ของใหม่ แต่สีเฟดเร็วผิดปกติ เพราะสเปรย์กันน้ำชิมิ !! อยากจะร้องไห้
โดย kwangtung
kwangtung

หวัดดีค่ะ
เรื่องของเรื่องคือลงขายกระเป๋าให้พี่สาวอยู่ (ซึ่งตอนนี้ยกเลิกการขายใน sbn แล้วค่ะ )
ไม่เคยใช้บาลองทั้งคู่ค่ะ
พี่ซื้อมา ของปี 2010 ใช้ก็ไม่ค่อยได้ใช้ (แต่พี่เราซื้อ used มานะคะ ตอนมาสภาพดีค่ะ)
สีเฟดไปอย่างน่าตกใจ
แห้งๆพิกล ทั้งๆที่ประคองอุ้มอย่างดี ไม่ค่อยได้พาออกบ้านด้วยซ้ำ
อันนี้เราเองก็งง เพราะที่บ้านจะใช้กระเป๋า shopping bag ของ Paulsmith กันประจำ
ไม่ค่อยได้ใช้กระเป๋าหนังเป้น everyday bag

วันนี้ลูกค้ามานัดรับ ดูกระเป๋ากัน
เค้าก็บอกว่าของเค้าไม่ค่อยได้ฉีดน้ำยาอะไรมากก็สวยเงาดีใช้มาสองปีแล้ว ไม่เหมือนใบนี้

เราเองของไม่กี่เดือนแท้ มุมกับสายเฟดพิลึก นึกว่าได้ของปลอมมา
แต่ว่าของจริงนั่นแหละ แต่น่าจะเป็นเพราะเจ้าสเปรย์นี่แท้ๆ
ของก็ไม่ค่อยได้ใช้ เฮ้อ ...

นึกถึงภาพตอนพี่สาวพ่นสเปรย์กันน้ำแล้วอยากจะร้องไห้
เท่ากับกำลังทำร้ายน้องเป๋าอยู่
ตอนแรกพาลหงุดหงิดไปว่า
ของแบรนด์นี้ไม่เห็นจะทนทานเลย
แต่วาเราเองอาจจะดูแลดีเกินไป
เรื่องขายคงไม่ซีเรียสเท่ากับได้เรียนรู้การรักษากระเป๋าเพิ่มจากประสบการณ์จริงนี่ละค่า

กวางเองกลับมาอ่านกระทู้ของพี่ๆที่เขียนไว้
ก็ช่วยให้หูตาสว่างว่า
แค่เช็ดๆผ้าหมาดๆ ก่อนเก็บก็พอแล้ว เพราะสเปรย์กันน้ำทำปฏิกิริยากับตัวหนัง
หรือพี่ๆมีวิธีแนะนำหรือมีบทเรียนเรื่องการดูแลแชร์ด้วย
ขอบพระคุณมากค่ะ

ดูรูปนะคะ ที่เฟดค่ะ
และคุณลูกค้าที่มาดูของก็บอกว่า ของใหม่ใช้น้อยไม่น่าแห้งเท่านี้
หยิบใช้นับครั้งได้ค่ะ T.T

นี้เปรียบเทียบส่วนอื่นๆนะคะ ทุกส่วนยังใหม่
ยังใหม่แต่มุมข้างบน(ที่ฉีดสเปรย์เยอะหน่อย) ดูแห้งพิลึก

Aengaeng
ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ
ที่มาแชร์ประสบการณ์
พอดีกำลังจะซื้อใบใหม่พอดี
ใบเก่าก็สีเฟดเร็วทั้งใบ
เพราะเหตุนี้นี่เอง
furbiez
อ้าวเหรอค่ะตกลงไม่ใช้จะดีกว่าใช่มั้ยค่ะ. ไม่เคยใช้เลยเหมือนกันค่ะแต่กำลังจะซื้อมาใช้ ขอบคุณนะค่ะที่มาแชร์ให้ฟังค่ะ
orn
เคยพรีมา มาถึงก็เฟดเลย เหลืองตามมุม สี skyblue ต้องส่งคืนแม่ค้า โชคดีที่แม่ค้ามีความรับผิดชอบสูงรับคืนค่ะ

ตอนนี้เลยไม่มีบาลองสักใบ - -' มันฝังใจ
kwangtung
อย่าเพิ่งเลิกรักเจ้าบาลองนี่เลยนะคะ
ของเค้าดีแต่ว่าอาจต้องเข้าใจธรรมชาติของหนังเค้าก่อนค่ะว่าต้องดูแลยังไง
หลายๆท่านก็ติดใจใช้มาหลายใบค่ะ

กวางเองไม่เคยใช้ยี่ห้อนี่นะคะ
ต้องออกตัวเอี๊ยดดดก่อนเลย
เลยบอกลูกค้าไปผิดๆถูกๆ ไม่ตรงกับความเป็นจริงด้วย
ก็มาเรียนรู้ว่าแบบนี้เรียกเฟด แบบนี้เรียกนิ่ม เรียกวอร์ม

ของใช้แล้วเข้าใจค่ะ
แต่ว่าลูกค้า 2 ท่านที่มาดุของบอกว่า
เค้าเองก็มีหลายใบ ใข้มาเป็นปี ไม่เฟดขนาดนี้
กวางเองคิดว่าส่วนหนึ่งคือเราไม่ได้ศึกษาข้อดีข้อเสียของการดูแลรักษากระเป๋าด้วยค่ะ
เลยเป็นแบบนี้ แต่ว่ากวางวันนี้จะรับคืนของลูกค้า ไม่อยากให้เค้าเสียใจกับของ
ของขายไปแล้ว เอาเงินให้พี่สาวไปแล้วค่ะ พี่แท้ๆเลยค่ะ
แต่มีลูกค้าคืนกวางก็เอาเงินตัวเองคืนให้เค้า เพราะว่าพี่สาวเค้าไม่ได้เป็นสมาชิก SBN เค้าไม่เข้าใจเรื่อง sensitive แบบนี้
ส่วนตัวอยากได้เพื่อนมากกว่าศัตรู เลยต้องรับเละ นั่นก็พี่ นี่ก็ลูกค้า
ตอนนี้เพลียสุดๆ
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านค่ะ
innoz
กระเป๋าตังเราซื้อมาก็เฟดจากช๊อปเลยแหละค่ะ
สีชมพู เฟดเป็นขาว ๆ แต่ไม่เฟดเพิ่มขึ้นนะคะ แต่ไม่ซีเรียสเพราะชอบ และคิดว่ามันเป็นธรรมชาติของหนัง
ใช้มาปีกว่ามีแต่เลอะแค่นั้นเอง
Patsana
แล้วถ้าหนังมันดู​แห้ง ๆ อะคะ ควรจะทำอย่างไรคะ ให้มันดูชุ่มชื้นอะค่ะ ( พูดเหมือนผิวคนเลย )
หรือก็ปล่อยไปเป็นไปตามธรรมชาติคะ ควรจะยังไงดีคะ
kaeja
ไม่ได้เฟรดหรอกค่ะ ถ้าเฟดจะเหลืองมากกว่า แต่บางใบหนังตรงมุมมันจะดูแห้ง ซึ่งเป็นมากกับใบที่แตกยับหนานุ่มซะด้วย แต่สีมันสวยจริงเลือกไม่ได้ก็ซื้อค่ะ
ka ti
คิดว่าไม่น่าจะเฟดนะคะเพราะของเราก็เป็นค่ะ ตอนแรกก็คิดว่าเฟดแต่พอเอาครีมมาลงก็หายค่ะกลับมาเงาเหมือนเดิม เลยคิดว่าน่าจะเกิดจากน้องเป๋าแห้งไม่ได้บำรุงมากกว่าค่ะ
alekay
เรื่องบำรุงไม่ทราบ เพราะส่วนตัวก็ไม่ทาครีมบำรุงอะไรให้กระเป๋าเหมือนกัน
แต่เรื่องสเปรย์กันน้ำนี่ห้ามเลยค่ะ ถ้าใครไม่เชื่อ อยากลองด้วยตัวเองก็ได้นะคะ สีกระเป๋าอาจจะไม่เฝดก็ได้ แต่สีมันจะเพี้ยนค่ะ

แต่ดูจากรูปแล้ว ที่บอกว่าเฝดนี่หมายถึงแค่ตามขอบมุมกระเป๋าใช่ไม๊คะ ถ้าแบบนี้มันก็ไม่ได้เรียกว่าสีเฝดน่ะค่ะ มันเป็นร่องรอยการใช้งานตามปกติ หนังบางปีกับบางสีก็เซนสิทีฟมาก บางทีก็เป็นตั้งแต่ออกจากช้อปมาเลย
kwangtung
ขอบคุณพี่ๆที่เข้ามาช่วยแชร์นะคะ
ขอบคุณพี่ alekey ด้วยค่ะ เพราะกวางเข้าไปอ่านกระทู้ที่พี่เคยแชร์ไว้ว่า สเปยร์กันน้ำนี่จะทำปฏิกิริยากับสีกระเป๋า
ได้เรืองจริงๆค่ะ เรื่องมุมนั้นเป็นรอยใช้งานจริงค่ะ
แต่ส่วนอื่นของกระเป๋า ลูกค้าดูแล้วก็บอกว่าเฟดเป็นเสียงเดียวกัน (หูจับสองข้างสียังไม่เท่ากันเลย 5 5 5 )
และก๊มีเฉพาะจุดที่โดนน้ำยาเยอะ ซึ่งตอนนี้กำลังเอาสเปรย์นี้ลองฉีดกับเศษๆหนังที่ที่บ้านมีอยู่ว่ามันทำให้เฟดหรือไม่ อย่างไร
เหมือนทดลองวิทยาศาสตร์ค่ะ ให้มันหายสงสัยกันไปเลย

ตั้งแต่โพสต์นี้ หนูก็ไม่ได้เอาลงขายใน SBN แล้วค่ะ
แต่ยังมีคนสนใจโทรเข้ามา ขอแลกขอรูป
ก็บอกเขาไปค่ะว่าของสภาพไม่ค่อยดี ไม่อยากขายเริ่มหมดความมั่นใจ
กวางเองก็ไม่รู้เรื่อง เดี๋ยวงานเข้าอีก ซื้อขายในนี้มาเกือบปีก็เจอครั้งนี้จิตตกไปพอสมควร นับว่ายังอ่อนหัดอยู๋มวากก

ไอ้เจตนาโกงหรือปกปิดคงไม่มีอยู่แล้ว
เพราะนัดส่งของซื้อของก็เจอตัวและมีเบอร์มือถือเบอร์เดียวค่ะ ตามได้ตลอด
และการเข้ามา trade กระเป๋าในนี้ก็เป็นความสุขเดียวในโลก cyber ที่ทำได้
กลายเป็นโรคซึมเศร้าไปหลายวันอยู่

ส่วนตัวคงไม่กล้าใช้ยี่ห้อนี้เพราะไม่ถูกชโลกกันจริงๆค่ะ
และนี่เป็นประสบการณ์ตรงที่คงฝังใจไปนาน (ใช้แบรนด์อื่นละกัน)
ขอบคุณด้วยใจค่ะ

ปล.
ขอบคุณคุณลูกค้าที่แสนน่ารัก คุณ ป.
ที่รับฟังตอนกวางโทรไปปรึกษาเรื่องกระเป๋าค่ะ
คุณ ป. อุตส่าห์ข้บรถมาตั้งไกลเพื่อมาดูของและช่วยบอกว่าว่าอะไรเรียกเฟดอะไรเรียกนิ่ม
พูดจาดีมาก หน้าตาก็น่ารัก แบบว่า ดีใจจังเจอลูกค้าแบบนี้ เหมือนได้เพื่อนเพิ่ม
(เป็นคนอัธยาศัยไมตรีดีมาก สมกับคำว่า สำเนียงส่อภาษา กิริยาส่อสกุล จริงๆ)
ถือว่าเป็นประสบการณ์ที่ดีมากๆค่ะ
AAA

วิธีการบำรุงรักษา.....จริง ๆ แล้วด้วยตัวของกระเป๋า Balen นั้น แทบจะไม่ต้องทำอะไรกับมันเลยนะค๊ะ
ถ้าคุณได้กระเป๋ามาโดยกระเป๋าใบนั้นเป็นหนังที่สวยและมีคุณภาพตั้งแต่เริ่มต้น เพียงแค่ครั้งแรกฉีด Rain Stain เท่านั้น
คุณก็แทบไม่ต้องทำอะไรกับมันอีก.....

เพราะกระเป๋า Balen ยิ่งใช้มันหนังมันก็ยิ่งเงา ลายแตกก็จะเห็นชัดขึ้น ด้วยตัวของมันเอง......ถ้าวันใดรู้สึกว่ามันดูเหนื่อย ๆ โทรม ๆ
แค่ลงน้ำยานวดบำรุง มันก็จะสวยกลับมาเหมือนเดิม (ในที่นี้พูดถึงหนัง ไม่รวมความยวบของตัวกระเป๋า ที่เป็นเสน่ห์ของ Balen)

ส่วนมุมกระเป๋า ความเหนอะของหูกระเป๋า อันนี้ขึ้นอยู่กับการใช้งานของแต่ละบุคคล ว่าถนอมแค่ไหน

ส่วนเรื่องสีเฟดนั้น อยู่ที่การเลือกหนังครั้งแรก ถ้าเลือกหนังสวย สีเสมอตั้งแต่ต้น ก็มีชัยไปกว่าครึ่ง
แต่ถ้าเลือกหนังไม่สวยตั้งแต่ต้น ไม่ดีตั้งแต่ต้น ก็เตรียมตัวเฟดไว้ได้เลยค่ะ

และน้อง Balen ไม่ชอบความร้อนนะค๊ะ ..... ไม่แนะนำอย่างยิ่งที่จะทิ้งกระเป๋าไว้ในรถ เวลาที่ตากแดด หรือ อบ ๆ ร้อน ๆ
รวมทั้งที่เก็บไว้ในบ้านด้วย.... ตัวการนี้แหละที่จะทำให้สีเฟด

และอย่าทาน้ำยาอะไร ต่อมิอะไรมาก ๆ บ่อย ๆ ด้วยนะค๊ะ..... อันนี้น้องเป๋าไม่ชอบ เพราะน้อง Balen เค้าบอกแล้วว่า
เค้าสวยด้วยหนังแพะ หนังแกะ อยู่แล้ว ไม่ต้องทำอะไรให้อีกถ้าเค้าไม่โทรมจริง ๆ จ้า
nickneil512
รบกวนสอบถามคุณ AAA ว่า จำเป็นต้องฉีด Rain Stain หรือปล่าวคะ แล้วมันซื้อที่ไหนคะ
วันนี้ ไปซื้อครีมบาลองมา เอามาทาน้องเป๋า แล้วเหมือนสีมันติดผ้ามา เครียดเลย ก็ทำทุกขั้นตอนที่พนักงานบอกแล้ว ทาแล้ว มันก็ยังดูแห้ง ๆ เหมือนกันค่ะ หรือมันเป็นที่หนังคะ ว่า ปี 10 จะแห้งกว่า ปี 11 หรือปล่าว เพราะมีสองใบอ่ะ ดูใบปี11 จะเงากว่า หรือว่า มันต้องเอามาใช้บ่อย ๆ คะ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3