การเคลมเงินคืนผ่านPaypal ในการซื้อขายทางEbay
โดย PAx
PAx
น่าจะมีประโยชน์นะคะ

http://www.siambrandname.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=16698

http://www.siambrandname.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=1541&postdays=0&postorder=asc&start=0

http://www.siambrandname.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=2406&postdays=0&postorder=asc&start=0

http://www.siambrandname.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&p=19783&highlight=#19783

http://www.siambrandname.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=3622&postdays=0&postorder=asc&start=0
aum
ขอบคุณมากๆค่ะ ที่รวบรวมมาให้ :D
Ant
many thx ka
PrettyP-deleted
ขอบคุณค่ะ เป็นความรู้สำหรับมือใหม่จริงๆ :D
xkaojo
อ่านไม่ได้แล้วอ่ะครับ
ตอนนี้กำลังมีปัญหากับอีเบย์ คือซื้อของมา แล้วมันเป็นของปลอม เครียดเลยผม
moddy
เครียดมาก ดีนะที่จ่ายผ่าน Paypal เลยได้เงินคืนค่ะ
rutkaab
THNX KRUB, REALLY USEFUL..
pokoburin
[SIZE="2"]เคยซื้อเหมือนกันค่ะ จ่ายผ่าน paypal แล้วของดันถูกส่งไปตามที่อยู่ที่เมกา...
ซึ่งจิงๆแล้วเราเปลี่ยนที่อยู่เป็นที่ไทยตั้งนานแล้ว-.-"
ตอนแรกแบบเครียดมากกกกกก...เพราะกลัวไม่ได้ของ...แล้วยอดบัตรเครดิตก็โดนตัดไปแล้วด้วย

เราเลยเปิดเป็นกรณีพิพาทค่ะ...ทาง paypal เค้าก็รับไว้พิจารณา...
และติดตาม Tracking No. ว่าสินค้าไปอยู่ที่ไหน อะไร ยังไงบ้างแล้ว...
และก็ส่งเมลล์มาแจ้งเราเป็นระยะๆ ตลอดเลยค่ะ
จนกระทั่งคนขายเค้าได้รับสินค้าคืน...
ทาง paypal เค้าก็คืนเงินให้เราเต็มจำนวนภายในเวลาประมาณ 3 วันเองค่ะ

ค่อยโล่งหน่อย...เฮ่ออออออ >O< นึกว่าจะต้องไปจ่ายค่าบัตรเครดิต...แล้วไม่ได้ของซะอีก
เพราะบัตรมันดั๊นเปนของแม่...มีหวังหูชาไปครึ่งปีแน่ๆ-.-"

ปล. ตอนนี้เริ่มรู้สึกดีมากขึ้นเวลาซื้อของใน Ebay แต่ไม่มั่นใจว่าถ้าปลอมนี่เค้าจะรับเคลมป่าวนะคะ^^
Jasmyn
พูดถึง PayPal ก็ขอเล่าประสบการณ์ซะเลยนะคะ เราซื้อน้ำหอมผ่านร้านออนไลย์ ที่อมเริกา เราจ่ายโดยใช้เงินในบัญชี PayPal ไม่ได้ให้หักผ่านบัตรเครดิต (เราขายของออนไลน์โดยใช้วิธีให้ลูกค้าจ่ายเข้า PayPal ของเรา มันเลยมีเงินอยู่ในบัญชี) ทีนี้คนขายมันไม่ยอมส่งของให้เราอ่ะ ผ่านไปเกือบสองอาทิตย์ เราเขียนเมล์ไปตามของจากผู้ขาย มันก็ไม่ตอบเมล์มา เราโทรไปมันก็ไม่รับสาย เราเลย แจ้งไปทาง PayPal ขอเงินคืน แรกๆ เราก็ส่งเรื่องแค่ dispute ธรรมดา คนขายมันก็ยังไม่ติดต่อกลับ ผ่านไป 24 ชั่วโมงเราเลย ส่งเรื่อง escalate dispute to a claim ผ่าน PayPal คือขั้นนี้ PayPal ต้องตรวจสอบข้อเท็จจริง ว่าเรื่องราวมันเป็นยังงัย ใครผิด ใครถูก ผลออกมา เราเป็นฝ่ายถูก PayPal บอกว่าจะ refund เงินจากบัญชี ของผู้ขายคืนมาให้เรา และในวันเดียวกันบัญชี Paypal ของเรา ก็มีรายการ refund ปรากฏ แต่ในรายการ refund นั้นระบุว่าเป็น pending transaction เงินยังไม่เคลียร์เข้าบัญชีเรา ต้องรอให้แบงค์ของผู้ขายตัดบัญชี ประมาณ 1 วัน

1 วันผ่านไป เราก็ได้รับอีเมลย์จาก PayPal ว่า ผลการตรวจสอบข้อเท็จจริงนั้น ถึงแม้ว่าเราจะเป็นฝ่ายถูก แต่ PayPal ไม่สามารถหักเงินส่วนนี้กลับเข้าบัญชีเราได้ เพราะว่าบัญชีของผู้ขายมีเงินไม่พอ (มันถอนเงินออกจากบัญชีหมดก่อนที่คนซื้อจะทำเรื่องร้องเรียน) และ paypal ก็บอกให้เราไปติดต่อกับผู้ขายเองโดยตรง :( แล้ว PayPal ก็ปิด case ของเรา อีกทั้งระบุในรายการนี้ว่า "Solved" หน้าตาเฉยเลย :( แต่เราไม่ได้เงินคืนอ๊ะ เราฉุนลมออกหูเลย และถ้า case closed แล้วเราจะไม่สามารถ เปิดข้อพิพาทอะไรได้อีก เราโกรธมาก เขียนเรื่องต่อว่า PayPal ไปแบบค่อนข้างจะรุนแรง ที่ยอมให้พวกมิจฉาชีพเหล่านี้ใช้เป็นเครื่องมือในการหากิน (ขายออนไลน์ หลอกเอาเงินคนซื้อ โดยใชบริการของ PayPal) PayPal ได้แสดงความรับผิดชอบตรงนี้ โดยการ terminated บัญชีของเว็บนั้นไปแล้ว แต่เราก็ยังไม่ได้เงินคืนอยู่ดี

คำเตือนสำหรับคนที่ใช้ บัญชี Paypal Premier
1. เวลาซื้อของ ให้เลือกจ่ายผ่านบัตรเครดิต อย่างที่คุณ pokoburin ทำหน่ะคะ ในกรณีที่จ่ายผ่าน Paypal โดยการหักเงินจากบัตรเครดิต ถ้าเจอกรณีแบบนี้ เราสามารถ แจ้งไปยังทางบริษัทผู้ออกบัตรเครดิตของเราให้เขา Charge back ได้ค่ะ แต่อย่าจ่ายโดยใช้เงินในบัญชี PayPal อย่างที่เราทำ เพราะถ้าเจอคนขายที่มีเจตนาโกง ก็จะเป็นแบบกรณีของเรา

2. กรณี file dispute ให้ ส่งเรื่องเป็นแบบธรรมดาก่อน อย่าเพิ่งไป file escalate dispute to a claim เพราะว่าถ้า PayPal ปิด case เราแล้ว มันจะไม่สามารถทำอะไรได้อีกเลยค่ะ ไม่ว่าเราจะเป็นฝ่ายผิดหรือถูก อีกอย่าง คนขายที่เขาไม่มีเจตนาจะโกง แค่เรา file dispute เขาก็ติดต่อกลับแล้วหล่ะค่ะ

อุี๊๊ย เขียนซะยาวเลย :D
pakka

เข้าไปทุกลิงค์เป็น Page cannot be found หมดเลยค่ะ :-(
uraiwanbkk
ขอบคุณสำหรับลิงก์นะคะ แต่เปิดไม่ได้เหมือนกัน

กรณีคุณ Jasmyn เป็นข้อมูลที่ดีเลยค่ะ เคยคิดจะเปิดบัญชีกับ paypal คงไม่เอาแล้ว ปกติเราใช้ paypal แต่ตัดจากบัตรเครดิต เคยมีกรณีกับผู้ขายเหมือนกัน เราจ่ายเงินไป แต่คนขายมาบอกว่าเราไม่จ่ายเงิน ดีว่าเรามีหลักฐานทุกอย่างและใน paypal เองก็มีหลักฐานแสดงการจ่ายเงินไว้ด้วย ส่งเรื่อง claim ไปใช้เวลานิดนึงแต่สุดท้ายก็ได้เงินคืนครบถ้วนค่ะ
7days.iphone
เคยใช้ paypal ซื้อสินค้าออนไลน์ จ่ายโดยให้ชาร์ตผ่านบัตรเครดิต แต่คนขายขอ refund เงินคืนเพราะไม่มีของ ตอน refund นี่สิค่ะ ช้ามากกกก กว่าเงินจากลับเข้ามาในบัญชี ต้องรออยู่หลายอาทิตย์กว่าบริษัทบัตรเครดิตที่เราถือจะคืนเงินเข้าบัญชีให้(ใช้ web shopping card ของกสิกร อ่ะค่ะ) แล้วแถมยอดเงินที่ได้รับคืน ก้อโดนชาร์ตตรงอัตราแลกเปลี่ยนอีกเกือบพันบาท...ไม่น่าเลยเรา

ช่วงหลังเลยพยายามใช้เงินในบัญชี paypal ที่มีอยู่จ่ายแทนการใช้บัตรเครดิตอ่ะค่ะ รุ้สึกสบายใจกว่า แต่ยังไม่เคยมีปัญหากะคนขายเหมือนกรณีคุณ Jasmyn ค่ะ และก้อไม่อยากมีปัญหาด้วยค่ะ :rolleyes:

ปล. สำหรับคนที่ซื้อสินค้าในอีเบย์ อยากแนะนำให้สกรีนคนขายให้ดีก่อนจ่ายเงิน ลองติดต่อพูดคุย หรืออ่าน Feedback ให้ดีก่อนซื้อ เพราะจาได้ไม่ต้องมานั่งปวดหัวทีหลังค่ะ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3