แย่จังเลยค่ะ
โดย snowsom
snowsom
ซื้อ กระเป๋าสตางค์จากคุณ cu-lv

ทำยังไงดีอ่ะค่ะ คือนี่ก็ 2 อาทิตย์แล้วหลังจากที่เค้าบอกว่าส่งของมาให้ แต่ยังไม่ได้ของเลยอ่ะคะ

ช่วงนี้ก็ไม่กล้าออกไปไหน เพราะกลัวว่าไปรษณีย์มาแล้วจะไม่มีคนอยู่รับของ

ช่วงวันแรกๆเราก็ยังไม่ได้คิดอะไร เพราะเค้าบอกว่าเค้าไม่ได้ส่งแบบลงทะเบียนแล้วส่งของเอกชน

หลังจากนั้นเราก็ขอให้เค้าช่วยตามให้หน่อยเพราะเราถามเลข เพื่อที่จะมาเชคกับไปรษณีย์

เค้าบอกว่าไม่มี แต่เค้าไปเชคแล้วสามารถโทมาบอกเราว่า ของได้อยู่ที่ไปรษณีย์บ้านเราแล้ว

แต่ก็ไม่มีของมาส่งที่บ้านเรา เค้าให้ชื่อและนามสกุลเค้าแล้วบอกให้ไปค้นที่ไปรษณีย์

เราเลยโทไปถามที่ไปรษณีย์ว่าสามารถหาให้เราได้มั้ย ทางไปรษณีย์เองก็บอกว่า

ส่งมายังไงมันก็ต้องมีเลข เราก็สงสัยนะค่ะว่าถ้าไม่เลขแล้วเค้าสามารถเชคให้เราได้ยังไง

และ เมื่อ4วันที่แล้วเราก็โทไปหาเค้าขอให้เค้าส่งก๊อปปี้ใบเสร็จมาให้ แต่จนตอนนี้ก็ยังไม่ได้รับ

เราโทไปหาเค้า เค้าก็เหมือนบล็อกเบอร์เราเอาไว้ ซึ่งตอนนี้ก็ไม่สามารถติดต่อได้เลยค่ะ

เป็นไปได้มั้ยค่ะ1. ที่ของจะถูกเปิดออก หรือ

2. ไม่ได้ส่งมาให้ตั้งแต่แรกแล้ว หรือ

3. ของได้ถูกส่งกลับไปยังผู้ส่ง

ตอนนี้กลุ้มมากๆๆเลยค่ะ ใครเคยเจอแบบเรามั่งมั้ยค่ะ
ratkatu
ไม่ทราบว่าส่งมาจากไหนคะ ถ้าต่างประเทศก็ต้องใจเย็นนิดค่ะ แต่ถ้าในประเทศก็น่าจะตามได้แล้วอะคะ ยังไงขอให้ได้ของนะคะ
ReenDa
ขอให้ได้ของไวไวนะคะ
bett_mas
ถามเลขส่งเค้ามาเช็คได้มั้ยอ่ะ
Glam
เพื่อความแน่นอนที่สุด ขอเลขเค้ามาเช็คเลยดีกว่าค่ะ
barumbum
ขอเลขมาเช็คเลขค่ะ
KobSiam
ในความโชคร้ายอาจจะมีโชคดีอยู่เล็กก็ได้น้า ไม่รู้เกี่ยวกันป่าว
minnatabo
ที่สุดแห่งความเข้าใจความรู้สึกคับ....

แต่ยังไงก็ลองโทรไปคุยกะเค้าดูอะคับ

ไม่ก็ทางไปรษณีย์

เพราะถ้าเค้าส่งมาแล้วจริงๆ ก็คงต้องเช็คได้แน่ๆล่ะคับ

สู้ๆ คับบบ
snowsom
ขอบคุณทุก คห. นะค่ะ คือเค้าแบบไม่ลงทะเบียนอ่ะคะ

แล้วก็คุยกับทางไปรษณีย์แล้ว แต่ว่าไม่มีเลข

ไปรษณีย์ก็เลยตามให้ไม่ได้อ่ะคะ
latoonce
ถ้าไม่ได้รับของจริงๆ ควรให้คนขายเค้ารับผิดชอบคืนเงินนะคะ เพราะว่าเค้าส่งแบบไม่ลงทะเบียน แล้วของไม่ถึงมือก็เหมือนกับว่าเราจ่ายเงินไปไม่ได้ของ เราก็ควรได้เงินคืน
snowsom
เราขอให้เค้า ส่งก๊อปปี้ใบเสร็จมาให้จะได้ไปตามที่ไปรษณีย์เมื่อ 4 วันที่แล้ว

ก็ยังไม่ได้รับ แต่พอวันนี้โทไปเหมือนว่าเค้าก็บล๊อกเบอร์เราด้วยอ่ะค่ะ

ไม่รู้จะทำยังไงดีค่ะ
Pangg
หมายถึงคนขายหลีกเลี่ยงไม่ตามให้ใช่ไม๊เอ่ย
-----------------
ในประเทศ...
ถ้าคนขายส่งแบบไม่ลงทะเบียนให้
แล้วของยังไม่มาถึงเราภายใน 3-5 วัน
คนขายต้องนำใบเสร็จที่มีเลขแจ้งไปตามที่ไปรษณีย์ต้นทางค่ะ
แล้วทางไปรษณีย์จะเช็คให้ว่าของอยู่ไหนแล้ว
หรือมีใครเซ็นต์รับไปแล้วหรือยัง
ปล. ที่ทราบเพราะโทรไปคุยที่ไปรษณีย์มาเองเมื่อวันก่อน
เพราะให้เด็กไปส่งที่ไปรษณ๊ย์แล้วที่ไปรษณีย์ดั๊นไม่ลงทะเบียนให้
นอนไม่หลับเลยกลัวลูกค้ามิได้ของ
ส่งไปวันพฤหัสเช้า วันนี้ลูกค้าที่น่ารักโทรมาบอกว่าได้รับเรียบร้อยแล้ว
จาก กทม ไป เชียงใหม่
นอนตาหลับซะที เฮ้อออ....

-----------------
กรณีนี้ต้องให้คนขายตามให้และรับผิดชอบนะคะ
เป็นเราเข้าวันที่ 3 แล้วลูกค้ายังไม่ได้รับ
ก็คงไปตามที่ไปรษณีย์ให้คนซื้อแล้วววว
คุณ snowsom ได้รับ tracking no หรือเปล่าคะ
หรือว่าเค้าให้มาไม่ถูกต้อง

ถ้าคิดว่าเค้า block เบอร์โทร ลองเอาเบอร์อื่นโทรหาดูไหม
noo_pizza
ส่งแบบธรรมดา ก็มีเลขนะคะ มันจะขึ้นต้นว่า PA......
ส่ง ลงทะเบียน เป็น RD........

ซึ่งต้นทางสามารถตามได้ทั้งสองแบบน่ะค่ะ
ยิ่งส่งเอกชนนี่ ให้คนขายไปตามที่ร้านได้นะคะ ร้านจะมีใบเสร็จตัวจริงค่ะ
ถึงตัวคนขายทำใบเสร็จที่ร้านให้หายไปแล้วก็ตาม เพราะเวลาร้านเค้าเอาไปส่งไปรษณีย์
เค้าก็จะได้ใบเสร็จตัวจริงจากไปรษณีย์มาน่ะค่ะ
ไปบอกชื่อผู้รับ ผู้ส่ง ก็เจอค่ะที่ร้านน่ะ

ลองคุยกับคนขายดูนะคะ

phiphawin
เป็นสมาชิก SBN ไม่นาน ซื้อLV จากที่นี่ใบแรกก็ได้รับของช้า 1 - 2 วัน เพราะ อยู่ตจว แถมกล่องมาถึงเยินเลยเศร้า น้องดี้ Azur ออกมาอยู่นอกถุงผ้า กล่องเปิด โกรธๆๆไปรษณีย์มากๆ เพราะแม่ค้าเค้ายืนยันว่าpackมาดี โชคดีที่ไม่เสียหายอะไร

หวังว่าจะเป็นกรณี ล่าช้าเพราะไปรษณีย์นะคะ ติดต่อไม่ได้เพราะเคนขายอาจจะยุ่งหรือเปล่า
ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ได้ของเร็วๆนะคะ

:rolleyes:
kunmuay
ลองใช้โทรศัพท์เบอร์อื่นโทรไปสิคะ...
deer
Originally Posted by phiphawin
เป็นสมาชิก SBN ไม่นาน ซื้อLV จากที่นี่ใบแรกก็ได้รับของช้า 1 - 2 วัน เพราะ อยู่ตจว แถมกล่องมาถึงเยินเลยเศร้า น้องดี้ Azur ออกมาอยู่นอกถุงผ้า กล่องเปิด โกรธๆๆไปรษณีย์มากๆ เพราะแม่ค้าเค้ายืนยันว่าpackมาดี โชคดีที่ไม่เสียหายอะไร

หวังว่าจะเป็นกรณี ล่าช้าเพราะไปรษณีย์นะคะ ติดต่อไม่ได้เพราะเคนขายอาจจะยุ่งหรือเปล่า
ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ได้ของเร็วๆนะคะ

:rolleyes:

เรื่องพี่ไปรษณีย์เนี่ย คอนเฟิร์มเลยค่ะ เจอมากับตัว ส่งของให้ลูกค้าแล้วกล่องเยินมาก สงสารลูกค้ามากๆเลยค่ะ
oaklandth
ขอให้ได้ของเร็วๆนะคะ
KobSiam
ดันๆอยากทราบเรื่อง
Sweet_Jasmine
Originally Posted by latoonce
ถ้าไม่ได้รับของจริงๆ ควรให้คนขายเค้ารับผิดชอบคืนเงินนะคะ เพราะว่าเค้าส่งแบบไม่ลงทะเบียน แล้วของไม่ถึงมือก็เหมือนกับว่าเราจ่ายเงินไปไม่ได้ของ เราก็ควรได้เงินคืน

เห็นด้วยค่ะ เพราะคนขายควรจะส่งแบบลงทะเบียนนะคะ

ยังไงขอให้ติดตามคืนได้เร็ววันนะคะ เอาใจช่วยค่ะ โชคดีค่ะ:)
sweetw
ถ้าส่งแบบไม่ใช่กล่องพัสดุแล้วไม่ได้ลงทะเบียนด้วย ไม่มีเลขแน่นอนค่ะ ผู้ขายควรจะรับผิดชอบคืนเงินให้ผู้ซื้อค่ะ ไม่ทราบว่าตอนนี้เรื่องถึงไหนแล้ว ขอให้ได้ของหรือได้เงินคืนนะคะ
snowsom
ตอนแรกก็ไม่รู้ว่าเค้าบล็อกเบอ เพราะว่ามันติด หนึ่งตึดแล้วบอกว่าไม่สามารถติดต่อได้ให้ติดต่อภายหลัง

เลยลองเอาเบออื่นโทไปแล้วค่ะ แต่ว่าเค้าก็ไม่รับ เมื่อวานตอนดึกๆก็เหนเค้าออนอยู่เลยpmไป เค้าก้ไม่ตอบ

ส่งSMSไปก็ไม่ส่งกลับ ก็กะว่าจะไปแจ้งความไว้ก่อนอ่ะคะ
snowsom
ล่าสุดคนขายโทกลับมาแล้วค่ะ พร้อมที่จะโอนเงินคืน

ขอบคุณทุก คห. มากๆๆค่ะ
earny35
ดีใจด้วยค่ะ
phiphawin
โล่งอกไป ดีใจด้วยนะคะ:D
mukkie
เอาใจช่วยนะคะ
takatoon
กว่าจะคืนเงินให้ เฮ้ออออ
JaaN
ได้เงินคืนแล้ว ดีใจด้วยจ้า
snowsom
ได้รับเงินคืนแล้ว ขอบคุณคุณ cu-lv และทุก คห. มากๆๆค่ะ
KAN
ตกลงซื้อขายแล้วของส่งมาไม่ถึงหรือไม่ได้ส่ง :confused:

สุดท้ายส่งเงินคืนมันคืออะไรตั้งใจจะทำอะไร

แต่ก้อ :p ดีใจด้วยที่ได้เงินคืน:p ยังงงกับกานกระทำของเจ้าของกระเป๋าอยู่
KatZ
ยังไงอยากให้แม่ค้าออกมาเคลียร์ด้วยเนอะว่าเรื่องเป็นไง

จะได้มีความรู้เรื่องไปรษณีย์มากขึ้น

ยินดีด้วยนะคะได้ตังค์คืนแล้ว ^^
nunam
งง อ่ะ ตกลงเค้าส่งจริงป่ะเนี่ยะ หรือว่าไม่ส่งของก้อเลยโอนเงินคืน อยากรู้จัง
latoonce
จบลงด้วยดี ยินดีด้วยนะคะ ^-^
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3