Community Justice: กระทู้นี้ ผิดกฏ ของ Siambrandname.com
โดย nichii_a
nichii_a
ระบบนี้เป็นระบบแจ้งเตือนอัตโนมัตโดยความเห็นชอบของสมาชิกในชุมชน ที่ช่วยกันดูแล และรักษากฏ ชุมชนที่เราอาศัยร่วมกัน ผู้ที่อาศัยในชุมชนแห่งนี้ทุกคนกรุณาอ่านกฏให้ครบก่อน ทำการโพสต์กระทู้ ทุกครั้ง

สงสัย ทำไมต้องทำตามกฏ

อ่านหลักการ และเหตุผล เพื่อประโยชน์ของทุกคนร่วมกัน ตามลิงค์ด้านล่างให้ละเอียดด้วยนะครับ

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=157788

การแจ้งเตือน หากไม่ทำผิดซ้ำ ภายใน 3 เดือน จะลบแต้มเตือนครับ ขอบคุณ ทุกคน ที่พยายาม ช่วยกันรักษากฏ และ ดูแล ชุมชน ที่เราอาศัยร่วมกัน

[SIZE=7]----------------

กฏข้อที่คุณผิด มีดังนี้

กฏ ของชุมชน Siambrandname.com

กฏทั่วไป 4: สมาชิกคนนี้ตั้งกระทู้ไม่ตรงหมวด ตามคำบรรยายหน้าห้องแต่ละห้อง

shiroi
คุณ nichii_a ครับ ห้อง catch fake ยืนอยู่บนพื้นฐานของความช่วยเหลือซึ่งกันระหว่างเพื่อนสมาชิก ซึ่งเพื่อนสมาชิกแต่ละคนที่เข้ามาสละเวลาช่วยกันดูช่วยกันตอบให้นั้น ล้วนอาศัยความรู้และประสบการณ์ที่แต่ละคนมีกับแบรนด์นั้นๆ ปัจจัยที่แต่ละคนใช้ประกอบการดูก้อมีตั้งแต่ตัวอักษรที่ประทับตรายี่ห้อนั้นๆ บนตัวสินค้า (stamp) ฝีจักร การเดินด้าย รูปแบบของ material ที่ใช้ ฯลฯ

ถ้าคุณ nichii_a กังวลเรื่องความรู้ความสามารถของแต่ละคนที่เข้ามาฟันธงสินค้าให้นั้น ทำไมถึงไม่ขอความเห็นอื่นเพิ่มเติมจากเพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆ อีกหล่ะครับ? ส่วนตัวนะครับ ผมว่าเป็นไปได้น้อยมากๆ เลยหล่ะครับกับการที่คนหลายๆ คนจะเข้ามามั่วฟันธงสินค้าตัวเดียวกัน โดยเฉพาะการที่คนหมู่มากมาร่วมกันสรุปว่าสินค้าตัวนั้นเป็นของปลอม เพราะสินค้าปลอมยังไงก้อเป็นของปลอมวันยังค่ำ จุดสังเกตหรือจุดจับผิดสิ่งปกติย่อมมีโผล่มาให้เห็นมากกว่าหนึ่งจุดแน่นอน และการที่คนหลายๆ คนสังเกตเห็นสิ่งผิดปกติเหล่านั้นร่วมกัน ก้อย่อมน่าจะสรุปความผิดปกติของสินค้านั้นๆ ได้

ส่วนตัว (อีกเช่นกันครับ) ถ้าสินค้าที่เอามาขายเป็นของจริง ผมว่าไม่น่าเป็นห่วงหรอกครับ จะเก่าเน่าเยินแค่ไหน ก้อยังคงคุณลักษณะของความเป็น "ของจริง" อยู่ตลอดไปครับ

ปล ผมว่าคุณ nichii_a ตั้งกระทู้ข้อสงสัยนี้ที่ห้อง off-topic ดีกว่าครับ เพราะดูจากเนื้อหาแล้วไม่เหมือนว่าจะร้องเรียนใครหรือเรื่องใดเป็นพิเศษ :)
Drmoonoi
I think K. Nichii_a has brought up a very good point here na kha, as sometimes I can't help but wonder why this or that or those bag(s) is fake when only the short answer like 100% fake or 100% authentic was given at the post.

Sometimes we may have to provide some additional info and the reason behind the decision of the fake catcher na kha, as we have to admit that sometimes the answer is being helpful but not informative enough, totally understand your point mak mak na kha. I believe there are quite a good number of SBNers who have that question in their mind but don't know where to find the answer, right?.

I, who would call myself as one of fake Coach catchers na kha;), from now on, will not only indicate the authenticity of the bag, but also provide the supportive info of my word duay ja. Thanks for the reminder na kha.
Meesook
Originally Posted by nichii_a
อยากรู้จังค่ะว่า คนที่เข้ามาฟันธงว่าสินค้าแบรนด์เนม
ชิ้นนี้ชิ้นนั้นเป็นของแท้หรือของปลอมเนี่ย เขาจะรู้จริงจริง
หรือป่าว เอาตรงไหนมาตัดสินค่ะ เกิดบางคนเอาของจริง
มาขายแต่คุณไปฟันธงว่าของปลอมล่ะ ทำงัยค่ะ เสียหาย
เรยอ่ะ สงสัยมานานแล้ว เพื่อน ๆ ช่วยหน่อยนะค่ะ

ตอบในฐานะที่เคยไปตอบในห้อง catch fake อยู่บ้าง และเคยตอบกระทู้เข็มขัดของคุณ nichi_a ด้วย แต่ไม่ได้ฟันธง เพราะคุณ nichii_a ไม่ได้ให้รูปภาพในส่วนที่จะดูได้ว่าแท้หรือไม่แท้ ขอรูปเพิ่มเติมไป คุณ nichii_a ก็ไม่ได้ให้รูปเพิ่มมา (และคุณ nichii_a ก็ได้ขายไป จนกระทั่งลูกค้าที่ซื้อจากคุณ nichii_a ไป ได้รับสินค้าแล้วสงสัย ลูกค้าก็เลยมาโพสถามอีกครั้ง และเพื่อนๆ หลายๆ คน ตอบว่าปลอม เพราะเข็มขัดเส้นนั้นไม่มีตราปั๊มที่แสดงความแท้เลย)

ส่วนตัว Meesook มักจะตอบกระทู้ของ Gucci ได้บ้าง โดยดูจากส่วนที่แสดงความแท้ต่างๆ เช่น label ตราปั๊ม การตัดเย็บ การวางลาย สี โลหะ วัสดุ และอื่นๆ ทั้งนี้ การตอบ ก็จะเทียบกับสินค้าของแท้ที่เคยได้มีได้เห็นได้จับต้องมา ถ้าเป็นของปลอม ก็จะทำรูปเปรียบเทียบให้ดู รูปต่อรูป หรือโพสลิ้งค์ของกระทู้ตัวอย่าง ให้ไปดูเทียบเอาเอง แต่ตอนนี้ไม่ค่อยมีโอกาสเขียนยาวๆ ประกอบกับ กระเป๋าบางใบ ก็ค่อนข้างชัดเจนว่าแท้ ก็เลยไม่ได้เขียนอะไรมาก แค่บอกว่าแท้หรือไม่แท้เท่านั้น

เพื่อนๆ ที่ไปตอบในห้อง catch fake นั้น ตอบจากประสบการณ์ส่วนตัวที่ได้เคยใช้ได้เคยเห็นของแท้มา และก็ได้เคยเห็นของปลอมหลายๆ ใบในนี้ด้วย

ส่วนที่ว่าที่ตอบๆ ไปจะถูกต้อง 100% หรือไม่นั้น ก็คงไม่มีใครมั่นใจเต็มร้อย เพราะเป็นการดูผ่านรูปเท่านั้น

ของที่มั่นใจว่าแท้จริงๆ ก็ต้องซื้อมาจาก shop โดยตรง และ shop ในที่นี้ คือ shop ของยี่ห้อนั้นๆ เท่านั้น ไม่ใช่ร้านมือสอง และไม่ใช่จากร้านรับหิ้ว หรือร้านที่หิ้วของมาเองต่างๆ (จากประสบการณ์ตรงของ Meesook สินค้าที่ซื้อจากร้านที่หิ้วของมาเอง มีของปลอมด้วยค่ะ เพื่อนๆ ในนี้หลายคนก็เคยเจอประสบการณ์นี้ค่ะ)

กรณีที่เป็นของปลอม แต่ถูกมองว่าแท้ ก็มี กรณีที่เป็นของแท้ แต่ถูกมองว่าปลอม ก็เคยมีค่ะ ยังไงก็ตาม การดูจากรูปจุดแสดงความแท้หลายๆ จุด ก็พอจะมั่นใจได้บ้างประมาณ 80% แต่ถ้ามีความผิดปกติในจุดต่างๆ เหล่านั้น ก็จะเป็นที่น่าสงสัยค่ะ ก็ต้องขอรายละเอียดเพิ่มเติม เช่นซื้อมาจากไหน ใช้มานานหรือยัง เคยทำอะไรหกใส่หรือเปล่า etc.

อยากแนะนำกระทู้ที่ให้รายละเอียดเยอะๆ คือกระทู้ของคุณ fursofmine ลองหาๆ ดู มีรายละเอียดการดูที่ชัดเจนมากๆ และเพื่อนๆ หลายๆ คน รวมทั้ง Meesook ก็ได้ใช้ความรู้จากกระทู้เหล่านั้นเป็นพื้นฐานในการดูของว่าแท้หรือไม่

ที่คุณถามกระทู้นี้มาก็ดีแล้วค่ะ เพราะว่าเราควรจะต้องระวังคนที่มาโมเมตอบเหมือนกัน สมัยก่อน มีแม่ค้าคนนึง มีหลายล๊อกอินมาก และใช้ล๊อกอินนึง ทำตัวเป็นกูรู คอยมาฟันธงในห้อง catch fake โดยฟันธงกระเป๋าที่ตัวเองขายว่าแท้ ทั้งๆ ที่ปลอม และมีคนทักท้วงว่าปลอม ล๊อกอินกูรูจอมปลอมนั้น ก็จะยืนยันว่าแท้ โดยอ้างเหตุผลที่ฟังไม่ค่อยขึ้นเท่าไหร่ รูปเปรียบเทียบก็ไม่มี หรือถ้ามีก็ดันเอาของปลอมมาเทียบให้ดูอีก อย่างนี้ อยากจะแนะนำให้ดูที่เหตุ และผล และหลักฐานที่มี โดยดูจากรูปเปรียบเทียบค่ะ

แต่ก็ไม่ต้องกังวลมากค่ะ เพื่อนๆ ในนี้ช่างสังเกต ถ้าเห็นมีความผิดปกติ ก็จะออกมาเตือนกันค่ะ

ป.ล. กระทู้นี้น่าจะใช้เป็นข้อควรระวัง เป็นการเตือนภัย ให้ระวังกูรูจอมปลอมได้นะคะ น่าจะอยู่ห้องนี้ได้ค่ะ
ple15
[SIZE="3"]เราก็เคยเข้าไปฟันธงเหมือนกันค่ะ แต่จะเป็น LV เพราะที่บ้านใช้ LV เยอะ แต่ก็เคยโดนคุณปาริชาติ ซึ่งมีเค้าคนเดียวที่กล้าฟันธงกระเป๋าใบนึงที่เราลงขายว่าปลอม ทั้งที่ท่านอื่นทุกคนฟันธงว่าแท้ แต่คุณเธอเป็นใครมาจากไหนไม่ทราบ กล้ามาบอกคนอื่นว่าปลอม เราว่าใจเย็นแล้ว แต่เราขอขึ้นชื่อนี้ไว้เลยค่ะ เราไม่ขายให้คุณเธอเด็ดขาด เราไม่ชอบมากๆๆกับคนไม่รู้จริงแล้วมา CF คนอืนว่าปลอม โดยที่คุณเธอไม่เคยเห็น Date Code มาก่อนแล้วกล้ามา CF ( คนอย่างเราและเพื่อนเรา ไม่ขอใช้ของปลอมหรอกนะคะ เสียชื่อหมด )

เราเลยอยากให้เพื่อนๆๆช่วยกันลงความเห็นว่าแท้หรือไม่แท้ อย่างพินิจให้ดีก่อนน่ะค่ะ เพราะมันมีผลต่อคนขาย ( ถ้าเจอคนซื้อหาเรื่องจะไม่เอาของแล้ว ) เราเข็ดเลยค่ะ แต่ดีนะคะที่เจอครั้งเดียวแต่จะจำไปตลอดค่ะ ถ้าเรื่องอื่นใจเย็นค่ะ ยกเว้นเรื่องนี้
noinoi5
Originally Posted by Meesook

ตอบในฐานะที่เคยไปตอบในห้อง catch fake อยู่บ้าง และเคยตอบกระทู้เข็มขัดของคุณ nichi_a ด้วย แต่ไม่ได้ฟันธง เพราะคุณ nichii_a ไม่ได้ให้รูปภาพในส่วนที่จะดูได้ว่าแท้หรือไม่แท้ ขอรูปเพิ่มเติมไป คุณ nichii_a ก็ไม่ได้ให้รูปเพิ่มมา (และคุณ nichii_a ก็ได้ขายไป จนกระทั่งลูกค้าที่ซื้อจากคุณ nichii_a ไป ได้รับสินค้าแล้วสงสัย ลูกค้าก็เลยมาโพสถามอีกครั้ง และเพื่อนๆ หลายๆ คน ตอบว่าปลอม เพราะเข็มขัดเส้นนั้นไม่มีตราปั๊มที่แสดงความแท้เลย)

ส่วนตัว Meesook มักจะตอบกระทู้ของ Gucci ได้บ้าง โดยดูจากส่วนที่แสดงความแท้ต่างๆ เช่น label ตราปั๊ม การตัดเย็บ การวางลาย สี โลหะ วัสดุ และอื่นๆ ทั้งนี้ การตอบ ก็จะเทียบกับสินค้าของแท้ที่เคยได้มีได้เห็นได้จับต้องมา ถ้าเป็นของปลอม ก็จะทำรูปเปรียบเทียบให้ดู รูปต่อรูป หรือโพสลิ้งค์ของกระทู้ตัวอย่าง ให้ไปดูเทียบเอาเอง แต่ตอนนี้ไม่ค่อยมีโอกาสเขียนยาวๆ ประกอบกับ กระเป๋าบางใบ ก็ค่อนข้างชัดเจนว่าแท้ ก็เลยไม่ได้เขียนอะไรมาก แค่บอกว่าแท้หรือไม่แท้เท่านั้น

เพื่อนๆ ที่ไปตอบในห้อง catch fake นั้น ตอบจากประสบการณ์ส่วนตัวที่ได้เคยใช้ได้เคยเห็นของแท้มา และก็ได้เคยเห็นของปลอมหลายๆ ใบในนี้ด้วย

ส่วนที่ว่าที่ตอบๆ ไปจะถูกต้อง 100% หรือไม่นั้น ก็คงไม่มีใครมั่นใจเต็มร้อย เพราะเป็นการดูผ่านรูปเท่านั้น

ของที่มั่นใจว่าแท้จริงๆ ก็ต้องซื้อมาจาก shop โดยตรง และ shop ในที่นี้ คือ shop ของยี่ห้อนั้นๆ เท่านั้น ไม่ใช่ร้านมือสอง และไม่ใช่จากร้านรับหิ้ว หรือร้านที่หิ้วของมาเองต่างๆ (จากประสบการณ์ตรงของ Meesook สินค้าที่ซื้อจากร้านที่หิ้วของมาเอง มีของปลอมด้วยค่ะ เพื่อนๆ ในนี้หลายคนก็เคยเจอประสบการณ์นี้ค่ะ)

กรณีที่เป็นของปลอม แต่ถูกมองว่าแท้ ก็มี กรณีที่เป็นของแท้ แต่ถูกมองว่าปลอม ก็เคยมีค่ะ ยังไงก็ตาม การดูจากรูปจุดแสดงความแท้หลายๆ จุด ก็พอจะมั่นใจได้บ้างประมาณ 80% แต่ถ้ามีความผิดปกติในจุดต่างๆ เหล่านั้น ก็จะเป็นที่น่าสงสัยค่ะ ก็ต้องขอรายละเอียดเพิ่มเติม เช่นซื้อมาจากไหน ใช้มานานหรือยัง เคยทำอะไรหกใส่หรือเปล่า etc.

อยากแนะนำกระทู้ที่ให้รายละเอียดเยอะๆ คือกระทู้ของคุณ fursofmine ลองหาๆ ดู มีรายละเอียดการดูที่ชัดเจนมากๆ และเพื่อนๆ หลายๆ คน รวมทั้ง Meesook ก็ได้ใช้ความรู้จากกระทู้เหล่านั้นเป็นพื้นฐานในการดูของว่าแท้หรือไม่

ที่คุณถามกระทู้นี้มาก็ดีแล้วค่ะ เพราะว่าเราควรจะต้องระวังคนที่มาโมเมตอบเหมือนกัน สมัยก่อน มีแม่ค้าคนนึง มีหลายล๊อกอินมาก และใช้ล๊อกอินนึง ทำตัวเป็นกูรู คอยมาฟันธงในห้อง catch fake โดยฟันธงกระเป๋าที่ตัวเองขายว่าแท้ ทั้งๆ ที่ปลอม และมีคนทักท้วงว่าปลอม ล๊อกอินกูรูจอมปลอมนั้น ก็จะยืนยันว่าแท้ โดยอ้างเหตุผลที่ฟังไม่ค่อยขึ้นเท่าไหร่ รูปเปรียบเทียบก็ไม่มี หรือถ้ามีก็ดันเอาของปลอมมาเทียบให้ดูอีก อย่างนี้ อยากจะแนะนำให้ดูที่เหตุ และผล และหลักฐานที่มี โดยดูจากรูปเปรียบเทียบค่ะ

แต่ก็ไม่ต้องกังวลมากค่ะ เพื่อนๆ ในนี้ช่างสังเกต ถ้าเห็นมีความผิดปกติ ก็จะออกมาเตือนกันค่ะ

ป.ล. กระทู้นี้น่าจะใช้เป็นข้อควรระวัง เป็นการเตือนภัย ให้ระวังกูรูจอมปลอมได้นะคะ น่าจะอยู่ห้องนี้ได้ค่ะ

..............เห็นด้วยนะคะ.......ตอบได้เป็นกลางและเคลียมากที่สุด...............

นับถือ......นับถือ.......เจ้าค่ะ:)
give759

ห้อง catch fake มีไว้ไม่ให้เพื่อนๆถูกหลอก
เพื่อนที่เข้ามาตอบก็จากประสบการณ์หรือมีกระเป๋าใบนั้นหรือชอบศึกษากระเป๋ารุ่นนั้นนะเราว่า
กระเป๋าใบหนึ่งถูกตัดสินว่าแท้ 5 ทู้ ปลอม 1 ทู้ เราว่าคนซื้อก็พิจารณาเองได้ว่าใบนี้แท้หรือปลอมจริงไหมคะ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3