เตือนภัย ผู้ซื้อผู้ขายในSBNค่ะ เจอแบบนี้กันบ้างไหม
โดย Puinarak
Puinarak
สวัสดีค่ะ Puinarak เป็น TM มานานตั้งแต่ปี 2009

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อคืน มีคนติดต่อเข้ามาในLine ชื่อ Chaoxxxxx Y.

ข้อความว่า เห็นสินค้าที่เราลงขายใน SBN น่าสนใจ เขาอยากเอาไปลงขายในIG ของตังเองเหมือนกับการขยายตลาด ขอแค่ให้เราถ่ายรูปให้ใหม่ แต่เรามีหน้าที่ส่งของให้ลูกค้าด้วย ส่วนราคา เค้าจะไปบวกเอาเอง

เรารีบตอบปฎิเสะทันทีค่ะ กลัวเป็นพวกมิจฉาชีพ
ด้วยเหตุผลที่ว่า

[LIST=1]
  • การขายของ Brand Nameมือสอง ถ้าคุณไม่ได้เป็นเจ้าของเอง คุณจะรู้ที่มาของกระเป๋าได้อย่างไร ตำหนิตรงไหนบ้าง
  • การที่ผู้ซื้อติดต่อ ผ่านคนกลางที่ไม่ใช่เจ้าของกระเป๋า ผู้ซื้อจะไว้ใจเค้าได้อย่างไรว่าของจะส่งให้คุณเมื่อไร อย่างไร และ การจ่ายเงินยิ่งมีหลายคน มาเกี่ยวข้อง ยิ่งเป็นการเปิดโอกาสให้มีการล่อลวงกันได้

ที่เขียนมานี้ อาจไม่ถูกใจบางท่าน ที่เห็นว่าเป็นโอกาสหารายได้ หรือ เป็นสิทธิส่วนบุคคล แต่ อยากให้ข้อคิดว่า ผู้ซื้อโปรดซื้อกับเจ้าของสินค้าจริงๆ เท่านั้นเพื่อให้มั่นใจว่า คุณจะได้สินค้าที่ตรงกับรูปที่คุณเห็น ผู้ขายโปรดพึ่งระวัง การลงขายขอให้มีป้ายชื่อของคุณด้วยในรูปเพื่อป้องกันการโขมยรูปคุณไปแอบอ้างใดๆ

ขอบคุณ SBN และ Web Master ที่ช่วยกันดูแลค่ะ

Puinarak
  • Chanel R
    ID Line คนเดียวกับที่ติดต่อเรามาเลยค่ะ ตอนนี้แคปหน้าสนทนาในไลน์เก็บไว้เรียบร้อยเผื่อมีปัญหาค่ะ :( เพลียค่ะ
    กิ่งเองค่ะ
    เคยเจอค่ะ แบบประเภท ก๊อปเอารูปไปลง ใน อินสตาแกรม ของตัวเอง บวกราคาเอง และไม่ขออนุญาตด้วย เพลีย
    แม่มดpotter
    คนเดียวกันแน่เบนคุ้นๆๆว่ามีสมาชิกเคยโพสเตือนไว้แล้วว่ามีคน. ติดต่อขอรุปไปขาย.

ถึงว่ากระเป๋าเยอะมากกกกกสวยๆๆๆๆ ทุกใบ. แต่ไม่ลง ป้ายชื่อซักรุป

เคยมีสมาชิกมาโพสเตือนแล้ว. นะคะ จำได้
    animob
    เคยเจอเหมือนกัน CHAOXXXXX W. ชื่อคล้ายกันเลย คนเดียวกันมั้ยเนี่ย
    Yingpoopae*.*
    โดนเหมือนกันเลยคะ.....ให้เราถ่ายรูปเพิ่ม ทั้งๆที่ในกระทู้ก้อชัดเจน รูปใหญ่เท่าบ้าน
    ห้ามวางป้ายชื่อ แถมต่อราคาน่าเกลียดมาก แล้วบอกว่ามีน้ำใจจะเอาไปขายใน IG ให้
    หากินกันง่ายดี ไม่คิดจะลงทุนอะไร เราก้อไม่ได้ร้อนตังค์อะไรขนาดนั้น อยากขายให้คนซื้ิอมากกว่า
    ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
    กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
    1
    2
    3