ลองอ่านดีจะพบว่า แม่ค้าแอบฝากร้าน ในห้อง พร้อมขาย ซึ่งผิดกติกาอย่างแรง ใช้ห้องซื้อ-ขาย >> ฝากพรี >> พร้อมร้าน และลิ้งค์ห้องพรี >> มีลิ้งค์ร้านค้า แบบแยบยลมาก
โดย sonwai
sonwai
ลองอ่านดีจะพบว่า แม่ค้าแอบฝากร้าน ในห้อง พร้อมขาย ซึ่งผิดกติกาอย่างแรง ใช้ห้องซื้อ-ขาย >> ฝากพรี >> พร้อมร้าน และลิ้งค์ห้องพรี >> มีลิ้งค์ร้านค้า แบบแยบยลมาก

อันนี้ไม่ต้องถามว่าผิดหรือเปล่า เค้าตัดสินกันไปหลายเคสมากว่าผิด

ฝากร้านค้าในห้องพร้อมขาย ผิดกฎอย่างแรง เธอเป็น 'SBN EXCLUSIVE MASTER ด้วย'

ของในห้องพร้อมขายของเธอ
กระทู้ผิดกฎลิ้งค์ข้างล่าง

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=3161528

ในกระทู้ข้างต้นมีลิ้งค์ ไปที่ห้อง พรี >> ขณะที่ห้องพรีมี ฝากร้าน ซึ่งผิดอย่างแรง

ปล. Save ข้อความ ไว้หมดแล้ว

จากห้องพร้อมขายของเธอ

Originally Posted by AwesomeIsMe
>>>> ของแท้สวยเป๊ะทุกชิ้น อธิบายรายละเอียดตามจริงอย่างละเอียด และมีลิงค์ไปดูรูปละเอียดได้ท้ายรายละเอียดของสินค้าแต่ละชิ้นค่า ถ่ายแสงธรรมชาติ ไม่แต่งภาพ สวยตามจริงทุกมุม รูปที่ไม่ใช่ของอ้อที่ใช้เป็นตัวอย่างประกอบจะมาจาก internet ค่า
>>>> อ่านกฎกติกาแบบละเอียดท้ายกระทู้ค่า
>>>> แบรนด์เนมไฮเอนของแท้: ของ BRANDNEW ใหม่สดซิงจากช้อปยุโรปอุปกรณ์ครบแพคเทพ และ ของ USED LIKE NEW มือสองหายากสภาพเทพราคาถูกเกินคุ้ม
>>>> ติดต่ออ้อ SMS/WHAT's APP/TEL. 089-950-9960 LINE: AWESOMEISME หรือ PM/FACEBOOK/INSTAGRAM

>>>> ไปกระทู้รับพรีออเดอร์ คลิ๊คที่นี่ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=3159668
>>>> ไปดูหน้า Facebook และ Instagram คลิ๊คที่นี่ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=3159668
>>>> ไปกระทู้ COMME DES GARCONS PLAY คลิ๊คที่นี่ค่า http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=3065787

อัพเดท SUN29/6/2014 9.31
sonwai
ฝากร้านค้าในห้องพร้อมขาย ผิดกฎอย่างแรง เธอเป็น 'SBN EXCLUSIVE MASTER ด้วย'

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=3161528

ผิดกฎอย่างแรง
AwesomeIsMe
ผิดกฎอย่างไรคะ อ้อลงลิงค์ไปกระทู้ห้องฝากร้านห้องรับพรีนี่ผิดตรงไหนคะเนี่ย

แล้วห้องพรี เค้าก็ให้ฝากร้าน โปรโมตร้านได้อยู่แล้ว มันผิดตรงไหนคะ

"อันนี้ไม่ต้องถามว่าผิดหรือเปล่า เค้าตัดสินกันไปหลายเคสมากว่าผิด" เคสของอ้อเหมือนที่บอกเค้าตัดสินกันเหรอคะ

"ผิดกฎอย่างร้ายแรง" อย่างไรคะ รบกวนช่วยชี้แจงอ้อหน่อยค่ะ อ้อก็ทำตามกฎมาตลอด 7 ปีไม่เคยทำอะไรเสียหายแล้วก็คิดว่าตัวเองตรงไปตรงมาไม่ได้แยบยลอะไร แต่ถ้ากฎเปลี่ยนไปแล้ว หรือตีความเปลี่ยนไปแล้วบอกมาค่ะ อ้อก็ยินดีทำตาม แต่ช่วยทำความเข้าใจหน่อยนะคะ เพราะอ้อก็เห็นมาตลอด 7 ปีว่ากฎที่ Siambrandname เขียนเพิ่มขึ้นมันเพราะเคสอะไรยังไงคนที่เค้าทำผิดกฎตอนนั้นเค้าทำยังไงอ้อก็ไม่ทำอยู่แล้ว

มัวแต่งง กระทู้ห้องซื้อขายที่ลงวันนี้อ้อเลยลงผิดอีก เอาเป็นว่าวันนี้งดไปเลย รอความเห็นคนอื่นมาละกันนะคะ

แหมเป็นการฉลองวันเกิดได้แแปลกดี
AwesomeIsMe
อ้อขอ quote ไว้นะคะ

Originally Posted by sonwai

อันนี้ไม่ต้องถามว่าผิดหรือเปล่า เค้าตัดสินกันไปหลายเคสมากว่าผิด

ในกระทู้ข้างต้นมีลิ้งค์ ไปที่ห้อง พรี >> ขณะที่ห้องพรีมี ฝากร้าน ซึ่งผิดอย่างแรง

ปล. Save ข้อความ ไว้หมดแล้ว

จากห้องพร้อมขายของเธอ
AwesomeIsMe
ขอ quote เก็บไว้นะคะ

ผิดกฎอย่างแรง
yu-i
ตรงอื่นผิดไหมไม่แน่ใจนะคะ แต่ตรงที่ลิงค์ไป Facebook กับ IG นี่นาจะผิดนะคะ
ข้อนี้ค่ะ กฏของชุมชน SBN 6: สมาชิกคนนี้ผิดกฏข้อหก : แปะลิงค์ร้านค้า ลิ้งค์ Instagram Facebook Blog ส่วนตัว Logo ภาพ หรือคำพูดบางอย่าง ที่สามารถพิมพ์ตามหรือลิ้งค์ไปยังเว็บอื่นนอก SBN ได้ เพื่อที่จะหาผลประโยชน์ในเชิงพาณิชย์ ณ ห้องซื้อขาย หรือใช้ข้อความในการลงขายที่สามารถอ่านและเข้าใจได้ว่าเป็นการรับ pre-order (แบบเนียนๆ) เช่น"ขายแล้วค่ะ แต่สามารถสั่งเพิ่มได้" เป็นต้น

ทางเว็บอนุญาตให้ลงสิ่งที่กล่าวมานี้ “เฉพาะในห้องแนะนำร้านค้าเท่านั้น” ห้องอื่นๆ รวมไปถึง Signature และ Avatar "ห้ามลง ห้ามโฆษณา"

ถ้าไม่ถูกต้องอย่างไร ต้องขออภัยด้วยค่ะ

อนุญาตให้ลงลิงค์ร้านค้า หรือ รายละเอียดเกี่ยวกับร้านค้า “เฉพาะในห้องแนะนำร้านค้าเท่านั้น” ห้องอื่นๆ “ห้าม”
sonwai
ขอบคุณคุณ Yui -i จ้า

คือดู คำพูดแม่ค้าสิ แบบมั่นใจมาก 'ผิดตรงไหนคะ ขอ quote คำพูดเก็บนะคะ บลา บลา บลา'

ขายมา 7 ปี - แสดงว่าทำผิดมาโดยตลอด

กฎง่ายๆยังผิด ไม่ต้องมาขอความคิดเห็นว่าผิดไหมเลย ตรงเผงๆ
จิงๆเรารู้แหล่ะ แต่ไม่อยากต่อร้องต่อเถียง ไม่อยาก bias เลยรอคนมาตอบ เธอจะได้หยุด

yu-i
เราขอให้ความเห็นส่วนที่็เป็นข้อเท็จจริง เทียบกับกฏระเบียบเท่านั้นค่ะ ส่วนเรื่องคำพูดหรืออะไรต่างๆอันอาจจะที่จะไม่ได้เป็นประโยชน์ในการหาข้อตกลงร่วมกัน เราขอไม่แสดงความเห็นอะไรนะคะ เพราะไม่รู้จักฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ
AwesomeIsMe
โอ้โฮคำพูดคุณ sonwai นี่... มันเหมือนเราเรียนมากันคนละภาษาเลยนะคะ อ้อก็พยายามเลี่ยงไม่อยากเสียเวลากับเรื่องคำพูดอ่ะนะคะ เคสที่ตีกันเรื่องคำพูดอ้อก็ไม่เคยยุ่ง ยุ่งแต่เรื่องพวกขายของปลอม ของไม่ตรงสภาพกับพวกมิจฉาชีพก็เยอะพอแล้ว

เอาเป็นว่าข้ามไป[SIZE=7]ดูตามข้อเท็จจริงเลยนะคะ ที่อ้อลงลิงค์ในห้องซื้อขายคืออ้อลงลิงค์ไปที่ห้องพรีออเดอร์และแนะนำร้านค้า ไม่ได้ลิงค์ออกไปเว็ปข้างนอก
การที่ลงลิงค์ออกไปห้องอื่นๆใน siambrandname มันไม่ได้ผิดกฎอะไร อ้อไม่ได้ทำเลี่ยงกฎ ที่อ้อทำมาตลอด 7 ปีคือลิงค์ไปที่ห้องอื่น ลิงค์ออกไปข้างนอกอย่างเดียวที่อ้อใส่ในห้องซื้อขายคือลิงค์ไปดูรูปละเอียดของสินค้าแต่ละชิ้นที่เว็ป photobucket ที่รับฝากรูป จะไม่บอกให้ไปดูคนอื่น กฎมีเพิ่มเติมขึ้นมาอ้อก็ตามดูนะว่าเพราะเคสอะไร อย่างเคส ใช้ข้อความในการลงขายที่สามารถอ่านและเข้าใจได้ว่าเป็นการรับ pre-order (แบบเนียนๆ) เช่น"ขายแล้วค่ะ แต่สามารถสั่งเพิ่มได้" อันนี้เห็นมาตอนที่ user ที่ทำแบบนี้ลงเค้าลงรูปสินค้าเป็นชิ้นแล้วใช้คำพูดนี้ในทุกๆรูปสินค้า หรืออย่างเคส facebook เคสที่เกิดขึ้นคือลิงค์ใต้รูปไปดูรายละเอียดกับรูปเพิ่มที่ facebook ส่วน IG, Timeline ก็ลงชื่อในกระทู้ขายของวิธีใดวิธีหนึ่งเลย อ้อถึงไม่เข้าใจว่าอ้อจะผิดได้ยังไงกับการลิงค์จากกระทู้ห้องซื้อขายไปกระทู้ห้องพรีออเดอร์

การที่อ้อลงลิงค์ไปห้องอื่น จากมันนานมาแล้วตั้งแต่อ้อยังขายทั้งไฮเอน ไฮสตรีท อุปกรณ์ และก็รับพรี ลูกค้าหาเจออันนี้ถามอันนู้น อ้อก็ดูคนอื่นทำยังไงก็โอเคคนอื่นทำลิงค์แล้วก็ดูกฎโอเคถูกกฎ อ้อถึงลงลิงค์รวมไว้ในแต่ละกระทู้

แต่ก็เข้าใจนะคะคนหมู่มาก เมื่อเดี๋ยวนี้ Siambrandname เปลี่ยนเป็นให้พวกเรากันเองดูแลกันเอง การตีความกฎมันก็แล้วแต่คน ถ้ามีคนนึงคิดมาทักอ้อ ถ้าอ้อเห็นด้วยอ้อก็ take action เลยนะ อย่างหลายปีก่อนแค่คนเดียวมาโพสต์ในกระทู้ของอ้อในห้องพรีออเดอร์เพราะตอนนั้นอ้อรับพรีกระเป๋าแล้วมีขายหูถักคู่ไปด้วย (เป็นพวกชอบจัดให้ครบๆ) ท่านนั้นมาทักว่ามันไม่น่าจะรวมอยุ่ในห้องพรีออเดอร์ไฮเอน น่าจะลงแค่ลิงค์ไปห้องซื้อขายอุปกรณ์เกี่ยวกับกระเป๋า มันก็จริงนะ อ้อก็เห็นด้วยเลย ก็ทำเลยลิงค์ไปห้องขายอุปกรณ์กระเป๋า

แต่นี่บังเอิญนี่เป็นคุณ sonwai น่ะนะคะต้องขอบอกตรงๆ อ้อก็ชื่นชมนะที่คุณช่วยติดตามคนทำผิดกฎ แต่อ้อได้มีโอกาสอ่านบางกระทู้ที่คุณลง บางเคสอ้อไม่เห็นด้วยเป็นการส่วนตัว ไม่นับรวมภาษาที่คุณใช้ อ้อถึงขอฟังคนอื่นหน่อยเถอะ ถ้าคนอื่นคิดเช่นเดียวกันว่าการลงลิงค์ไปห้องพรีออเดอร์น่าจะผิดหรือแม้แต่ก้ำกึ่ง อ้อก็เลิกลงได้อยู่แล้วเพราะอ้ออยู่ใน siambrandname มาอ้อก็ทำแบบนี้มาตลอด อะไรที่จะเป็นปัญหาก็ตัดไปเลยจะได้ไม่ต้องมีเรื่องจุกจิกกวนใจ

ดังนั้นพอคุณ yu-i มาตอบ ตีความได้แบบนั้นก็ตามนั้น อ้อก็จบตามนั้น อ้อถึงคลิ๊คขอบคุณคุณ yu-i แล้วไม่ได้ตอบอะไรเพิ่ม

ก็ตามเนี่ยนะค่า [SIZE=7]เรื่องข้อเท็จจริงอ้อก็ได้อธิบายแล้วและได้รับฟังแล้วและในกระทู้ใหม่อ้อก็เลิกลง"ลิงค์"ก็แค่นั้น
ส่วนเรื่องคำพูดอ้อไม่มีอะไรจะพูดเพราะอ้อกับคุณ sonwai เราน่าจะพูดกันคนละภาษาน่ะค่า

ปล. อ้อไม่ได้ลบในกระทู้เก่าๆและกระทู้ที่คุณ sonwai เอามาลงนี้ เพราะเดี๋ยวคนเข้ามาอ่านคลิ๊คไปดูจะไม่เจอ แล้วไม่รู้ว่าคุณ sonwai หมายถึงอะไรนะคะ
Burnning
ผมอ่านดู ยังไม่เห็นรู้สึกว่าผิดยังไงเลยนิครับ

นี้คือกฏข้อที่คุณว่าเขาผิดใช่ไหม

6: แปะลิงค์ร้านค้า ลิ้งค์ Instagram Facebook Instagram Blog ส่วนตัว Logo ภาพ หรือคำพูดบางอย่าง ที่สามารถพิมพ์ตามหรือลิ้งค์ไปยังเว็บอื่นนอก SBN ได้ เพื่อที่จะหาผลประโยชน์ในเชิงพาณิชย์ ณ ห้องซื้อขาย หรือใช้ข้อความในการลงขายที่สามารถอ่านและเข้าใจได้ว่าเป็นการรับ pre-order (แบบเนียนๆ) เช่น"ขายแล้วค่ะ แต่สามารถสั่งเพิ่มได้" เป็นต้น

ทางเว็บอนุญาตให้ลงสิ่งที่กล่าวมานี้ “เฉพาะในห้องแนะนำร้านค้าเท่านั้น” ห้องอื่นๆ รวมไปถึง Signature และ Avatar "ห้ามลง ห้ามโฆษณา"
อนุญาตให้ลงลิงค์ร้านค้า หรือ รายละเอียดเกี่ยวกับร้านค้า “เฉพาะในห้องแนะนำร้านค้าเท่านั้น” ห้องอื่นๆ “ห้าม”

** * Signature เพื่อการค้าอนุญาตเฉพาะที่เขียน Business Review ไว้ใน SBNTown เท่านั้น

6.1 ตั้งกระทู้พาดพิงสมาชิกท่านอื่นในทางที่อาจก่อให้เกิดความเสียหาย โดยตั้งกระทู้ในห้องอื่นที่ไม่ใช่ ห้อง SBN justice หรือใช้คำพูดหยาบคายในห้องใดๆ ก็ตาม

นี้คือข้อความที่คุณว่าเขาผิด

>>>> ติดต่ออ้อ SMS/WHAT's APP/TEL. 089-950-9960 LINE: AWESOMEISME หรือ PM/FACEBOOK/INSTAGRAM

>>>> ไปกระทู้รับพรีออเดอร์ คลิ๊คที่นี่
http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=3159668
>>>> ไปดูหน้า Facebook และ Instagram คลิ๊คที่นี่
http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=3159668
>>>> ไปกระทู้ COMME DES GARCONS PLAY คลิ๊คที่นี่ค่า
http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=3065787

คือ....ผมยังไม่เห็นลิ้งค์ร้านค้า รูป ชื่อfacebook instagram หรือ ลิ้งค์ที่มันจะพาผมออกไปนอกเวป SBN ในหน้าห้องซื้อขายนี้เลย ผมว่าแม่ค้าเขาก็ฉลาดและทำถูกแล้วนิครับ กดลิ้งค์เข้าไปก็ไปโผล่ในเวปของSBNอยู่ดี และห้องที่ไปเข้าก็สามารถโปรโมตได้ ตามกฏ ผิดกฏตรงไหน งง ผมว่าคุณจะมาหาว่าเขาผิดอ่านกฏดีๆก่อนไหม แล้วค่อยมาร้องเรียน
sonwai
Originally Posted by AwesomeIsMe
โอ้โฮคำพูดคุณ sonwai นี่... มันเหมือนเราเรียนมากันคนละภาษาเลยนะคะ อ้อก็พยายามเลี่ยงไม่อยากเสียเวลากับเรื่องคำพูดอ่ะนะคะ เคสที่ตีกันเรื่องคำพูดอ้อก็ไม่เคยยุ่ง ยุ่งแต่เรื่องพวกขายของปลอม ของไม่ตรงสภาพกับพวกมิจฉาชีพก็เยอะพอแล้ว

ก็ตามเนี่ยนะค่า เรื่องข้อเท็จจริงอ้อก็ได้อธิบายแล้วและได้รับฟังแล้วและในกระทู้ใหม่อ้อก็เลิกลงก็แค่นั้น ส่วนเรื่องคำพูดอ้อไม่มีอะไรจะพูดเพราะอ้อกับคุณ sonwai เราน่าจะพูดกันคนละภาษาน่ะค่า

เห็นย้ำเรื่องภาษาถึง 2 ครั้ง ก็เลยอยากจะ กราบเรียนแจ้งว่า....

เรายอมเป็นคนภาษาอะไรก็ได้ การศึกษาไม่สูงก็ได้ หรือเป็น labor วันละ 300 บาทก็ได้ อยู่ในสังคมไหน ขอเป็นคนที่ไม่เอาเปรียบสังคมเป็นพอ

ของคุณยังเบาะๆ ของคนอื่น ขายของจนจบไปนานเป็นปีแล้ว แต่เราดันไปพบว่าของที่เค้าขายเป็นของปลอม คือตามโพส catch fake ให้จนคนขายยอมคืนเงินให้ลูกค้า ทั้งๆที่เราไม่รู้จักทั้งผู้ซื้อ - ผู้ขายเลย

ส่วนผู้ใดที่เข้ามาใหม่ ลองตามไปอ่านกระทู้ย้อนหลัง ว่าเค้าร่วมกันตัดสินใจ case เหล่านี้กันไปเยอะแล้ว

แล้วก็ไม่ต้องส่งให้ admin เค้าตัดสินใจนะ เพราะเห็นใจเค้า ช่วยสร้างสังคมดีๆให้เรา อย่าไปรบกวนเค้าเลย บางคนส่ง web ไปให้เค้าตัดสินว่าปลอมหรือเปล่า..... เพลียมาก

AwesomeIsMe
อันนี้คุณ sonwai แค่บรรยายผลงานกับความรู้สึก ไม่ได้มีคำถามหรือข้อกล่าวหาอะไรอ้อเพิ่มเติมใช่มั๊ยคะ

ที่เขียนเกี่ยวข้องกับอ้อก็แค่ "ของคุณยังเบาะๆ" กับอันนี้ไม่รู้จะให้แปลว่าว่าอ้อเป็นพวกเอาเปรียบสังคมรึเปล่า "อยู่ในสังคมไหน ขอเป็นคนที่ไม่เอาเปรียบสังคมเป็นพอ" อย่างที่บอกเรื่องของคำพูดไม่ใช่เรื่องข้อเท็จจริงอ้อไม่ตอบโต้ดีกว่าเพราะเราพูดกันคนละภาษา ถูกผิดอ้อก็ตอบไปแล้ว แล้วมันคงไม่ใช่เรื่องที่อ้อจะต้องมานั่งบรรยายบ้างว่าอ้อทำอะไรให้ใครบ้าง

และอันนี้ "แล้วก็ไม่ต้องส่งให้ admin เค้าตัดสินใจนะ" อันนี้อ้อก็คงไม่ต้องตอบอะไร เพราะอ้อทำยังไง ก็อยู่ในคำพูดอ้อที่คุณ Quote มาอยู่แล้ว แต่แอบงงว่าอ่านข้อความอ้อแล้วทำไมยังคิดว่าอ้ออาจจะส่งให้ web master ตัดสินเรื่องไร้สาระแบบนี้

"บางคนส่ง web ไปให้เค้าตัดสินว่าปลอมหรือเปล่า" ไม่แน่ใจว่าจะเป็นห่วงว่าอ้อจะเป็นหนึ่งในนั้นรึเปล่า เอาเป็นว่าไม่ต้องห่วงค่าอ้อดูของแท้ของปลอมเป็นอยู่บ้าง แบรนด์ไหนดูไม่เป็นหรือดูไม่มั่นใจอ้อก็ไม่ขายซะ ขี้เกียจต้องดูมากอ้อก็แค่ขายของใหม่จากช้อปซะ

ถ้าอ้อมีส่วนทำให้ต้องเพลียมากก็ขออภัยค่ะ [SIZE=7]แต่เมื่อถูกกล่าวหาและใช้คำพูดซะแรงขนาดนี้มันก็เป็นหน้าที่อ้อที่ต้องตอบให้ครบจะได้เคลียร์ จะให้อ้อนั่งเฉยๆคงไม่ได้อ่ะน่ะค่ะ อ้อก็คิดว่าอ้อได้เคลียร์แล้วชัดเจนเรียบร้อยแล้ว ซ้ำอีกรอบ ข้อเท็จจริงคือในกฎมันไม่ได้ห้ามการลิงค์ไปห้องอื่นๆใน SBN แต่ในเมื่อมีความเห็นคิดว่าน่าจะรวมอยู่ด้วยดังนั้นผิด อ้อก็โอเคเลิกลงลิงค์เลย ไม่ได้รอให้ต้องไปเพิ่มเติมกฎหรือซาวเสียงหรือขอความเห็น web master
คุณ sonwai จะใช้พื้นที่ตรงนี้ต่อก็ตามสบายค่า [SIZE=7]คงไม่มีเรื่องข้อเท็จจริงใดๆที่อ้อต้องมาตอบอะไรอีกแล้ว

เห็นย้ำเรื่องภาษาถึง 2 ครั้ง ก็เลยอยากจะ กราบเรียนแจ้งว่า....

เรายอมเป็นคนภาษาอะไรก็ได้ การศึกษาไม่สูงก็ได้ หรือเป็น labor วันละ 300 บาทก็ได้ อยู่ในสังคมไหน ขอเป็นคนที่ไม่เอาเปรียบสังคมเป็นพอ

ของคุณยังเบาะๆ ของคนอื่น ขายของจนจบไปนานเป็นปีแล้ว แต่เราดันไปพบว่าของที่เค้าขายเป็นของปลอม คือตามโพส catch fake ให้จนคนขายยอมคืนเงินให้ลูกค้า ทั้งๆที่เราไม่รู้จักทั้งผู้ซื้อ - ผู้ขายเลย

ส่วนผู้ใดที่เข้ามาใหม่ ลองตามไปอ่านกระทู้ย้อนหลัง ว่าเค้าร่วมกันตัดสินใจ case เหล่านี้กันไปเยอะแล้ว

แล้วก็ไม่ต้องส่งให้ admin เค้าตัดสินใจนะ เพราะเห็นใจเค้า ช่วยสร้างสังคมดีๆให้เรา อย่าไปรบกวนเค้าเลย บางคนส่ง web ไปให้เค้าตัดสินว่าปลอมหรือเปล่า..... เพลียมาก

sonwai
จะตอบหรือไม่ ไม่ได้สนใจอยู่แล้ว

ใครทำผิด ถ้าเจอก็จะร้องเรียน เป็นเรื่องปกติ

อาจจะพูดคนละภาษากัน เลยไม่ค่อยเข้าใจ หรืออยากจะใช้คำพูดใดๆที่แสดงตนว่าสูงกว่าคนอื่นก็ยินดี

เพราะผิดกฎ ก็ คิอ ผิด

yu-i
อืม ชักจะไปกันใหญ่ เราอ่านกฏและคิดว่าจุดมุ่งหมายของกฏในการลงห้องพร้อมขาย ก็คงตั้งใจไม่ให้ลง Facebook หรือ IG แต่ถ้าลงลิงค์วนไปห้องพรีฯที่ลง ทั้งสองอย่างไว้ มันน่าจะไม่ตรงตามกฏนะคะ อันนี้เป็นความเห็นของเรานะคะ และไม่ต้องไล่ให้ไปอ่านกฏอีกรอบนะคะ และขอให้คุยกันแบบข้อเท็จจริงดีกว่า อย่าใช้คำพูดเสียดสีกันเลย รวมถึงผู้ที่มาสนับสนุนด้วยค่ะ เพราะปัญหาจะจบยากขึ้นค่ะ
sonwai
กฎของ siambrandname >> ชัดเจน ไม่เห็นต้องตีความ

ที่คุณ Yu-i เขียน >> มันใช่เลย ชัดเจน ตรงตามวัตถุประสงค์ของเวบ

อย่างว่า คงพูดกันคนละภาษาจริงๆ

Originally Posted by yu-i
อืม ชักจะไปกันใหญ่ เราอ่านกฏและคิดว่าจุดมุ่งหมายของกฏในการลงห้องพร้อมขาย ก็คงตั้งใจไม่ให้ลง Facebook หรือ IG แต่ถ้าลงลิงค์วนไปห้องพรีฯที่ลง ทั้งสองอย่างไว้ มันน่าจะไม่ตรงตามกฏนะคะ อันนี้เป็นความเห็นของเรานะคะ และไม่ต้องไล่ให้ไปอ่านกฏอีกรอบนะคะ และขอให้คุยกันแบบข้อเท็จจริงดีกว่า อย่าใช้คำพูดเสียดสีกันเลย รวมถึงผู้ที่มาสนับสนุนด้วยค่ะ เพราะปัญหาจะจบยากขึ้นค่ะ
AwesomeIsMe
Quote อ้อตัดมาจากที่อ้อเขียนข้างบน อ้อหาไม่เจอว่ามีอะไรที่อ้อไม่ได้พูดไปแล้ว

เอาเป็นว่าที่คุณ sonwai บอกว่า "อย่างว่า คงพูดกันคนละภาษาจริงๆ" อ้อเห็นด้วยก็แล้วกันค่ะ

[SIZE=7]แต่เมื่อถูกกล่าวหาและใช้คำพูดซะแรงขนาดนี้มันก็เป็นหน้าที่อ้อที่ต้องตอบให้
ครบจะได้เคลียร์ จะให้อ้อนั่งเฉยๆคงไม่ได้อ่ะน่ะค่ะ อ้อก็คิดว่าอ้อได้เคลียร์แล้วชัดเจนเรียบร้อยแล้ว ซ้ำอีกรอบ ข้อเท็จจริงคือในกฎมันไม่ได้ห้ามการลิงค์ไปห้องอื่นๆใน SBN แต่ในเมื่อมีความเห็นคิดว่าน่าจะรวมอยู่ด้วยดังนั้นผิด อ้อก็โอเคเลิกลงลิงค์เลย ไม่ได้รอให้ต้องไปเพิ่มเติมกฎหรือซาวเสียงหรือขอความเห็น web master
คุณ sonwai จะใช้พื้นที่ตรงนี้ต่อก็ตามสบายค่า [SIZE=7]คงไม่มีเรื่องข้อเท็จจริงใดๆที่อ้อต้องมาตอบอะไรอีกแล้ว
sonwai
จงเอาเวลาไป 'แก้-ไข' ในสิ่งที่ไม่ถูกจะดีกว่า
Burnning
ตรงตามวัตถุประสงค์ของเวบ ก็ไม่เห็นว่าเขาจะเขียนห้ามในสิ่งที่แม่ค้าทำนิครับ ที่คุณพิมๆว่าแม่ค้า ผมว่าเป็นความเห็นส่วนตัวมากกว่า ผมว่าคุณเอาเวลาไปอ่านกฏ และหัดยอมรับซะบ้างนะ ไม่ใช่คิดเอง!!
sonwai
ก็ลองโพสขายแบบเดิมไปเรื่อยๆ เดียวเราจะมาโพสในห้องนี้ให้คนหลายๆในนี้คนตัดสินอีก
คนในนี้เก่ง และยุติธรรมใช้ได้เลย จับเท็จก็แบบไม่แพ้เวบ pantip เท่าที่อ่านๆมาสุดยอดมากๆอ่ะ
AwesomeIsMe
ออกทะเลไปแล้ว ขออนุญาตไม่ตามไปนะคะ
KAT
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเพื่อนๆ หลายคนที่ช่วยกันดูแลเว็บ รวมทั้งช่วยกันปฎิบัติตามกฎของเว็บเป็นอย่างดี
สำหรับเรื่องในกระทู้นี้ แคทขอไม่พูดถึงเนื้อหาที่โต้ตอบกันแต่ขอพูดถึงเฉพาะตรงจุดที่คิดว่าทำให้เกิดปัญหาขึ้น
น่าจะเป็นประโยคฝากลิ้งค์ด้านล่างนี้ เพราะนอกนั้นที่แคทเห็นจากกระทู้ของคุณ Awsomeisme ทุกอย่างในกระทู้ถูกต้องสวยงามชัดเจน

>>>> ไปดูหน้า Facebook และ Instagram คลิ๊คที่นี่ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=3159668

กฎของเว็บอาจจะทำให้แต่ละคนเข้าใจไม่ตรงกัน 100%
แต่ถ้าพยายามเข้าใจจะเห็นว่าจุดประสงค์ของเว็บตั้งแต่เริ่มแรก
คืออยากให้เป็นชุมชมของคนรักแบรนด์เนม พูดคุยซื้อขายกันเฉพาะในสยามแบรนด์เนมเท่านั้น
จึงมีกฎไม่ให้ลิ้งค์ออกไปนอกเว็บ ยกเว้นเสียแต่ในห้องแนะนำร้านค้า

ดังนั้นเมื่อมีการฝากลิ้งค์ห้องอื่นๆ ในสยามแบรนด์เนม จึงอยากให้ฝากแค่ลิ้งค์ของห้องนั้นเท่านั้น
โดยระบุเพียงว่า "ฝากลิ้งค์ห้อง.......ด้วยนะคะ" และนอกนั้นให้ลูกค้ากดตามเข้าไปหาข้อมูลเอง
น่าจะดีกว่า เพราะการฝากลิ้งค์พร้อมทั้งระบุรายละเอียดต่างๆ ซึ่งหลายครั้งพอระบุมากๆ เข้า
มันทำให้เกิดปัญหาและความไม่ยุติธรรมเกิดขึ้น

คล้ายกับที่พบบ่อยคือ ฝากลิ้งค์ห้อง Hi-Street ในห้อง Hi-End แต่โฆษณาเสร็จสรรพว่ามีขายอะไรบ้าง ราคาเท่าไหร่บ้าง
บางคนก็ลงรูปด้วยครบเลย มันจึงไม่เหมือนฝากเฉพาะลิ้งค์ แต่แฝงขายหรือแฝงโฆษณาไปด้วยในคราวเดียวกัน
ซึ่งพอสมาชิกท่านอื่นมาเห็น ก็จะเกิดคำถาม แต่ไม่รู้จะถามใคร + ไม่ได้เข้าใจกฎระเบียบทั้งหมด
จึงมีการทำตามเลียนแบบกันขึ้นมา และบางคนก็เลยเถิดไป

ดังนั้นแคทจึงมีความคิดว่า
หากต้องการฝากลิ้งค์ห้องอื่น ก็ฝากเฉพาะลิ้งค์
ส่วนรายละเอียดต่างๆ ให้ลูกค้าติดตามไปอ่านเองในห้องที่ลิ้งค์เชื่อมไปจะดีที่สุดค่ะ
:)
AwesomeIsMe
ยินดีทำตามนั้นค่าคุณ KAT อ้อก็เลิกลงลิงค์ไปตั้งแต่ตอนที่คุณ Yu-i มาแสดงความเห็นตั้งแต่อันแรกเลยค่า เรื่องขอให้เลิกลงลิงค์หรืออยากขอให้ปรับเปลี่ยนอะไรอ้อไม่มีปัญหาอยู่แล้ว
the_sbn_police
สรุป EDDY@SBN กับ SONWAI@SBN นี้คนเดียวกันไหมค่ะ คือดูมานานแล้ว เห็นคำพูดคล้ายๆกันจังเลยค่ะ สงสัยเฉยๆนะคะ ไม่มีอะไร
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3