How to ดูแลรักษา หนังน้องนก หรือว่า Ostrich skin
โดย srichardson
srichardson
มีทั้งคนถามมาและตัวเองก้อหาอยู่ถึงวิธีการดูแลรักษาหนังนกกระจอกเทศ (Ostrich) เพราะว่าเคยถามในช้อป เค้าก้อบอกว่าไม่ต้องใช้ครีมอะไรบำรุง แค่ไหลีกเลี่ยงไม่ให้โดนน้ำ กับใช้ผ้าแห้งสะอาดๆเช้ดปัดฝุ่นก้อพอ มันก้อไม่ได้ดั่งใจ และเริ่มสังเกตุว่ากระเป๋าหนังนกที่เราใช้อยู่มันเริ่มดู แห้งๆ สีเริ่มไม่สวย สด ฉ่ำ ด้วยความที่เป้นคนรักกระเป๋ามาก อย่ากระนั้ันเลยเราต้องหาวิธีให้ได้ ในที่สุดวันหนึ่งไปเดินดูรองเท้าให้คุณผู้ชายที่บ้านไปเจอ Leather care User manual คู่มือ ดูแล และรักษาผลิตภัณฑ์เครื่องหนัง เลยหยิบมาเปิดๆอ่านดู แจ๊คพ้อทค่า เจอครีมตัวหนึ่งชื่อว่า มิงค์ออยล์ (Mink oil)

คุณสมบัติคือ รักษาหนังกลุ่มออยล์ให้นุ่มและให้สีตามธรรมชาติของเครื่องหนัง (คือสีหนังไม่ เข้มขึ้น ยิ่งชอบใหญ่) ให้ความเงางามและ "กันน้ำ" yes yes yes ยิ่งเข้าตากรรมการมาก เลยจัดการเอามาลองทาดู แต่ก้อลองทาบริเวณด้านล่างของกระเป๋าก่อน กันพลาด ปรากฏว่าน้องนกเรา ดูชุ่มชื่น สีสวยสดตามสีเดิมและดูไม่แห้งอีกต่อไป เลยจัดการ ทาถูๆ สุดดม เอ้ย..ไม่ใช่ ทาแบบบางๆจนทั่วทั้งใบ และทิ่งไว้ซักครู่ ให้ครีมซึมลงไป แล้วก้อเก็บได้ค่ะ

แต่ห้ามใช้กับ หนังแก้ว หนังมันและหนังที่มีขน นะค่ะ

และนี่คือ บรรดาผู้ช่วยของนีน่า ที่ช่วยดูแลรักษาครื่องหนังส่วนใหญ่จะเป็นกระเป๋า กับรองเท้าค่ะ ป.ล กระปุกแดงนั่ันเอาไว้เช้ดบัคเคิลกระเป๋าได้เงาแว้บมากมายค่ะ

หวังวาจะมีประโยช์นไม่มากก้อน้อยค่ะ
pommysushi
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆค่ะ
กระปุกแดงที่ใช้เช็ด buckle ใช้ได้ทั้ง buckle เงินและทองเลยรึเปล่าคะ แล้วผ้าที่ใช้เช็ดควรใช้ผ้าอะไรคะที่จะไม่ทำให้เป็นรอย รบกวนข้อทราบยี่ห้อและที่ซื้อด้วยค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
srichardson
ใช้เช็ดได้ทั้งบัคเคิลเงินและทองค่ะ ส่วนผ้านีน่าก้อใช้ผ้าขนหนูเน่าๆ เก่าๆที่มันนิ่มแล้วอ่ะค่ะ แตะครีมน้อยๆ แล้วทาแบบวนๆ สำหรับส่วนของบัคเคิลใช้ผ้าที่สำหรับเช็ดเลนส์แว่นตาที่เป็นผ้าแบบลื่นๆอ่ะค่ะ เริศมากกกก เช้ดทำความสะอาดส่วนที่เป็นโลหะได้ดีและไม่เป็นรอยด้วย
pommysushi
ขอบคุณมากค้า ว่าแต่ยี่ห้ออะไรอะคะแล้วหาซื้อได้ที่ไหน
srichardson
ยี่ห้อของอะไรเหรอคะ ??? ถ้าหมายถึงผ้่าเช็ดแว่นตาละก้อ ของอะไรก้อได้ค่ะเดินเข้าไปหาซื้อตามร้านที่ขายเว่นตาได้เลย มียี่ห้อหรือไม่มียี่ห้อก้อได้ค่ะ
pommysushi
ยี่ห้อของน้ำยาเช็ด buckle ค่ะ พอดีรูปมันไม่ชัดอะค่ะ ^0^"
srichardson
มันเป็นคล้ายๆกระดาษทิชชู ม้วนอยู่ในกล่องนะค่ะชือ Connoisseurs jewelry Wipes เป็นของอเมริกา ซื้อมาจากในนี้ละค่ะ นานนนนน มาแล้ว ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังมีคนเอาเข้ามาขายอยู่มั้ย หรือว่าอาจจะใช้ผ้าชามัวร์ หรือผ้าที่เช้ดพวก Jewelry ต่างมาเช้ดก้อได้นะค่ะ ลองดูค่ะ
srichardson
มีคนใจดีบอกมาว่ามีขายที่ร้านที่มาบุญครองนะค่ะ ตามร้านจิวเวอรี่ต่างๆค่ะ ขอบคุณคนใจดีที่อุตส่าห์หลังไมค์มาบอกนะค่ะ
pommysushi
ขอบคุณมากนะคะ เดี๋ยวจะลองไปหาดูค่ะ
vickie
คุณนีน่าคะ ขวดที่2จากขวาของกิ๊ฟฟารีน คุณนีน่าเช็ดแล้วสีติดผ้ามั้ยคะ คือเพื่อนก็แนะนำเพราะเพื่อนของเพื่อนใช้กะเคลลี่เค้าหลายใบแล้วดีค่ะ แต่ความไม่มั่นใจกี้เลยลองกับที่เก็บการ์ดก่อนเพราะชิ้นเล็ก เป็นสีbougainvilleค่ะ ปรากฎว่าสีติดออกมากะผ้า แต่ตัวหนังก็สวยขึ้นดูใหม่ขึ้นค่ะ แต่ก็ยังไม่ค่อยไว้ใจ คุณนีน่าใช้แล้วเป็นไงบ้างคะ หรือว่าใส่เยอะไปไม่รู้อ่ะค่ะ
srichardson
Originally Posted by vickie
คุณนีน่าคะ ขวดที่2จากขวาของกิ๊ฟฟารีน คุณนีน่าเช็ดแล้วสีติดผ้ามั้ยคะ คือเพื่อนก็แนะนำเพราะเพื่อนของเพื่อนใช้กะเคลลี่เค้าหลายใบแล้วดีค่ะ แต่ความไม่มั่นใจกี้เลยลองกับที่เก็บการ์ดก่อนเพราะชิ้นเล็ก เป็นสีbougainvilleค่ะ ปรากฎว่าสีติดออกมากะผ้า แต่ตัวหนังก็สวยขึ้นดูใหม่ขึ้นค่ะ แต่ก็ยังไม่ค่อยไว้ใจ คุณนีน่าใช้แล้วเป็นไงบ้างคะ หรือว่าใส่เยอะไปไม่รู้อ่ะค่ะ

คุณกี้ขา ตัวครีม Renew ของกิฟฟารีนเป็น "ครีมสำหรับทำความสะอาดนะค่ะ" ไว้ใช้เวลาที่กระเป๋ามันมอมๆหรือเปื้อน แต่ไม่เหมาะสำหรับที่จะใช้กับการ "บำรุง และรักษา" เครื่องหนังนะค่ะ ถ้าจะต้องการที่จะ "บำรุงรักษา" ต้องเป็นตัวพวก Mink oil หรือตัวเจลฝาสีดำ หรือว่า Colonill ตัวหลอดสีเขียว ครีมของมาเวล หรือว่า Apple care leather ค่ะ

ส่วนมาก นีน่าจะใช้ครีม รีนิว เวลาที่หูจับมันคล้ำๆอะค่ะ หรือตรงมุมๆ แต่ก้อใช่ในปริมาณน้อยและไม่บ่อยด้วยค่ะ กลัวสีเฟดเหมือนกันแฮะๆๆ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3