สัญลักษณ์บนป้ายเสื้อผ้า บอกอะไรได้บ้าง ? กระทู้นี้มีคำตอบค่ะ
โดย ogazzang
ogazzang
สืบเนื่องจากแพรถักผ้าพันคอให้คุณแฟน แล้วกังวลเรื่องการซัก กลัวจะผิดวิธีเพราะที่ไหมที่ใช้ถัก

มีสัญลักษณ์วุ่นวาย เยอะแยะไปหมด งง จริงๆค่ะ

วันนี้แพรเลยมานั่งหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ต เห็นว่าน่าสนใจดี แล้วคงมีหลายคนที่สงสัยอยู่

ก็เลยนำมาลงกระทู้ที่ sbn ให้เพื่อนๆไว้เป็นความรู้กันค่ะ

ส่วนข้อมูลนั้น แพรได้รวบรวมเองจากหลายๆเว็บน่ะคะ

หมายถึง การซักด้วยมือเท่านั้นค่ะ

หมายถึง การซักด้วยวิธีปกติ และก็ปั่นแห้งด้วยวิธีปกติได้เลยค่ะ

หมายถึง มีใยสังเคราะห์ผสมอยู่ด้วยค่ะ ต้องซักและปั่นแห้งแบบระวังหน่อยค่ะ

หมายถึง ผ้าขนสัตว์ค่ะ ต้องซักและปั่นแห้งแบบระวังมากสุดๆเลยค่ะ

หมายถึง สามารถใช้นำยาฟอกผ้าขาวที่มีคลอรีนเป็นส่วนประกอบได้ค่ะ

หมายถึง ห้ามใช้น้ำยาฟอกผ้าขาวที่มีคลอรีนเป็นส่วนประกอบค่ะ (ตอนแรกแพรคิดว่าระวังของแหลมทิ่มซะอีก ฮ่าๆ)

หมายถึง เสื้อผ้านี้สามารถซักแห้งได้กับตัวทำละลายทุกชนิดค่ะ

หมายถึง เสื้อผ้านี้ควรใช้น้ำยาซักแห้ง ที่มีส่วนผสมของสาร Perchlorethylene ค่ะ

หมายถึง ห้ามซักแห้งโดยเด็ดขาดค่ะ

หมายถึง การอบผ้า ต้องอบในเครื่องความร้อนสูงค่ะ

หมายถึง การอบผ้า ด้วยเครื่องอบความร้อนต่ำค่ะ

หมายถึง ห้ามอบหรือปั่นแห้ง เด็ดขาดค่ะ

หมายถึง ห้ามบิดผ้า หรือใช้เครื่องปั่นแห้งค่ะ

หมายถึง การตากผ้าแบบแนวราบค่ะ โดยวางราบกับพื้นให้แห้งเองค่ะ

หมายถึง การตากผ้าแบบพาดไว้กับราวตากผ้าค่ะ แล้วใช้ไม้หนีบผ้าหนีบไว้ค่ะ

หมายถึง การตากผ้าโดยใช้ไม้แขวนเสื้อค่ะ

หมายถึง การรีดผ้า ต้องรีดด้วยอุณหภูมิสูงๆค่ะ ส่วนมากเป็นพวกผ้าฝ้าย ผ้าลินินค่ะ

หมายถึง การรีดผ้าด้วยอุณหภูมิปานกลางค่ะ ส่วนมากเป็นพวกผ้าขนสัตว์ หรือผ้าที่ผสมโพลิเอสเตอร์ค่ะ

หมายถึง การรีดด้วยอุณหภูมิต่ำค่ะ เป็นพวกผ้าไนลอน ผ้าอะไครลิคค่ะ

หมายถึง ห้ามใช้เตารีดรีดผ้าเด็ดขาดค่ะ เพราะจะทำให้ใยผ้าเสียหายได้ค่ะ

หวังว่าจะเป็นข้อมูลเล็กๆน้อยๆไว้รักษาเสื้อผ้าน่ะคะ จะได้อยู่กับเรานานๆ ถ้าเรารักษาอย่างถูกวิธี

ขอบคุณข้อมูลจาก www.gwfash.com , www.teenee.com และ www.dekdee.com ค่ะ

^^
Moopum
กำลังหาข้อมูลเรื่องนี้อยู่เชียวค่ะ ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากนะคะ .. มีประโยชน์มากเลยจ้า
PO
มีประโยชน์มั่ก จิ้มขอบคุณไปให้หนึ่งที
ogazzang
Originally Posted by Moopum
กำลังหาข้อมูลเรื่องนี้อยู่เชียวค่ะ ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากนะคะ .. มีประโยชน์มากเลยจ้า

Originally Posted by PO
มีประโยชน์มั่ก จิ้มขอบคุณไปให้หนึ่งที

ขอบคุณค่า ^^
F_walkers
มีประโยขน์ดีจังค่ะ ขอบคุณนะคะ
paofia
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆที่นำมาฝาก เป็นประโยชน์มากค่ะ
ii-ViciouZ
อ่าว
นี่เราซักมั่วๆมาได้ตั้งนาน
มิน่าละเสื้อผ้าพังหมด -"-

ขอบคุณมากๆจ้าาา
Siambrandname Webmaster
ขอบคุณ คุณ ogazzang มากครับ ที่นำความรู้ มาจัดเก็บและแบ่งปันในห้องสมุดของชุมชนแห่งนี้
และนอกจากเก็บความรู้ในห้องสมุดของชุมชนที่เราอาศัยร่วมกันแล้ว

คุณ ogazzang ยังสามารถ กดแค่คลิ๊กเดียว ก็จัดเก็บความรู้ที่แบ่งปันนี้ ไว้ในบล๊อกของตนเองได้ง่ายๆด้วยครับ เพื่อประโยชน์ในการ บริหารจัดการความรู้ของตนเองได้ด้วยครับ
รายละเอียดการจัดเก็บ ความรู้ของตนที่แบ่งปันในกระทู้ ลงบล๊อก อ่านได้ในกระทู้นี้ครับ

ชวนเพื่อนสมาชิก SBN มาใช้บล๊อก & ใหม่!!! แนะนำวิธีคลิกเก็บกระทู้ของตัวเองลงบล็อคได้แบบอัตโนมัติ แค่คลิกเดียว!!

เพื่อนสมาชิกทุกคน สามารถจัดเก็บความรู้ของตนเองด้วยวิธีการดังกล่าวได้เช่นกันครับ

ขอบคุณคุณ ogazzang มากครับ ที่แบ่งปันความรู้ และขออนุญาตใช้พื้นที่ แนะนำเครื่องมือตัวใหม่ของชุมชนเราด้วยเลยนะครับ

ขอบคุณครับ
ogazzang
รับทราบค่า ขอบคุณมากค่ะที่มาแนะนำ

ตอนแรกไม่ทราบมาก่อนว่าทำได้ด้วย อิอิ

^^
enucat
ขอบคุณคะ ต้องกลับไปดูตามเสื้อที่บ้านซะละ
rita-1
สงสัยต้องไปค้นตู้ดูที่ละตัวแล้ว นะเนี่ย 5555
dao
เคยสงสัย ตัวอักษรแปลกๆ พวกนี้เหมือนกันค่ะ ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ ค่ะ
pachcha
เห็นสัญลักษณ์พวกนี้บ่อยมากๆแต่ไม่เคยรู้เลยว่าหมายถึงอะไร

ขอบคุณมากๆนะคะ
craftsmanship
ดีมากๆ เลยค่ะ เพิ่งรู้เลยคะนี่
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3