balen โดนน้ำได้ไหมค่ะ
โดย pk
pk
สวัสดีค่ะพี่ๆรบกวนสอบถามค่ะ ว่าbalen เวลาโดนน้ำสีจะตกหรือป่าวค่ะ และเวลาที่เราสะพายหนูกลัวว่ามันจะไปเสียดสีกับผิวหนังจะทำให้สีตรงนั้นซีดหรือป่าวค่ะ หรือเวลาโดนเหงื่อจะเป็นไรไหมค่ะ แบบว่าไม่เคยใช้ balen มาก่อนค่ะ เห็นเพื่อนเคยบอกว่าสะพาย balen ไปโดนฝนสีตกเป็นด่างๆอ่ะค่ะไม่รู้ว่ามันพูดจริงหรือป่าว กลัวไว้ก่อนค่ะ รบกวนพี่ๆตอบด้วยนะค่ะ
KYO
เรื่องสีตกด่างๆ ยังไม่เคยเจออะจ๊ะ เกียวว่ามันโดนละอองฝนพอได้ แต่ถ้าหนักๆ เนี่ย ไม่แน่ใจ ส่วนตามมุม พวกรุ่นซิตี้ ถ้าโดนถูๆ ก้อจะมีซีดลงบ้างจ๊ะ ให้ดี ฉีดspray กันน้ำไว้บ้าง ก้อดีนะจ๊ะ 8)
cocoa
เวลาโดนน้ำแล้วเช็ดก็ไม่เป็นรัยค่ะ ทนได้ระยะหนึ่ง
คือโดนได้มากกว่าเหล่า lv cowhide น่ะค่ะ
แต่ถ้าทิ้งไว้ให้แห้งเอง สีอ่อนๆ อาจเป็นปัญหาได้ค่ะ
คือมันจะเป็นรอยนิดๆ ส่วนสีตกนี่ยังไม่เคยได้ยินนะคะ

มีแต่ปัญหาใช้ไปนานๆ แล้วสีจะเริ่มซีด
ต้องคอยให้อาหารบำรุง ดูแลน้องเค้านิดนึง

ยังงัยทำแบบที่คุณเกียวว่าเลยค่ะ ถ้ากังวลก็กันไว้ก่อนเน้อ
aum
เอ เคยแต่โดนฝนแบบไม่หนักเหมือนกันค่ะ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นทั้งสิ้น กระเป๋ายังสวยอยู่เหมือนเดิม ไว้รอเพื่อนๆคนต่อไปนะคะ
katkat
โดนน้ำได้ค่ะ แต่อย่าถึงกับพาน้องบาลองไปอาบน้ำนะคะ
แรกๆ จะเห็นเป็นรอยเปียก ทำให้สีหนังส่วนนั้นเข้มขึ้นด้วย
แต่ซักพักก็จะแห้งไปเอง สีกลับมาเป็นเหมือนเดิม :) สีไม่ตกค่ะ
แต่กันไว้ก็ดีนะคะ
ซื้อสเปรย์กันน้ำ มาฉีดไว้ เพราะบ้านเราฝนตกบ่อยเหมือนกันเน๊าะ

ส่วนเรื่องการใช้งาน
City ตรงมุมส่วนที่ถูกับตัวเราตอนสะพาย จะถลอกเร็วกว่าส่วนอื่นค่ะ
Truffle city ที่มี ถลอกอยู่มุมเดียว 5555

เรื่องเหงื่อนี่ น่าจะเป็นปัญหาตรงหูจับมากกว่าส่วนอื่นค่ะ
จะทำให้หูกระเป๋าดำขึ้น

กำลังจะทำการทดลองเรื่องทำความสะอาดหูบาลองอยู่เหมือนกัน 8) 8) 8)

เอาไว้จะโพสให้ดูกันนะคะ
pk
ค่ะขอบคุณพี่ๆมากนะค่ะ ที่ไขข้อข้องใจ แต่ยังไงพีเคก็คงจะ พกถุงพลาสติกในกระเป๋าไว้ตลอดดีกว่า กันไว้ดีกว่าแนอะ (คัยจะหาว่าบ้าก็ช่าง ) เรารักของนิจิงมะ :lol:
paleypay
เป้ก้อเคยพาน้องบาลองไป drink มาแระค่ะ อิอิ ไม่เปงไรเลย ไหวตัวเช็ดทันอะคะ แต่อาจจาเปงเพราะว่าได้มาปุ๊ปแอบชโลม Grison เต็มพิกัดด้วยอะป่าวอะ โดนฝนก้ไม่เปงรอยด่างอะไรนะคะ

แต่อันนี้ไม่แน่ใจว่าถ้าเปงสีอ่อนๆจะไหวมั๊บหรือถ้าเปงหนังของบางทีจะมีอะไรแตกต่างกันอะป่าว
รอเจ้าพ่อ balen กันดีก่า เด๋วก้อคงมา สงสัยกะลังร่อนปีใหม่อยู่อะคะ เอ้า....คุงพี่เด่นจ๋า(จิงๆเปงพี่เป้อะ เพิ่งรู้ค่ะ...ขอโทดคร๊า :oops: )มาไขปัญหาหน่อยเน้อะ :wink:

ถ้าฝนกระหน่ำตกเป้ขอแนะนำ หั้ยพก LC size L เคยคร๊า พอฝนตกปุ๊ป คลี่ LC แล้วเอาน้อง balen ยัดเข้าไปโลดคร๊า ดูดีมีชาติตระกูลเสมอแม้เวลาฝนกระหน่ำ อิอิ
-bow-
โดนน้ำได้ค่า แต่ถ้าหนักหนาสาหัสมากก็ไม่ไหวอยู่นะ...:roll:
ส่วนเรื่องสีตก ก็ยังไม่เป็นนะคะ นอกจากตรงหูหิ้ว สีจะเข้มขึ้น อาจเป็นเพราะเหงื่อจากมือเราน่ะค่ะ
นอกนั้นก็ตามมุมกระเป๋าที่อาจจะมีการถลอกไปมั่งตามการใช้งาน
แต่เรื่องสีตกนี่ ไม่น่าจะเกิดขึ้นนะคะ :roll:
meijiti
แล้วทรงไหน ทนทานสุดคะ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3