อยากให้ระวังร้านมือสองกันหน่อยค่ะ
โดย berry
berry
พอดีว่าเราเล่นเวปนี้เรื่อยๆ แล้วคุณพ่อคุณแม่ก้อทราบว่ามีการซื้อขายแลกเปลี่ยนน้องเป๋ากัน
บางทีก้อเอาเรื่องเราไปคุยๆกะเพื่อนๆท่านอ่ะค่ะ แล้วก้อมีแฟนเพื่อนพ่อคนนึงบอกว่า
เดี๋ยวนี้เค้าไม่ซื้อแล้วของแท้อ่ะ เพื่อนเค้าซื้อของก๊อบเกรดสวยๆ เอาไปใช้ให้เก่าๆ หง่อมๆหน่อย ก้อเอามาขายมือสองได้ราคาแพงกว่าที่ซื้อมาอีก เราก้อฝากบอกไปว่ามีเซียนๆดูออกเยอะนะคะ อย่าทำเลย เพราะเราไม่หนับหนุนของปลอมนะ มันผิด

เค้าดันบอกอีกว่าเพื่อนๆเค้าทำมาเยอะ ขายร้านมือสองยังดูไม่ออกเลย ตามสยาม สุขุมวิทอ่ะ ประมาณว่าเค้าเก่งเค้ารู้อ่ะ เราก้อ แง~
ไม่รู้จะว่าไง เค้าว่าโดยเฉพาะน้องหลุยส์อ่ะค่ะ (คิดว่าเค้าเห็นเราชอบแบรนด์นี้เป็นพิเศษเลยพูด หรือทำเจาะจงน้องหลุยส์จริงๆก้อไม่รู้)

เราเองก้อไม่สนิทกะเค้าก้อพูดไม่ได้ แบบว่าเพื่อนคุณพ่อเป็นคนยุโรปแล้วแฟนที่ว่า เค้าเป็นสาวไทยอายุยี่สิบปลายๆอ่ะค่ะ เราก้อไม่อยากแบ่งแยกอะนะ แต่แบบทนไม่ได้อ่า
ก้อได้แต่เอาเรื่องนี้มาบอก ที่เห็นเค้ากะเพื่อนๆใช้ก้อกุชชี่ กะ หลุยส์ อ่ะค่ะ ยิ่งน้องดี้แล้วยิ่งน่ากลัวอ่ะค่ะ ท่าจะมีน้องดี้หลายใบแต่เราก้อไม่รู้ว่ามันปลอมหมดรึป่าวอ่ะ

อยากให้เพื่อนๆสังเกตุกันดีดีอ่ะค่ะ ถ้า stamp เลือน หรือ สิ่งที่บ่งบอกว่าแท้ไม่ 100% ก้อระวังๆกันหน่อยนะคะ
australia
น่ากลัวจัง แต่ว่าไม่ทราบว่า ผู้ใหญ่คนนี้คิดอะไรอยู่นะเนี่ย การโกงคนอื่นไม่ใช่เรื่องดีเลย
noo_pizza
เออ นะ

ของปลอม ขายเป็นของปลอม รู้กันทั้งผู้ซื้อผู้ขาย ถึงแม้บางคนจะบอกว่าผิดลิขสิทธิ์
ก็ยังไม่แย่เท่า............

เอาของปลอมมาย้อมขายเป็นของจริงนี่ ไม่เหลือคุณธรรมในข้อไหนเลยค่ะ
แย่ แย่ แย่ และแย่มากกกก โกง โกง แล้วยังเอามาอวดอีก
natraps
น่ากลัวมั่กๆ คนสมัยนี้อ่า คิดแบบนี้ได้ไงอ่า แบบนี้ตั้งใจจะโกง ไม่ไหวจริงๆ

เราก็เลิกซื้อของมือสองตามร้านแล้วอ่ะค่ะ กลัวอ่า เพราะสมัยก่อนคิด (เอาเอง)ว่าของมือสองน่าจะแท้อ่ะนะ
เด๋วนี้พวกร้านที่ขายเยอะ เก่าๆ หน่อย ก็ปลอมทั้งนั้น

แต่ถ้าร้านดีดีหน่อย ไม่รู้สงสัยจะมีปะปนแหง๋ม
Earrings
พฤติกรรมแบบนี้แย่มาก ๆ เลยค่ะ แต่เราเชื่ออย่างนึงค่ะว่า กรรมต้องตามสนองคนที่ทำแบบนี้ซักวัน แต่อาจจะเป็นโดนหลอกเรื่องอื่นแทน

โดยส่วนตัว เราว่าเค้าไม่น่าจะเอามาพูดให้ฟังเลยน่ะค่ะ มันไม่ใช่เรื่องน่าภูมิใจอะไรเลย แต่ถ้าเตือนไว้ ก็ว่าไปอย่างค่ะ
pop_ab
น่านจิ :mad: ยังมาคุยอีกเนอะ คนเรานี่ก็แปลก ช่างไม่อายเลย
shopaholicme
ส่วนตัวดูเป๋าเองไม่เป็นค่ะ
เมื่อก่อนคิดว่าซื้อตามร้านมีชื่อ น่าจะโอเค
แต่สงสัยต้องเปลี่ยนความคิดใหม่แล้วอ่า

T_T

ของปลอมก็อย่าปลอมเหมือนนักซี่ค๊าาาาาา

กัววววววววจ้า
-bow-
มีความคิด แต่ใช้ในทางที่ผิด แถมโกงคนอื่นอีก เพื่ออะไรเนี่ย :confused:
kakihara
อ่านแล้วถึงกับปลง ทำไมเขาไม่คิดถึงคนที่ซื้อไปบ้างนะ
jeanynele
สงสัยว่าต่อไปร้านมือสองคงต้องไปขอใบรับรองจากชอปว่าเป็นของแท้แล้วล่ะมั้งคะ
............
แต่คนโกงก็น้าาา
สรรหากลเม็ดโกงมาซะได้เยอะแยะ
คนเราหนอคนเรา.....
veryorn
แล้วพี่ผู้หญิงคนนั้นใช้ของจริงหรือเปล่าคะ แล้วน้ำเสียงเหมือนพอใจที่เพื่อนทำแบบนั้นหรือเปล่า?

เป็นพี่ พี่คงฟังแล้วยิ้มๆ นะคะ ดูที่เจตนาคนเล่าเป็นหลัก
ถ้าเล่าแล้วเพื่อเตือนให้เราระวังก็เข้าใจนะคะ หรือว่าพูดเพื่อเบรคเราหรือเปล่า
ว่าเราซื้อของแท้ไปทำไมประมาณนี้

แล้วเอาของเกรด A ทำให้เก่าๆ ไปหลอกร้านมือสองสำเร็จ น่าภูมิใจตรงไหนเนี่ย?

ถ้าพี่มีเพื่อนสนิททำแบบนี้ พี่คงไม่กล้าบอกว่าเป็นเพื่อนพี่หรอกนะคะ
อายคะ คงบอกว่าเคยได้ยินมา หรือบอกว่าเป็นแค่คนรู้จัก แล้วถ้าเพื่อนเราทำแบบนั้น
เราคงบอกให้เขาเลิกทำนะคะ ไม่ใช่ว่า
เป็ฯคนดีมาตรฐานสูงนะคะ แต่คิดว่าเป็นสามัญสำนึกที่คนทั่วไปน่าจะคิดได้ ว่าควรไม่ควร
si-pink-mania
กรี๊ดดดดดดดด น่ากลัว ยิ่งดูไม่เป็นอยู่ ก็ได้แต่ซื้อจากคนที่เชื่อใจได้เท่านั้น
แล้วคนที่เชื่อใจได้ดูผิดทำไงเนี่ย ทำไมใจร้ายกันจังเลยคนเรา >_<
SAKURA
แย่จังเลย นอกจากใช้ของปลอม หลอกตัวเอง แล้วยังตั้งใจหลอกขายของปลอมให้คนอื่นอีก ใจคิดไม่ซื่อเลย คนเราสมัยนี้
newsguy
พวกเห็นกงจักรเป็นดอกบัว
ทำเรื่องชั่วแล้วคิดว่าเป็นเรื่องดี โก้ เก๋ เท่ห์ซะ
แล้วยังมีหน้ามาอวดให้ชาวบ้านรู้อีกนะ ว่าตัวเองทำชั่ว
จิตใจคนเรามันเสื่อมลงไปเรื่อยๆเลยอ่ะ
PuFfYPaT
อ่านแล้ว ทั้ง โกรธ ทั้งอาย จิงๆ เลย ค่ะ ศีลธรรม มันไป ไหน กันหมด เนี่ย ไม่อยากจะ แบ่งแยกเหมือนกัน แต่ ขอเป็น ดูถูก แทน แล้วกัน ค่ะ เพราะ ถ้าไม่อยาก ให้ใครดูถูก ก็ ไม่ควรทำ พฤติกรรมแบบนี้ มันไม่เกี่ยวกับ ความรวยจน หรือ การศึกษาจิงๆๆๆอ่ะ
srichardson
ต้ายยย..ช่างกล้าเนอะ "คนโง่มักคิดว่าคนอื่นนั้นโง่กว่าตัวเองเสมอ"
yingying93
เราก็มือใหม่สำหรับเว็บนี้ค่ะ
แต่ก็ไม่ชอบของก๊อบเหมือนกันค่ะ
ไม่เคยซื้อพวกก็อบมาใช้เลย ถ้าจะใช้ของปลอมลิขสิทธิ์ สู้ไปซื้อแบบไม่มียี่ห้อมาใช้จะดีกว่า
สบายใจดี
witcherii
น่ากลัวอ่ะ เพราะเราก้อไม่ค่อยจะมีงบซื้อมือหนึ่งซักเท่าไร ซื้อของมือสองบ่อยอ่ะ แงแง น่ากลัว
Kingyo
พฤติกรรมน่าเกลียดน่ากลัวค่ะ

ไม่ค่อยกล้าซื้อมือ 2 เลย โดยเพาะกุชชี่ เพราะปลอมเนียนม๊ากกกก

ซื้อเองจาก shop ดีกว่าค่ะชัวร์สุด
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3