มีคน line มาหาแม่ค้า จะเอารูปไปลง ig ของเค้าเพื่อขายให้ แม่ค้า งง ค่ะ ใครพอทราบรบกวนเข้ามาช่วยแชร์ประสบการณ์ด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
โดย grape_brand
grape_brand
เมื่อช่วงเย็นๆ ของวันที่ 13/05/56 มี ผู้หญิงคนหนึ่ง line เข้ามาหาแม่ค้าค่ะ และบอกว่าจะช่วยขายของให้ จะเอารูปของแม่ค้าไปขายใน ig ของเค้าค่ะ แม่ค้าก็ งง ค่ะก็เลยถามกลับไปว่า ขายยังไง ขายแบบไหน เพราะกระเป๋าก็ของเรา ชื่อ log in ก็ของเรา เราวางป้ายไว้ตอนถ่ายรูป (แอบ งง มากค่ะ ขายใน sbn มานานพอสมควร ยังไม่เคยเจอเคสนี้ แบบไหนกันนี้ ขายยังไง รับกระเป๋ายังไง แล้วลูกค้าต้องจ่ายเงินกับใคร โอนเข้าบัญชีใคร มีคำถามเต็มหัวเลยค่ะ) ก็ขอคำอธิบายจากเค้านะค่ะ แต่ปรากฎว่า เค้าบอกว่างั้นไม่เป็นไร และออกจากการสนทนาไปเลยค่ะ ทิ้งความสงสัยไว้ให้แม่ค้าค่ะ เลยอยากจะขอแชร์ และขอคำปรึกษาจาก เพื่อนๆ และพี่ๆ ใน sbn เพื่อมีใครเคยเจอค่ะ รบกวน และขอบคุณล่วงหน้าน่ะค่ะ เพื่อนๆ พี่ทุกท่านด้วยน่ะค่ะ เพื่อเป็นความรู้กับแม่ค้าด้วยน่ะค่ะ ***และยืนยัน มา ณ ที่นี้นะค่ะ ว่าแม่ค้า ใช้ log in>>grape_brand<< ไม่เคยขายกระเป๋าแบรนเนม ใน fb หรือ ig รวมทั้งเวปไหนๆค่ะ นอกจาก sbn เท่านั้น ค่ะ*** ขอบพระคุณทุกๆท่านมากๆน่ะค่ะ ที่ทำให้เสียเวลาน่ะค่ะ
AntiFakeBrand
คิดได้หลายแบบนะคะ
1. เค้าอาจจะอยากหารายได้เสริมจากการเป็นแม่ค้าคนกลาง
2. เค้าอยากเอารูปสินค้าคุณ ไปหลอกชาวบ้าน ว่าเป็นของตัวเอง หลอกขายและสิ้นสุดที่ตัวเอง แล้วก็ปิด IG
3. เค้าอยากเอารูปสินค้าคุณ ไปหลอกชาวบ้าน ให้โอนเงินเข้าบัญชีคุณ คุณส่งของให้เค้า แล้วเค้าก็ชิ่งปิด IG

คิดได้อีกหลายอย่างเลยค่ะ

ทางที่ดีไม่ควรให้ ไม่ควรข้องเกี่ยว และควรจะบอกเพื่อนๆ ในนี้ถึง id Line และ IG ของเค้าด้วยค่ะ

อย่าลืมเขียนหมายเหตุไว้ใต้โพสท์ที่คุณลงขายไว้ว่า คุณไม่มี FB คุณไม่มี IG ติดต่อคุณที่เบอร์นี้เท่านั้น และโปรดระวังมิจฉาชีพสวมรอย หลอกลวง

ปล. เราเคยเจอเคสคล้ายๆ แบบนี้ ส่ง FB มา ประมาณว่าอยากหารายได้เสริม ไม่มีเงินทุน แต่อยากเป็นนายหน้า เราเลยปฏิเสธไปค่ะ
grape_brand
ขอบคุณ คุณAntiFankBrand มากๆน่ะค่ะ เป็นประโยชน์กับแม่ค้าจริงๆค่ะ
jinchaya
Originally Posted by grape_brand
เมื่อช่วงเย็นๆ ของวันที่ 13/05/56 มี ผู้หญิงคนหนึ่ง line เข้ามาหาแม่ค้าค่ะ และบอกว่าจะช่วยขายของให้ จะเอารูปของแม่ค้าไปขายใน ig ของเค้าค่ะ แม่ค้าก็ งง ค่ะก็เลยถามกลับไปว่า ขายยังไง ขายแบบไหน เพราะกระเป๋าก็ของเรา ชื่อ log in ก็ของเรา เราวางป้ายไว้ตอนถ่ายรูป (แอบ งง มากค่ะ ขายใน sbn มานานพอสมควร ยังไม่เคยเจอเคสนี้ แบบไหนกันนี้ ขายยังไง รับกระเป๋ายังไง แล้วลูกค้าต้องจ่ายเงินกับใคร โอนเข้าบัญชีใคร มีคำถามเต็มหัวเลยค่ะ) ก็ขอคำอธิบายจากเค้านะค่ะ แต่ปรากฎว่า เค้าบอกว่างั้นไม่เป็นไร และออกจากการสนทนาไปเลยค่ะ ทิ้งความสงสัยไว้ให้แม่ค้าค่ะ เลยอยากจะขอแชร์ และขอคำปรึกษาจาก เพื่อนๆ และพี่ๆ ใน sbn เพื่อมีใครเคยเจอค่ะ รบกวน และขอบคุณล่วงหน้าน่ะค่ะ เพื่อนๆ พี่ทุกท่านด้วยน่ะค่ะ เพื่อเป็นความรู้กับแม่ค้าด้วยน่ะค่ะ ***และยืนยัน มา ณ ที่นี้นะค่ะ ว่าแม่ค้า ใช้ log in>>grape_brand<< ไม่เคยขายกระเป๋าแบรนเนม ใน fb หรือ ig รวมทั้งเวปไหนๆค่ะ นอกจาก sbn เท่านั้น ค่ะ*** ขอบพระคุณทุกๆท่านมากๆน่ะค่ะ ที่ทำให้เสียเวลาน่ะค่ะ

เพิ่งมีเหมือนกันค่ะ บอกว่าให้ถ่ายรูปให้ใหม่ เขามีคนตามอยู่2000กว่าคน ขายกระเป๋าแบรนด์จะช่วยขายโดยบวกค่าขายเข้ากับราคาเลย ประมาณว่าอยากมีของในไอจีเยอะๆๆแต่ไม่มีทุน เราก้อไม่ได้ให้ไปค่ะ เรากลัวเป็นมิจฉาชีพ ตัวไอจี ชื่อมีคำว่า วางใจในภาษาอังกฤษ เข้าไปดู ของไม่เยอะเท่าไหร่
grape_brand
ขอบคุณ คุณjinchaya มากนะค่ะ มาช่วยแชร์ให้ฟังน่ะค่ะ อย่าไปยุ่งกับเค้าเลยค่ะ แต่ไม่ทราบว่าเป็นคนเดียวกันหรือป่าวนะค่ะเนี้ย ลักษณะคล้ายกันเลยน่ะค่ะ
animob
เจอเหมือนกันเลยค่ะ ขอให้ถ่ายรูปใหม่ จะช่วยขาย ให้ราคาตามที่เราตั้ง และเค้าจะไปบวกเพิ่มเอง
nanna
เราขอมาแชร์ประสบการณ์ค่ะ
โดนมา3ครั้งแล้ว เป็นแม่ค้าในsbnนี่แหล่ะค่ะ
ขโมยรูปเราในกระทู้ขายของ
โดยการตัดหัวป้ายsbnออก
(เพราะเราชอบวางป้ายsbnไว้ด้านบนค่ะ)
เสร็จแล้วก็เอารูปเราไปขายในIGของตัวเอง

เราจับได้เพราะน้องดันเอาของในกระทู้เราไปขายต่อกับคนที่เรารู้จักพอดี
แล้วเราเปิดIGมาเจอของในกระทู้เราไปขายอยู่ในไอดีของคนอื่นซะงั้นนน!!

เรามีการlineเคลียกันเลยค่ะ
ว่าขโมยรูปเราไปขายอย่างนี้คืออะไร?
น้องตอบว่า
"ไม่แน่ใจว่าซื้อของเราไปแล้วจะชอบเหรอเปล่า
ถ้ามีคนcfเค้ามา เค้ารีบมาซื้อกะเรา
ถ้าเค้าไม่ชอบเค้าก็รีบส่งต่อ
เงินจะได้ไม่จมมมมม!!!!""

หรืออีกรูปแบบ
น้องลงขายราคา ขายแพงกว่าของเราเยอะ
ประมานว่าลูกค้าโอนเงินทำการตกลงซื้อกะน้อง
โอนเงินให้น้อง
น้องมาcfเรา
น้องโอนต่อมาให้เรา
ส่วนต่างคือกำไรจากที่เอาไปบวก
แบบไม่ต้องลงทุน

ก็เลยทำการขโมยรูปเราไปขาย
พอขายในIGได้ก็ค่อยมาซื้อของเรารับไปส่งต่อ
โดยที่ไม่มีของอยู่ในมือออออยู่จิง!!!

น้องยังให้เหตผลชวนอึ้งกับเราอีกว่า
"พี่ค่ะ นี่น้องช่วยพี่ขายของนะคะะะะ ??""

อยากเตือนภัยผู้ซื้อผู้ขายให้พิจารณาร้านค้าก่อนการทำการซื้อทุกครั้งนะคะะ

เดี๋ยวนี้มีการทำซื้อขายแปลกขึ้นทุกที -_-"""

Ps..ของคุณgrape_brandยังดีlineมาขออนุญาตดีดี
ของเราขโมยรูปไปตัดหัวป้ายsbnเราออก
เอาของของเราไปทำการขายเอง
ไม่มีการบอกเลยค่า -_-"
grape_brand
ขอบคุณ คุณ nanna มากๆน่ะค่ะ ที่มาเล่าประสบการณ์ และแชร์ให้ฟังกันค่ะ คนสมัยนี้หากินบนความทุกข์ยากของคนอื่น แย่ค่ะ
grape_brand
ขอบคุณ คุณanimob มากๆน่ะค่ะ มาแชร์ให้ฟัง เค้าหากินแบบไม่ลงทุนอ่ะค่ะ ทางที่ดีอย่าไปยุ่งเกี่ยวกับเค้าดีกว่าค่ะ น่ากลัวนะค่ะ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3