พี่ๆๆ น้องๆๆ เพื่อน ๆๆ sbn ค่ะ สงสัยอะค่ะ
โดย inukwang
inukwang
คือเวลาที่ มีคนลงประกาศขายของแล้ว ให้รายละเอียดว่า "ให้สิทธิ์คนพร้อมโอนเงินก่อน" งี้ มันหมายความว่าไรค่ะ อย่างเช่นถ้า น.ส. พอ พร้อมโอนเงิน บัดเดี๋ยวนี้ แต่แม่ค้า บอกว่า มี น.ส. นอ นัดดูของอีก 2วันข้างหน้านี้ (ยังให้คำตอบไม่ได้ว่าจะขายให้น.ส. พอหรือเปล่า ) แล้วสรุปมันจะยังงัยอะค่ะ แล้ว ไอ้คำว่า "ให้สิทธิ์คนพร้อมโอนเงินก่อน" มันคือไร อ่า ไม่เข้าจายยยย ไม่มีอะไรนะค่ะ แต่สงสัยมากมายย

ขอบคุณค่ะ
pinkky
แม่ค้าอาจรู้จักกะคนที่นัดดูของเป็นการส่วนตัวมั้งค่ะ
due
ทำใจค่ะ ไม่รู้จะว่ายังไง คนขายเค๊าาอยากรออีก2วันก็ช่างเค๊าเถอะ เราไปหาเอาใหม่ก็แล้วกันนะคะ
nataliepinku
ไม่รู้เหมือนกันอ่ะคะ งงเหมือนกันแบบนี้ ฮ่าๆ
เราว่าก้อลองไปหาใบใหม่ตามพี่ดิวว่าอ่ะคะ
เพราะงงเหมือนกันถ้าเกิดเจอแม่ค้าแบบนี้
SuperMonkey
อย่างนี้ต้องลงต่อไปด้วยครับว่า "การตัดสินใจของแม่ค้าถือเป็นสิทธิ์ขาด" อิอิ
Meesook
Originally Posted by SuperMonkey
อย่างนี้ต้องลงต่อไปด้วยครับว่า "การตัดสินใจของแม่ค้าถือเป็นสิทธิ์ขาด" อิอิ

เห็นด้วยค่า... เพราะเมื่อไม่นานมานี้ มีกรณีลูกค้าคอนเฟิร์มก่อน กำลังจะไปดูของ จะเอาเงินให้ตอนดูของ ปรากฏว่าแม่ค้าขายให้คนที่โอนเงินตัดหน้าไปซะแล้ว... ลูกค้าก็เสียความรู้สึก ก็โวยวาย ทางแม่ค้าก็โวยกลับเหมือนกัน บอกว่าก็บอกแล้วว่าขายให้คนโอนก่อน นี่เค้าโอนมาก่อน (และให้ราคาสูงกว่าด้วยนะ) ก็เลยขายไป

คราวหน้าบอกไปเลยว่าการตัดสินใจของแม่ค้าเป็นสิทธิขาดของแม่ค้า... จะได้ไม่มีปัญหา

ส่วนกรณีคุณจขกท ลูกค้าที่เค้านัดดูของนั่นอาจจะคอนเฟิร์มแล้วก็ได้นะคะ อาจจะมัดจำแล้วด้วยก็ได้ อย่าไปหงุดหงิดเลยค่ะ แม่ค้าก็อาจจะมีเหตุผลของเค้าก็ได้ค่ะ
inukwang
^
^
อาจจะเป็นอย่างที่พี่ ว่าอะค่ะ แต่แค่เซ็งหน่อยๆ ค่ะ อย่างน้อย น่าจะแจ้งอะไรให้เราทราบบ้าง
ว่า ทางนู้น ซื้อแน่นอน บอกแต่เพียงว่า เค้านัดจะดูของก่อน ไอ้เราก็อยากจะได้มากๆ ก็ขยันโทร ไป ก็ได้คำตอบว่า เดี๋ยวจะโทรมาบอกอีกทีนะค่ะ จนป่านนี้ คงยังไม่ได้รับตำตอบใดๆ ตอนนี้เลย เฉยๆ แล้วหละค่ะ สงสัย เค้าอาจจะโทรมาหาเรา ตอนนที่ทางนู้นไม่เอาแล้วหละมั้ง เศร้าจายยย
srichardson
คุณน้องอยากได้อะไรค่ะเดี๋ยวคุณพี่จัดให้ค่า ฮ่าๆๆๆ ไม่เป็นไหรค่ะ เดี๋ยวก้อมีของใหม่มาอีกเรื่อยๆๆ :D
inukwang
Originally Posted by srichardson
คุณน้องอยากได้อะไรค่ะเดี๋ยวคุณพี่จัดให้ค่า ฮ่าๆๆๆ ไม่เป็นไหรค่ะ เดี๋ยวก้อมีของใหม่มาอีกเรื่อยๆๆ :D

ขอบคุณนะค่ะ
อยากได้ lv 6 การ์ด ใบยาวว อะคะ อยากได้ มั่กๆ
แต่ว่าอยากจนจะทนไม่ไหว ว่าจะไปดูที่ร้าน เซ็นทรัล ลาดพร้าว แล้วค่ะ แต่ราคา แอบโหดกว่า เพราะ เขาเปิดร้าน ก็เลยมีค่าใช้จ่ายเยอะ มันก็ต้องแพงก่า อยู่แล้นน ว่าจะลองไปดูวันนี้หละค่ะ
-bow-
เห็นด้วยกับน้องลิงค่ะ

คิดซะว่า "อะไรที่เป็นของเรา ก็ย่อมเป็นของเรา" ล่ะกันค่ะ ;)
honeyp
แม่ค้าคงเกรงใจคนที่นัดไว้ก่อนมั้งคะ เพราะถ้าขายให้คนที่มาทีหลัง เดี๋ยวก็จะโดนคิวแรกต่อว่าอีก หาว่าขายตัดคิว เป็นคนขายนี่ก็ทำตัวลำบากเหมือนกันนะนี่ :)
cherry_k
อะไรทีมันจะเป็นของเรา มันก็เป็นของเราเน้อ
shopaholicme
เราว่าเป็นแม่ค้าก็คงทำตัวลำบากค่ะ

กฎเยอะแยะ บางทีเราก็ขี้เกียจอาจ พาลจะปิดทู้ซะ (มันยาวเกินนน)

แต่ยังไงก็อย่างที่เพื่อนๆบอกค่ะ อะไรที่เป็นของเรา มันก็ต้องเป็นของเราจ้า
barumbum
ไม่เป็นไรค่า

เอาไว้รอใบอื่นก็ได้ อาจมีconditionที่ดีกว่าน๊าาาา
authentic_only
barumbum

ไม่เป็นไรค่า

เอาไว้รอใบอื่นก็ได้ อาจมีconditionที่ดีกว่าน๊าาาา

โอกาสหน้าอาจจะเจอราคาที่ดีกว่าก็ได้ค่ะ หรือสภาพดีกว่าก็ได้ค่ะ
เก็บตังไว้ก่อนนะคะ ใจร่มร่ม
aor777
ใจเย็นนนนนนนนนนนนนค่า รออีกนิดเดี๋ยวได้ของดีกว่าค่า

;)
GangatoppU
เคยแอบสงสัยเหมือนกันค่ะ(แต่ก็ทุกครั้งที่เห้นประโยคนี้อะค่ะ)ว่า

ถ้าเกิดบังเอิญว่ามีคนโอนมาพร้อมกันจะทำยังไงละค่ะ

คนหนึ่งได้ของ อีกคนได้เงินคืนรึเปล่า

กว่าจะได้เงินคืนคงเสียอารมณ์นิดๆละมั่งคนที่ไม่ได้ของ

ยังไงก็คงต้องหาต่อไปใช่มั่ยค่ะ...พี่น้อง ขำขำ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3