**เพื่อนๆ คิดว่า การที่เราใช้กระเป๋าหนังสัตว์ บาปมั้ยค่ะ **
โดย omi
omi
อยากรู้ถึงความรู้สึกของเพื่อนๆ กับการใช้กระเป๋าหนังค่ะ เพื่อนๆคิดว่า บาปมั้ยค่ะ ที่เราใช้หนังพวกนี้
Meesook
อุ้ย! อย่าทักสิคะ ยิ่งคิดๆ อยู่

ศีลข้อ 1 ปาณาติปาตา เวรมนี สิกขาปะทังสะมาทิยามิ
ไม่เบียดเบียนสัตว์ ไม่ฆ่าสัตว์ ไม่สั่งให้คนไปฆ่าสัตว์
==> นี่จำมาจากที่พระสอนนะคะ เมื่อวีคเอนด์ที่แล้ว เพิ่งไปฝึกนั่งสมาธิมา พระสอนเรื่องศีลห้าก่อนเลย เราก็เลยยังจำได้อยู่

ใช้กระเป๋าหนัง ไม่น่าบาปคะ ถ้าดูจากข้อห้ามในศีลข้อ 1

เพราะถ้าใช้กระเป๋าหนังเป็นบาป การกินเนื้อสัตว์ ก็ยิ่งบาปเข้าไปอีก เพราะกินบ่อยกว่าซื้อกระเป๋า...

เราคิดว่าไม่บาปค่ะ
honeyp
ถ้าซื้อแบบที่เค้าผลิตออกมาขายเรื่อยๆอยู่แล้ว เราว่าบาปไม่มากนะคะ อาจจะไม่ถึงกับผิดศีล

แต่ถ้าไปซื้อแบบหนังที่มันหายากๆ ทำออกมาพิเศษหน่อย ก็น่าจะบาปค่ะ
DenMark
ต้องเลิกทานเนื้อสัตว์ก่อนคับ
chosen
ถ้าเป็นหนังวัว หนังแกะ หนังปลากระเบน ไรงี้ คิดว่าไม่นะ อย่างไอ้เข้ หนังกวาง ก็ยังพอหยวน เพราะว่า เขาก็ต้องเอามาหม่ำกันอยู่แล้วอ่ะ อันนี้ คิดว่า เขาเอามาแปรรูปหนังสัตว์ ส่วนที่เหลือ ไม่ให้ทิ้งไปฟรีๆแล้วกัน

ส่วนพวก หนังงู หนังเสือนี่ เคยเห็นหนังเสือ จำยี่ห้อไม่ได้ เป็นแสน เรากลัวง่าห์ ไม่กล้าใช้ ยิ่งหนังงู เคยเห็นกระเป๋า ที่ ทำเป็นหัวงู โผล่มาเลย หลอนสุดๆ

แต่ประเภท ขนมิ้งค์ นี่ หู้ย เคยดู คลิป ที่จับตัวมิงค์ แล้ว อยากเป็นลม ถ้าอยากดู จัดให้ได้ แต่ต้อง ระงับสติอารมณ์ อย่างเยอะ อ่ะ จะกลัวเป็นลม พวกขนๆ เฟอร์ นิ่มๆ อย่าไปซื้อเลย เรา ดูคลิปแล้ว ไม่คิดซื้อเด็ดขาด ที่บาป ไม่ใช้เพราะต้องฆ่าหรอก แต่วิธีการ ก่อน จะได้มานี่ซิ ที่ต้องถลกหนังสดๆ ในขณะมีชีวิต เพื่อขน ที่โดนสารอรินาลีน หลั่งอ่ะ แม่เจ้า หลอนสุดๆ ทรมานทั้งเป็นจริงๆ เพราะงั้น เราไม่ค่อยอยากแนะนำให้ซื้อกระเป๋า ขนๆ จากพวกสัตว์ ตัวเล็กๆ อ่ะ เพราะวิธีการ เขาไม่ได้เอามาแบบขนแกะ ที่ใช้กล้อนขน แต่ใช้การ ถลกหนังอ่ะ

อยากดูคลิปบอกได้ จัดให้
HoneyB
คิดว่าไม่บาปนะคะ เราไม่ได้ไปเบียดเบียนเค้าเน้อ ทานเนื้อสัตว์น่าจะบาปกว่าค่ะ
bandalee
นู๋เด่น จำวัดด่วนนนนนนน
veryorn
อืม จะว่าไปเราก็ถือว่าหนับหนุนโดยการซื้อทางอ้อมอยู่ อันนี้อยู่ที่ใจของแต่ละคน
ว่าจะละ เลิก กิเลสได้เมื่อไร ถ้าเราหยุดได้ ก็ช่วยกล่อมจิตใจไม่ให้อยากได้โน่นอยากได้นี่
เพราะยังยึดติดกับวัตถุอ่ะนะ

ส่วนทางเแก้ ถ้าซีเรียสก็อาจจะซื้อพวกกระเป๋า canvas วัสดุเทียมแทนนะคะ ถ้ายังชอบ
natural leather อยู่ก็คงจะใช้ชีวิตแบบที่ไม่เบียดเบียนผู้อื่นให้น้อยที่สุด นึกถึงใจเขาใจเรา
ประมาณนี้นะคะ แล้วเราจะพบคำตอบเองว่าบาปหรือเปล่า สบายใจหรือเปล่าที่ใช้
ถ้าไม่สบายใจก็ไม่ต้องใช้ แต่ถ้าเราคิดว่า เป็นเรื่องของธรรมดาในโลก ก็อย่าไปเครียด

เปล่ามาเทศน์เน้อ เพราะตัวเราก็ยังใช้กระเป๋าพวกนี้อยู่ 8)
ledhara
ไม่บาปค่ะ ช็อปต่อโลด..............................................
cocoa
ทำสิ่งที่วันๆ ทำ และที่เคยทำคิดว่าบาปกว่าชอปกระเป๋าเยอะมาก

ควรเลิกโดยการคิดดีทำดี ทำในสิ่งที่ควรจะทำก่อน

ส่วนตัวคิดว่ากระเป๋าเรื่องเล็กมากๆ

ปล. ก็มันเลิกซื้อไม่ได้อะนะ กร๊าก
Pupriew
คงไม่มังค่ะ หนังสัตว์ที่นำมาผลิตน่าจะเป็นหนังสัตว์ที่เลี้ยงไว้ใช้งานด้านนี้โดยเฉพาะเน๊อะ คงไม่ได้ไปล่าเอาแบบประมาณลูกแมวน้ำ อย่างนั้นก็แย่แน่ :oops:

เพราะงั้น.. เห็นด้วยว่า ช๊อปกันต่อไปอิอิ :lol:
brand-connaiseur
อย่าไปคิดมากเลยจ้า ช็อปต่อไปโลดดด
catdojo
ไม่บาปค่ะ เพราะสัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรมค่ะ
poshy
หากเลี้ยงสัตว์เพื่อเอาหนังเราว่าก็บาปนะคะ นอกจากสัตว์ตายโดยธรรมชาติ
แต่ปัจจุบันน่าจะเลี้ยงเพื่อเอาหนังมากกว่า

คงเหมือนการทานเนื้อสัตว์มั้ง ทานเนื้อสัตว์นี่บาปมั้ยน้อ เราก็ทานอยู่ทุกวันนะ อิอิ :P
ไม่รู้เหมือนกันอ่ะ :oops:
oohio

ขออนุญาติ quote คำพูดคุณ Meesook นะคะ อ่านแล้วขำกร๊ากเลย "อุ้ยอย่าทักสิคะ ยิ่งคิด ๆ อยู่" เราก็คิดค่ะ แต่มันเลิกซื้อไม่ได้จริง ๆ อ่ะ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3