ขอบ่นหน่อยได้ไหมคะ กับลูกค้าไม่เข้าใจตัวเอง หรือค้นพบตัวเองช้าไปคนแบบนี้ก็มีในโลก
โดย shoemaker
shoemaker
เรื่องมีอยู่ว่าวันนี้ได้มีลูกค้า cf กระเป๋า used keep all 50 monogram with starp 1 ใบนัดรับเวลา 14.00 น. ซึ่งได้ขายให้ในราคาที่ถือว่าถูกมาก และกระเป๋าค่อนข้างสวย ปกติถ้าลูกค้า cf เก จะเก็บมัดจำ 1000-2000 แต่ปรากฏว่า ลูกค้าเค้าบอกเดี๋ยวออกมาเอาเลยไม่ต้องมัดจำคะ เก ก็เลยโอเคได้ค่ะนัดรับที่ เซนทรัลปิ่นเกล้า สมัยก่อนยังไม่มีเจ้าตัวเล็กไปไหนสะดวก แต่ตอนนี้คือต้องเอาเจ้าตัวเล็กไปด้วย ซึ่งวันนี้ แฟน ไม่อยู่เลยต้องเอากระเป๋าไปส่งเอง พอถึงเวลานัด ลูกค้ามา

เก ++หวัดดีคะ ดูกระเป๋าเลยนะค่ะ เชครายละเอียดได้เลย
ลูกค้า++อ๋อค่ะ กระเป๋าสวยนะคะคุณเก เดี๋ยวลองสะพายดูสิ จะใส่ของได้เยอะไหมน๊า
เก ++ไซ 50 นี่่ใส่ของได้เยอะนะคะ ลองดูคะ
ลูกค้า++ ตายละคุณเก ดูเหมือนมันเล็กไปไหมคะ พอดีต้องใส่ของไปต่างประเทศ 3วันอะคะ
เก++เก ว่าก็ไม่เล็กนะคะ เพราะเกเคยใส่ เสื้อผ้าไซ 50 นี้ กับแฟน ก็ใส่ได้เยอะพอสมควรเลยขึ้นเครื่องได้สบาย
ลูกค้า++แต่...ว่ามันเล็กไปหน่อยอะคะ คุณเก พอมีไซ ใหญ่กว่านี้ไหมคะเพราะเห็นคุณ เก บอกว่ามี ไซ 60

เก ++อ๋อใช่คะ แต่ เก ไม่ได้ติดมาด้วย เพราะเห็น cf ไซ 50 แล้วไงคะ
ลูกค้า++งั้น ...เอาไซ 60 แทนได้ไหมคะ เดี๋ยวเพิ่มตัง ให้ค่ะ เอาไงดี
เก++เดี๋ยวเก ลองโทรหาแฟนดูนะคะว่าอยู่ไหนถึงบ้านยัง แฟนยังอยู่ข้างนอก
ลูกค้า++พอดีมาแล้วไม่อยากเสียเวลาอะคะ อยากได้น้องเป๋า ไปเอาที่บ้านคุน เก ได้ไหมคะ
เก ++ก็ได้ค่ะ ไม่มีปัญหาเพราะเซนทรัล กับบ้าน เก ก็ไม่ได้ไกลมาก
****ระหว่างทาง เก ก็โทรหาแฟน อีกว่า เดี๋ยวลูกค้าเข้าไปเอากระเป๋าที่บ้านเปลี่ยนไซด์
โชคดีมาก ที่เจ้าตัวเล็กหลับไม่งอแง้

พอออกจากห้างนัดเจอกันตรงปั้มน้ำมันก่อนที่จะกลับรถไปบ้านเก เก ก็บอกว่าขับตามเลยนะคะ ลูกค้าก็โอเคคะ ขับมาสัก 20 นาที ใกล้จะถึงปากทาง เก โทรถามว่าถึงไหนนะเห็นรถ เก จอดอยุ่หน้า เซเว่นไหม ลูกค้าตอบมาว่าคุณเก พอดีมีธุระด่วนนะคะ คงไม่ได้ไปเอาไซ 60 แล้วอะ ยังไงขอโทษด้วยนะคะ
อ้าว เก งง มากมายแล้วบอกว่าขับรถตามมา ลูกค้าก็บอกว่าคุณเก ขายไปก่อน ได้เลยนะคะไซ 60 พอดีคิดไปคิดมาแล้ว หากระเป๋าแบบอื่นใส่ดีกว่าคะ เพราะลองสะพายไซ 50 keep all คงไม่เหมาะกับ...จริงๆ เก เลยถามว่าอ้าวแล้วแบบนี้ยังไงคะ ค่าเสียเวลา ตอนแรกจะเอาไซ 50 แต่อยากได้ใบใหญ่กว่านี้ จะเอา 60 ก็พามาเอา แล้วสุดท้ายไม่เอา มัดจำเก ก็ไม่ได้เก็บ ลูกค้าตอบกลับมาว่า แหม ก็เสียเวลาทั้งคุ่อะคะ คงไม่เป็นไรหรอก คุณเก รวยแล้ว เอาทำไมเงินมัดจำ ...........เก อึ้งกึมกี่ กำลังจะพูดเค้าก็วางสายแล้วปิดมือถือไปเลย

แม่เจ้า หอบลูกไป กับ หอบกระเป๋า keep all 50 ไป สุดท้ายหอบกลับมาคืนพร้อมกับคำว่า เสียเวลาทั้งคู่ เอาทำไมเงินมัดจำ เพิ่งเคยเจอ คนแบบนี้ ตั้งแต่ขายของมา ..................เอามาบ่นให้ฟังคะ ว่าสมควรโกรธไหม 5555555555555

ปล.เงินมัดจำแค่1000-2000 ไม่ได้อยากได้มากมายอะไรนะคะแต่ เสียความรู้สึกมากมาย กับคนแบบนี้
Maggula
อ๊ากกก อ่านแล้วโมโหแทนค่ะ

ลูกค้าคนนี้เห็นแก่ตัวที่สุด ถ้าอยากลองไซส์ หรือแค่อยากเห็นกระเป๋าของจริงก่อนจะตัดสินใจได้ ขอเชิญไปลองที่ช้อปค่ะ
manee
T T เศร้าแทนคับ วันหลังถ้าไม่โอนมัดจำไม่ต้องไปหรอกคับ ฟังจขกทเล่าแล้วสียสุขภาพจิตมากคับ
jaiko
เมื่อก่อนที่ขายของ เราจะย้ำลูกค้าก่อนนัดเจอเสมอ ว่าไซส์นี้แน่ใจนะคะ ไม่ใช่นัดแล้วมาบอกว่าเล็กไปหรือใหญ่ไปไม่ได้นะคะ

คือ ถ้านัดเจอแล้ว สภาพตามรูป ยังไงก็ต้องรับ และห้ามต่อราคาแล้วนะคะ เพราะเคยเจอคนมาหักคอหน้างาน เบื่อมากค่ะ

แม่ค้าต้องเข้มกว่านี้ค่ะ อย่าให้คนเห็นแก่ตัวมาเอาเปรียบได้ สงสารแม่ค้าจิงๆ
kraduckradic
..................
Poonny
เคยเจอเหมือนกันคะนัดที่เซ็นทรัลปิ่นเกล้าเหมือนกันเลย บอกว่ากระเป๋าเล็กเกินไปเป็นนักศึกษาสถาบันแถวศาลายา แลัวก็ไม่ได้รับของไปแม่ค้าก็งง ใจก็โทษตัวเองว่าเราถ่ายรูปไม่ดีรึป่าว
แต่ก็แอบเซง เสียเวลามากๆ
shoemaker
จะน่าเกลียดไหมค่ะเอาเบอเค้ามาประจาน ผ่านไปแล้วก็ให้ผ่านไปดีกว่านะคะ แต่ถ้าเค้าโทรมาหาอีก จะเอาเบอมาประจานคะ เพราะเมื่อวานก็โทรมา ว่ากระเป๋า ขายไปยัง เก ก็เลยบอกว่า ขายไปแล้ว เพราะคุณเบี้ยว แล้วจะมาโกหกหลอก อะไรกันอีก เสียเวลาคะ เกว่าคุณควรจะเอาเวลาไปตัดสินใจว่าจะเอากระเป๋าใบไหนใส่เสื้อผ้าคุณไปต่างประเทศดีกว่า เก ตอบไปแบบนี้แรงไปปะคะ555555ปกติ ว่าใครไม่เปนด้วย5555555
shoemaker
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะคะ ลูกค้าดีๆน่ารักๆก็มีเยอะคะ :D
mulberrymulberry
สงสารเจ้าของกระทู้ค่ะ ส่วนตัวไม่เคยออกนอกสถานที่โดยไม่เก็บมัดจำเลยค่ะ แต่หลังๆ นี่ไม่เก็บมัดจำแล้วแต่ก็ไม่ไปไหนเหมือนกันค่ะ เก็บไว้เป็นประสลการณ์จะได้ไม่ใจอ่อนเวลาเก็บมัดจำนะคะ
Yingpoopae*.*

เห็นใจเลยค่ะ ยิ่งมีน้องเล็กๆ อุตสาห์กระเตงตัวเล็กไปด้วย
วันหลัง เก็บมัดจำเลยค่ะ เป้เจอสไตล์แบบนี้ก้อเซ็งๆๆ เหมือนกันค่ะ
แต่ไม่อยากใส่ใจ เด๋วนี้ถ้าราคากระเป๋าสูงๆ เป้จะให้มัดจำ แล้วมารับที่บ้านเลย
เพราะที่บ้านมีกล้องวงจรปิด ไม่สะดวกออกไปข้างนอก สบายใจทั้งคู่

hom_yai
เจอแบบนี้เป็นใครก็หัวเสียค่ะ..

เป็นกำลังใจให้นะคะ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3