การตามล่า.....หาความแท้
โดย pepsi5510
pepsi5510
กระทู้นี้เป็นการปฎิบัติการ หากระเป๋า LV แท้ ครับ.
คงไม่ทําให้ใครโกรธนะครับ.....ในเมื่อเงินเราแท้...ดังนั้นของที่เราซี้อก็ต้องแท้ ใช่หรือเปล่าครับ..?

มาเข้าเรื่องกันเลยดีกว่า..ข้อมูลของกระเป๋า LV แท้ๆ ต้องดูยังไง ตัวปั๊ม ตัวพิมพ์ การเย็บ และแหล่งที่มา แต่ละที่ของกระเป๋า..

ว่าของแท้ๆ ต้องดูแบบหลักๆตรงไหนกันบ้าง

1 คุณต้องรู้จักเจ้าของมาก่อนบ้าง
และจะบอกไว้เลยว่าทุกคนที่ซื้อ LVแท้นั้น
เขาเก็บใบเสร็จและกล่องหรือใบรับประกันกันไว้ทั้งนั้น
เพราะถ้าเค้าเบื่อ หรืออยากเปลี่ยนใหม่ สามารถเอามาฝากขายได้

2 คุณต้องรู้พื้นฐานของ LV มาพอสมควรว่า ตั้งแต่เค้าตั้งมา คศ1854นั้น

- Lvไม่เคยลดราคา

-Lv ไม่มี outlets หรือบริษัทย่อยใดๆทั้งสิ้น

-Lvไม่มีกระเป๋าราคาขายส่ง คุณจะซื้อกี่ใบก็ราคานั้นอย่างเดียว และที่สำคัญ รุ่นที่ทำเป็น limited นั้น ราคาจะยิ่งเพิ่มมากขึ้น ตามวันเวลาที่ผ่านไป หรือถ้าเราใช่รักษาดีๆ ซื้อมาราคาไหน แทบจะ100 %จะขายได้ราคานั้น

3 Lv ไม่เคยเอาป้าย Taxมา ติดตรงกระเป๋า ซึ่งแบรนด์ดังๆอย่าง

chloe /coach ก็จะไม่ทำเช้นกัน แต่เขาจะเอาไปใส่ไว้ใน

ถุงกระดาษที่ให้มาต่างหาก เช่นดังรูปนี้ที่มีtaxติดอยู่ที่กระเป๋า

Lv ไม่เคยเอาพลาสติกหรือทิชชู/กระดาษ คลุมสายกระเป๋า ดังรูป

และไม่เคยมีการ์ดสีเหลือง หรือสีน้ำตาล ตามแต่จะmake ดังรูป

และถ้าเป็นของแท้ คุณจะได้ 2 Tax

Tax แรก เขียนว่า “Louis Vuitton what is the bag is

made of whether it s monogram canvas,vernis ,epi etc

ส่วน tax ในที่สอง เป็น model number ซึ่งจะตรงกับที่อยู่ที่กระเป๋า และที่บาร์โค็ต

และมีcare booklet (คู่มือดูแลรักษา) หรือถ้าซื้อจาก shop

แล้วให้ส่งเป็นพัสดุมา ก็จะมีthank you card ให้ด้วย ดังรูป

มาดูที่ตัว date code กัน เค้าจะซ่อนไว้ข้างในกระเป๋า ไม่โชว์ข้างนอก

เป็น ตัวอักษร 2 หลัก และตัวเลข 4 หลักต่อกัน โดยจะอยู่ด้านในของกระเป๋าแบบต่างๆ

เหมือนปั๊มตราลงไป (แต่ไม่ใช่ สกรีน)

และ ด้านล่างตัวเลข จะไม่มี คำหรือตัวหนังสือ หรืออักษรอื่นใด ตามมาอีกเลย

แต่ถ้าของปลอมเดี๋ยวนี้เขาก็ทำdate code ไว้เกือบหมดแล้ว

เราต้องดูความลึกตื้น และการวางตำแหน่งแทน เช่นอันข้างล่างของปลอม สังเกต ว่า date code ของเขาจะอยู่ติดชิดขอบล่างเกินไป

และสำหรับประเทศต่างๆที่เป็นบริษัทนอกฝรั่งเศษ

เราสามารถดูได้ว่าdate code ขึ้นต้นด้วยอะไร ซึ่งจะไม่มีนอกเหนือจากนี้ ตามที่แสดงข้างล่าง

เช่นถ้าซื้อ เมดอินสเปน ของแท้จะต้องขึ้นต้่นด้วยdate code

ตามที่เห็นนี้เท่านั้น หรือซื้อมาเป็น เมดอินFrance /date code

ก็จะต้องขึ้นต้นด้วยตัวอักษร 2 ตัวหน้าแบบที่เห็นเท่านั้นแล้วตามด้วยเลข 4 หลักอะไรก็ว่าไป

ดูdate code ของแต่ละประเทศที่ผลิตกัน

France: A0, A1, A2, AA, AN, AR, AS, BA, BJ, CT, DU, ET, FL, MB, MI, NO, RA, RI, SD, SL, SN, SP, SR, TH, VI

USA: FC, FH, LA, OS, SD

Spain: CA, LO, LB, LM, LW

Italy: CE, SA

Germany: LP

ด้านนอก บางคนจะเจอเหมือนอย่างในภาพ ว่า จาก Moyen Ellipse

อั้นนั้น ถือว่าปลอม

บางของปลอมเนี่ย จะปลอมตั้งแต่ กล่อง /ถุงกระดาษ/ถุงหุ้มกระดาษ

จนกระทั้งใบเสร็จ อันนี้ต้องดูให้ดีๆ เพราะLvจะทำแบบเดียวกันหมด

เพียงแต่เปลี่ยนขนาด เปลี่ยน size ไปตามขนาดของกระเป๋าเท่านั้น

และกล่องด้านนอกและในเป็นสีน้ำตาลเหมือนกัน ไม่ใช่

สีอื่นๆหรือพิมพ์อะไรมากมาย ดังรูป

ถุงใส่ Lv จะเป็นถุงcotton flannel 100 % นุ่ม เป็นสีน้ำตาล

ไม่ใช่สีน้ำตาลแดง ดูตัวอย่าง

ด้านซ้ายปลอม ด้านขวา ของแท้ และพิมพ์ แค่ Lv เท่านั้น ถ้าพิมพ์มากกว่านั้น ถือว่าเป็นถุงปลอมแล้ว

แต่หลังจากปี 2004 Lv เปลี่ยนถุงใหม่ เป็นthick linen ออกสีเหลือง

และพิมพ์ คำว่า LOUIS VUITTON ตรงด้านหน้า (เท่านั้น) อย่างในภาพ

รอยเย็บข้างในกระเป๋าจะต้องเป็นสีน้ำตาล เท่านั้น (brown cotton canvas) ซับในของปลอมจะเป็นคล้ายๆหนังกลับสีออกเทาๆ ไม่ออกน้ำตาล (คล้ายๆสีของเห็ด)

แต่ถ้าเป็นรุ่นspeedy จะทำเป็น brow cotton canvas

ด้านนอก ดูที่ตะเข็บ รอยตะเข็บ จะต้องเป็นฝีเย็บ เดียวกันทั้งใบ

จะไม่มีตรงไหนยาวสั้นต่างกัน ทั้งตรงหูจับ ตรงรอยต่อต่างๆ

และในทุกรุ่น ทุกขนาด ตะเข็บตรงตัวเชื่อมหูหิ้ว

จะทำ 5 ฝีเข็ม ทุกมุม ดังรูป

ถ้าเจอคำว่าmade in spain อย่าแปลกใจ เพราะเป็นโรงงานของ Lvนั้นแหละ โรงงานของLv มีอยู่ ที่ usa / spain/Germany/italy

Lv ที่ปั๊มลึกว่า Made in usa ซึ่งก็ไม่ใช่ของปลอมอะไร

แต่เอาเข้าจริง เราก็จะติดกับคำว่า Made in Franceมากกว่า

เพราะแม้แต่ที่ USA เอง ถ้าเป็น made in usa เขาก็ไม่นิยม เหมือนบ้านเรา

ข้างในจะเป็นหนัง และมีซิป และจะมีด้านล่างของหนัง ปั๊มลึก ว่า Louis Vuitton หนังจะต้องอยู่ด้านในเท่านั้น

ไม่เอามาแปะไว้ข้างนอกเหมือนอย่างในรูป รูปล่าง

และซิบก็จะเปิดปรกติคือรูดไปข้างหลัง และรูดกลับด้านหน้า
คำว่าLvจะมีฟอนต์เฉพาะพิเศษของเขา โดยจะเหมือนกันทุกใบทั้งโลก ความต่างที่ของปลอมทำ อันนี้เลียนได้เหมือนมาก แต่ถ้าสังเกตดีๆ จะเห็นว่า ตัว O อ้วนกว่าเล็กน้อย

หวังว่าคงได้รับความรู้บ้างไม่มากก็น้อย

ใครที่ถามว่าฝากเขาซื้อแล้วไม่มีอะไรอย่างที่บอก

ขอฟังธงว่าปลอม ถ้าฝากซื้อก็ต้องได้ทุกๆอย่าง

ขอขอบคุณข้อมูล จากคุณขวัญ....

:):):)

ruamlem
ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ :D
Auto
(^-^) เข้ามาเก็บข้อมูลเพิ่มคัฟ... ขอบคุณมักๆคัฟ !!!
give759
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะคะ
vapee
ขอบคุณค่ะ

แต่....หลังๆ มานี่ หลายคนบอกว่า ซื้อจาก shop ในไทย เช่นเกษร จะมีถุงพลาสติกหุ้มหูจับนะคะ เห็นคนมายืนยัน 2 คนแล้วค่ะ
afleamarket
เป็นข้อมูลที่ดีมาก จะเก็บเอาไว้เลย เพราะเป็นคนนึงที่ไม่ถนัดกับการดูความแท้เท่าไหร่นัก คงต้องลองศึกษาไปเรื่อยๆ

ขอบคุณอีกครั้งอันเป็นประโยชน์ในครั้งนี้ค่ะ
gut_kanyaratk
ขอบคุณเช่นกันคร้าบ
PPnochange
รูปไม่ขึ้นอ่ะค่ะ

ได้ข้อมูลอย่างเดียวแต่ไม่มีรูปประกอบ TT
lv luver
รูปไม่ขึ้นเหมือนกัลเรย ขอบคุนข้อมูลดีๆค่ะ
TEDDY07
ขอบคุณมากๆจ๊ะ :D
noinoi5
อืม...คุณpepsi สรุปให้อ่านง่ายขึ้นมาก
ขอบคุณนะคะสำหรับข้อมูลดีๆๆ
makeberry
ขอบคุณความรู้ดีๆอีกเช่นเคยค่ะคุณ pepsi :D
Khunte
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
Khun_Kz
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ ค่ะ
แต่ว่ารูปที่ให้ดูเป็นตัวอย่างมันไม่ขึ้นแล้วอ่ะค่ะอยากเห็นรูปด้วย
parad
:confused:

ซื้อให้คุณภรรยา ใบแรกในชีวิตเธอ จาก shop ที่ ฮ่องกง
หูจับก็มีพลาสติกหุ้มนี่นา
บทความนี้เคยอ่านเจอ แล้ว ยังงง ๆเรื่องนี้อยู่
rosemarie
เพิ่งซื้อ speedy damier จากช็อปเกสรมาค่ะ อ่านแล้วทั้งงงทั้งกังวล เพราะของเราไม่มี stamp size ที่ leather leaf แล้วยังมีกระดาษรองที่หูหิ้วแถมไม่ได้ให้ barcode card ใบเล็กมาอีกด้วย
on-amarin
แฮะ แฮะ นิดนึงค่า....เราเป็นคนนึงที่บางครั้งก็ซื้อจากshopนะ แต่ไม่ค่อยได้เก็บการ์ดกับใบเสร็จหรอกค่ะ เพราะไม่ได้คิดยาวไปถึงจะขายน่ะค่ะ ก็เลยไม่รู้ว่ามันมีความหมายหรือไอ้การ์ดนี่ไว้ทำไร เพราะดูไม่เป็นด้วย แต่ก็ไม่ได้ทิ้งนะมันหายเองตอนไหนไม่รู้:rolleyes: แต่ก็ของแท้นะเพราะซื้อจากshopอ่า:D
Bad Badtz Maru
ขอบคุณคับ

ป.ล. ผมคงไม่ค่อยมีโอกาสที่จะซื้อจาก Shop แน่ๆ หามือสองดีๆใน SBN นี่แหละ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3