้ หรืออะไรอื่นอีกหลายจุด
==> โอเค จู่ๆน้องก็โพล่งประโยคนี้ออกมา ทั้งที่ไม่มีใครพูดเรื่องรวยจนมาก่อน พี่ก็เข้าใจแบบที่พี่เขียนสิคะ แต่ถ้าน้องแย้งว่าที่จู่ๆน้องก็พูดประโยคนั้นขึ้นมาน้องหมายถึงแบบอื่น ก็ตามนั้นคะ

กระทั่งวันแรกที่ผมเครียดจนนอนไม่หลับ แล้วยังเจอพี่โทเข้าเครืองผมตอนตีสี่เกือบจะตีห้าก้อเหอะคับ
แต่ก้อนะคับ ทุกอย่างมันผ่านไปแล้ว

===>พี่ก้อเครียดนอนไม่หลับเหมือนกันคะ พี่มาเห็นกระทู้น้องตอนตีสี่นั่นละคะ พี่เห็นlog in น้องยังไฟเขียวonlineอยู่คะพี่เลยตัดสินใจโทรเพื่อคุยกับน้องคะ ไม่ได้โทรแบบไม่มีมารยาทนะคะโอเคแต่น้องอาจจะlog inค้างไว้แล้วหลับข้างๆคอมหรือเปล่านะคะ พี่ก็ขอโทษแต่ยืนยันว่าไม่โทรแน่นอนถ้าเห็นว่าน้ิงไม่ได้online

แต่เอาเป็นว่า พี่ก้อเข้าใจแบบที่พี่คิด ผมก้อรู้ว่าผมพูดอะไรออกไป และทำอะไรอยู่ เด๋วผมจะรีบส่งถุงให้พี่ละกันนะคับ แต่ถ้าขับรถผ่านหน้าบ้านพี่จะไปกดกริ่งฝากแม่บ้านเอาไว้เลยคับ
==>แม่บ้านพี่ไม่ได้standbyรอน้องนะคะ และพี่ไม่สะดวกใจให้น้องมากดกริ่งบ้านพี่คะ ช่วยส่งทางเมล์คะ เพราะน้ิงตั้งใจไม่เอามาให้ตั้งแต่ตอนรับของน้องควรจะรับผิดชอบด้วยการส่งคะ

ส่วนเงินโอนเข้าบัญชีให้แล้วนะคับ มะวานตอนเที่ยงคับ
==>ได้รับมัดจำครั้งต่อไปคืนแล้วคะแต่ไม่ใช่ค่าของครั้งนี้นะคะ

ใบเสดผมถ่ายรูปส่งไปให้ แล้วยืนยันรายละเอียดครบ วันที่ซื้อ โค๊ดรองเท้าตรงกับข้างกล่อง ราคา เวลาที่ซื้อ ร้าน ทุกสิ่งอย่าง
==>พี่ขอตัวถ่ยเอกสารหรือตัวจริงที่เป็นแผ่นคะ ตามที่น้องรับปากไว้คะ พี่จำเป็นต้องเก็บให้คนที่จะซื้อต่อคะพี่คงไม่ใช้เองแล้วคะ

ยังงัยๆ ก้อดีใจนะคับ ที่เราได้เคยรู้จักกัน พี่ก้อได้สอนผมอะไรที่ดีๆกับผมหลายอย่าง ขอบคุณนะคับ
me'sa

ขอนอกเรื่องนิดนะคะ ตามไปดูกระทู้ที่ลงขายในห้องไฮเอ็นมา

ลงขายของทุกชิ้นวางป้ายไม่ตรงกับชื่อ log-in เลยนะคะ

เห็นว่าลงขายมาเป็นปีแล้ว รบกวนสละเวลาซักนิดมาศึกษากฎก่อนดีมั้ยคะ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3