วิธีการให้แสดง POP-UP เมื่อมีคนมาตอบ PM
โดย KAT
KAT
ในขณะกำลังเพลิดเพลิน shopping กันอย่างเมามันส์ บางครั้งอาจลืมเช็ค pm ดังนั้นเพื่อเป็นการช่วยเตือนว่ามีข้อความส่งมาถึงเรา

วันนี้มาขอแบ่งปันความรู้ถึงวิธีการทำ POP-UP (หน้าต่างเล็กๆ) ที่จะแสดงขึ้นมาทันทีเมื่อมีคนส่ง PM มาถึง ในขณะที่เรา log-in

เริ่มจาก มองแถบน้ำเงินมุมซ้ายบน จะเห็นคำว่า "User CP" ให้คลิ๊กเข้าไป

มองด้านซ้ายมือ หาคำว่า "Setting & Option" และเลือกคำว่า "Edit Options"

เมื่อเลือกเข้าไปที่ "Edit Options" แล้ว ให้มองหาหัวข้อ "Messaging & Notification"

ค่อยๆ เลื่อนลง จะเห็นประโยคว่า Show New Private Message Notification Pop-Up
ซึ่งด้านหน้าประโยคนี้จะมีช่องสีขาวเพื่อให้ติ๊กเครื่องหมายถึงถูก ให้เราทำการติ๊กเครื่องหมายถูกไว้และ Save

แค่นี้ก็เรียบร้อย หลังจากทำการ set นี้แล้ว เมื่อเวลามีคนส่ง pm มาหาเรา เราจะสามารถรู้ได้ทันที
และจะเลือกที่จะเปิดอ่านหรือยังไม่เปิดอ่านก็ได้ :D
authentic_only
ขอบคุณค่ะ เป็นประโยชน์ดีค่ะ
(ที่ผ่านมาไม่เคยทำเลยค่ะ โบราณ 555)
MamyNongJ
ขอบคุณค่ามีประโยชน์มากเลย
leelee
ขอบคุณค่า อยากทราบว่าทำ pop up ยังไงมานานแร้ว ^^
ras
ขอบคุณมากค่ะ:)
Lilian
ขอบคุณมากค่ะ เพิ่งมาเจอกระทู้นี้
lordbarbie
ขอบคุณมากค่ะ
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3