ขอคำแนะนำการรักษา และเก็บกระเป๋า Longchamp
โดย miny_yui
miny_yui
ขอคำแนะนำการเก็บรักษา และการทำความสะอาดกระเป๋า LC
lclover

[SIZE="2"]เก็บปกติค่ะ กระเป๋ารุ่นนี้ทนอยู่แล้ว

แต่ถ้าเก็บดีๆไม่อยากให้เป็นรอยพับก็ไม่ต้องพับ ..เอ ..งงๆ

ฮ่าๆ

เอาเป็นว่ากระเป๋ารุ่นนี้ถ้าต้องการซักก็ซักได้ แต่ว่าไม่ให้โดนหนังเนื่องจากหนังอาจจะตกสีใส่ตัวกระเป๋าค่ะ..

ส่วนไม่เคยส่งร้านซัก แต่สามารถนำแปรงสีฟันมาถูๆเบาๆได้ค่ะ กระเป๋าของแท้ ตัวผ้าตรงนั้นรู้สึกว่ามันแบบถูๆไม่กี่ครั้งก็ออกโดยง่าย

ลองดูนะคะ หรือไม่ก็ส่งร้านต่างๆตามในเวปนี้แนะนำค่ะ

bombasiclove
ส่งร้านซักได้ครับ ถ้ามันสกปรกมากๆ
แต่ถ้าน้องเป๋าสีอ่อน ต้องระวังสีหนังตกใส่ตอนซักนะครับ

แล้วก็เวลาไม่ได้ใช้ก็ กางกระเป๋าเก็บไว้ครับ
ไม่ต้องพับ เพราะผ้ามันจะยับอ่ะครับ บางครั้งแอบขึ้นฟองด้วย
sakay
ถ้าเป็นกระเป๋าสีเข้มเคยใช้แผ่นเช็ดก้นเด็ก (baby wipes) มาเช็ดค่ะ มันจะชื้นๆ หน่อย เช็ดได้สะอาดดีค่ะ เมื่อวานนี้เอง คนที่บ้านมือเปื้อนยาขัดรองเท้ามาจับกระเป๋าเราเลยเปื้อนจิ๊ดนึง ก็ใช้ baby wipes เช็ดก็ออกค่ะ แต่กับกระเป๋าสีอ่อนยังไม่กล้าลอง เคยแต่ส่งซักแห้งร้านแถวบ้าน เน้นบอกเค้าว่าให้ระวังสีจากฝาหนังตกใส่ เค้าก็ทำให้ออกมาสะอาดเอี่ยมดีค่ะ แล้วเวลาเก็บก็วางนอนไว้อย่างนั้น หรือไม่ก็หาอะไรมายัดให้มันตั้งได้ แล้วตั้งเอาไว้ อย่าพับ อันนี้พนักงานที่เกสรแนะนำมาค่ะ
llNinKieZll
ปกติซักเองนะคะ ไม่เคยส่งซักเลยยยย - -"

เอาตัวกระเป๋าจุ่มน้ำทั้งใบ ระวังไม่ให้หูกระเป๋า กับฝาตรงที่เปนหนังโดนน้ำ

แล้วเอาแปรงสีฟันขัดเบาๆ ปกติซักในน้ำสบู่อ่อนๆอ่าค่ะ

เวลาตาก เอาคว่ำลง ใช้ไม้หนีบ หนีบมุมสี่ด้าน ตากแดดอ่อนๆให้แห้ง

(ที่บ้านบริเวณซักล้างมีหลังคาอ่าค่ะ เลยจะมีแค่ไอแดด ไม่โดนแดดส่องแบบเต็มๆ)

พอแห้ง ได้กระเป๋าเป็นทรงสวย ไม่ยับซักนิดเลยค่ะ แถมสีสดใหม่ เหมือนเพิ่งซื้อเลยค่ะ

ตอนนี้มีอยู่ 2 ใบ สี chocolate ซักไปประมาณ 3 ครั้งแล้วค่ะ แต่ละครั้งห่างกันประมาณ 3-4 เดือน

อีกใบสี royal-blue ซักไปครั้งเดียวค่ะ ใบนี้ไม่ค่อยได้ใช้

ยังไงก้ลองซักดูนะคะ ซักเองได้ค่ะ คอนเฟิร์มมมมม !!!!

edit นิดนึงงงง

ปกติเวลาเก็บ longchamp จะแขวนไว้กับไม้แขวนเสื้อ แล้วแขวนในตู้เสื้อผ้าค่ะ

กระเป๋าพร้อมใช้ตลอดเวลาค่ะ ไม่มีรอยยับใดๆให้เห็นแม้แต่น้อยยยย

อันนี้เป็นวิธีของหนิง มาแบ่งปันให้พี่ sbn ลองดูค่ะ ^^
sugusza
เหอๆๆ โอ๋เพิ่งส่งซักไปเมื่อวันศุกร์ที่แล้วเองอ่ะค๊า
แต่ป่านนี้ยังไม่ได้เลย... คิดถึงน้องเป๋าแล้วววววว

ไม่ลองเอารูปน้องเป๋ามาให้ยลโฉมหน่อยหรอค๊า....
อยากเห็น อยากเห็น...
perfectoa
คุณโอ๋ส่งซักที่ไหนคะ แนะนำร้านหน่อยค่ะ
อยากซักบ้างอ่ะค่ะ
sugusza
แงๆ กว่าโอ๋จะเข้ามาตอบ...
โอ๋ส่งซักที่ร้าน Mrs. Laundry อ่ะค่ะ เค้ามีหลายสาขานะคะ
สาขาใหญ่อยู่ที่บางรักค่ะ เบอร์โทรฯ 02-2380069 และ 02-2360361 ต่อ 366 384 394 ค่ะ

ซักออกมาแล้วเหมือนใหม่มากๆ จากที่เน่าๆอ่ะค๊า
ของโอ๋เสียค่าซักไปประมาณ 200-250 ค่ะ
ลองดูนะค่ะ
KwaNn
ปกติทำความสะอาดเองอ่าจ้ะ
เพราะกระเป๋ามะได้มอมแมมอยู่แร้ว ^^

ใช้วิธีเดียวกะคุณ llNinKieZll เรย
แต่พอเสดแล้วใช้ผ้าแห้งเช็ดกะเป่าลมไปเรื่อยๆอะจ้า
ไม่อยากตากแดด

ส่วนเวลาเก็บก้อแขวนเอาไว้อ่า จะได้ไม่เป็นรอยพับ
nhon_neung
สอบถามเพิ่มเติมนะคะ

แล้วฟองอากาศนี่มันเกิดจากอะไรคะ
Napapach
Originally Posted by llNinKieZll
ปกติซักเองนะคะ ไม่เคยส่งซักเลยยยย - -"

เอาตัวกระเป๋าจุ่มน้ำทั้งใบ ระวังไม่ให้หูกระเป๋า กับฝาตรงที่เปนหนังโดนน้ำ

แล้วเอาแปรงสีฟันขัดเบาๆ ปกติซักในน้ำสบู่อ่อนๆอ่าค่ะ

เวลาตาก เอาคว่ำลง ใช้ไม้หนีบ หนีบมุมสี่ด้าน ตากแดดอ่อนๆให้แห้ง

(ที่บ้านบริเวณซักล้างมีหลังคาอ่าค่ะ เลยจะมีแค่ไอแดด ไม่โดนแดดส่องแบบเต็มๆ)

พอแห้ง ได้กระเป๋าเป็นทรงสวย ไม่ยับซักนิดเลยค่ะ แถมสีสดใหม่ เหมือนเพิ่งซื้อเลยค่ะ

ตอนนี้มีอยู่ 2 ใบ สี chocolate ซักไปประมาณ 3 ครั้งแล้วค่ะ แต่ละครั้งห่างกันประมาณ 3-4 เดือน

อีกใบสี royal-blue ซักไปครั้งเดียวค่ะ ใบนี้ไม่ค่อยได้ใช้

ยังไงก้ลองซักดูนะคะ ซักเองได้ค่ะ คอนเฟิร์มมมมม !!!!

edit นิดนึงงงง

ปกติเวลาเก็บ longchamp จะแขวนไว้กับไม้แขวนเสื้อ แล้วแขวนในตู้เสื้อผ้าค่ะ

กระเป๋าพร้อมใช้ตลอดเวลาค่ะ ไม่มีรอยยับใดๆให้เห็นแม้แต่น้อยยยย

อันนี้เป็นวิธีของหนิง มาแบ่งปันให้พี่ sbn ลองดูค่ะ ^^

จะลองทำดูนะคะขอบคุณคะ
jeanynele
จินนี่รู้สึกว่า
ถ้ากระเป๋ามีฟองอากาศ เป็นกระเป๋าที่ตกQCเค้าจะรับผิดชอบให้
โดยให้นำน้องเป๋าไปเปลี่ยนได้เลยนะคะ
ที่สาขาพารากอน
เห็นเพื่อนไปเปลี่ยนกันมา2-3ใบแล้วอ่ะค่ะ
lollipop
I used to clean it by myself with the toothbrush but the result wasn't so good.

T___T it got some fur after that.

it was my fault, i did it too hard. T____T

so sad....
Balenciaga
ปกติส่งซักฮะ เพราะซักเองไม่ไหวต้องระวัง อย่างมาก มีหลายใบจัด ส่งซักตลอด ที่ร้าน Miracle พระราม4 - หัวลำโพง ซักออกมา Miracle สมชื่อจริงๆ ฮะ ลองเอาไปส่งซักกันดูนะฮะ

แล้วมีบางcomment บอกพับแล้วจะมีฟองอากาศขึ้นหรอฮะ น่ากลัวจัง เลยอะ มีอยู่ใบ พับไว้ตั้งนาน แต่ก็ไม่เป็นไรนิฮะ แต่ยับเวอร์ อยากใช้วิธีใส่ไม้แขวน แล้วแขวน แต่ตู้กระเป๋าเต็มแล้ว อ่าาาา เลยไม่รู็จะทำยังไง เลยยยย :D:D:D
hate_j
ถ้าเป็นกระเป๋าสีอ่อน ซักได้ตามปกติรึป่าวค่ะ
pakka
Originally Posted by bombasiclove
ส่งร้านซักได้ครับ ถ้ามันสกปรกมากๆ
แต่ถ้าน้องเป๋าสีอ่อน ต้องระวังสีหนังตกใส่ตอนซักนะครับ

แล้วก็เวลาไม่ได้ใช้ก็ กางกระเป๋าเก็บไว้ครับ
ไม่ต้องพับ เพราะผ้ามันจะยับอ่ะครับ บางครั้งแอบขึ้นฟองด้วย

กางกระเป๋ายังไงอ่ะคะ เหมือนเอาหมอนดันทรงใส่เข้าไปในกระเป๋าเหรอคะ?
ทำไมอ่านมา บางท่านก็บอกว่าพับเป็นแบนๆ ราบๆแล้ววางนอนในตู้ กระเป๋าจะไม่เป็นฟอง

..ทำไงให้ไม่เป็นฟองกันแน่อ่ะคะ
TEDDY07
มาแอบฟัง อิอิ
organ_kaviya
ขอบคุณนะคะ เข้ามาเก็บความรู้คร้า
tapiocagreentea
เพิ่งให้เด็กที่บ้านซักไปสองใบ ซักธรรมดานี่แหละค่ะ ผลออกมาแปลกมากค่ะ ใบสีเขียวอ่อน ข้างในสีขาว ไม่เป็นอะไรเลย สวยเหมือนเดิม แต่ใบสีดำ ข้างในสีดำ ออกมาบวมย่น เละเลย ทั้งเซ็งทั้งงงเลยค่ะ
s
ตอนแรกไม่กล้าซัก เพราะกลัวมันจะพอง เหมือนมีฟองอากาศ
แต่พอเข้ามาอ่านทู้นี้ จะได้ซักสักกะที ใช้แค่ 1 เดือน แต่มอมเหลือเกิน
ไม่ไหวจะเคลียร์แล้ว ขอบคุณมากๆค่ะ ^^
kim-juu
ขอเข้ามาเก็บความรู้ด้วยคนค่ะ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆ ค่ะ
aun-niez
เพิ่งซื้อสีชมพูอ่อนมาคะ ไม่ทราบว่าถ้่าใช้ spray Water & stain resistant สำหรับ leather, suede, canvas, nubuck etc. ได้มั้ยคะ หรือว่าต้องใช้สเปรย์ Collonil คะ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3