ถ้าพบว่ามีคนโพสท์ขายกระเป๋าที่เราคิดว่าปลอม คุณจะทำยังไง
โดย Miss_Dior
Miss_Dior
อยากทราบว่าถ้าเพื่อนๆเห็นคนโพสท์ขายกระเป๋าที่คิดว่าปลอม คือก็ไม่กล้าฟันธงแต่น่าจะปลอม จะทำยังไงคะ :?
ayu
ก็ทำตัวเป็นลูกค้าที่สนใจสินค้าตัวนั้น แล้วขอดูในจุดที่เราสงสัยว่าปลอม เพื่อไขข้อสงสัย

กรณีนี้สมควรประกาศให้ทราบโดยทั่วกันนะคะ เพราะเชื่อว่าเพื่อนหลายคนในนี้อาจแยกแยะไม่ออก เช่น ตัวเราเองเป็นต้น จะได้ไม่ถูกหรอก

ถือว่าได้บุญด้วยนะคะ :D
noob
ก็จะขอรูปแล้วไปลงห้องตรวจสอบให้เพื่อนๆคนอื่นช่วยดูค่ะ
ถ้าเป็นของปลอมก็จะได้บอกในกระทู้ที่เค้าขายอ่ะค่ะ
ต้องช่วยๆกันค่ะ เพราะเดี๋ยวนี้มิจฉาชีพเยอะ
จะซื้ออะไรต้องตรวจสอบให้ดีค่ะ
due
ต้องรีบตรวจสอบด่วนนะคะ เพราะบางทีคนที่ลงขายอาจจะไม่รู้ว่าปลอมก็ได้นะคะเพราะซื้อต่อมาจากคนอื่นอีกทีอะค่ะ
HoneyB
คิดเหมือนพี่ดิว และคุณ noob ค่ะ คือคงขออนุญาตเจ้าของกระเป๋าขอนำรูปไปตรวจสอบในห้อง catch fake เพื่อให้เพื่อนๆช่วยคอนเฟิร์มค่ะ ซึ่งถ้าเจ้าของมั่นใจว่ากระเป๋าเป็นของแท้ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรค่ะ แต่ถ้าเจ้าของไม่มั่นใจ หรืออาจจะถูกหลอกให้ซื้อมาอีกทีก็จะได้ช่วยกันเป็นหูเป็นตาค่ะ :wink:
Miss_Dior
ขอตัดสินใจนิดนึงนะคะ :oops:
-bow-
รีบตรวจสอบด่วนเลยค่า ก่อนที่ปัญหาอื่นๆจะตามมาอีกเพียบ

บางทีคนขายอาจจะไม่ทราบด้วยหรือเปล่า??? ต้องรีบตรวจสอบนะคะ
ว่าแต่ใบไหนอ่ะคุณเดียว
Miss_Dior
:D
bandalee
ถ้าคิดจะเป็นลูกค้าของคนขาย ควรแจ้งให้เค้าทราบว่าเราจะทำการตรวจสอบ

ถ้าเปิดทู้ดูผ่านไปผ่านมา แล้วเจอว่า ปลอม ให้ไปโพสในห้อง catch fake แล้ว pm หา MOD ทันทีจ๊ะ

เท่าที่ดู ณ ปัจจุบันนี่ การซื้อขาย เริ่มมีปัญหามากขึ้น เพื่อน ๆ ในบอร์ดควรช่วยกันดูแล สอดส่อง เป็นหูเป็นตา เพราะถ้าจะให้บรรดา mod ทั้งหลายมานั่งดูแลทุกกระทู้ คงทำได้ยาก แต่อย่างไรก็ตาม mod จะพยายามทำหน้าที่ให้ดีที่สุด

ผู้ขาย - ควรซื้อสัตย์

ผู้ซื้อ - ควรรอบคอบ

ช่วยดูแลกันหน่อยนะจ๊ะ เพื่อ SBN ของพวกเราทุกคน
srichardson
นู๋โบ จำใบที่พี่บอกได้หรือเปล่า ที่เราคุยกันที่พี่คิดว่าปลอมหน่ะ แต่ก้อไม่กล้าทำอะไร แล้วใบนั้นก็ขายไปแล้วด้วย ไอ้ครั้นจะบอกคนซื้อ คนขายว่าเราสงสัยว่าปลอมก็กลัวโดน ตึ้บ อ่ะ :oops:
-bow-
จำได้ค่ะพี่นีน่า ตกลงขายไปแล้วหรือค่ะ
แม่เจ้า เดี๋ยวไปสืบหน่อยว่าใครซื้อไป
Miss_Dior
ขอบคุณทุกคำแนะนำนะคะ ตอนนี้แจ้งmoderator แล้วค่า
kunmuay
หมวยไม่ค่อยมีปัญหากับเรื่องนี้เพราะตาไม่ค่อยดีด้วยจิ แฮะๆๆ เล่น photo hunt แพ้ตลอดเลยจ๊ะ
cocoa
ร่วมด้วยช่วยกันแจ้งจะขอบคุณมากจ้า
pop_ab
บอกใบ้หน่อยนะคะ ยี่ห้อไรอ่ะคะ :roll:
jennie
เคยเห็นของปลอมผ่านตาเหมือนกัน เราก็ขอดูรูปเพิ่มก่อน พอชัวร์ว่าปลอมแน่เราก็บอกว่าแม่ค้าว่ามันน่าจะปลอมนะคะ ขอไม่ซื้อค่ะ แค่นี้เค้าก็รู้ตัวแล้วค่ะ

แต่ถ้าเค้ายังจะขายต่อไปอีก เราก็จะ PM ไปบอกลูกค้าที่จองสินค้าเค้าหน้าเว็บ บอกว่าใบนี้แปลกๆๆค่ะตัดสินใจดีๆๆนะคะ :D จนเคยเป็นเรื่องเป็นราวรอบหนึ่งเหมือนกัน แบบว่าแม่ค้าโทรมาด่าเลย บอกว่าไม่ใช่กงการอะไรของเรา :oops: ซ่วยเลย
nuchacha
เป็นกำลังใจให้คุณ jennie ฮับ

แต่เว็บนี้เป็นของส่วนรวมของทุกคนนะ
ไม่ใช่ของแม่ค้านั่นคนเดียวสักหน่อย
แล้วเว็บนี้ก็มีหลักการเรื่อง Anti ของปลอมอยู่แล้ว
ช่วยๆ กันน้า
mayji
น่าชื่นชมหน่วยกล้าตายพิทักษ์ sbn จิงๆค่ะ ถ้ารู้ก็เตือนๆกันหน่อยเน้อ พวก18 มงกุฎจะได้จางหาย แล้วก็คนที่ซื้อไปจะได้ไม่เสียเงินแล้วก็ความรู้สึกด้วยค่า
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3