เอารูปของคนอื่นมาลง ผิดมั้ยคะ
โดย jumboA
jumboA
เนื่องจากเพื่อนเรามาบอกว่า
มีคนเอารูปที่เค้าขายของ มาลงขายในเว็ปนี้
พอกดดู ก็เจอว่าใช่
เอามาหลายรูปเลย

เพื่อนเราก็อยากถามเค้าน่ะ
เค้าก็ไม่เคยรับโทรศัพท์

สินค้าอาจจะมีจริง
แต่ทำไมไม่ถ่ายรูปเอง
ถ้าจะให้เครดิต ขออนุญาตเจ้าของภาพซะหน่อย
ก็คงไม่มีอะไรหรอก เพราะก็ไม่อยากมีปัญหากับใคร
แต่พอเราโพสต์ถาม เรากลับโดนว่ากลับมา
ว่าไม่รู้อะไร มาว่าเค้าได้ไง
เจ้าของภาพยังไม่รู้อะไรเลยนี่นา ไม่ทราบว่าเค้ารู้อะไรกับใคร
งงมั้ยคะ

เลยอยากถามเพื่อนๆค่ะ
ว่าทำแบบนี้ ได้ด้วยเหรอ
SweetCandyBee
ไม่ได้จ้า ของของใครก็ต้องถ่ายภาพจริง มาค่ะ ยืมรูปคนอื่น มองดูอาจจะมีเจตนาไม่ดีได้น๊า... ต้องถ่ายรูปเองน๊า ห้ามยืม ห้ามยืม :evil: :evil:
sydshop
ใช่รูปพวกนี้ป่าวคะ

เดี๋ยวนี้เว็บมีแต่คนแปลกๆและแปลกคน :lol: :lol:

ปล. โลกมันกลมจริงๆนะเออ

หรอคะ งั้นขอลบลิ้งก่อนนะ
กลัวโดนด่าอะ ท่าทางแม่ค้าปากจัด :lol: :P

vv
v
jumboA
sydshop แม่นแล้วค่ะ แต่ตอนนี้ไม่มีรูปในทู้แล้วนะ เค้าว่าขายหมดแล้ว

เลยลบรูปไปเกลี้ยง เราว่าจะยังไม่บอกนะเนี่ย ช่วยเอาลิ้งค์มาแปะให้เรียบร้อย

ซะแล้ว ยังไงก็ขอบคุณค่ะ

(โลกนี้ทั้งกลม และแคบด้วยค่ะ :lol: )
Meesook
เอารูปคนอื่นมาลงแบบนี้ ส่อเจตนาไม่ดีค่ะ เพราะเคยมีคนขโมยรูปมาจากที่อื่น มาลงขายในนี้ พอคนซื้อโอนเงินไป ก็หายจ้อยไปเลย เพราะว่าคนขายมิจฉาชีพคนนนั้นเค้าไม่มีของ เอารูปมาหลอกคนอื่นเท่านั้น

ช่วยบอกชื่อล๊อกอินของคนที่ขโมยรูปคุณมาด้วยค่ะ เพื่อนๆ จะได้ระวังกัน ไม่ไปซื้อขายกับคนคนนั้นอีก

ไม่ต้องไปกลัวแม่ค้าปากจัดหรอกค่ะ ถึงจะปากจัด แต่ขโมยมาหลอกคนอื่นอย่างนี้ ไม่ต้องกลัวค่ะ ด่าแบบสุภาพๆ กลับไปเลยค่ะ

เดี๋ยวนี้มิจฉาชีพเยอะ จะซื้ออะไรต้องระวังนะคะ ต้องให้คนขายถ่ายรูปของพร้อมกับว่ากระดาษที่เขียนชื่อ จะได้มั่นใจว่าคนขายมีของชิ้นนั้นจริงๆ ไม่มาหลอกกัน
Meesook
อืมม์... เข้าไปดูลิ้งค์แล้วค่ะ จริงๆ ก็รู้อยู่แล้วว่าเป็นใคร แค่คลิกขวาที่รูป แล้วดู property ก็ทราบแล้วว่ารูปมาจากกระทู้ของใครค่ะ

เราว่าที่เค้ามาลบรูปออก อาจจะเป็นเพราะคุณจับได้ ก็เลยมาลบออกไม่ให้เป้นหลักฐาน

อือ... แม่ค้าท่าทางดุจริงๆ ด้วยอ่ะ
noo_pizza
ผิดมหันต์ค่ะ

ถึงสินค้าจะเหมือนกัน ก็ควรจะถ่ายรูปเองค่ะ
หรือถ้าเป็นของเบสิค ก็อาจจะต้องให้เครดิตเจ้าของภาพหน่อย

แต่ถ้าเป็นกระเป๋า หรือของใช้ส่วนตัวมือสองนี่
ยิ่งต้องถ่ายเอง เพราะแต่ละชิ้นก็มีร่องรอยการใช้งาน
และรายละเอียดต่าง ๆ ไม่เหมือนกันนะคะ

เฮ้อ เห็นแล้วก็เซ็ง พวกนี้ มิได้นำพาจริง ๆ
jumboA
ขอบคุณ sydshop meesuk noo_pizza ด้วยนะคะ
ดีใจจัง ยังเจอคนที่คิดเหมือนเรา
คนๆนั้น ก็ยังขยันขายของอยู่เลยนะ
แต่ไม่ยอมตอบอะไร

ยังไงก็ขอฝากให้เพื่อนๆ ช่วยตอบกันต่อด้วยนะคะ
เผื่อเค้าจะเข้ามาอ่าน แล้วนึกอะไรขึ้นได้
kwanka
ก็ไม่ชอบเหมือนกันมาว่ากันอย่างนี้ ถ้าไม่ซื้อมาจากร้านเข้าแล้วจะขายทำไม รึว่าซื้อมาแล้วขายไม่ได้คะ มันผิดมากเลยใช่มั้ย ถ้าซื้อมาแล้วขายไม่ได้จะได้ไม่ซื้อของเค้าอีก......ตลอดชีวิต

เจ็บเหลือเกินมี่มาว่ากันขนาดนี้
noo_pizza
ประเด็นที่เรากำลังพูดถึงกัน

คือเรื่องเอารูปคนอื่นมาใช้โดยไม่ได้ให้เครดิต
หรือขออนุญาต เจ้าของภาพค่ะ

ไม่ใช่เรื่องซื้อมาจากร้านเขาแล้วเอามาขาย :roll:

เขียนที่มาของรูปสักนิด ไม่หนักหนาหรอกนะคะ

แล้วก็ใจเย็น ๆ หน่อยนา ที่นี่เค้าอยู่กันอย่างพี่ ๆ น้อง เพื่อน ๆ กันทั้งนั้น
kwanka
งั้นก็ต้องขอโทษเพราะไม่รู้จริงๆ ทีหลังก็ pm มาบอกได้นิคะ ไม่ใช่ทำแบบนี้ ไม่ใช่เป็นคนผิดแล้วไม่ยอมรับผิด มีมารยาทคะ การที่เค้าทำแบบนี้มันก็ไม่ดี ถ้าอยากเตือนก็บอกกันดีๆ ไม่ใช่มาทำแบบนี้ มาด่ากันแบบนี้ คุณเองก็บอกอยู่แบบพี่ๆ น้องๆ พี่ๆน้องๆเค้าเอามาประจานแบบนี้เหรอคะ มันไม่ถูก เค้าก็รู้ตัวว่าผิด
jumboA
ไม่ได้ออกมาด่านะคะ
เข้าใจหน่อย
ข้อความทั้งหมดที่เราเขียนก็ยังอยู่
ไม่เคย edit หรือลบออก

เจ้าของภาพโทรหาคุณแล้ว แต่คูณไม่เคยรับ
ไม่ว่าจะเอาเบอร์อะไรโทร

ประเด็นมีเป็นเรื่องภาพค่ะ
ถ้าจะขอโทษ เราอยากให้บอกเจ้าของภาพ ไม่ใช่เรา

แล้วที่มันต้องมาถึงขนาดนี้
เพราะเราถามคุณดีๆตอนแรกแล้ว ว่าทำไมไม่ถ่ายรูปเอง อย่างงี้ไม่สวยนะ
คุณกลับตอบว่า เหรอคะ ไม่สวยยังไงคะ ไม่รู้อะไรอย่ามาว่ากันซิ
มันเหมือนว่า คุณยังไม่รู้ว่าคุณผิดนี่คะ
เราก็เลยอยากรู้ว่า มีอะไรเหรอ ที่เราไม่รู้
ในทางกลับกัน ถ้าคุณขอโทษหรือยอมรับผิดตั้งแต่ทีแรก ทุกอย่างก็จบค่ะ
คงไม่ต้องให้เราสงสัย ถึงมาถามในทู้นี้อีกรอบ
เพราะทั้งเจ้าของภาพและเราเอง ก็ไม่ได้ต้องการอะไรค่ะ
ยิ่งถ้ารู้ว่า เป็นเพื่อนกัน เคยซื้อของกันมาก่อน ก็ไม่มีอะไรค่ะ
หรือจะไม่ได้ซื้อจากเจ้าของภาพ ก็ไม่ได้ว่าอะไรอยู่แล้วค่ะ

ประเด็นอยู่ที่รูปภาพมากกว่าค่ะ

แล้วเราไม่ได้ประจานนะคะ กรุณาเข้าใจด้วย
เราแค่อยากเรียกร้องแทนเพื่อน เพราะเพื่อนฝากมาถาม
ถ้าประจาน มันไม่ใช่แค่นี้ค่ะ

เราเองก็ขายของ ซื้อของ ในเว็ปนี้
อยากให้ทุกคนแฮปปี้ที่จะซื้อขายค่ะ
barumbum
ผิดแน่นอนค่า
TUBTIM
คุณ kwanka อย่าเถียงข้าง ๆ คู ๆ เลยนะคะ ยิ่งทำให้ตัวเองดูแย่ลงไปใหญ่ ถ้าคุณซื้อมาจากเจ้าของภาพจริงเอามาขายต่อไม่ผิดเลย ทุกคนมีสิทธิขาย แต่ว่าบอกกันนิดนึงว่าเครดิตให้เจ้าของภาพ แล้วก็ช่วยแจ้งเจ้าของภาพนิดนึงด้วย

คุณ jumboA คะ อยากถามว่า ถามเพื่อนคุณหน่อยได้ไหมว่า คุณkwanka ซื้อต่อมาจริงหรือเปล่า ดูจการูปเห็นหลายรายการเลย ถ้าไม่ได้ซื้อจากเจ้าของภาพ แล้วเอารูปเค้ามาใช้ขายเนี่ยนะ มันยิ่งแย่เข้าไปใหญ่ ตอนนี้ในเวปมีมิจฉาชีพเยอะ อยากให้ช่วยกันสอดส่องอ่ะค่ะ คือในเมื่ออยากอยู่กันแบบพี่น้อง ก็อยากให้มีความจริงใจกันนิดนึงค่ะ
jumboA
คุณ tumtim เจ้าของภาพบอกว่า ส่วนมากมีแต่คนซื้อไปใส่เองมากกว่า
ประเภทซื้อครบเซ็ท เหมาทีละสิบๆอันเนี่ย ไม่มีอ่ะค่ะ
แต่เจ้าของภาพก็ไม่ได้แคร์ตรงนี้นะคะ แคร์เรื่องรูปมากกว่า

เดี๋ยวไปเรียกเจ้าของภาพมาเลยดีกว่า
เราไม่อยากยุ่งแทนแล้ว
TUBTIM
หลาย ๆ ครั้งที่คนขายเอารูปกระเป๋าคนอื่นมาประกาศขายบอกว่าเป็นของตัวเอง แล้วเกิดปัญหาในการซื้อขายขึ้น ไม่อยากให้เกิดปัญหาอย่างนี้ในสังคมของเราค่ะ

ขอให้คุณkwanka ขอโทษเจ้าของรูปเถอะนะคะ ไม่รู้ไม่ว่าแต่อย่าทำอีก โดยเฉพาะอย่างยิ่งไม่ควรขายของที่ตัวเองไม่ได้เป็นเจ้าของจริง ๆ อ่ะนะคะ
nOOnOO
เอารูปคนอื่นมาลงโดยไม่ขออนุญาตนี่ผิดเต็มๆนะคะ ถ้าซื้อจากร้านดังกล่าวมา
แล้วต้องการขายก็ไม่ผิดค่ะ แต่ก่อนที่จะมาลงขายก็ควรจะบอกเค้าก่อน...
ได้รับอนุญาตก่อนจะมาลง นั้นถึงจะเรียกว่ามีมารยาทค่ะ

ทำผิดก็ควรพูดจาดีๆนะคะ...รับฟังคนอื่นบ้าง ไม่ใช่เถียงแบบไม่มีเหตุผล
และที่นี่ก็อยู่กันแบบพี่น้องจริงๆค่ะ ซึ่งพี่ๆน้องๆที่นี่เค้าก็เคารพกฎ
และมีมารยาทต่อกันและกันนะคะ
kwanka
งั้นดิฉันต้องขอโทษเจ้าของรูปด้วยนะคะ แล้วเราไม่ได้เถียงข้างๆ คูๆ ใดๆทั้งสิ้นนะคะ เป็นอันเข้าใจไว้ด้วยคะ น้องสาวและดิฉันซื้อมาจาร้านเจ้าของภาพจริงๆคะ ซื้อทุกแบบคะ ที่เห็น ด้วยความที่รู้เท่าไม่ถึง....ไม่เคยคิดที่จะเป็นมิจฉาชีพใดๆเลยทั้งนั้น ไม่เคยคิดจะโกงใครเลย ลูกค้าของเราทุกคนถามได้ ว่าเราตรงๆอยู่แล้วคะ ประเด็นมันอยู่ที่รูปนะคะ ขอโทษด้วยคะ ไม่ได้ประชดนะคะ และขอขอบคุณคนที่ตั้งกระทู้ด้วย ดิฉันรู้คะว่าคุณเห็นผิดเป็นผิด ดิฉันก็ยอมรับผิด อยู่แล้ว แต่ดิฉันตอบไปว่าไม่สวยยังไงคะ ก็ตอบแบบที่คุณถามมาว่าไม่สวยเลยนะคะ ไม่ได้เป็นการท้าทายใดๆ ขอให้เข้าใจไว้ด้วยนะคะ ขอบคุณคะ
kwanka
งั้นดิฉันต้องขอโทษเจ้าของรูปด้วยนะคะ แล้วเราไม่ได้เถียงข้างๆ คูๆ ใดๆทั้งสิ้นนะคะ เป็นอันเข้าใจไว้ด้วยคะ น้องสาวและดิฉันซื้อมาจาร้านเจ้าของภาพจริงๆคะ ซื้อทุกแบบคะ ที่เห็น ด้วยความที่รู้เท่าไม่ถึง....ไม่เคยคิดที่จะเป็นมิจฉาชีพใดๆเลยทั้งนั้น ไม่เคยคิดจะโกงใครเลย ลูกค้าของเราทุกคนถามได้ ว่าเราตรงๆอยู่แล้วคะ ประเด็นมันอยู่ที่รูปนะคะ ขอโทษด้วยคะ ไม่ได้ประชดนะคะ และขอขอบคุณคนที่ตั้งกระทู้ด้วย ดิฉันรู้คะว่าคุณเห็นผิดเป็นผิด ดิฉันก็ยอมรับผิด อยู่แล้ว แต่ดิฉันตอบไปว่าไม่สวยยังไงคะ ก็ตอบแบบที่คุณถามมาว่าไม่สวยเลยนะคะ ไม่ได้เป็นการท้าทายใดๆ ขอให้เข้าใจไว้ด้วยนะคะ ขอบคุณคะ
GiB
เราก็ซื้อกำไลกับเจ้าของรูปเหมือนกัน

ยังสงสัยอยู่เลยว่าทำไมคุณเอามาขายในเว็บนี้ซะแพงเชียว

เข้าไปดูอีกที กระทู้ลบรายละเอียดออกหมดแล้ว :evil:
noo_pizza
อ่านแล้วเหนื่อยใจ

เฮ้ออออออ
KungKung
ถ้าให้เครดิตเจ้าของรูปสักหน่อย คงไม่เป็นเรื่องหรอกเนี่ย
mei
เหนื่อยใจด้วยค่ะ เฮ้อ..
kunmuay
เอ่อ...

คือ....

จะว่าไรมั๊ยคะ...

ถ้าบอกว่ากำไรสวยมากๆ อยากได้ แต่ไม่รู้แหล่งขาย ใครรู้ว่าเวปเจ้าของตัวจริงอยู่ไหน ช่วย PM บอกด้วยนะคะ...

ส่วนประเด็นเอารูปเค้ามาลง...ถ้าเจ้าตัวเห็นว่าผิดก็แค่ขอโทษ และรับผิดไปก็จบค่ะ.. ที่นี่อยู่กันอย่างพี่ๆ น้องๆ.. ไม่ได้คิดจะประจานอะไรใคร... คนทำดีก็มีคนตั้งกระทู้ชื่นชม ให้ทุกคนได้เห็น คนทำอะไรผิด หรือใครเห็นอะไรแปลกๆ ก็เอามาตั้งกระทู้

ส่วนตัวหมวยเอง... ไม่เคยคิดว่าการตั้งกระทู้ให้คนอื่นเข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็นจะเป็นการประจานอะไรเลย ข้อมูลในกระทู้จะเป็นตัวบอกเรื่องราวของกระทู้แต่ละกระทู้เอง ข้อมูลเดียวกันคนบางคนอาจเห็นว่า เป็นเรื่องธรรมดา แต่บางคนก็อาจเห็นว่าเป็นเรื่องไม่ดี ไม่ควรทำ... จึงเรียกว่าประจานคงไม่ถูกนักเพราะแต่ละคนที่อ่านกระทู้ไม่ได้มีความคิดเห็นเหมือนกันไปหมด และไม่ได้คิดเห็นทางลบไปหมดทุกคน... อย่างตัวหมวยเอง ก็ไม่ได้เห็นว่าเคสนี้ร้ายแรงอะไรมากมาย จขกท. ที่ขายกำไรตอนแรกอาจไม่รู้ ไม่เข้าใจ ว่าสิ่งที่ทำมันเหมาะสมมั๊ย... แต่ถ้ารุ้แล้ว เข้าใจแล้ว อีกหน่อยก็ปฏิบัติให้เป็นที่เหมาะสม ก็ไม่มีปัญหาแล้วอะค่ะ..

การเข้ามาแขร์มาขอความเห็นคนอื่นแบบพี่ๆน้องๆกัน... มันย่อมทำได้อยู่แล้วอะค่ะ...
Joupeter
ปกติชอบอ่านอย่างเดียว แทบไม่เคยโพสต์หรือซื้อขายใดๆ เลย แต่เรื่องนี้รู้สึกแย่จริงๆ ค่ะ ทำไมคนเราเดี๋ยวนี้ถึงหน้าบางน้อยลงทุกวัน

เห็นใจคุณ jumboA และเพื่อนเจ้าของภาพค่ะ อ่านตั้งแต่ต้นจนจบ ยังไม่เห็นคุณ Kwanka จะรู้สึกผิดจริงๆ เลย นี่ขนาดเจ้าของภาพมาโพสต์กระทู้แล้ว ยังเห็นคุณเข้ามาเถียงตลอด พอถูกคอมเมนท์จากสมาชิกหลายคนที่ไม่เห็นด้วย คุณถึงจะยอมขอโทษ (แบบเสียไม่ได้) ก็ถ้าคุณรับโทรศัพท์หรือยอมขอโทษดีๆ ตั้งแต่แรก เรื่องคงจบไปแล้ว คงไม่มีกระทู้นี้เกิดขึ้นหรอกค่ะ เพราะอย่างที่ kunmuay บอก ทุกคนอยู่กันแบบพี่ๆ น้องๆ และก็คงไม่มีใครว่างขนาดมาคอยตั้งกระทู้ว่าคนอื่นหรอกนะคะ

ที่จริงเรื่องเล็กๆ แต่คุณทำให้มันไม่เล็กนะคะ และอยากเตือนว่าทำแบบนี้ จะทำให้เครดิตคุณเสียมากขึ้นไปอีก ทางที่ดี ขอโทษดีๆ แบบไม่ประชดจะดีกว่านะคะ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3