ขอถามความเห็นเพื่อนสมาชิกค่ะ<-- -ขอความเห็นเพิ่มเติม สมาชิกที่เกี่ยวข้องกับ สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนมในประเทศ ทั้งที่ผลิดและออกแบบ
โดย pointsan
pointsan
พอดีมีกระเป๋าหนังวัว ผลิตจากโรงงานของคนรู้จัก เป็นของที่ทำเกิน Order แต่แบบคล้ายของ Brandname น่ะค่ะ เพื่อน ๆ คิดว่าจะสามารถลงขายในห้อง ETC ได้มั๊ยคะ (ถ้าลงผิดห้อง ต้องขออภัยด้วยนะคะ เพราะไม่รู้ว่าจะลงห้องไหนดี)

ขอบคุณล่วงหน้าค่า :D

ขอลบรูปตามคำแนะนำของคุณ Nickbee นะคะ
nickbee
[SIZE=7]ไม่ได้ครับผม

เพราะกระเป๋าลักษณะนี้มองแปบเดี่ยวก็รู้ครับว่าแบรนด์อะไรครับ

ปล...นิคว่าลบรูปออกดีกว่าครับผม

due
มันเป็นของก็อปค่ะ เค๊าถือว่าเป็นของปลอม
แล้วWEBนี้ห้ามขายของปลอมด้วยค่ะ:(
69
ลงขายได้ค่ะถ้าไม่ได้มีการเขียนยี่ห้อว่า Hermes

ไปติวเข้มมากับเพื่อนที่เป็นตำรวจอยู่ สศก. (สืบสวนคดีเศรษฐกิจ) แล้ว ขออธิบายอีกครั้งเกี่ยวกับของละเมิดลิขสิทธิ์ (หรือที่เราเรียกว่าของก๊อป) นะคะว่าจะต้อง "ทำขึ้นเลียนแบบเหมือนกับสินค้าต้นแบบทุกอย่างเพื่อให้ผู้ซื้อเข้าใจผิดคิดว่าเป็นของต้นแบบ" (หรือของแท้อะค่ะ) ซึ่งหมายความว่าจะต้องมีเขียนว่า Hermes ด้วย ดังนั้นถ้าที่กระเป๋าไม่ได้เขียนว่า Hermes หรืออาจจะเขียนคำว่า Hesmer อย่างนี้ก็เอาผิดไม่ได้นะคะเพราะเค้าเขียนไม่เหมือนกับของต้นฉบับค่ะ ไม่ถือว่าเป็นการก๊อปหรือละเมิด เพราะที่เค้าฟ้องกันเรื่องละเมิดลิขสิทธิ์นั้น จริง ๆ แล้วเค้าฟ้อง "ละเมิดตราสินค้า" ค่ะ ไม่ใช่ละเมิดรูปแบบสินค้า

ตัวอย่างเห็นง่าย ๆ เช่น กระเป๋าทรง speedy เห็นไหมคะว่า Dior ก็มีผลิตออกมาหรือ Gucci ก็มีผลิตออกมา ทรงเดียวกันเป๊ะแต่เค้าก็เขียนไว้ด้านในกระเป๋าแล้วว่า Dior นะ หรือ Gucci นะ ดังนั้น LV จะฟ้องว่า 2 ยี่ห้อนี้ละเมิดลิขสิทธิ์ไม่ได้หรือทรง Neverfull ทาง Fendi หรือ Coach ก็มีทำออกมา LV ก็ฟ้องร้องไม่ได้เช่นกันค่ะ

ง่าย ๆ อีกตัวอย่าง เสื้อเชิ๊ตสีดำ ทุกยี่ห้อก็มีขายค่ะแต่เค้าก็ฟ้องร้องกันไม่ได้เพราะทุกยี่ห้อมีป้ายที่ปกเสื้อแล้วว่า ของชั้นเป็น Arrow นะส่วนตัวนู้นเป็น GQ หรือเสื้อเชิ๊ตสีดำที่วางขายตามตลาดราคา 199 บาทและไม่ได้ติดยี่ห้อ ไม่ถือว่าเค้าละเมิดตราสินค้าและก็ไม่ได้ทำให้ลูกค้าเข้าใจผิดว่าเป็นยี่ห้อไหนด้วยค่ะ ถ้าไม่ใช้มาตรฐานนี้ ในโลกนี้ก็จะมีเพียงยี่ห้อเดียวที่จะได้ผลิตเสื้อเชิ๊ตสีดำและเสื้อสีดำตัวละ 199 ก็จะวางขายไม่ได้

ซีดีละเมิดลิขสิทธิ์ก็เหมือนกันค่ะ ละเมิดเพราะมีหน้าปก ตราค่ายเทป ตราค่ายหนังแปะอยู่ เรียกว่าซีร็อกกันตั้งแต่หน้าปกยันเนื้อหาข้างใน อย่างนี้จึงฟ้องร้องกันได้ค่ะ

ต้องเข้าใจไว้ว่าของทุกอย่างในโลกนี้มีโอกาสผลิตออกมาแบบเดียวกันได้ หากคุณไม่ได้ไปเอายี่ห้อคนอื่นเค้ามาตีตราไม่ถือว่าละเมิด รูปแบบเลียนแบบกันได้แต่ "ตราสินค้า" ห้ามเลียนแบบกันค่ะ
amm
เราก็ว่า ถ้าไม่มียี่ห้อของแบรนด์เนมติดอยู่ ลงขายได้ค่ะ
noinoi5
Originally Posted by 69
ลงขายได้ค่ะถ้าไม่ได้มีการเขียนยี่ห้อว่า Hermes

ไปติวเข้มมากับเพื่อนที่เป็นตำรวจอยู่ สศก. (สืบสวนคดีเศรษฐกิจ) แล้ว ขออธิบายอีกครั้งเกี่ยวกับของละเมิดลิขสิทธิ์ (หรือที่เราเรียกว่าของก๊อป) นะคะว่าจะต้อง "ทำขึ้นเลียนแบบเหมือนกับสินค้าต้นแบบทุกอย่างเพื่อให้ผู้ซื้อเข้าใจผิดคิดว่าเป็นของต้นแบบ" (หรือของแท้อะค่ะ) ซึ่งหมายความว่าจะต้องมีเขียนว่า Hermes ด้วย ดังนั้นถ้าที่กระเป๋าไม่ได้เขียนว่า Hermes หรืออาจจะเขียนคำว่า Hesmer อย่างนี้ก็เอาผิดไม่ได้นะคะเพราะเค้าเขียนไม่เหมือนกับของต้นฉบับค่ะ ไม่ถือว่าเป็นการก๊อปหรือละเมิด เพราะที่เค้าฟ้องกันเรื่องละเมิดลิขสิทธิ์นั้น จริง ๆ แล้วเค้าฟ้อง "ละเมิดตราสินค้า" ค่ะ ไม่ใช่ละเมิดรูปแบบสินค้า

ตัวอย่างเห็นง่าย ๆ เช่น กระเป๋าทรง speedy เห็นไหมคะว่า Dior ก็มีผลิตออกมาหรือ Gucci ก็มีผลิตออกมา ทรงเดียวกันเป๊ะแต่เค้าก็เขียนไว้ด้านในกระเป๋าแล้วว่า Dior นะ หรือ Gucci นะ ดังนั้น LV จะฟ้องว่า 2 ยี่ห้อนี้ละเมิดลิขสิทธิ์ไม่ได้หรือทรง Neverfull ทาง Fendi หรือ Coach ก็มีทำออกมา LV ก็ฟ้องร้องไม่ได้เช่นกันค่ะ

ง่าย ๆ อีกตัวอย่าง เสื้อเชิ๊ตสีดำ ทุกยี่ห้อก็มีขายค่ะ ทั้ง Arrow, GQ, Guy Laroche หรือแม้กระทั่ง D&G เค้าก็ฟ้องร้องกันไม่ได้เพราะทุกยี่ห้อมีป้ายที่ปกเสื้อแล้วว่า ของชั้นเป็น Arrow นะส่วนตัวนู้นเป็น GQ ดังนั้นเค้าไม่ได้ละเมิดตราสินค้าและก็ไม่ได้ทำให้ลูกค้าเข้าใจผิดว่าเป็นอีกยี่ห้อด้วยค่ะ ถ้าไม่อย่างนั้นในโลกนี้ก็จะมีเพียงยี่ห้อเดียวที่จะได้ผลิตเสื้อเชิ๊ตสีดำไงคะ นึกออกเปล่าเอ่ย

ต้องเข้าใจไว้ว่าของทุกอย่างในโลกนี้มีโอกาสผลิตออกมาแบบเดียวกันได้ หากคุณไม่ได้ไปเอายี่ห้อคนอื่นเค้ามาตีตรา ไม่ถือว่าละเมิดค่ะ

.....เข้าใจแบบเดียวกันกับคุณ 69 ค่ะ....ถ้าขายและไม่ตรีตราสินค้าที่เป็นลิขสิทธ์...
ก็ยังสามารถขายได้อยู่ค่ะ....
a*aom
เราว่าก้น่าจะลงขายได้นะคะ
เพราะว่า เป็นสินค้าที่เลียนแบบ
ไม่ได้ติดป้ายน่ะค่ะ
ไม่ได้ ตั้งใจมาหลอกผู้บริโภคน่ะค่ะ
pointsan
ถ้ามีความเห็นทั้ง 2 ด้านแบบนี้เราก็คงไม่กล้าขายอ้ะค่ะ เกรงใจเจ้าของพื้นที่ ยังไงก็ขอขอบคุณทุกความเห็นนะคะ :D
nickbee
Originally Posted by pointsan
ถ้ามีความเห็นทั้ง 2 ด้านแบบนี้เราก็คงไม่กล้าขายอ้ะค่ะ เกรงใจเจ้าของพื้นที่ ยังไงก็ขอขอบคุณทุกความเห็นนะคะ :D

ชื่มชมครับผมยังไง รอดู webmaster ออกมาแถลงดีกว่าครับผม
nimnim
ความเห็นส่วนตัว เราคิดว่าถึงแม้จะไม่มีประทับตรา หรืออะไรที่บ่งบอกว่าเป็นการ copy ชัดๆโจ้งๆ

แต่เนื่องจากทรงของกระเป๋า ทำให้คนมอง มองแล้วเข้าใจ + รู้สึกได้ค่ะ ว่าเจตนาคือการ

copy นั่นล่ะ เพียงแต่มีวิธีการเลี่ยงกฎหมายด้วยการไม่ระบุอะไรให้กฎหมายเอาผิดได้เลย

ว่านี่คือของละเมิดลิขสิทธิ์ :rolleyes:

อืม ดังนั้น จึงคิดว่าไม่ควรที่เอามาลงขายใน SBN ค่ะ

ด้วยความเคารพ :)
pointsan
Originally Posted by nickbee

ชื่มชมครับผมยังไง รอดู webmaster ออกมาแถลงดีกว่าครับผม

จริง ๆ ก็เคย PM ไปถาม Webmaster เมื่อนานแล้วล่ะค่ะ รายละเอียดตามนี้ค่ะ

ขอบคุณ คือทางเราเองไม่มีความรู้เรื่องแบรนด์ครับ
การตัดสินใจ ในการดูแลทิศทางของชุมชน เป็นหน้าที่ของเพื่อนสมาชิกทุกคนครับ หากไม่แน่ใจ ว่า สินค้าที่มีนั้นเหมือนแบรนด์ที่มีอยู่แล้ว กลัวว่าจะทำให้สมาชิก เห็นว่าเรามาขายของปลอม ตั้งกระทู้ซักถามก่อนได้ครับ

แต่ถ้า คำแนะนำส่วนตัวนะครับ หากว่ารู้แน่ชัดว่าเหมือนมากจนเราเองก็เข้าใจได้ว่า เหมือนแบรนด์ไหน แต่ไม่ใช่ อย่าเพิ่งลงขายก่อนเลยครับ

หาเครื่องหนังสวยๆ อย่างอื่นที่ไม่มีปัญหาลักษณะนี้มาขายน่าจะดีครับ

ขอบคุณครับ ที่พยายามช่วยรักษาไม่ให้ตนเองผิดกฏครับ

Quote:
เป็นของที่ซื้อมาจากผู้ผลิตที่รู้จักกันเป็นการส่วนตัวค่ะ เค้าผลิตตาม order แล้วชิ้นนี้เป็นส่วนที่เกิน order น่ะค่ะ เค้าก้อเลยเอามาให้ชม ส่วนตัวเป็นคนชอบเครื่องหนังค่ะ เลยซื้อมา

Quote:
Originally Posted by Siambrandname Webmaster
กรณีลักษณะนี้เรากำลังพิจารณาอยู่ครับ ภายในอาทิตย์หน้าคงได้ข้อสรุป
เพราะทางเราเอง อยากเปิดพื้นที่ให้ กับสินค้าทุกชนิด ที่ไม่มีเจตนาละเมิดลิขสิทธิ์ แต่ การตีความมีหรือ ไม่มีเจตนายังไม่ได้กำหนดชัดเจนครับ ขอบคุณมากครับ ที่เป็นห่วงเรื่องกฎ มีอะไรเสนอได้นะครับ

ติดตามประกาศเป็นระยะนะครับ เราต้องการความร่วมมือจากสมาชิกทุกคน ในการสร้างชุมชนแห่งนี้

ขอถามหน่อยนะครับ เป็นผู้ผลิต หรือ นำมาขาย หรือ เป็นของที่ใช้ส่วยตัวครับ

ขอบคุณครับ

Quote:
พอดีพี่สนใจจะนำกระเป๋าหนังวัว (แท้) มาลงขายในนี้น่ะค่ะ แต่เนื่องจากแบบจะคล้ายกับของมี brand ไม่ทราบว่าจะผิดกฎไหมคะ ส่งรูปมาให้ดูด้วยค่ะ ถ้ามันตะแคงก้อขอโทษด้วย ไม่รู้ photobucket เป็นอะไร โหลดยังไงก้อตะแคงตลอดเลย

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

พอดีเห็นว่ายังไม่มีการชี้แจงเกี่ยวกับประเด็นอย่างนี้เพิ่มเติม เลยลองเอามาถามเพื่อนสมาชิกดูค่ะว่ามีความเห็นอย่างไร ยังไงก็ต้องขอบคุณอีกครั้งค่ะ ;)
yaminter
ในกรณีนี้ สั้นๆง่ายๆครับ

"ลงได้ แต่ไม่เหมาะครับ"
Meesook
Originally Posted by yaminter
ในกรณีนี้ สั้นๆง่ายๆครับ

"ลงได้ แต่ไม่เหมาะครับ"

เห็นด้วยกับความเห็นนี้ค่ะ

พอดีไม่เห็นรูปเพราะลบออกไปแล้ว แต่คิดว่า แม้จะเป็นของที่ไม่ได้เหมือนเป๊ะ แม้จะไม่นับเป็นของละเมิดลิขสิทธิตามกฏหมายก็ตาม แต่ถ้าเป็นของที่ดูแล้วรู้ว่าเลียนแบบยี่ห้อไหนมา ไม่น่าจะเหมาะที่จะมาลงในเวป siambrandname นี้ค่ะ

เวปนี้มีนโยบายที่จะขายแต่ของแท้เท่านั้น และก็ประกาศนโยบายนี้ชัดเจน จน siambrandname มีชื่อเสียงในเรื่อง "มีแต่ของแท้" แต่ถ้ามีคนอื่นที่เพิ่งมารู้จักเวปนี้ เข้ามาดู หรือไม่ก็แค่ search จาก google แล้วหลงเข้ามาที่เวปนี้ แล้วถ้าเค้ามาเห็นกระเป๋าที่ไม่ถือว่าปลอมตามกฏหมาย แต่ก็ดูเหมือนมากๆ ดูรู้ว่าลอกแบบยี่ห้ออะไรมา ก็อาจจะคิดได้ว่า "ไหนว่ามีแต่ของแท้ไง นี่ทำไมมีของเลียนแบบมาขายด้วยล่ะ?" อย่างนี้อาจทำให้ทางเวปเสียชื่อเสียงได้เหมือนกันค่ะ
Seaweed_Moji
Originally Posted by Meesook
เห็นด้วยกับความเห็นนี้ค่ะ

พอดีไม่เห็นรูปเพราะลบออกไปแล้ว แต่คิดว่า แม้จะเป็นของที่ไม่ได้เหมือนเป๊ะ แม้จะไม่นับเป็นของละเมิดลิขสิทธิตามกฏหมายก็ตาม แต่ถ้าเป็นของที่ดูแล้วรู้ว่าเลียนแบบยี่ห้อไหนมา ไม่น่าจะเหมาะที่จะมาลงในเวป siambrandname นี้ค่ะ

เวปนี้มีนโยบายที่จะขายแต่ของแท้เท่านั้น และก็ประกาศนโยบายนี้ชัดเจน จน siambrandname มีชื่อเสียงในเรื่อง "มีแต่ของแท้" แต่ถ้ามีคนอื่นที่เพิ่งมารู้จักเวปนี้ เข้ามาดู หรือไม่ก็แค่ search จาก google แล้วหลงเข้ามาที่เวปนี้ แล้วถ้าเค้ามาเห็นกระเป๋าที่ไม่ถือว่าปลอมตามกฏหมาย แต่ก็ดูเหมือนมากๆ ดูรู้ว่าลอกแบบยี่ห้ออะไรมา ก็อาจจะคิดได้ว่า "ไหนว่ามีแต่ของแท้ไง นี่ทำไมมีของเลียนแบบมาขายด้วยล่ะ?" อย่างนี้อาจทำให้ทางเวปเสียชื่อเสียงได้เหมือนกันค่ะ

เห็นด้วยกับความเห็นนี้ค่ะ คืออาจจะทำให้เสียภาพลักษณ์เวปเหมือนกันนะ

แต่เราสงสัยอยู่อย่างนึงค่ะ

คือมีพวกแบรนด์ เกรดประมาณไฮสตรีท เยอะมากเลย ที่ทำหน้าตากระเป๋าเลียบแบบแบรนด์เนมเป๊ะเลย แต่ว่าเค้าติดแบรนด์เค้าเองนะคะ เคยเห็นกันบ้างไม๊คะคือเป็นพวกยี่ห้อขายตามแผนกเครื่องหนังในห้างเลยนะ ทั้งในไทยและเมืองนอกเลย ดูภายนอกแล้วนึกว่าของก็อป แต่พอดูข้างในถึงรู้ว่าเป็นยี่ห้อของเค้าเองค่ะ พวกนี้จะขายตามตัวห้างค่ะ ลองเดินๆดูเห็นบ่อยเลย โดยเฉพาะพวกทรงอย่างกุชชี่ พราด้า เบอกิ้น ลูเอล่า เห็นบ่อยมาก เห็นหลายยี่ห้อละที่ชอบทำทรงนี้ พอเดินเข้าไปดูถึงรู้ว่าเป็นแบรนด์ของเค้าเอง วางขายในแผนกเครื่องหนังสตรีเลยค่ะ คือแบบพวกแบรนด์ไฮสตรีทที่ยังไม่ค่อยดัง เค้าจะแบบว่าชอบทำหน้าตากระเป๋าเหมือนของไฮเอนดเลย ดูเผินๆแทบไม่ต่างเลย
แล้วกรณีอย่างงี้ล่ะคะ ต้องทำยังไง เพราะเห็นบางทีก็มีคนเอามาขายในนี้เหมือนกัน
ก็เลยคิดว่าดูไปดูมาก็คล้ายกับกรณีเจ้าของกระทู้เลยค่ะ คือดูภายนอกนึกว่าของก็อป แต่พอเข้าไปดู ก็เห็นว่าไม่ได้ติดแบรนด์นั้นจริงๆ แต่เป็นแบรนด์อื่น หรือไม่มียี่ห้อไปเลย ก็เลยสงสัยว่าแล้วอย่างงี้เราจะตัดสินยังไงคะ
Siambrandname Webmaster
ตอบ สมาชิก ทุกคน และ คุณ pointsan ในกรณีดังกล่าว

ก่อนอื่นต้องขอโทษคุณ pointsan ที่ตอบช้า และขอบคุณ คุณ pointsan ที่ นำประเด็นดังกล่าว มาปรึกษา หารือ สมาชิกทุกคน

ขอขอบคุณ สมาชิก ทุกคน ที่มา แสดงความคิดเห็น ที่เป็นประโยชน์ ต่อชุมชน ที่เราอาศัย ร่วมกัน
และ ต้อง ขอบคุณ คุณ nickbee ที่ ส่งพีเอ็ม มาให้ทางเราได้ทราบ ถึง กระทู้ นี้ ที่สมาชิก มาแสดงความเห็นร่วมกัน

ในกรณี นี้ อยากให้ รอ ไว้ก่อน อย่าลงขาย
แต่เห็นด้วยที่มาถามความเห็นสมาชิก
และทีมงานเองอยากให้ สมาชิกแสดง ความคิดเห็น กันในกระทู้ นี้ครับ

เพื่อทีมงาน จะนำไป หา มาตราการที่เหมาะสมต่อไป

เนื่องด้วย ช่วงนี้ ทางทีมงาน กำลัง ระดมกำลัง ทำงาน เพื่อ
จะเปลี่ยนแปลง siambrandname ให้เหมาะสมกับความต้องการที่เพิ่มมากขึ้นของ สมาชิก

และรักษา ไว้ ซึ่ง คุณค่า ที่แท้ จริงของ siambrandname ให้คงอยู่ต่อไป

ขอบคุณ สมาชิก ทุกคน ที่มาแสดงความเห็น
และ พยายามรักษากฎ และัช่วยกันดูแล ชุมชน แห่งนี้ ที่เราอาศัย ร่วมกัน

ขอบคุณครับ
due
ขอบคุณ69 ค่ะ ข้อมูลแน่นจริงๆค่ะ
เราก็เห็นเยอะมากๆสินค้าที่เลียนแบบ และขายได้ไม่โดนจับ
แบบนี้เค๊าไม่เรียกว่าของปลอมเพราะไม่ได้ใส่ยี่ห้อแบรนด์นั้นๆนั่นเอง
เป็นแค่ของเลียนแบบ เข้าใจแล้วค่ะ:)
แล้วถ้าเป็นของเลียนแบบจะขายในSBNได้รึเปล่า:confused:
เพราะของเลียนแบบมีเยอะมากๆ อีกหน่อยคนที่เข้าSBNจะงงรึเปล่า อันนี้คงต้องมา
ช่วยกันคิดว่าจะให้ลงสินค้าแบบนี้ในห้องETCด้วยรึเปล่า
อาจต้องขอเสียงโหวตจากเพื่อนๆอีกทีนะคะ
due
Originally Posted by nimnim
ความเห็นส่วนตัว เราคิดว่าถึงแม้จะไม่มีประทับตรา หรืออะไรที่บ่งบอกว่าเป็นการ copy ชัดๆโจ้งๆ

แต่เนื่องจากทรงของกระเป๋า ทำให้คนมอง มองแล้วเข้าใจ + รู้สึกได้ค่ะ ว่าเจตนาคือการ

copy นั่นล่ะ เพียงแต่มีวิธีการเลี่ยงกฎหมายด้วยการไม่ระบุอะไรให้กฎหมายเอาผิดได้เลย

ว่านี่คือของละเมิดลิขสิทธิ์ :rolleyes:

อืม ดังนั้น จึงคิดว่าไม่ควรที่เอามาลงขายใน SBN ค่ะ

ด้วยความเคารพ :)

[SIZE="5"]ตอนแรกก็เข้าใจแบบนี้เหมือนกันค่ะ:)
srichardson
มายกมือไม่เห็นด้วยว่าให้ลงขายได้ค่ะ เพราะว่ากลัวคนเข้ามาในเวบ SBN จะสับสนไปกันใหญ่ :cool:
Ryu
เคยเห็นลงขายบ่อยๆ พวกข้อมือหนังตอกหมุด สร้อยข้อมืออะ เคยมีคนตอบไปแล้วว่าขายได้ เพราะไม่มียี่ห้อแปะอยู่
แต่ช่วงนี้เห็นพวก iphone cae มาลงเพิ่มไปด้วย ไม่มียี่ห้อแปะก็จริง แต่มีมาสคอท ของยี่ห้อหลาเรย แบบนี้ผิดป่าวครับ???
nangfah
ขอบคุณสำหรับข้อมูลคุณ 69 มากเลย ถือเป็นความรู้เพิ่มขึ้น

ส่วนเรื่องกระเป๋า โดยส่วนตัวถ้าว่ากันตาม กม. เราก็ว่าน่าจะลงขายได้นะ

เพราะก็เห็นเยอะที่ลงขาย แต่ไม่ใช่กระเป๋า เป็นพวกเสื้อผ้า เครืองประดับ ที่มองครั้งเดียวก็รู้ว่าก๊อปแบรนด์มา

แต่ที่เค้าลงขายก็ไม่ได้ติดแบรนด์อะไร พวกเครื่องประดับ-เสื้อผ้าจากแพลตตินัม ซึ่งส่วนใหญ่ก็ก๊อป zara topshop หรือแบรนด์ hi-end ก็มี

แต่พอเป็นกระเป๋า อาจจะดูแหม่งๆนิดนึง เพราะเวปนี้จัดตั้งขึ้นเพื่อเป็น ศก. ในการแลกเปลี่ยน-ซื้อขาย-พูดคุย-ของแบรนด์ (โดยเฉพาะกระเป๋า)

เลยอาจทำให้คนในเวปเค้าไม่พอใจ หรือรู้สึกไม่ดี รึเปล่า ????

แต่ถ้าเป็นพวกเสื้อผ้า-เครื่องประดับ ก็จะไม่ค่อยซีเรียสเท่าไร

เอาเป็นว่ารอ WB มาสรุปแล้วกันคะ จะได้สบายใจทั้ง 2 ฝ่าย ^0^

(โดยส่วนตัวเชื่อว่า คนที่เค้าชอบกระเป๋าแบรนด์นั้นๆ เค้าก็ไม่ได้มาสนใจกระเป๋าลักษณะนี้อยู่แล้ว)
princess
ไม่เห็นด้วย เราว่าไม่เหมาะ ไม่ควรลง อาจจะเกิดการสับสน เมื่อมีแบบนี้มาขายได้

ต่อไปก้จะมีแปลกๆๆใครก้อาจจะเอามาขายได้ แล้วก้น่ากลัวพวกไม่หวังดีด้วยน่ะค่ะ ในความเห็นเรา

เพราะคนเข้ามาในนี้น่าจะชอบและรักที่แบรนดังเดิมน่ะ อย่าเลยดีกว่า

ปล.คนที่ขายห้องhi-street นี่ที่บอกเครื่องประดับ+ เสื้อผ้าแบรนด์เกาหลีนี้ ขายห้างไหนในเกาหลีค่ะ

หรืองานสัมเพ็ง แพตทินัม นำมาถ่ายรูปให้สวยแล้วขาย เราว่าเปลี่ยนห้องดีกว่า

เดี๋ยวนี้ยังมีพวกยัดใส้ในกระทู้ปนๆๆกันอยู่เลย เป็นแม่ค้ามานานแล้วด้วย
cottonchef
เราก็ว่ามันไม่ผิดกฎหมายนะคะ จะลงขายก็ไม่มีใครว่าหรอกค่ะ

ถ้ามองข้อดีคือคุณอยากสนับสนุนให้ใช้ของในประเทศ

ไทยทำไทยใช้ ประมาณนี้ใช่มั๊ยคะ

แต่ว่า มันไม่ใช่ คอนเซ็ป ของเว๊ปอ่ะค่ะ ซึ่งเค้าระบุไว้ชัดเจน :)

เราว่าถ้าคุณเปิดเว๊ปส่วนตัว หรือ มีเว๊ปไหนที่เค้ารับเป็นสื่อกลาง ซื้อขาย
แลกเปลี่ยน กระเป๋า หรือเครื่องหนังอะไรแบบนี้ จะดีมากเลยค่ะ
คุณก็จะมีลูกค้า และเพื่อน ๆ ในอุดมการณ์และความชอบเดียวกันค่ะ.........
onenueng
เราว่าลงได้นะเพราะทรงกระเป๋า เอาเข้าจริงๆ จะยี่ห้อ หรือไม่ยี่ห้อ ก็ทรง วนไปวนมานะ อันนี้เป็นงานตัดเอง ไม่ได้ใส่ป้ายยี่ห้อไว้นี่คะ น่าจะได้นะความเห็นเรานะ ;) แต่ก็นะ concept เว็บนี้เค้าขาย brandname อะ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3