วันนี้มาว่ากันด้วยเรื่อง...วิธีล้างสายนากา panerai
โดย pepsi5510
pepsi5510
นากา panerai เป็นนากาที่แปลกๆ...ที่จะต้องใช้สายหนังที่หนาและใหญ่โต ถึงจะเท่ ไม่คยเห็นท่านใดใส่สาย เหล็กเลย ดังนั้นการที่เราใส่สายหนังซึ่งมีราคาแพงสุดๆ ถ้ายิ่งเก่ายิ่ง คลาสสิก แต่ในความเก่ามันแฝงไปด้วยกลิ่นอับ กลิ่นเปรี้ยว อีกทั้งเชื้อรา...ไอ้จะล้างก็กลัวสายพัง สายเสีย จะซื้อใหม่ก็หายากและก็แพง ดังนั้นแล้ว ผมมีวิธีการล้างสายนากา panerai แบบให้ดูเก่าแต่สดไส และปลอดกลิ่น และ เชื้อราครัย....

สายพาเนไรเเท้ที่ออกมาจากโรงงานประเทศออสเตรียหลังๆได้ออกเเบบให้มีการกันน้ำมาอยู่เเล้ว
โดยพัฒนาจากต้นเเบบสายPre Vendomeมาอีกที..เนื่องจากพาเนไรถูกบริษัทริสมอนส์ชื้อกิจการไป..
ทางริสมอนส์ให้บริษัทที่ผลิตสายให้เเก่นาฬิกาที่อยู่ในGroupอยู่เเล้วผลิตให้อีกที..
ทุกๆท่านทราบกันดีว่าสายเเท้พาเนไรมีราคาเเพงพอดูเเต่เหตุผลที่เเพงก็จะเเสดงตามข้างล่างนี้คับ..
สายที่ใช้มาสัก3เดือนหรือ6เดือนโดยไม่ได้ล้างทำความสะอาดมาสามารถทำได้ง่ายๆตามนี้คับ
สายที่เอามาเป็นสายที่ calf gold semimat มาล้างทำความสะอาดตามสูตร ของที่เพื่อนๆยี่ปุ่นเเนะนำมาคับ
เริ่มเเรกถอดบัลเคิลเเละสายหนังออกจากเรือนมาเหลือเฉพาะสายเท่านั้น
ระวัง หลอดไส้เหล็กที่สอดในสายเพื่อตอนร้อยสายให้เอาออกด้วยนะคับ

*****ถ้าเลอะสี เช่นสีจากปากกาลูกกลื่น สีเมจิกชนิดล้างไม่ออก....หรือสีน้ำมัน ต้องใช้วิธีนี้ครับ..ตามลิงค์

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=346115

เอาสายมาล้างด้วยน้ำอุ่นที่ประมาณ40องศาเอามือถูคราบสกปรกด้วยก็ดีคับ

เเต่ถ้ายังไม่หลุดให้ถูสะพักถูไปถูมา..ล้างน้ำเเละใส่สบู่ล้างก้ได้นะคับ
ห้ามใช้เจลเหลวที่ใช้ตามอ่างนะคับ

หลังจากล้างคราบสบู่เเล้วทำบีคอรส์เรียบร้อยเเล้วก็นำไปเเช่ในน้ำอุ่นอีกที(ประมาณ40องศา)เเต่ให้
เเช่ทิ้งไว้อย่างต่ำ6ชั่วโมงเเล้วเเต่คราบเปลื้อนคับ..หรืออาจจะถึงประมาณ12ชั่วโมงคับ...
เเต่ถ้านานมากกว่านั้นไม่เคยลองคับ...เพราะเพื่อนยี่ปุ่นบอกมาที่ประมาณ ครึ่งวันคับ..
ถ้าใครลองเเล้วมาเขียนในกระทู้บอกผมด้วยก็ดีนะคับ

ในภาพนี้ผมทำเเค่10ชั่วโมงคับจะเห็นว่าน้ำสีออกเเดงๆออกมาคับ

หลังจากนั้นนำสายออกมาซับน้ำเเล้วมาวางผึ่งให้เเห้งตากลมก็เพียงพอคับ
ห้ามนำไปตากเเดดนะคับ

ลองทำดูนะคับสายจะหายเหม็นเเละคราบเหงื่อที่ติดออกจะหลุดไปคับ..
เเต่ผมเพิ่มตรงที่หลังจากสายเเห้งเเล้วขอให้นำครีมนวดมือที่ไม่มีกลิ่นมานวดสายด้วยก็ดีนะคับ
เพราะจะทำให้สายนิ่มปรับสภาพที่ไร้จากความชุ่มชื่นขึ้นมาคับ

:):):)
 :D:D
Ta123
จะใช้กะสายหนังตะเข้ของ Blancpฟin ได้มะเนี่ยสูตรเนี้ยะ /
blulnlnlile
ว๊าวๆๆ จะลองกลับไปล้างดู

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ :)
Seaweed_Moji
หูยแช่กันอย่างงั้นเลยเหรอคะ

แบบว่าเราไม่มีน้องแพม ต้องไปซื้อมาหัดล้างป่าวนี่ อิอิอิ

ขอบคุณสำหรับวิธีนะคะ ทู้คุณเปปซี่นี่มีแต่ความรู้ประจำเลย
powermink
diesel สายหนังทำได้แบบนี้ไหมคับ
ardency
ล้างได้ แต่บ่อยๆสายจะหดนะครับ ทำให้เหลือรช่องระหว่างLugsน่าเกลียดมาก ยังไงไม่ล้างดีที่สุดครับ ของผมหดไปหลายเส้นแล้วครับต้องขายทิ้งถูกๆไปเลย ตากในห้องนี่แหละครับไม่ได้ตากแดดไม่ได้โดนความร้อน :D
ardency
Originally Posted by powermink
diesel สายหนังทำได้แบบนี้ไหมคับ

ไม่ได้นะครับเละแน่ๆ :D
ying al
ขอบคุณมากๆเลยค่า..ถ้าวันไหนมันเริ่มออกอาการจะลองไปทำบ้างค๊า
srichardson
วิธีนี้สามารถใช้กับสายหนังทั่วไปได้ด้วยหรือเปล่าค่ะ :rolleyes:
ardency
Originally Posted by srichardson
วิธีนี้สามารถใช้กับสายหนังทั่วไปได้ด้วยหรือเปล่าค่ะ :rolleyes:

ส่วนมากสายพวกhi-endล้างได้ครับ เพราะว่ามีการtestมาแล้วว่าทนน้ำได้ระดับstandardที่ตั้งเอาไว้ แต่ยังไงสายหนังก็ยังเป็นสายหนังครับไม่ถูกกับน้ำแน่นอน ทางที่ดีล้างแค่ปีละหนก็พอแต่ถ้าเป็นไปได้ไม่ควรล้างเลยครับ :D
TEDDY07
ขอบคุณเกร็ดความรู้ดีๆจ๊ะ:D
am_rabbitt
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ค่ะ
BOTANIC
วิธีนี้ล้างหนังตุเข้ได้ป่าวอ่ะคับ

สายมันแอบตุ่ยๆๆอ่ะ แต่ยังไม่กล้าล้างอ่ะคับ
Kiek999
ขอบคุณมากๆครับผม จาไปลองดูคับ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3