ทำไงดีครับ โดนสมาชิก Login khongkwan เอาของ Outlet มาหลอกขายว่ามาจาก Shop
โดย swap
swap
เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา 20/1/56 นั่งอ่าน SBN หาซื้อของขวัญให้คนพิเศษ โดยตั้งใจซื้อ Prada Wallet สีดำ

ซึ่งมาเจอคุณ khongkwan ขายในราคา 14500 บ. ซึ่งเท่ากับคิดเรท 42.64

ราคาพอๆกับการ Preorder สินค้าจาก Shop ในเวป Prada ราคา 340e

จากการตรวจสอบเห็นว่าเป็น TM มาตั้งแต่ปี 2009 และมีการขายสินค้าต่อเนื่อง

โดยในประกาศขายไม่มีข้อมูลใดๆ แจ้งว่ามาจาก Outlet เหมือนผู้ขายท่านอื่นที่แจ้งว่ามาจาก Shop หรือ Outlet

โดยผมมีหลักฐานตามรูปที่แนบ

ระหว่างการสอบถามสินค้าทาง LINE ผู้ขายได้แจ้งว่าซื้อจาก Shop ตามหลักฐาน

ผมจึงหลงเชื่อว่าเป็นสินค้าเกรดเอ วางขายใน Shop ไม่ใช่ของมีตำหนิที่ต้องมาเข้า Outlet

หลังจากนั้นผมได้โอนเงินตามที่ผู้ขายแจ้ง 1000 บ. และนัดรับสินค้ากัน

เแล้วก็จ่ายเงินให้ผู้ขาย ผมได้ตรวจสินค้าดูว่าไม่ได้มีอะไรฉีกขาด หรือเป็นรอย จึงรับสินค้ากลับมา

ต่อมาวันที่ 21/1/56 ได้เอาสินค้าออกมาดูเพื่อจะถ่ายรูปเข้า Catch fake ถึงได้ดูสินค้าอย่างละเอียด

พบว่ามีตำหนิอย่างน่าเกลียดมาก คือ

1. พอปิดกระดุม ขอบล่างซ้าย ขวา จะยาวไม่เท่ากัน

2. รอเย็บตรงกลาง เอียงอย่างเห็นได้ชัด

ผมจึงได้สอบถามไปยังผู้ขายว่าซื้อสินค้าจาก Shop หรือ Outlet

ทางผู้ขายตอบมาจาก Shop ที่ bicester village ซึ่งผมได้ถามเพื่อนที่เป็น นร.อังกฤษ ว่าที่นี่เป็น Outlet หรือเปล่า คำตอบคือใช่

และอ่านใน SBN มีคนเคยอธิบายเกี่ยวกับ bicester village ว่าขายของตกรุ่น มีตำหนิ

ผมจึงแจ้งไปทางผู้้ขายขอคืนสินค้า และขอเงินคืน แต่ผู้ขายก็ไม่คืน โดยอ้างแต่ว่า

ในประกาศขายเขียนกติกาแล้วว่า รับคืนเฉพาะกรณีปลอม แล้วผมก็ตรวจสินค้าแล้ว

ถ้าอ้างตามนี้แปลว่าที่ SBN สามารถเอาของ Outlet มาหลอกขายได้ว่ามาจาก Shop หรือครับ

สินค้ามันคนละเกรดกันนะ ทำแบบนี้ก็ไม่ต่างกับการฉ้อโกง

เพราะถ้าบอกว่ามาจาก Outlet แล้วตั้งราคา 14500 บ. ไม่มีทางขายได้แน่นอน

แต่ทางผู้ขายโกหกว่าซื้อจาก Shop เพราะต้องการกำไรมากๆ

โดยใบนี้ซื้อจาก
Outlet ราคาไม่น่าเกิน 9000 แต่มาขายใบละ 14500 บ.

ทั้งนี้ผมไม่ได้ต้องการส่วนลดใดๆจากผู้ขายนะครับ ต้องการคืนสินค้าเท่านั้น

เพราะจะซื้อเป็นของขวัญให้คนพิเศษ อยากได้ของที่ดีที่สุด ไม่ใช่ของมีตำหนิน่าเกลียดแบบนี้

สุดท้ายทางผู้ขายก็ Block ผมทาง Line จึงไม่สามารถคิดต่อได้

ผมจึงต้องขอพึ่งห้อง SBN Justice ช่วยตัดสินด้วยครับ

ว่าผมหรือผู้ขายใครเป็นฝ่ายผิด และเขาควรคืนเงินหรือไม่
KuRoMiDy
ขอบคุณที่เข้ามาลงรายละเอียดค่ะ
ขอเข้ามารอฟังด้วยคน

ขอให้เรื่องนี้จบลงด้วยดีทั้งสองฝ่ายนะคะ
เพราะเท่าที่อ่านดูก็เข้าใจความรู้สึกขอบคุณ จขกท. ค่ะ
titled
เป็นกำลังใจให้นะคับ ;)ขอให้เรืี่องนี้จบลงด้วยดีนะคับ
pook2010
อ่านจากไลน์ดูเหมือนแม่ค้าบอกว่าซื้อจาก shop ดูจากราคาขายก็น่าจะเป็นราคา shop
ถ้าให้สบายใจ แม่ค้าถ่ายก็อปปี้ใบเสร็จให้ลูกค้าไปเลยว่า ว่าซื้อจากshop ไหน ราคาเท่าไหร่ ดีมั๊ยคะ
ไม่ลูกค้าก็ลองขอก็อปปี้ใบเสร็จจากคนขายดู

เพราะปกติกระเป๋าสตางค์พราด้ารุ่นนี้ราคา shop ตามหน้าเว็บกับราคา outlet ต่างกันพอควรเลยค่ะ
ราคาขายในเว็บ sbn ที่แม่ค้าหลายๆคนขาย ก็ขายต่างกันหากเป็นสินค้า shop กับ outlet แล้วก็ขึ้นอยู่กับต้นทุนของแม่ค้าแต่ละคน

แต่หากใบนี้เป็นสินค้า outlet ก็ค่อนข้างเห็นใจคนซื้อนะคะ ลองคุยกันดู
Taiwanesegirl2517
Shop ที่แม่ค้าแจ้งทีหลังคือชื่อสถานที่ ที่เป็นเอาท์เลทที่อังกฤษค่ะ. ในกรณีนี้แม่ค้าเลี่ยงใช้คำโดยไม่บอกรายละเอียดอย่างชัดเจนก่อนซื้อเพราะเกรงว่าจะขายราคาสูงๆมากไม่ได้. จึงบอกว่าซื้อจากช้อบที่อังกฤษ. ซึ่งก็ถูกของเขานะ. แต่ไม่ซื่อสัตย์เท่าไหร่

จริงๆก็เห็นอยู่หลายๆเจ้าที่ขายพราด้้าส่วนมากคิดว่าซื้อมาจากเอาท์เลททั้งนั้น และบางแบบมีขายเฉพาะในเอาท์เลทเท่านั้น แต่อัพราคาซะเว่อร์เป็นราคาในช้อบแถมงดต่อซะด้วยนะ เห็นแล้วเพลีย. ตั้งใจเอากำไรกันหลักหมื่นบาทต่อใบเนี่ยนะ.
ค้ากำไรเกินควรไปหรือเปล่า

ถ้าสังเกตุดูดีๆ จะเห็นเยอะเลยค่ะ.
3368
ขอเข้ามาติดตามเรื่องนี้ด้วยคนคะ
เข้าใจความรู้สึกเลย เพราะต้องซื้อให้กับคนพิเศษ
บางทีเพราะเป็นของใหม่ บวกกับการตั้งราคาที่สูงอยู่แล้ว ก็ไม่น่าเข้าขั้นว่าจะเป็นของตำหนิ ทำให้เราไว้ใจ คิดว่าไม่น่ามีปัญหา

เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้เคลียร์กันได้ :D
Keeki
ล่าสุดซื้อกระเป๋าเงิน Prada สองใบค่ะ ไม่ลง Feedback ให้แม่ค้าทั้งคู่เพราะไม่ประทับใจเลยค่ะ ใบแรกออกมาสภาพไม่ตรงกับรูป เก่ากว่าในรูป ไม่ได้ออกมาแย่แต่สภาพแย่กว่าราคาที่ตกลงซื้อ ถามว่าใหม่พอจะเป็นของขวัญได้มั๊ยคะ แม่ค้าบอกว่าเหมือนของใหม่เลย แต่ไม่ใช่ค่ะ เลย PM แม่ค้าไปขอยืมรูป จะเอามาลงปนกับรูปที่ถ่ายใหม่ของเรา เพราะเราถ่ายรูปไม่ค่อยสวย แม่ค้าเงียบสนิท เราเลยยอมขาดทุนลงขายต่อเกือบสองพันบาท ราคาที่เราคิดว่าเหมาะกับสินค้า

เลยไปซื้ออีกใบจากแม่ค้าอีกคนค่ะ ของแท้ค่ะ บอกว่าของใหม่ แต่พอได้รับ เราว่าไม่ใหม่เลยค่ะ ผิดหวัง แต่ก็คิดว่าเอามาใช้เองก็โอเค แต่ไม่ให้ Feedback Positive กลับค่ะ

ขอให้ตกลงกันได้ด้วยดีนะคะ รุ่นนี้มีแม่ค้าหลายคนชอบหลอกว่าสีดำไม่มีใน Outlet เรายืนยันว่ามีค่ะ
sunny-cs
ขอให้เคลียร์กันได้ไวๆนะคะ
Natcho
ถ้าบอกข้อมูลครบถ้วน แล้วให้ลูกค้าเป็นคนตัดสินใจว่าซื้อหรือไม่ซื้อ จะไม่มีปัญหาตามมาค่ะ ขอให้เคลียร์กันได้นะคะ
swap
เข้ามา Update นะครับ

ปัจจุบันผู้ขายยังคงไม่ติดต่อกลับมา

ซึ่งผมได้ส่งข้อความไปหาผู้ขายแล้ว

ขอให้คืนเงิน และมาเอาสินค้าคืนไป

แต่ก็ยังเงียบไม่ติดต่อกลับมา

ซึ่งผมรู้ว่าคุณต้องเห็นกระทู้นี้แล้วแน่่

ขอให้ทุกท่านเป็นพยาน หากผู้ขายนำเงินมาคืน

ผมจะไม่ติดใจเอาความ และยินดีให้คุณยึดมัดจำ 1000 บาท

ขอแต่คืนเงินส่วนที่เหลือ 13500 บ. แล้วเอามากระเป๋าคืนไปเถอะครับ

ผมจะได้ไปซื้อใบใหม่

หวังว่าคงรับข้อเสนอของผมนะครับ
Princess Elrossy
เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้เคลียร์กันได้ไวๆ ค่ะ :)
swap
ปัจจุบันผู้ขายยังคงไม่ติดต่อกลับมา คงหวังให้เรื่องเงียบไปเอง เพราะยัง post ขายสินค้าทุกวัน

ใครเคยมีเคสแบบนี้ช่วย ขอปรึกษาเรื่องการดำเินินคดีทางกฎหมายด้วยครับ

ยังไงส่งมาทาง PM ได้นะครับ

และขอบคุณหลายๆ ท่านที่ซื้อของกับผู้ขายรายนี้แล้วเจอเหตุการณ์แบบเดียวกัน ที่มาเล่าให้ฟัง

ปล. ผมมีชื่อนามสกุล ที่อยุ่ ของผู้ขาย ครบแล้ว สามารถแจ้งความได้เลยครับ

และเก็บหลักฐานไว้ทุกอย่าง แต่อยากได้ความเห็นหลายๆท่านในเรื่องรูปคดี
Nathakorn5
เราเข้าในความรู้สึกเหมือ นกันน้ะ เราก็เคยโดน โดย อี่นังณีย์ ทุกวันนี้มันก็เงียบหาย แต่เราแค่ไม่มีหลักฐาน ยังงัยถ้ามีหลักฐานครบถ้วน แนะนำแจ้งความเลยคับ เพราะถ้าเปิดโอกาสให้เค้าแก้ตัวเท่ากับว่าเปิดโอกาสให้เค้าทำผิดอีกกับคน อื่นๆ เมื่อเค้ากล้าทำเค้าต้องกล้ารับ นี่คือสิ่งที่คนทุกคนรู้อยู่แก่ใจอยู่แล้ว ในเมื่อหนีหายแสดงว่าจงใจไม่รับผิดชอบ ให้สังคมและกฏหมายเป็นคนตัดสินตัวเค้าเองจะดีกว่า เราไม่ได้โหดน้ะแต่เงินมันไม่ได้หากันง่ายๆเข้าใจความรู้สึกกันบ้าง
nokine
เป็นกำลังใจให้ค่ะ แม่ค้าควรซื่อสัตย์ และหวังว่าลูกค้าหลายท่านคงได้อ่านกระทู้นี้ จะได้ระวังตัวเรื่องพวกนี้
PPPLE
เอากระทู้นี้ไปโพสที่แม่ค้าประกาศขาย ถ้าแม่ค้าบริสุทธิ์ใจจริงๆควรจะบอกและไม่ควรบล๊อคไลน์
swap
Up up up up up up
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3