วิธีการดูกระเป๋า Vivienne Westwood อย่างไม่เซียน
โดย wannit
wannit
ต้องออกตัวก่อนเลยว่า เราไม่เซียนยี่ห้อไหนทั้งนั้นเลย :oops:
แต่แค่ไม่อยากให้เพื่อนตกเป็นเหยื่อกระเป๋าปลอมๆ เหมือนเราอ่ะ
ก็เลยตั้งใจว่า จะถ่ายรูปเปรียบเทียบกระเป๋าทั้ง 2 ใบให้เพื่อนๆดู
แต่เราก็ไม่รู้ว่า วิเวียนเค้าจะมีมาตรฐานของกระเป๋า เหมือนอย่างกุชชี่ หรือหลุยส์รึเปล่า
และหวังว่าคงจะช่วยเพื่อนๆ ได้บ้างนะคะ

ปล.ออกตัวก่อนเลยนะคะว่า เขียนอธิบายไม่ค่อยเก่ง เพื่อนๆ ทนอ่านหน่อยน้า :oops:

กระเป๋าวิเวียน 2 ใบนี้ เป็นลายเดียวกัน คนละสี คนละทรง

ใบสีชมพูเป็นของแท้

ใบสีฟ้า เป็นของปลอมนะคะ

ถ้าผิดพลาดประการใด หรือว่ามีเพื่อนๆ อยากเพิ่มก็เชิญได้เลยนะคะ ช่วยๆกันค่ะ แต่ต้องมันใจนะคะ ว่าใบที่มีเป็นของแท้ :D :D :D

ความยืดหยุ่นของผ้าบุกระเป๋าด้านใน

รูปที่ 1 - 2 เป็นของแท้ค่ะ ส่วนรูปที่ 3 เป็นของปลอม

จะสังเกตได้ว่า ความยืดหยุ่นในใบของแท้ จะน้อยมากเมื่อเทียบกับของปลอม เราทดสอบโดยการขึงผ้าให้ตึง ในรูปที่ 3 ลองสังเกตความเงาของผ้าให้ดีๆ จะมีความเงาน้อย และผ้ามันจะยืดๆ อ่ะ (อธิบายยากจรองๆ ) :oops:

1

2

3

ป้ายเหล็กด้านใน รูปที่ 1 เป็นของปลอม 2-4 เป็นของแท้นะคะ

สังเกตตัว V ของใบที่ 1 ห้วกลมๆ ของตัว V จะม้วนเข้าไปไม่ชิดขอบ ถ้าเป็นของแท้ มันจะม้วนเข้าไปเลยขอบของตัว V มาเล็กน้อย

จุดสังเกตอีกที่นึงก็คือ ตัวโลโก้ดาวเสาร์ ลองเพ่งดูดีๆ มันจะเห็นว่า การปั๊มลงบนป้ายเหล็ก มันต่างกันโดยสิ้นเชิงค่ะ อีกที่นึงคือใบปลอมจะไม่มีคำว่า MADE IN ITALY อันนี้ดูง่ายเลย :D

1

2

3

4

ต่อมา เป็นช่องซิปภายในกระเป๋า ของจริงหัวซิปจะต้องมียี่ห้อกำกับอยู่ค่ะ ในรูปเป็นยี่ห้อ OPTI

หัวซิปเหล็กของวิเวียน
ด้ายซ้ายมือบนจอคอมเป็นของแท้นะคะ ทางขวา ปลอมนะคะ

จะเห็นว่า ของปลอม โลโก้ดาวเสาร์จะชัดเจนมากๆ ค่ะ ส่วนของแท้จะไม่ชัดเท่า ไม่รู้ว่าของคนอื่นจะเป็นงี้ป่าว :oops:

ส่วนในรูปที่ 2 ขนาดหัวซิปจะแตกต่างกัน
1

2

3

ลักษณะของผ้าซับใน
เอามาเทียบให้ดูชัดๆ อีกทีนะคะ ถ่ายรูปยากมาก ถ้าลองสังเกตดูมันจะแตกต่างกันค่ะ
ใบบนเป็นของแท้ ส่วนใบล่าง ปลอมจ้า

หูจับค่ะ เส้นขาวๆ ของแท้นะคะ เส้นล่าง ปลอมจ้า

ไม่รูจะอธิบายยังไงดี เพราะของปลอมมันดูคล้ายๆ กับของแท้มากกกกกกกเลย

โลโก้วิเวียน ใบชมพูของแท้ ใบฟ้าของปลอม

ดูแล้วแทบจะไม่ต่างกันเลย ใครดูออกบ้างอ่ะ ว่ามันต่างยังไง

หมุดใต้กระเป๋า ของแท้จะมีหมุดที่แสตมป์เป็นโลโก้นะคะ ส่วนของปลอมเป็นแหลมๆๆๆ ไม่มีปั๊มโลโก้ค่ะ

จบข่าว wannit รายงาน

ยากเนอะ อย่าลืมช่วยกันพิมพ์ต่อด้วยนะค้า :D :D
princess
ขอบคุงมากค่ะ ที่ให้ความรู้

อิอิ เข้ามาเกาะติด เตรียมจด

ดีใจจัง จะได้ไม่ตกเปงเหยื่ออีก :lol:

ปรบมือให้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆค่ะ
latoonce
ของปลอมแบบหมุดใต้กระเป๋าพิมพ์โลโก้ ก็มีค่ะ บางแบบมันจะก๊อปเนียนๆดูยากหน่อย

ดูไม่เก่งเหมือนกันค่ะ แอบชอบมานานเพิ่งมีทุนซื้อ 555
suiteeruk
โอ้โห กำลังจะซื้อวิเวียน พอดีเลยค่ะ
ขอบคุณมากๆๆๆ นะคะ
เดี๋ยวต้องไปงัดของที่บ้าน มาดูบ้างซะแล้ว :D
baby420
ได้ความรู้ใหม่เลยค่ะ ^^
latoonce
" โลโก้วิเวียน ใบชมพูของแท้ ใบฟ้าของปลอม

ดูแล้วแทบจะไม่ต่างกันเลย ใครดูออกบ้างอ่ะ ว่ามันต่างยังไง "

พบข้อสรุปแว้วค่ะ >O< จากการสังเกตุของจริง กะ ก้อป ของตัวเองมานต่างกานตรงที่ เส้นรอบวงของดาวเสาร์อ่ะค่ะ

ของแท้ เส้นรอบวงหนาๆ

ของปลอม มันจะบางกว่า

งง มั้ยคะ- -" หาดูเทียบได้ง่ายๆ จากโลโก้ของพวก wallet อ่ะค่ะ จะเห็นเด่นชัดเลยว่า " มานต่างกัน " :D

มีคนขุด เลยเข้ามาตอบหน่อย แห่ะๆ
Erz
มันก็ใช่ไม่ได้กับรุ่นใหม่ที่ข้างในเป็นลาย signature กับ VW japan collection ขอรับ
เพราะรุ่นที่เอามาเทียบมันเปนรุ่นเก่าม๊ากกกส์ ซึ่งตอนนี้ก็ไม่มีผลิตแล้ว ส่วนมากจะหาได้ตามมือ 2 มากกว่า

และถ้ารุ่นล่าสุดที่เหนคือ EBURY ข้างในไม่มีทั้ง ลาย logo และลาย signature logo ด้วยซ้ำไป
แถม LOGO ก็ใหญ่เท่าฝาบ้าน (เว่อร์ไปนิด)

อ้ออีกข้อเท่าที่สังเกตจากฟามชอบวิเวียนมานานคือ ของ cop ทรงและลายนั้น ๆ
จะไม่เหมือนกับ collection ที่ออกมาจริง ๆ เลย ไว้จะเอารูปของก๊อปมาลงให้เท่าที่ผ่านตามานะขอรับ
lovevenusbutterfly
Originally Posted by latoonce
" โลโก้วิเวียน ใบชมพูของแท้ ใบฟ้าของปลอม

ดูแล้วแทบจะไม่ต่างกันเลย ใครดูออกบ้างอ่ะ ว่ามันต่างยังไง "

พบข้อสรุปแว้วค่ะ >O< จากการสังเกตุของจริง กะ ก้อป ของตัวเองมานต่างกานตรงที่ เส้นรอบวงของดาวเสาร์อ่ะค่ะ

ของแท้ เส้นรอบวงหนาๆ

ของปลอม มันจะบางกว่า

งง มั้ยคะ- -" หาดูเทียบได้ง่ายๆ จากโลโก้ของพวก wallet อ่ะค่ะ จะเห็นเด่นชัดเลยว่า " มานต่างกัน " :D

มีคนขุด เลยเข้ามาตอบหน่อย แห่ะๆ

แอบไปดูของตัวเองมา มีทั้งของจิงของปลอมเหมือนกัน
พบว่าโลโก้มันต่างกันนิดนึงที่ จุด ๆ ที่อยู่บนแถบคาดดาวเสาร์ทั้ง 8 จุดอ่ะค่า
ของแท้จาจุดใหญ่กว่า แบบว่า แบนกว่าด้วยอ่ะค่ะ
แต่ของปลอมจะจุดเล็กกว่าแล้วก็นูนออกมามาก ๆ เป็นตุ่ม ๆ เลยอ่ะค่ะ

แต่ของปลอมที่เรามี ป้ายเหล็กก้มีคำว่า made in italy เหมือนกัน
แต่ตรงตัวมีต่างกันอย่างที่คุณเจ้าของกาทู้ว่าจิง ๆ จ้า
theIIIdEmpire
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆค่ะ
ChoCo~JoJoJa
จ๊ากกก

เดี๋ยวเย็นนี้รีบกลับไปดูของตัวเองมั่งดีกั่ววว จิตตก

ขอบคุณมากนะคะ สำหรับความรู้ใหม่
SuperZiGAR
ดูยากมาก+ + เลยค๊า
kim-juu
ได้รับความรู้เพิ่มเติมมากมายค่ะ
ขอบคุณมากๆ ค่ะ
fb_shop
ได้รับความรู้เพิ่มเติม ขอบคุณผู้ให้ข้อมูลทุกท่านมากๆเลยครับ ^^
milano_brand
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ลงข้อมูลเพิ่มครับ ไม่ใช่เซียน
1.คำว่า Vivienne หัวตัวV จะต้องม้วนมาชน ตัว V

2.สังเกตุ คำว่า London ฟร้อนท์จะสังเกตุง่าย ของปลอมส่วนใหญ่ L จะตัวหนามากกว่าของจริงเสมอ

3.ลองสังเกตุฟร้อนท์ของตัวอักษรจะไม่เหมือนและร่องของตัวอักษรจะไม่เหมือนของจริง ข้อนี้จะดูยากนิดนึงครับ

4.โลหะของโลโก้ Vivienne Westwood ส่วนใหญ่เนื้อโลหะข้างในจะไม่เป็นสีม่วงหรือทองแดง (
ส่วนใหญ่)ของแท้จะเป็นสีเงิน เวลาอะไหล่รุ่นเก่าๆสีทองเริ่มสึกข้างในก็จะเป็นสีเงิน

5.ซิปของ Vivienne ทุกซิปไม่ว่าข้างนอกข้างในต้องมีโลโก้ ส่วนใหญ่จะใช้ OPTI กับ YKK

6.โล้โก้ Vivienne ตรงผ้าซับใน ส่วนใหญ่เวลาโดนแสงตัวโลโก้จะลอยเด่นออกมา แต่ ของปลอมเมื่อโดนแสงโลโก้จะกลืนกับผ้าไปเลย

ไม่รู้เพื่อนๆจะอ่านแล้วเข้าใจรึเปล่าเพราะเป็นคนอธิบายอะไรไม่ค่อยเป็น

หวังว่าคงมีประโยชน์บ้างนะครับ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3