อัพเดทเรื่องประมูลของ เพื่อไปทำบุญค่ะ
โดย Meesook
Meesook
สืบเนื่องจากกระทู้โปรเจคประมูลของ เพื่อไปทำบุญนะคะ ตามลิ้งค์ค่ะ http://forum.siambrandname.com/showthread.php?t=50851

เพื่อนๆ ที่สนใจ รบกวนส่งรายละเอียดของที่จะนำมาประมูลก่อนวันจันทร์ที่ 11 ส.ค.นี้นะคะ.....

เรื่องการทำบุญ ทินีตัดสินใจแล้วค่ะ ว่าจะไปจัดกิจกรรมสนุกๆ ให้คุณปู่ คุณย่า คุณตา คุณยายที่บ้านบางแค... และถ้าพอมีเงินเหลือ ก็จะไปทำบุญสร้างห้องน้ำค่ะ

ไอเดียเรื่องจัดกิจกรรมที่บ้านคนชรานี้ inspired มาจากเพลง "จับเวลาความเหงา" ของวงเคลิ้มสมาคม นะคะ เพลงนี้ ทางวงบอกว่าได้แรงบันดาลใจมาจากบ้านคนชราเนี่ยแหละค่ะ คือเมื่อมีคนมาเยี่ยม ผู้ชราเหล่านั้นก็มีความสุข แต่ท่านก็รู้เลยว่า เมื่อลูกหลานกลับไป ท่านก็จะต้องเหงา ท่านแทบจะนับเวลาไว้เลย ว่าอีกกี่นาทีจะต้องเหงาอีกแล้ว... แต่ก็ไม่ได้มีคนมาเยี่ยมบ่อยๆ แหมถ้าลูกหลานมีโอกาสมาหาบ่อยๆ ท่านก็คงไม่ต้องไปอยู๋บ้านบางแคเนอะ และบางคนก็ไม่มีลูกหลานมาเยี่ยมเลยค่ะ...

ทินีก็เลยอยากทำให้คุณปู่ คุณย่า คุณตา คุณยาย เหล่านั้นมีความสุขบ้าง แค่วันเดียวก็ยังดี

ทินีไม่อยากจะทำแค่ เอาเงินไปให้แค่นั้น อยากให้ท่านได้สนุก และมีความสุขด้วยค่ะ เลยคิดว่าจะเอาอาหารอร่อยๆ ที่ท่านไม่ค่อยได้กินบ่อยๆ ไปเลี้ยง และพวกเราก็จะไปพูดคุย ทำกิจกรรมร่วมกับผู้ชราที่ถูกทอดทิ้งเหล่านั้น เอาของขวัญไปให้ อ่านหนังสือ ร้องเพลง เล่นดนตรี หรือจ้างวงดนตรีเพราะๆ มาเล่นให้ท่านฟัง คงต้องเป็นเพลงที่ท่านชื่นชอบในสมัยท่านน่ะค่ะ ...

ลองฟังเพลงที่จุดประกายการทำบุญของทินีครั้งนี้ ตามลิ้งค์นี้นะคะ ฟังแล้ว... เศร้าอ่ะค่ะ...บั้นปลายชีวิตที่เหงาๆ นี่ก็คงไม่ค่อยจะโสภาเท่าไหร่นะคะ... http://www.dseason.com/coolsong/coolsong_play.php?id=3816

เนื้อเพลง...
จับเวลาความเหงา: เคลิ้มสมาคม
เธอกลับมาแล้ว กลับมาอยู่กับฉันแค่ช่วงหนึ่ง
เธออาจไม่รู้ว่าความสุขของฉันมันลึกซึ้ง

เวลาที่มีเธออยู่ใกล้ เวลาก็ไม่เคยรอใคร
เวลาที่มันเดินอยู่ บอกให้รู้ว่าเธอต้องจากไป

เริ่มจับเวลาความเหงา ในตอนนี้
ทันทีที่เธอนั้นไม่อยู่
แค่หันหลังกลับไป ก็เหงาจะขาดใจ
หยุดหายใจเมื่อไรก็ไม่รู้
จะเวลาไหน เธอกลับมาหา
ต้องใช้เวลาเท่าไหร่ ไม่รู้...
อยากหมุนนาฬิกา เผื่อเธอจะกลับมา
จะยิ้มทั้งน้ำตา...ให้เธอดู
Meesook
อัพเดทเรื่องของที่เพื่อนๆ ส่งมาประมูลนิดนึงนะคะ...

ตอนนี้มีคนสวยใจบุญส่งของมา 14 ชิ้น + 6 ของทินีเอง เป็น 20 ชิ้น แล้วค่ะ แต่สงสัยต้องหาเพิ่มอีกอ่ะค่ะ... หนุ่มๆ ยังไม่มีใครส่งเข้ามาเลยนะคะ...

วิธีการก็เหมือนเดิมนะคะ เพื่อไม่ให้ยุ่งยากมาก ทินีไม่อยากจะดูแลของที่เพื่อนๆ จะมาประมูล ก็เลยเอาอย่างนี้นะคะ

29 ก.ค. - 8 ส.ค.
เพื่อนๆ ถ่ายรูป พร้อมเขียนรายละเอียดของที่จะประมูล แล้วส่งมาให้ทินีทางพีเอ็ม
*ของที่จะนำมาประมูล ต้องเป็นของที่เวปนี้อนุญาตให้ขายได้เท่านั้นนะคะ* *เจ้าของสินค้า ตั้งราคาเริ่มต้นมาด้วยนะคะ...*
*ช่วยระบุด้วยนะคะ ว่ากี่% ของรายได้จากของชิ้นนี้ จะนำไปทำบุญ ในกรณีที่ไม่ทำบุญทั้งหมดค่ะ*

8-12 ส.ค.
ทินีรวบรวมราคาข้อมูลทั้งหมด

13-19ส.ค.
เปิดกระทู้ประมูล (อาจขยายเวลา ถ้าไม่คึกคักเท่าที่ควรค่ะ)

19 ส.ค.(อาจขยายเวลา ถ้าไม่คึกคักเท่าที่ควรค่ะ อันนี้คร่าวๆ ก่อนค่ะ)
ปิดประมูล ผู้ที่ประมูลได้ และ เจ้าของสินค้า รับผิดชอบจ่ายเงิน และส่งของกันเอง

20-22 ส.ค.
ทินีรวบรวมผลทั้งหมด โพสกระทู้

23-29 ส.ค.
เจ้าของสินค้าทั้งหมด โอนเงินเข้าบัญชี ที่จะเปิดใหม่ โอนแล้วโพสลงในกระทู้ด้วย จะได้โปร่งใสค่ะ
*หรือบางคนไม่อยากโอนไปโอนมา จะให้ผู้ชนะประมูล โอนเข้าบัญชีโดยตรงก็ไดค่ะ*
*โอนแล้วโพสลงในกระทู้ด้วย ว่าโอนไปเท่าไหร่ จากใคร*

นำเงินที่ได้ไปทำบุญในเดือนกันยายนค่ะ...

เชิญเพื่อนๆที่สนใจจะร่วมกันทำบุญ ส่งของมาร่วมประมูลกันเยอะๆ นะคะ...
due
คุณทินี ดิวยังไม่ได้ถ่ายรูปส่งให้เลย จะรีบรึเปล่าคะ ช่วงนี้มัวแต่ยุ่งขายของตัวเองอยู่
แหะแหะแหะ

[SIZE="5"]อยากได้บุญด้วยคน รอเราด้วยน๊าาาา
Meesook
Originally Posted by due
คุณทินี ดิวยังไม่ได้ถ่ายรูปส่งให้เลย จะรีบรึเปล่าคะ ช่วงนี้มัวแต่ยุ่งขายของตัวเองอยู่
แหะแหะแหะ

อยากได้บุญด้วยคน รอเราด้วยน๊าาาา

ได้ค่าพี่ดิว... รอได้อยู่แล้ว... ส่งได้ถึงวันที่ 8 ส.ค.ค่ะ
noo_pizza
แง๊ ยังไม่ได้ส่งของร่วมประมูลเลย
รอของเราก่อนนา เดี๋ยว Pm ไปให้นะคะ
บางอันอยากถ่ายรูปใหม่ สวย ๆ น่ะ

แล้วก็จะมาร่วมประมูลของคนอื่นด้วย หุหุ....
pong
เดี๋ยวจะรีบๆนะคะคุณทิฯ ช่วงนี้กะลังย้ายบ้าน ย้ายวันที่ 8/8/08 วันเดียวกะที่ปิดรับของเลย แหง่วๆๆๆๆ จะทันไม๊เนี่ย
oaklandth
แหะๆ ยังไม่ได้ถ่ายรูปเลย
ช่วงนี้เจ้าตัวเล็กงอแงมากไปหน่อย
ยังไงจะรีบเร่งให้ทันนะคะ
srichardson
นู๋ป้อง" ย้ายไปอยู่บ้านเค้าหรือว่าย้ายเค้ามาอยู่บ้านเรา"จ้ะ ฮิๆๆ :D
Meesook
Originally Posted by due
แหะแหะแหะ

อยากได้บุญด้วยคน รอเราด้วยน๊าาาา

Originally Posted by pong
เดี๋ยวจะรีบๆนะคะคุณทิฯ ช่วงนี้กะลังย้ายบ้าน ย้ายวันที่ 8/8/08 วันเดียวกะที่ปิดรับของเลย แหง่วๆๆๆๆ จะทันไม๊เนี่ย

Originally Posted by oaklandth
แหะๆ ยังไม่ได้ถ่ายรูปเลย
ช่วงนี้เจ้าตัวเล็กงอแงมากไปหน่อย
ยังไงจะรีบเร่งให้ทันนะคะ

เพื่อนๆ บางคนติดธุระ งั้นทินีจัดให้... :D

ขยายเวลาปิดรับของจนถึง 11 ส.ค. นะคะ ทินีจะได้รวมรวมทั้งหมดในวันหยุด (วันที่ 12) ค่ะ...
Sweet_Jasmine
เข้าไปอ่านกติกาส่งของร่วมประมูลแล้ว อยากร่วมทำบุญด้วยค่ะ

แต่ถ้าเป็นเสื้อผ้าแบบของสภาพใหม่ๆ ได้มั้ยคะ
nickbee
รับทราบครับกระผม

ได้บุญกันถ่วนหน้าเลย

ยังคิดไม่ออกเลยครับว่าจะเอาอะไรมาประมูล BIRKIN ดีไหมครับ...อิอิ...
srichardson
กระดาษห่อ"เบอร์กิ้น"เหรอจ้ะน้องนิคที่ว่าจะเอามาประมูลหน่ะ :D
JaaN
รอช่วยประมูลของค่า ;)
Meesook
Originally Posted by Sweet_Jasmine
เข้าไปอ่านกติกาส่งของร่วมประมูลแล้ว อยากร่วมทำบุญด้วยค่ะ

แต่ถ้าเป็นเสื้อผ้าแบบของสภาพใหม่ๆ ได้มั้ยคะ

ได้ค่ะ ก็เอามาให้เพื่อนๆ ในนี้ประมูลกันน่ะค่ะ... (เห็นของที่เพื่อนๆ ส่งรูปมาแล้ว บางชิ้นนี่กะว่าจะประมูลให้ได้เลย บางชิ้นสวยและใหม่มากค่ะ):)

Originally Posted by nickbee
รับทราบครับกระผม

ได้บุญกันถ่วนหน้าเลย

ยังคิดไม่ออกเลยครับว่าจะเอาอะไรมาประมูล BIRKIN ดีไหมครับ...อิอิ...

จัดมาเลอจ้ะน้องนิค... แต่จะตั้งราคาเริ่มต้นเท่าไหร่ดีน้า??? :D
cherry_k
[SIZE="3"]ยังนึกไม่ออกเหมือนกันค่ะพี่ทินี ว่าจะเอาไรมาประมูลดี

พอคิดอีกทีเราเป็นคนประมูลง่ายกว่าอะคะ

อยากประมูลน้องกิ้นของน้องนิคจังเลย
:p
noonee
ใจจดจ่ออยากประมูลจังเลยค่ะ
อยากเห็นของเพื่อน ๆ ว่าจะมีอะไรชอบหรือเปล่า
ใครมี คิตตี้ เอามาประมูลบ้างนะคะ เดี๋ยวหนูนีจะ
หาของมาเพิ่มให้คุณทินีประมูลอีก จะได้คึกคักกันค่ะ
miniwalking
ไม่ทราบว่าถ้าอยากประมูลสามารถ...เอาอะไรมาประมูลได้บ้างคะ...
เพราะอยากส่งใจจะขาด..
แต่ว่าไม่ค่อยแน่ใจอ่ะค่ะ....
Meesook
Originally Posted by miniwalking
ไม่ทราบว่าถ้าอยากประมูลสามารถ...เอาอะไรมาประมูลได้บ้างคะ...
เพราะอยากส่งใจจะขาด..
แต่ว่าไม่ค่อยแน่ใจอ่ะค่ะ....

ของที่เวปนี้อนุญาตให้ขายได้ค่ะ ส่งมาได้เลยค่ะ คือทินีจะโพสกระทู้แบ่งตามห้องน่ะค่ะ ถ้าเป็นสินค้าอื่นๆ เช่นเจลอาบน้ำ โทรศัพท์มือถือ อะไรเงี้ย ก็จะไปลงห้อง "สินค้าอื่นๆ" ค่ะ...
newsguy
คำจำกัดความ"ของที่เวบนี้ให้ขายได้"

ตามความเข้าใจของนิวคือ

ได้ทุกอย่าง ยกเว้นแค่ของที่ละเมิดลิขสิทธิ์ และของผิดกฎหมายทุกชนิดค่ะ

Ms. Bergdorf
พี่ทิ รอด้วยนะคะ เดี๋ยวจะหาของมาร่วมประมูณด้วยค้า ไม่พลาด ไม่พลาด...
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3