เรื่องกระเป๋าเพลย์บอย
โดย chiica
chiica
อยากทราบว่า ทำไม tag ของกระเป๋าเพลย์บอย
มันถึง made in china? ทั้งๆที่ซื้อมาจากเซนทรัลเลย?

รบกวนด้วยนะคะ
sichan
ก้อมันผลิตที่จีนไงคะ

ไม่แปลกนะคะ กระเป๋า Coach, Longchamp, Kipling, LeSportsac ก้อ made in China ทั้งนั้น
bombasiclove
Originally Posted by sichan
ก้อมันผลิตที่จีนไงคะ

ไม่แปลกนะคะ กระเป๋า Coach, Longchamp, Kipling, LeSportsac ก้อ made in China ทั้งนั้น

ถูกครับ
ก็มันผลิตที่จีนไงครับ เซ็นทรัลมันไม่ใช่โรงงานผลิตเด้อออ
เค้าแค่เป็นตัวแทนขาย
^^
pushkin
อย่างที่ข้างบนตอบๆกันมาค่ะ ว่าเพราะมันผลิตในจีน เลย made in China

ที่ไม่เป็น Made in Central เพราะ เซนทรัลไม่ใช่โรงงานผลิตค่ะ
chiica
ไม่ใช่ค่ะ ที่อยากถามคือว่า
ซื้อในเซนทรัล เป็นของแท้ playboy ของแท้เลย
แต่ทำไม tag มันถึงเป็น made in china ละคะ?
แทนที่จะเป็นที่ ที่เป็นผู้ผลิต playboy
meijiti
โรงงานของ playboy อยู่ในจีน แต่ส่งไปขายในที่ต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นอเมริกา หรืออังกฤษ หรือที่ไหน

ก็ต้องระบุแหล่งที่ผลิต ก็คือ made in china ค่ะ

จะมา made in US ก็ไม่ได้ค่ะ

เป็นการระบุว่า ทำที่ประเทศอะไร

ทั้งที้ทั้งนั้น ส่วนใหญ่ที่ผลิตในจีน เพื่อลดต้นทุกการผลิตค่ะ

long champ เป็นของฝรั่งเศส แต่ถ้าผลิตที่จีนก็ต้อง made in china ค่ะ

ขยายความแบบนี้พอจะเข้าใจ ที่เพื่อนๆอธิบายตามด้านบนมั๊ยคะ

ขอบคุณค่ะ

สรุป ทำที่ประเทศไหน ก็ต้อง made in ประเทศนั้นค่ะ
chiica
แล้วยังงี้ ถ้า made in china เนี่ย
จะพูดได้ไหม ว่าเป็นของปลอมอะคะ?
หรือว่า ประเทศจีน แค่ได้ลิขสิทธิ์ในการผลิตเฉยๆ?

อย่างรองเท้า adidas อ้ะค่ะ
ของจริง ก็เขียนว่าผลิตที่ cambodia
ดังนั้น ถ้าเวลามีการซื้อขาย ถ้าเป็นของแท้ ก็ made in cambodia ได้
ถูกไหมคะ? ขอบคุณมากค่ะ
bombasiclove
ก็กระเป๋า Longchamp ของแท้จากฝรั่งเศส
ขายที่เซ็นทรัลเนี่ย มันก็ made in china

แล้วแบบนี้มันก็ของแท้มั้ยล่ะครับ???

มันก็คล้ายๆกับการขยายฐานการผลิตอ่ะครับ
รถยนต์ Toyota ของญี่ปุ่น ก็ยังมาตั้งโรงงานผลิตในไทยครับ
บริษัทแม่เค้าก็เข้ามาดูแลจัดการ ไม่ใช่เรื่องของการได้ลิขสิทธิ์ครับ
ไม่ต่างกันกับ Playboy
rinsai
มันเป็นเรื่องธรรมดามากค่ะ เดี๋ยวนี้ SANRIO ก็ไม่ได้มีแต่ made in japan ค่ะ มี made in china ถมถื่นเลยค่ะ ขนาดซื้อ SANRIO ที่ญี่ปุ่นบางอย่างก็ยัง made in china ..ไปเมกาเสื้อผ้ายี่ห้อของเมกา เช่น ann taylor ก็ made in สารพัดประเทศเลยค่ะ คือสรุปถ้าจะดูจริง ดูปลอมก็ดูที่ประเทศผลิตไม่ได้ทั้งหมดละค่ะ
meijiti
สรุปว่า ไม่ปลอม สิคะ
pinecrest
ไม่ปลอมหรอกค่ะ เดี๋ยวนี้กระเป๋าเค้าทำที่จีนเยอะ
กระเป๋า/ เสื้อผ้าบางยี่ห้อ made in turkey, combodia ก็มี (-___-)
เราเคยซื้อ escada ที่ shop ใน germany ปั๊มว่า
made in ..... ประเทศที่ไม่เคยได้ยินมาก่อนด้วย :D
tanpopo
มันก็เป็นเรื่องของต้นทุนไงคะ

ที่จีน ค่าแรงถูกกว่า ค่าใช้จ่ายต่างๆถูกกว่า เค้าก็มาตั้งโรงงานที่จีน

หรืออาจจะมาตั้งที่ไทยก็ได้ ที่ไหนก็ได้ในโลกนั้นแหละ

แล้วมันก็made in ... ตามประเทศที่มันผลิต

แต่เจ้าของแบรนด์มันก็เป็นอังกฤษ (ใช่ป่ะ?) อยู่ดีนั่นแหละ

***ของแท้ดูที่ made in .. อะไรไม่ได้หรอกค่ะ****

ต้องดูจากแหล่งที่น่าเชื่อถือ เช่นที่คุณซื้อที่เซ็นทรัลก็เชื่อถือได้

ดูที่คุณภาพ

หรือให้คนที่ดูเป็นดูให้

หรือใช้บ่อยๆก็จะรู้เองแหละค่ะ ว่ามันต่างกัน
bellabella
เดี๋ยวนี้อะไรๆก็ ไชน่าา
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3