อยากรู้จัง เพื่อนๆ ในนี้ ซื้อกระเป๋า แล้วรับของกันยังงัยบ้าง
โดย Lhee
Lhee
อยากรู้จังเลยค่ะ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในนี้ ซื้อกระเป๋าแล้วไปรับกระเป๋าเอง หรือ ส่งทางไปรษณีย์กันเหรอค่ะ ส่วนตัวเองส่วนมากใช้บริการของไปรษณีย์ เลยอยากรู้คนเพื่อนๆ คนอื่นใช้แบบไหนกันน่ะค่ะ
Amy-Thailand
[SIZE="4"]ถ้าเป็นพวก HI END นัดรับอย่างเดียวค่ะ ต้องเช็คสินค้าทุกมุมก่อนจ่ายตังค์ค่ะ ม่ายงั้นเกิดปัญหาขึ้นมาทีหลัง เซ็งเปล่าๆ ราคาก็มิใช่น้อย

แต่ถ้าเป็นพวกทั่วไปแบบราคาสองสามพันอะไรประมาณนั้น ส่งไปรษณีย์ก็ได้ค่ะ ไม่ว่ากัน แต่ก็ต้องเช็คกันดีๆ ก่อนเหมือนกันค่ะ
Kawita
ไปรษณีย์ค่ะ ระดับHi-end ทั้งนั้นค่ะสั่งซื้อมา 4 ใบมือหนึ่งด้วยค่ะ ราคาก็ตั้งแต่ 17000 - 40000 ค่ะ ที่ผ่านมาก็เจอแต่แม่ค้าน่ารัก ๆ ค่ะ ของก้ตรงตามสเปคค่ะ
honeyp
เราเองก็ไม่เคยซื้อมือสองในนี้นะคะ แต่อยากแนะนำว่าถ้าเป็นมือสอง ให้นัดดูของก่อนค่ะ

แต่บางกรณีก็อาจจะนัดดูยากซักหน่อย เพราะต่างคนต่างไม่สะดวก อย่างเราก็เคยขายอยู่บ้าง ก็เ้ข้าใจตรงจุดนี้

ถ้าจะซื้อมือสองแล้วนัดรับไม่ได้ ให้ดู profile คนขายให้ดีๆน่ะค่ะ ถ้าประวัติการขายดี ลูกค้าเยอะ ไว้ใจได้ ก็ไม่น่าจะมีปัญหา

แต่ถ้าฝากหิ้วกับคนที่รับอยู่ประจำ ก็ส่งไปรษณีย์ได้เลยค่ะ
wawe
สำหรับพี่อยู่ต่างจังหวัด ต้องส่งไปรษณีย์อย่างเดียว เลยศึกษาแม่ค้าประวัติดี ไว้ใจได้ รับสินค้าแล้วก็โอเคค่ะ สั่งสินค้าส่วนมากก็หลักร้อย ถึงหลักหมื่นไป ไม่มีปัญหาใด ๆ ที่ผ่านมาค่ะ
Kesara

สินค้าตั้งแต่ 10000 ขึ้นไปนัดรับคะ หรือซือมือ1คะ
แต่ถ้าแม่ค้าอยู่ต่างจังหวัด เลือกจากแม่ค้าประวัติดี ไว้ใจได้ คุณภาพตามสินค้า สอบถามการคืนสินค้าด้วยถ้าไม่ตรงกับสภาพ จะได้ไม่มีปัญหาภายหลัง

dermabear
นัดรับค่ะจะได้สบายใจทั้งคนซื้อคนขาย
MaLi
เราเลือกซื้อกับแม่ค้าที่อยู่ กทม. และสะดวกนัดรับเท่านั้นค่ะ
เพราะเคยมีประสบการณ์ ให้ส่งทางไปรษณีย์ กระเป๋าLV ก็แท้นะคะ แต่สภาพเน่ามาก ไม่ตรงกะภาพ
แถมสายCowhideก็เอายางลบ ลบจนด้าน ถลอกไปหมด (ในภาพขาวสวยเงาเชียว สงสัยถ่ายไว้ตอนซื้อ)
โทรไปขอคืน เขาก็อ้างว่าเขียนหมายเหตุว่ารับคืนเฉพาะถ้าพิสูจน์ได้ว่าเป็นของปลอมเท่านั้น
(ก็เข้าใจนะคะว่าของแท้แต่สภาพไม่เหมือนในรูป ไม่เหมือนที่คุณบอกไว้นี่ก็คืนไม่ได้ใช่มั้ย)
เลยเข็ดค่ะ

แนะนำอีกอย่างว่าอย่าไปอยากได้มากนะคะ
ถ้าไม่ได้ครั้งนี้ก็รอใบใหม่เถอะค่ะ

เพราะเคยเจอแม่ค้า
ขู่ว่าให้โอนเงินเต็มจำนวนตอนนี้เลย ไม่งั้นจะไปขายคนอื่น คนอยากได้เยอะ ทั้งที่เราCFก่อน
และนัดรับพุ่งนี้เพราะวันนั้นเราอยู่ต่างจังหวัด เราต่อรองขอโอนมัดจำก่อนได้มั้ย ไม่เบี้ยวแน่ พุ่งนี้ก็นัดกันแล้วค่อยจ่ายส่วนที่เหลือพร้อมรับกระเป๋า
เขาก็ไม่ยอม บอกต้องโอนวันนี้เต็มจำนวณเท่านั้น และกระเป๋าค่อยนัดวันหลังได้

เราก็ตัดใจเลยค่ะ ไม่ใช่ไม่ไว้ใจแม่ค้านะคะ แต่เราเคยมีประสบการณ์ไม่ดีในการซื้อกระเป๋ามือสองมาน่ะค่ะ
เลยกังวลเยอะไปหน่อย ว่าเกิดโอนเต็มแล้วไม่ได้กระเป๋าล่ะ หรือมาถึงสภาพไม่ตรงกับภาพอีก เขาจะคืนเงินเรามั้ย
ลองเช็คประวัติเขาก็ขายครั้งแรกด้วย ไม่ใช่คนที่ซื้อขายในนี้ประจำ ยิ่งกังวล
เลยรอใบใหม่สบายใจกว่าค่ะ
srichardson
ไม่ว่าจะซื้อหรือขาย ถ้าของราคาเกิน 5000 บาท อิฉันขอนัดรับหมดค่ะ ไม่ไว้ใจใครทั้งนั้น ต้องมาเจอหน้าเจอตากันให้เห็นๆไปเลย :D
Lhee
ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ นะค่ะ ที่แนะนำประสบการ์ณ แต่ส่วนตัวที่ผ่านมาเคยเจอบ้างสภาพที่ไม่ถูกใจ แต่ก็รับได้เพราะสมราคาค่ะ นอกจากนั้นเจอแต่แม่ค้าน่ารักทั้งนั้นเลยค่ะ
bandalee
ส่วนใหญ่ที่นัดรับจะเป็นกระเป๋าค่ะ...........ขอเจอตัวค่ะ

แต่บางกรณีที่เรารู้จักคนขายเป็นอย่างดี ก็จะให้น้อง หลาน ไปรับแทน หรือ ส่งของทางไปรฯ แต่ต้องห่อให้มิดชิดกันน้ำด้วย
Airi
ถ้าเป็น Hi-end จะนัดรับทั้งหมดค่ะ

แต่ถ้าเป็น Hi-street ราคาเกินห้าพัน ก็นัดรับค่ะ

แต่ถ้าถูกกว่านั้น ก็ให้ส่งไปรษณีย์

และจะพยายามซื้อกับแม่ค้าที่นัดรับได้ค่ะ

ถ้านัดรับไม่ได้ ก็จะคิดดูให้แน่ใจน่ะค่ะ

ว่า อยากได้มากมายจริงๆ รึป่าว....

ถ้าไม่ ก็ตัดใจซะ....

แต่ถ้าชอบจริงๆ ก็ยอมเสี่ยง.... (เพิ่งมีแค่ใบเดียวค่ะ ที่ให้ส่ง LV ทาง ป.ณ.)
Oldie_Pang
นัดรับค่ะ ไกลแค่ไหน อิชั้นก้อจะไปถ้าใจมันต้องการ กร๊ากกกก :cool:
Small_Rabbit
นัดรับคะ ยิ่งเป็นคนขี้ระแวงอยู่เดียว ของรทคาแบบนี้ นัดรับโล้ด

ยิ่งร้านรับpre มีหน้าร้าน ต่อให้แพงกว่า พันสองพัน ก็ยอมจ่าย:rolleyes:
nuanniee
นัดรับอย่างเดียวเลยค่ะ สำหรับของที่มีราคาสูง
ทั้งนี้ทั้งนั้นเพื่อความสบายใจจ้า
animod
นัดรับค่ะ แต่บางครั้งซื้อกับเจ้าประจำ ก็ให้ส่งไปรษณีย์ค่ะ ^^
titled
emsครับ ทำงานทุกวัน
Ryu
เวลาซื้อ EMS ครับ ตั้งแต่ส่งมาเจอแต่ของดี๊ดี มีครั้งเดียวได้รองเท้าเน่ามา แต่ก็ทำใจเพราะว่ามันถูก ได้มาแล้วก็ทิ้งไป 555

เวลาขายก็ส่งบ้าง นัดรับบ้าง แต่ชอบนัดรับเพราะอยากให้ลุกค้าดูให้ชัวร์จะได้ไม่มีปัญหาทีหลังงง
natraps
สินค้า Hi-End or Hi-Street ราคา 10000 up นัดรับอย่างเดียวค่ะ เคยแบบส่ง EMS ครั้งเดียวค่ะ
พอดีแม่ค้าอยู่ต่างจังหวัด แต่ต้องเช็คประวัติก่อนค่ะ

ที่เจอมาก็ดีทุกครั้งนะค่ะ ถูกใจมาก-น้อย ต่างกันไปค่ะ แต่ไม่เคยแบบไม่พอใจค่ะ

:):)
lovely_pinky
นัดรับค่ะสบายใจกว่าจะได้เห็นหน้าเห็นของรับมากลับมือ แต่บางใบแม่ค้าอยู่ ต่างประเทศก้นัดรับไม่ไหวค่า;) เป็น ปณ. แทน เวลาเราซื้อก้จะเลือกที่แม่ค้าสะดวกนัดรับมากกว่าไม่ใช่ไม่ไว้ใจแม่ค้านะค่ะ แต่ไม่ไว้ใจ ไปรษณีย์ค่ะ 555+

ส่วนเวลาขายแล้วแต่ลูกค้าสะดวกเลยค่ะ แต่ส่วนใหญ่ส่ง ปณ. มากกว่า
Angelita
นัดรับเหมือนกันค่ะ จะได้เช็คกระเป๋าด้วย
looggade
แล้วแต่โอกาสค่ะ ถ้าว่างและคนขายสะดวกมา ก็นัดรับ แต่ถ้าไม่สะดวก หรือคนขายอยู่ตจว. ก็ EMS ได้ ไม่ซีเรียสค่ะ (แต่จะถาม+ดูรูปให้ละเอียดก่อนโอนเงินค่ะ) ~ ★
PREZZO
นัดรับเท่านั้นครับ ไม่ว่าจะ hi end หรือ hi street
ซื้อมือสองครั้งแรกในนี้ก็ start ที่ 1 หมื่น ใบล่าสุดเกือบ 3 หมื่น
ยังไม่เคยลองสั่งซื้อทางไปรษณีย์ เพราะกลัวได้ของไม่สมกับราคา
จะถูกจะแพงก็ขอให้ได้ดูได้เช็คของก่อนเท่านั้น

เคยขายบ้างส่วนใหญ่ก็นัดรับตลอด มีกระเป๋าที่เป็น hi steet อยู่ใบนึง ตั้งแต่เริ่มต้นคุยทาง pm จนส่งของไปแล้วไม่เคยได้คุยกับผู้ซื้อเลย ก็ดีใจที่ผู้ซื้อพอใจสินค้านะครับ
lovely_yui
นัดรับได้ ก็นัดรับดีกว่าสบายใจกว่าค่ะ
katkat
EMS สถานเดียวค่ะ
ไม่ได้อยู่เมืองไทยค่ะ
ก็ให้คนขายส่ง EMS ให้น้องสาวแล้วน้องสาวก็ส่งต่อมาให้อีกที
ไม่เคยมีโอกาสได้เห็นสินค้าที่ซื้อก่อนจ่ายเงินเลย แม้แต่ครั้งเดียว :p
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3