การดูแลรักษา LV EPI
โดย nack
nack
มีหลายใบค่ะ อยากรู้วิธีการดูแลรักษากระเป๋า และการทำความสะอาด คราบดำๆ ตรงหูจับ ด้วยน่ะค่ะ
แนะนำหน่อยนะคะ
-(•·÷ [ Y i n G ™] ÷·•)-
การดูแลรักษาไม่อยากค่ะ เพราะเป็นหนัง water resistant แนะนำว่าอย่าใส่ซองกันชื้นในกระเป๋า ตัวนี้เลยจะทำให้หนังของกระเป๋าเสีย หลังจากใช้ทุกวัน ให้ใช้ผ้าแห้งนิ่มๆ เช็ดคราบฝุ่นแหละเหงื่อออก ถ้ากระเป๋าสกปรกมากให้ใช้ baby wipe เช็ด คราบดำๆ จะออกมา แต่ถ้านานมากๆจะไม่ออกค่ะ baby wipe ดีที่ว่ามี moisture ช่วยบำรุงตัวกระเป๋าด้วยค่ะ

ปล. ยังไม่กล้าซื้อสเปรย์ต่างๆมาลองใช้เลยค่ะ เพราะ SA ไม่แนะนำค่ะ
kongnanbig
รุ่นนี้มีน้ำยาเป็นโฟมสีขาวเช็ดทำความสะอาดค่ะ ทำให้เงางามเหมือนใหม่ค่ะ และตามด้วยสเปรย์ฉีดเครือบทับอีกที เงางามเหมือนใหม่เลยค่ะ ลองมาแล้วจ้า:p
noinoi5
แล้วอย่างกระเป๋าใส่ธนบัตร ถ้ามีคราบเหนียวตรงช่องใส่ card เราจะมีวิธีรักษาอย่างไร
หรือทำความสะอาดอย่างไรดีคะให้คราบเหนียวหายไป
srichardson
วิธีทำความสะอาดคราบดำๆตรงหูจับ อาจจะลองใช้ Apple leather soap หยดใส่ผ้านุ่มๆ"ลูบๆเช็ดๆ"ดู ก้อจะช่วยขัดคราบไคลและทำให้สะอาดขึ้นมาได้ และตัว Apple leather soap ยังทำให้ หนังลาย Epi เงางามขึ้นด้วยค่ะ ป.ล เราเคยลอง เบบี้ไวพส์

แล้วแต่มันจะเหนียวมือทำให้คราบไคลเกาะง่ายขึ้นด้วย

วิธีแก้ไม่ให้เหนียว ไม่รู้เหมือนกันแค่แต่ วิธีป้องกันเวลาเก็บกระเป๋า คือ ให้ตัดกระดาษแข็ง(สีขาว)ใส่ไว้ในช่องนั้นๆจะช่วงป้องกันไม่ให้หนังระหว่างช่องติดกันได้ค่ะ ;)
SANTORINI
[SIZE="4"]เราได้เคยถาม LV Shop ที่ France มาเค้าแนะนำว่า ให้ใช้ สบู่ที่หาซื้อได้ตาม Supermsrket ทั่วไปใน France ราคาก้อนละ 1.75 Euro ให้แบ่งสบู่มาแค่นิดเดียวมาละลายกับน้ำอุ่นให้เป็นน้ำสบู่อ่อนๆ แล้วเช็ดไปบนหนัง LV EPI ภายนอก เท่านั้นก็จะสะอาดใหม่ เราลองมาแล้วแต่ไม่ได้ถ่ายรูปเอาไว้ทั้ง Before, After ตัวกระเป๋าเป็นรุ่น ขนมจีบสีดำซื้อมา 10 กว่าปีที่แล้ว เก่าเก็บรุนแรงแต่เวิร์คจริงๆดูรูปนะอาจไม่ค่อยชัดเพราะกลัวโหลดช้านะ
noo_pizza
อยากบอกว่าเข้ามาเพราะชื่อคุณ Santorini นะเนี่ยยย

เป็นพี่น้องกะคุณ Thira ป่าวคร๊า ...

เห็นแล้วคิดถึง เกาะแสนสวย สุดโรแมนติค
mindmelody
แอบมาฟังค่ะ
ardency
Originally Posted by '-(•·÷ [ Y i n G ™] ÷·•)-
การดูแลรักษาไม่อยากค่ะ เพราะเป็นหนัง water resistant แนะนำว่าอย่าใส่ซองกันชื้นในกระเป๋า ตัวนี้เลยจะทำให้หนังของกระเป๋าเสีย หลังจากใช้ทุกวัน ให้ใช้ผ้าแห้งนิ่มๆ เช็ดคราบฝุ่นแหละเหงื่อออก ถ้ากระเป๋าสกปรกมากให้ใช้ baby wipe เช็ด คราบดำๆ จะออกมา แต่ถ้านานมากๆจะไม่ออกค่ะ baby wipe ดีที่ว่ามี moisture ช่วยบำรุงตัวกระเป๋าด้วยค่ะ

ปล. ยังไม่กล้าซื้อสเปรย์ต่างๆมาลองใช้เลยค่ะ เพราะ SA ไม่แนะนำค่ะ

ซองกันชื้นทำให้กระเป๋าเสียเหรอครับ เพราะอะไรเหรอครับ

ผมคิดว่าคงเป็นเพราะไม่ได้เปลี่ยนซองนานหรือเปล่าครับ ซองกันชื้นก็มีหมดอายุอะครับ
TEDDY07
มาฟังด้วยคน อิอิ
KhunYing9
อยากรู้เรื่องซองกันชื้นด้วยคนคร๊า แล้วซองกันชื้นมีผลเสียยังไงกับน้องเป๋าหรือคะ แล้วอายุซองกันชื้นทั่วไปอยู่ที่กี่ปี แล้วเราจะรู้ได้ไงว่ามันหมดอายุแล้ว
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3