.... อยากเตือน เพื่อน ๆ เรื่องแสง...เวลาตรวจรับสินค้าค่ะ.......
โดย AAA
AAA
[SIZE="4"]งง ไหมค่ะ ว่าหมายความว่าอะไร.... ;)

หมายความว่า ........:?:

เวลาที่เพื่อน ๆ ต้องการซื้อหรือขายสินค้าแล้วมีการนัดเจอกันระหว่างแม่ค้า กับลูกค้า หรือเห็นหน้ากัน และส่งมอบกระเป๋าจากมือถึงมือนะค๊ะ

เพื่อน ๆ อาจจะนัดเจอกันที่ไหนก็ได้แล้วแต่ตามสะดวก ไม่ว่าจะเป็นห้างสรรพสินค้า โรงแรม โรงพยาบาล สำนักงาน บ้าน หรือที่ไหน ๆ ก็ได้ .....ตามแต่

อยากให้ตอนที่ตรวจสินค้า ว่ามีตำหนิหรือเปล่า...สมควรอย่างยิ่งที่เดินตามหาแสง....โดยเฉพาะแสงแดด ....

เพราะอะไร...หรือค่ะ...;) (งง อีกรอบสอง)

เพราะว่า แสงในที่ต่าง ๆ ที่ไม่ใช่แสงแดด เราจะไม่เห็นตำหนิที่แท้จริงของตัวกระเป๋า (ขอเล่าจากประสบการณ์จริงของตัวเอง) อาทิ

Balenciaga (brand นี้รักมานาน เลิกไม่ได้)เราจะไม่เห็นสีเฟด อย่างแน่นอน โดยเฉพาะท่านใหม่ ๆ ที่ไม่เคยมีมาก่อน หรือมีแล้วแต่ไม่แน่ใจเรื่องสี หรือรอยข่วนเล็ก ๆ น้อย ๆ(อันนี้ต้องทำใจนิดนึง เพราะ Balen มักจะมีรอยแบบนี้บ้าง เล็ก ๆ น้อย ๆ เน้น บ้างงงงงงงงงนะค๊ะ) จนบางที งง งง ว่าใบที่ถ่ายรูปขาย กับใบที่เห็นจริง นี่มันใบเดียวกันจริง ๆ หรือนี่:confused:

Chanel (brand นี้เพิ่งหลงรักอย่างหัวปักหัวปำ (เชยมากกกกกกที่เพิ่งชอบ:oops:)) ถ้าไม่ได้แสงจริงจะไม่เห็นตำหนิของรอยถลอกเล็ก ๆ หรือ รอยเล็บ ของตัวกระเป๋า เพราะเคยกับการที่ดูกระเป๋าในแสงนีออนแล้วไม่เห็น จนจ่ายเงิน... แล้วมานั่งเชยชมในรถ แล้วจึงมองเห็นรอยถลอกที่มุมกระเป๋า โดยเฉพาะ caviar สีดำนี่กลมกลืนมากค่ะ

หรือ ในส่วนของตัวโลโก้ cc ที่ได้รับกระเป๋ามาแล้ว และแม่ค้าบอกว่าไม่มีตำหนิ .... ไม่มีรอยขนแมว ไม่มีอะไรทั้งสิ้น พอส่องกับแสงเท่านั้นแหละค่ะ มีทั้งรอยขนแมว และรอยบิ่นเล็ก ๆ ด้วยค่ะ

อย่างไรอยากให้เพื่อน ๆ ทุกคนได้กระเป๋าที่ถูกใจ มีสภาพใหม่ตามที่แม่ค้าบอกกล่าวไว้ เพราะเอเข้าใจว่า .....

คนซื้อทุกคนก่อนที่จะซื้อต้องได้มีการคุยเรื่องสินค้ากับแม่ค้าไว้อย่างแน่อน ไม่มากก็น้อย และทุกคนที่ซื้อก็จะต้องมีความคาดหวังกับสินค้านั้น ๆ หรือตั้งมาตรฐานว่าเราจ่ายเงินไปต้องได้สินค้าที่ตรงกับมูลค่าของกระเป๋า หรือมากกว่า เราถึงจะรู้สีก happy (ไม่รู้คนอื่นเป็นหรือเปล่า ... แต่เอเป็นค่ะ)

ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับการ shopping ใน SBN ต่อไปนะค๊ะ ;)
noinoi5
เห็นด้วยกับคุณเอนะคะ...

ขอบคุณค่ะ
Meesook
ขอบคุณพี่ตองเอค่า...
summer
เห็นด้วยอย่างยิ่งเรื่อง Balenciaga ครับ ต้องตั่งใจดีๆ เพราะว่ารอยยับรอยแตกของหนัง
มันช่างกลมกลืนเหมือนรอยเล็บรอยถลอกเลยทีเดียว

ppinKyy
ขอบคุณ จขกท.มากๆนะคะที่เข้ามาเตือนกัน :)

แต่มันคือเรื่องจริงเลยค่ะ ยืนยันและนอนยัน!!

พิ้งเคยซื้อมาใบนึง ทุกอย่างดูดีมากกกกกก (แกะพัสดุในห้องนอนไฟสีออกส้มๆ)

แต่ยังไม่กล้าใช้เลยเก็บไว้ก่อน :D :D

ประมาณเกือบๆอาทิตย์ เอาออกมาใช้เพื่อนดันมาทักว่า "ใหม่จริงปะเนี่ยแก รอยเยอะจัง..........."

ก็งงๆสิคะ เพราะมันยังไม่ผ่านการใช้เลยซักครั้งและพิ้งก็เก็บกระเป๋าทุกใบอย่างดี ไม่ได้เก็บแบบสุ่มสี่สุ่มห้า วางไว้ปนกับใบอื่นหรือว่าโดนวัสดุของตู้เก็บฯลฯ

จะเปลี่ยนก็ไม่ได้ เพราะหากบอกคุณแม่ค้า ก็คงบอกว่ามันผ่านมาหลายวันแล้ว เป็นเพราะเราเองที่ทำให้มันเกิดรอย

!!!ว่าทำไม ถึงลดให้เราเยอะ ทั้งที่บอกว่าเป็นมือหนึ่ง!!!

จำใจค่ะ เพราะส่วนหนึ่งก็เป็นความสะเพร่าของตัวเองไม่ตรวจดูให้ดีๆ

อย่าลืมนะคะทุกคนนนนนนนน ตรวจดูสินค้าดีๆ(ภายในวันที่รับนั้นเลย)

จะได้ไม่ต้องมาเจ็บใจเหมือนพิ้ง!!! (ชีวิตนี้เจอแต่เรื่องน่าเจ็บใจ :()
titled
^^ Thanks na krub
COCO
เห็นด้วยอย่างมากค่ะคุณเอ เราควรจะรอบครอบให้มาก เสียเวลาดูให้ละเอียดในที่มีแสงเพียงพอ

ขอบคุณนะคะที่มาช่วยเตือนเพื่อนๆ
AnnAnnAntz
เห็นด้วย100% เลยค่ะ
ส่วนตัวแอนเองหากจะลงขายกระเป๋าก็จะถ่ายแสงธรรมชาติให้ดูด้วย
ถ้าเคลียร์ๆกันซะตั้งแต่ตอนแรก จะได้ไม่ต้องมีเรื่องห้องร้องเรียน :cool:
lapoire
อืม ขอบคุณข้อมูลดีๆ ค่ะ
rungring_n
เห็นด้วยกับคุณ จขกท ค่ะ

บางทีนัดเจอแม่ค้าตามห้างก็จะรีบด้วยอาจจะดูไม่ละเอียดด้วยค่ะ

ขอบคุณจขกทนะคะ:D
philosophy_y
เห็นด้วยค่ะ
พวกรอยบนหนัง รอยบนโลโก้นี่ไม่ค่อยเห็นค่ะ
ยิ่งสายตาสั้นอย่างเรานี่ยากมากๆ T-T

ขอบคุณนะคะ
Ohh
รับทราบค่ะพี่เอ :cool:
ferdy
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ
nongnok
เห็นด้วยอย่างยิ่งค่า เพิ่งโดนมาสดๆร้อนๆ แม่ค้าบอกว่าไม่มีตำหนิ เราก็รีบเร่งดูไม่ละเอียด เพราะเชื่อใจแม่ค้า แถมนัดดูในห้าง ตอนมืดแล้วอีก ครบทุกอย่างเลยค่ะ กลับมาถึงบ้าน โอ๊ย แทบจะเป็นลม .....
makeberry
ขอบคุณ คุณเอมากค่ะ เคยได้ยินเหมือนกัน
โดยเฉพาะแสงในร้านกาแฟเพราะมักจะเป็นแสงสีส้ม
wawe
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ สำหรับพี่คงเข็ดที่จะซื้อสินค้ามือสอง เพราะประการหนึ่งอยู่ต่างจังหวัดไม่สามารถนัดรับหรือตรวจสินค้าก่อนได้ อีกประการหนึ่งกว่าจะรู้ว่าสินค้านั้นคุณภาพไม่ตรงตามรูปหรือปลอม ก็สายไปเสียแล้ว ที่ผ่าน ๆ มาถือเป็นบทเรียน เป็นทานก็แล้วกันว่าจะไม่ซื้อสินค้ามือสองแล้วค่ะ
give759
Merci ka. ขายสินค้าราคาเกิน 5000 บาท จะให้ลูกค้านัดรับทุกท่านคะ
ก่อนจะปล่อยออกจากมือแม่ค้า จะให้ลูกค้าตรวจให้ดีๆก่อนจะให้เอาไปนะคะ นโยบายทางเราเลยคะ..อิอิ
KATIE_III
รับทราบค่ะ ^^

ฝากอีกนิดนึง ไม่ใช่แค่กระเป๋านะคะ เสื้อผ้าเครื่องประดับน้ำว่าหากราคาสูงมาก ๆ ควรนัดรับไปเลยค่ะ

เพราะป้องกันได้หลายอย่าง เช่น

- ป้องกันของสูญหายจากไปรษณีย์ (เคสนี้หลายท่านกุมขมับกันมาแล้ว)

- เพื่อตรวจดูสภาพสินค้าก่อนการจ่ายเงินว่าตรงกับที่ลงขายหรือแจ้งตำหนิไว้มั้ย??

- เพื่อความสบายใจของทั้ง 2 ฝ่ายค่ะ

ขอบพระคุณพี่ จขกท มากนะคะที่มาเตือนกัน เป็นประโยชน์มากจริง ๆ ค่ะ
rycool
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
nunvi
HI kha

I completely agree with you kha. You should have posted your comments earlier than this.

Many thanks for your valuable information kha.
pla2530
เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ ^^
story2lady
[SIZE="3"]ขอบคุณพี่เอ นะคะ ที่มาเตือนกัน แล้วก็เห็นด้วยมากๆ ส่วนมาก แนนจะถามความสมัครใจลุกค้าเลยคะ ว่าอยากนัดรับที่ไหน เพราะว่า ถ้าเป็นของราคาแพง แนนก็กลัวพี่ไปรษณีย์ จะทำหาย ซึ่งเจอมาแล้วหลายเคส ใน SBN ;)
Chinwa
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีที่มาแจ้งกันนะครับ
เมื่อก่อนชอบนัดรับครับ..จะได้ไม่มีปัญหา
แต่นัดทีไร..ผมไปเลททุกที แม่ค้าโทรตามตลอด
พอไปถึงผมก็รีบๆๆๆ รับถุงเสร็จ จ่ายเงิน โอเค
ไม่ได้เช็กเลยเกรงใจแม่ค้า พอเป็นหลายๆทีเข้าก็เลยคิดว่าส่งไปรษณีย์ก็แล้วกัน
ได้ตรงบ้างไม่ตรงบ้างถือว่าเข้าเสี่ยงเองครับ
ปล ปกติผมชอบนัดตามบีทีเอสหรือลานน้ำพุพารากอนครับ แสงธรรมชาติๆ
เห็นไม่เห็นอะไรดูกันชัดๆเลย แฟร์ๆดี แต่ร้อนไปหน่อย 55+
เห็นพี่ๆในนี้ชอบนัดกันที่สตาร์บัคส์ ผมว่ามันมืดจะตายไป
OYO
มีประโยชน์มากๆๆ ขอบคุณมากๆๆ:D
pong
[SIZE="3"]เรื่องแสงสำคัญจริงๆค่ะ โดยเฉพาะน้องบาลอง ขอบคุณพี่เอมากๆจ้า ว่าแต่พี่เอสบายดีไม๊คะ ไม่ได้เจอกันนานเลยอ่ะ คิดถึง จุ๊บๆ
matty
ขอบคุณที่มากสำหรับคำเตือนค่ะ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3