++ พนักงานร้าน soda ++
โดย primz
primz
สวัสดีค่า มีเรื่องมาสอบถามนิดหน่อยค่ะ...

ปกติก็ไม่เคยเข้าร้าน soda หรอกค่ะ แต่วันนี้ไปเดินเล่นคนเดียวที่สยาม

ก็เลยเข้าไปดู เห็นว่า sale อยู่ เลยเดินสำรวจราคาไปเรื่อยๆ ชิวๆ

ตอนแรกเห็นพนักงานนั่งอยู่ที่เคาท์เตอร์ คงมองไม่เห็นเรามั๊งคะ เราก็ดีเลย เดินดูอย่างสบายใจ

ดูไปซักพัก หันหลังมา อ้าว คุณพนักงานยืนมองอยู่ด้านหลัง

แต่เราก็ไม่ได้อะไร พอเดินดูเสื้อต่อ แอบเห็นว่ามองเราอยู่ แต่ไม่ยิ้ม

เลยหันไปกะจะยิ้มให้ซักหน่อย(หวังผูกมิตร 55) แต่เธอก็ทำหน้าแบบว่าบึ้งๆอ่ะค่ะมองเรา

(เราแต่งตัวพอดูได้ไปนะคะ ส่วนใหญ่เป็น kloset)

เซ็งจิตค่ะ ไม่ดูต่อแล้วเดินออกจากร้าน หันมาสังเกตุ เธอก็มองๆแล้วเดินไปนั่งที่โซฟาแบบว่า

เหมือนเป็นเจ้าของร้านมากก (แต่ไม่น่าใช่อ่ะค่ะ)

เลยอยากทราบว่าร้าน soda ปกติเป็นแบบนี้รึเปล่าอ่ะคะ สาขาไหนดีบ้าง(เท่าที่ทราบมี2ที่ใช่เปล่าเอ่ย)

เพราะเห็นเสื้อยืดสวยดี ราคาก็น่ารัก(ถ้าไม่เข้าไปดูนี่ไม่รู้เลยนะเนี่ย)

ขอบคุณทุกๆความเห็นด้วยค่า :)
POLKAPOLKAA
555
ปกติค่ะ ทุกสาขาเลย
คงจะคัดแต่พนักงานเหวี่ยงๆมาอย่างดีค่ะ
titled
มายืนยันว่า เป็นแบบนี้แต่ไหนแต่ไร
ทางโซดาอาจจะเลือกพนักงานเข้ากับสไตร์เสื้อผ้า ก็ได้ครับ 55
obab
5555

จริงค่ะ

สงสัยจะเป็น requirement ตอนรับสมัครพนักงาน

ไม่ว่าซื้อของราคาเท่าไหร่ เยอะแค่ไหน เค้าก้อจะมีหน้าเดียวค่ะ ไม่มีการเอาอกเอาใจลูกค้าใดๆทั้งสิน

แต่ก้อชอบเข้าไปดูโน่นนี่น๊ะค๊ะ พอเข้าไปซื้อซักทีสองทีก้อเริ่มชินค่ะ ขำดีค่ะ :D
AnnAnnAntz
เคยเข้าไป2สาขาจาก2ห้าง เป็นเหมือนกันหมดค่ะ
จะซื้อเยอะ-ซื้อน้อย-หรือไม่ซื้อ จะSale -หรือไม่Sale ก็ประมาณนี้ค่ะ
แต่ก็มีบางคนที่niceนะคะ แบบน่ารักเลย
อย่าคิดมากเลยค่ะ
^ ^
SODA_ZAA
โฮะโฮะ อย่างนี้เราก็ทำงานที่นี่ได้นะสิ เพราะมีคนบอกว่าหน้าเราดูเหวี่ยงดี เป็นปกติของทั้งสองที่เลย ลองซื้อดูสิ จะเป็นอีกแบบเลยคะ
ลองมาแล้ว ไม่อยากได้หรอกซื้อด้วยความหมั่นไส้ แล้วพอกลับมาถึง
บ้าน เฮ้ยแล้วใครจะใส่ว้า 55
puma
วันก่อนไปซื้อที่เอ็มโพเรียม พนักงานก็โอเคนะคะ
เชียร์ให้ซื้อใหญ่เลย ตัวที่ไม่มีไซส์ ก็โทรไปเช็คที่สยามให้ด้วย
เค้าก็บอกว่าที่สยามมีไซส์ จะจองไว้เลยมั้ย
เราก็บอกว่า ทำงานที่สยาม เดี๋ยวไปลองอีกทีดีกว่า

แต่ตอนจ่ายเงินนี่สิ เราเอาเงินใส่ในกระเป๋า คล้ายกระเป๋าเครื่องสำอาง
ซึ่งเป็นผ้าธรรมดา ไม่มียี่ห้อ เค้าก็มองกระเป๋าเราใหญ่ คงสงสัยว่ายี่ห้ออะไร
ก็แอบรู้สึกนิดนึงคะ ว่าจะใช้ของยี่ห้ออะไรแล้วทำไม ยังไงเราก็เป็นลูกค้านะ

แล้วก็เคยซื้อที่ลาดพร้าวก็โอเคนะคะ เราซื้อเสื้อเชิ้ตไซส์ L
เพราะเป็นคนชอบใส่เสื้อตัวใหญ่ ตอนจ่ายเงิน พนักงานก็ดูไซส์ให้
แล้วก็ถามว่าลองรึยัง กลัวว่าจะใหญ่ไป

ส่วนที่สยามเคยเข้าไปดู แต่ไม่ได้ซื้อคะ
chicmania
คุณปิ๋มค่ะ....นิตาก็เจอแบบนี้ประจำค่ะ แรกๆที่ซื้อก็งงๆค่ะ พอนานๆไปก็พอทำใจให้รับได้แล้วค่ะ แต่ถ้าเป็นลูกค้าประจำเค้าก็จะยิ้มแย้มดีนะค่ะ...555
natraps
ซื้ออยู่ที่เดียวที่ลาดพร้าวค่ะ จำแม่นๆ ได้อยู่คนเดียวด้วย หน้าเฉยๆ นะค่ะ แต่เวลาถาม ก็ตอบดีค่ะ ไม่ได้เหวี่ยงแต่อย่างใด
ตอนลองเสื้อเดินออกมาข้างนอก บางทีพนักงานเค้าก็จะยืนมองนะค่ะ เราก็เฉยๆ ค่ะ ถ้าไปคนเดียวก็จะถามให้เค้าช่วยดู เค้าก็ช่วยดูดีค่ะ
คืออาจจะไม่ได้ยิ้มแย้มซะเว่อร์ แต่ถ้าขอความช่วยเหลือ เราว่าพนักงานโซดาก็อยู่ในระดับบริการใช้ได้ค่ะ

เราว่ายังดีกว่า Kloset อ่ะค่ะ คือเราไม่เคยเข้าที่ช๊อปที่สยามเลย เมื่อวันอาทิตย์ไปพารากอน เลยแวะไปดูที่สยาม เพราะบอกว่าผ้าพันคอขายที่นั่นสาขาเดียว
เดินเข้าไปถามพนักงาน ตอบอย่างเสียไม่ได้ คำเดียวสั้นๆ ว่า หมด เราก็เอออ เทรนด์เรื่องการบริการมาบ้างเหรอเปล่า
tualeklek88
เห็นด้วยอย่างแรง ไม่เข้าใจ ดูเหมือนจะเป็นเอกลักษณ์ของร้านโซดารึปล่าวคะ ถ้าใช่ แนะนำว่าควรเปลี่ยนสะ จะขายดีกว่านี้อย่างแรง ที่รู้สึกดีสุด คงเป็นเอ็มโพเรียม หรือขึ้นอยู่กับโลเคชั่นร้านด้วยคะ
อัดอั้นตันใจมานาน
puma
วันนี้ลองไปซื้อของที่สาขาสยามมา ตอนบ่ายเดินไปลองกางเกงรอบนึง
พนักงานผู้ชายดีมากเลยคะ ช่วยดูให้ด้วยว่าไซส์ไหนดีกว่ากัน แต่เราก็แอบไม่เชื่อ
เลยบอกเค้าว่าเดี๋ยวพาเพื่อนมาดูให้ดีกว่า เค้าก็บอก ได้เลยครับ ไม่เป็นไร

พอตอนเย็นไป เค้าจำได้ ก็หยิบมาให้ลอง
แล้วก็แนะนำแบบอื่นที่ใกล้เคียงกับที่เราลอง ก็ดีนะคะ
แต่พนักงานผู้หญิงไม่ค่อยสนใจ จับกลุ่มกันอยู่ตรงเคาน์เตอร์

ก็ไม่เห็นรู้สึกเลยว่าพนักงานแย่
happymany
เคยไปซื้อที่เอ็มโพเรียม พนักงานก็ดูแลดีอ่ะนะ แต่รู้สึกบรรยากาศกดดันไงไม่รู้ 555
ประมาณว่าถ้าถามแล้วต้องซื้ออ่ะ

ตอนแรกนึกว่ารู้สึกไปเองซะอีก ...ที่ไหนได้มีคนคิดแบบเราเพียบเลย
yenzabye
เคยซ์้อที่เซนทรัล ลาดพร้าวค่ะ น่ารักดีนะคะ บริการดี
เอ....หรือเป็นเพราะว่า วันน้เราซื้อกระเป๋าไป สองใบไม่รู้นะคะ
pinja
เราก็ซื้อแต่ไม่เป็นที่นะคะ ถ้าเดินที่ไหน เจอถูกใจก็ซื้อ แต่เมื่อก่อนอยู่ต่างจังหวัด จะใช้วิธีโทรสั่ง แล้วน้อง SA ที่สยามจะจัดส่งให้ น่ารักมากกกก มีไรมาใหม่ก็จะโทรบอก ไม่มีไซส์ก็จะหาให้ แต่เสียดาย น้องเค้าออกไปแล้ว:( ตอนนี้พอเราย้ายกลับมาอยู่กรุงเทพ เลยไม่ค่อยได้ซื้อมากเท่าไหร่ ปันใจไปอุดหนุน Flynow 3 แทน น้อง SA น่ารัก โดยเฉพาะที่เอ็มโพเรี่ยมค่ะ
KATIE_III
เคยเข้าไปค่ะ ร้านSODAที่สยามไปกับแฟน เราใส่เสื้อผ้าของ FLY NOW III ค่ะ

พนักงานมองเราแปลก ๆ หน้าเค้าจะหยิ่ง ๆ เลยล่ะ แฟนเลยบอกว่า ไปเหอะ แล้วเราก็ออกมาเลย

จะว่าลำเอียงหรือเปล่าที่เราชอบพนักงานของร้านFLY NOW III มากกว่าน่ะค่ะ

ไม่เข้าใจว่าทำไมเดี๋ยวนี้พนักงานต้องมายืนจ้องเราหยั่งกะเราจะขโมยของเค้างั้นแหละ ทั้ง ๆ ที่เสื้อผ้ามี

เซนเซอร์กันขโมยอยู่แล้ว

น่าจะปรับปรุงเรื่องของบริการหน่อยก็จะดีมากมากค่ะ
matty
มีหลายคนในหลายเวปบ่นเรื่องพนงงานหน้าตรูดของโซดามานานแล้ว แต่ก้อยังไม่มีการปรับปรุงนะคะ สงสัยตั้งใจให้เป็นสัญลักษณ์ของร้านมั้ง
primz
Originally Posted by natraps
ซื้ออยู่ที่เดียวที่ลาดพร้าวค่ะ จำแม่นๆ ได้อยู่คนเดียวด้วย หน้าเฉยๆ นะค่ะ แต่เวลาถาม ก็ตอบดีค่ะ ไม่ได้เหวี่ยงแต่อย่างใด
ตอนลองเสื้อเดินออกมาข้างนอก บางทีพนักงานเค้าก็จะยืนมองนะค่ะ เราก็เฉยๆ ค่ะ ถ้าไปคนเดียวก็จะถามให้เค้าช่วยดู เค้าก็ช่วยดูดีค่ะ
คืออาจจะไม่ได้ยิ้มแย้มซะเว่อร์ แต่ถ้าขอความช่วยเหลือ เราว่าพนักงานโซดาก็อยู่ในระดับบริการใช้ได้ค่ะ

เราว่ายังดีกว่า Kloset อ่ะค่ะ คือเราไม่เคยเข้าที่ช๊อปที่สยามเลย เมื่อวันอาทิตย์ไปพารากอน เลยแวะไปดูที่สยาม เพราะบอกว่าผ้าพันคอขายที่นั่นสาขาเดียว
เดินเข้าไปถามพนักงาน ตอบอย่างเสียไม่ได้ คำเดียวสั้นๆ ว่า หมด เราก็เอออ เทรนด์เรื่องการบริการมาบ้างเหรอเปล่า

ปิ๋มว่าพนักงาน kloset ที่สยามก็โอเคนะคะ ตอนแรกๆก็เจอเหมือนกันค่ะ แต่หลังๆก็พายามไม่คิดอะไร เดินเข้าไปดู(ที่สาขาสยามร้านน่ารัก เลยชอบเข้าไปดูค่ะ อิอิ) เวลาไม่มีคน พนักงานจะดีมากเลยอ่ะค่ะ ยิ้มให้แล้วก็บอกว่าถามได้นะคะ อะไรประมาณนี้ แต่ถ้าช่วงคนเยอะๆหรือช่วงผ้าพันคอ fever ก็อาจจะหงุดหงิดมั๊งคะ 55
primz
Originally Posted by puma
วันนี้ลองไปซื้อของที่สาขาสยามมา ตอนบ่ายเดินไปลองกางเกงรอบนึง
พนักงานผู้ชายดีมากเลยคะ ช่วยดูให้ด้วยว่าไซส์ไหนดีกว่ากัน แต่เราก็แอบไม่เชื่อ
เลยบอกเค้าว่าเดี๋ยวพาเพื่อนมาดูให้ดีกว่า เค้าก็บอก ได้เลยครับ ไม่เป็นไร

พอตอนเย็นไป เค้าจำได้ ก็หยิบมาให้ลอง
แล้วก็แนะนำแบบอื่นที่ใกล้เคียงกับที่เราลอง ก็ดีนะคะ
แต่พนักงานผู้หญิงไม่ค่อยสนใจ จับกลุ่มกันอยู่ตรงเคาน์เตอร์

ก็ไม่เห็นรู้สึกเลยว่าพนักงานแย่

ตอนที่ไปไม่เจอพนักงานชายเลยค่ะ เจอแต่พนักงานหญิงก็จับกลุ่มกันอยู่ตรงเคาท์เตอร์จริงๆอ่ะค่ะ

เดี๋ยววันหลังคงต้องมองหาพนักงานชายดีกว่าค่ะ ขอบคุณมากๆเลยค่า
oilka
ชอบสาขาเซ็นทรัลลาดพร้าวกับเอ็มโพเรี่ยมค่ะ
ที่สาขาสยามเซ็นเตอนร์นี่:evil:
blackbunny
ขอเห็นด้วยอีกคนค่ะ ชอบSoda มากแต่เข้าไปในร้านแล้วพนักงานเป็นแนวนี้ทุกคน หน้าเรียบๆนิ่งๆไร้อารมณ์ แต่ถามก็ตอบไม่มีเสียมารยาทอะไร ถ้ายิ้มอีกนิดอะไรๆคงจะดีขึ้นอีกเยอะเลยค่ะ :)
Kathy P
ธรรมดาค่ะ มีหลายๆร้านที่เป็น
เราเข้าไปซื้อๆๆเสร็จก็ออก
ไม่ได้เก็บมาใส่ใจเลยค่ะ
ยิ้มให้เมื่อเราจ่ายตังค์แค่นี้ก็ดีแล้วค่ะ
noinoi5
จะมาบอกว่าเขาเป็นแบบนี้แหละค่ะ...
พอดีเพื่อนเคยฝึกงานที่ shop เซ็นทรัลลาดพร้าว....
ก็ได้คำตอบมาว่า...จะคัดเลือกพนักงานหน้าวีนๆเพราะเป็น concept ของทางร้าน...
พนักงานจะออกแนวๆ หน้าจิกๆ..ยิ้มยาก..แต่ที่เรารู้จักพี่บางคนเขาก็ ok นะคะ
ถามไร...ให้หา size เขาก็ ok.มาก...แถมยังแนะนำตัวที่ถูกและขายดี แบบสวยๆๆให้อีกค่ะ
แต่ที่เสียดายตรงที่ซื้อมานานมากแล้ว (เกือบ 20 ปี)....ไม่ยอมเปิดรับสมาชิกสักที...
dinojoyadent
พนักงานก็โอเคนะคะ
เวลาเราไปซื้อเค้าก็บริการโอ ถามหาไซส์ก็หาให้
เราก็ซื้อแค่ครั้งละตัว2ตัวเอง

สรุปแล้วโออ่าค่ะ

วันนั้นเค้าอารมณ์ไม่ดีเป่า เหอ
hippo2517
สงสัยจะเป็น คาแร๊คเตอร์ของพนักงานขายร้านนี้ค่ะเป็นเหมือนกันเกือบทั้งนั้นเลย
เพราะฉะนั้นอย่าได้แคร์ ในเมื่อหน้าบึ้งมาขายเราก็หน้าบึ้งมารื้อค่ะพอใจก็ซื้อเค้าแบบหน้าบึ้งนี่แหละประมาณว่า ชั๊นมีเงินนะย่ะ:o
PREZZO
ไม่ว่าร้านไหน ถ้ามารยาททรามแล้วยังบริการไม่ดี ก็ไม่จำเป็นต้องซื้อ
ร้านเสื้อดีๆ มีอีกมากมาย อย่าได้แคร์
jijeabsbn
ซื้อตลดอจนจำหน้าได้ ยังไม่ยิ้มเลยคะ พนักงาน ผู้ ญ ที่ คุ้มผ้าพันคออะคะ ช่ายมั๊ยคะ

หน้าเดียวตลอดเวลา ถามเหมือนไม่อยากตอบ ไม่รุเอามาขายได้ไง

ส่วนพนักงาน ชายดี คะ ซื้อจนจำหน้ากันได้ เจอหน้ากันตอนเดินที่อื่นก็ยิ้มให้คะ

แอบรุว่า พนักงานชยาเป็นดีเจ อยู่คะ รู้มากไปรุเปล่า 555 ^^
ngomz
ทาง soda เค้าฝึกพนักงานมาแบบนี้ค่ะ
เพราะเพื่อนทำอยุ่ มันเปนลุคของเค้าอ่ะคะ
แต่พอคุยด้วยจริงๆแล้วไม่มีอะไรหรอกค่ะ
เพราะเค้าเทรนพนักงานมาแบบนี้
ถ้าเค้าคุยมากกเกินไป ยิ้มมากเกินไป ก้อโดนว่าเหมือนกันนะคะ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3