นอกจากขายแล้ว ยังอยากให้มีการเช่าใน SBN จังเลยยยยยยย
โดย Lovelies
Lovelies

[SIZE="4"]อันนี้แค่คิดเล่นๆ นะคะ

[SIZE="4"]เนื่องมาจากภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ เวลาจะซื้ออะไรซักอย่างก็คิดแล้วคิดอีก แบบว่างบน้อย

อยากสวยก็อยาก แต่ก็เสียดายเงิน เลยลองคิดเล่นๆ ว่า ถ้าใน SBN มีการให้เช่าของ

เช่นพวกกระเป๋า รองเท้า หรือเสื้อผ้าสวยๆ แพงๆ ก็คงดีเนอะ แต่อาจจะมีการแนบสำเนาบัตรประชาชน

แต่คงมีเรื่องร้องเรียนไม่เว้นแต่ละวัน webmaster คงทำงานหนัก

..................
............
......

เพื่อนๆ ว่ายังไงกันบ้างเอ่ย:D
ting_ja
ถ้าเช่าแล้วกลับมาแบบสภาพรับไม่ได้ เจ้าของเดิม ช๊อกแน่เลยค่ะคราวนี้

งานนี้ เวบมาสเตอร์ ทำงานหนักแน่เลย อิๆ
Keeki
เราก็ว่าไม่เวริ์คหรอกค่ะ

เราว่าคนที่ให้เช่า ได้ไม่คุ้มเสีย

ตามเว็บเมืองนอกเค้าได้คุ้มเสียค่ะ เพราะราคาค่าเช่าแวบเดียวแทบจะซื้อใบใหม่ได้

เก็บเงินซื้อดีกว่าค่ะ

อีกอย่าง อย่าหาว่าแรงแต่ตรงๆ มีก็ใช้ค่ะ ไม่มีก็ไม่ใช้ค่ะ มันก็แค่ของนอกกาย อย่าไปยึดติดอะไรกับมันมากค่ะ
Sweet_Jasmine
คงจะปฏิบัติจริงได้ยากมาก ขนาดขายขาด-ซื้อขาด ยังมีปัญหามากมายเลย

ที่จริงเก็บเงินแล้วมาซื้อของมือสองจากเพื่อนๆในนี้ดีกว่านะคะ หรือไม่งั้นก็ใช้พวกไม่แพงแต่น่ารักๆก็ได้
DenMark
เช่าไป เกิดทำพัง หนี ใช้เยิน เหอๆ ไม่ไหวๆๆๆๆ ปวดหัวงับ
ถ้าได้ลูกค้าดีก็ดีไปคับ

แต่การเช่าก็เป็นทางเลือกที่ดีแก่ผู้ใช้นะคับ เด่นพบว่าหลายๆ คน มีเงินนะคับ แต่นิยมเช่าเพราะว่า
1. เบื่อง่าย (เคยมั๊ยคับ? อยากได้ม๊ากกกกกกกก ซื้อมาแร้ว ผ่านไปวันเดียว... อืมม จบ -*- )
2. เค้าอยากลองว่าเป๋าแบบนี้ตอบรับการใช้งานเค้าได้ดีป่าว ถ้าใช่ เค้าก็ไปซื้อที่ช้อปเป็นของตัวเองคับ
Francis
น่าจะยากครับ เพราะว่าท่าทางเรื่องเยอะ แล้วคุมลำบาก
แต่ตอนแรกผมอ่านนึกว่าเช่าบ้าน อิอิอิอิ
nickbee
ไม่ดีมั้งครับ

ไม่สนับสนุนอะครับ

เพราะเขาคงไม่รักษากระเป๋าเท่าตัวเราเองหลอกครับ
teerasak
ขนาดเป๋าเราเอง ลูกหลานเดินเตะยังมีแอบเคือง...ถ้ามีบริการเช่าจริงๆ(จริงๆเหรอ) แนะนำเพิ่มเติมให้ตั้งศาลไคฟงเป็นอนุญาโตตุลาการรอไว้เรยยจร้า (^^)' งานเข้าแน่นอน
Tokio
กลัวว่า ... เค้าจะเอาเป๋านู๋ไปปู้ยี่ปู้ยำรึป่าว

เค้าจะดูแลเป๋านู๋เหมือนที่นู๋ดูแลรึป่าว

เค้าจะร้ากกกกเหมือนที่นู๋รักรึป่าว

เค้าา .. (คิดไม่ออกละ)

แค่คิดก้อปวดใจ
opperwan
ค่อยๆเก็บเงินซื้อเองดีกว่ามั้งคะ กลัวคนเช่าไม่รักษาของให้อ่ะ แบบนี้ไม่ work แน่ๆเลย
jokerupper

ท่าจะเป็นไปได้ยากแฮะ:)

friday
[SIZE="3"]ถ้าเกิดมีการให้เช่าในเวปขึ้นมาจริงๆ

ห้องร้องเรียนคงระเบิดแน่ๆค่ะ เพราะคงมีกรณีโน่นนี่มากมาย ^^
nimnim
เราว่าไม่น่าจะ work ค่ะ กลัวว่าให้เช่าไปแล้วทำกระเป๋า , ข้าวของเราเยิน ไม่คุ้มค่าที่ให้เช่า

สู้ขายขาดไปให้คนที่อยากรับไปใช้ต่อจริงๆจะดีกว่า อีกอย่าง นึกถึงถ้าเป็นตัวเราเอง

ไปเช่าของมาใช้ เราคงไม่ทำอ่ะค่ะ มันยังไงไม่รู้ สู้ซื้อมาเป็นของเรา ใช้เบื่อขายขาดไป

แบบนี้เราว่าดีกว่าค่ะ
Angellique
เมืองนอกก็มีค่ะ มีทั้งในเวบและร้านเช่า

เคยเจอร้านนึงในอเมริกา
แต่ค่าเช่าแต่ละใบแพงงงมากกก
คือเอาอย่างง่าย สมมติว่าถ้ามีกระเป๋าในร้าน สักสิบใบ สิบใบมีคนเช่าทุกอาทิตย์ ในหนึ่งเดือน เจ้าของร้านถอยเบอร์กิ้นได้เลยค่ะ :p:p:p เพราะว่าค่าเช่ารายอาทิตย์แพงงมาก ซึ่งค่าเช่านี้เค้ารวมเงินประกันของเสียหายไว้อยู่กลายๆ แต่ถ้ากระเป๋าที่นำมาคืนเสียหายก็ปรับอีกแพงมากเช่นกัน

เราว่าใครที่จะทำธุรกิจแบบนี้ต้องหินจริงๆถึงจะทำได้
srichardson
เราว่าไม่ work อย่างแรง :confused:
looknooinsky
[SIZE="3"]มีเช่าก็ดีนะคะ แต่กะที่ไทยนี่คงไม่ไหวอ่ะค่ะ

หัวใจวายแหง๋ ถ้าน้องเป๋ากลับมาไม่เหมือนเดิม
oatty
ไม่อ่ะ ไม่กล้าเสี่ยง รายได้ท่าทางจะไม่คุ้มจ้า
เมจิ
[SIZE="3"]ฟังดูไม่คุ้ม แถมไม่มีใครอยากเสี่ยงยอมให้เช่ากระเป๋าแพงๆ

และก็ดูสิ แทบไม่มีใครอยากเปิดให้เช่าเลย ทั้งที่หลายๆคนเห็นว่าน่าสนใจ น่าเช่ามากกว่าซื้อ เพราะพวกเราชอบเปลี่ยนกระเป๋ากันบ่อยสุดๆ

นั่นแปลว่า ตอนนี้ถ้าใครเปิดให้เช่ากระเป๋าใน SBN รับรองรวยเละ

ซื้อเบอกิ้นได้เดือนละใบเป็นอย่างต่ำแน่ๆ หุหุหุ

เป็นโอกาสทางธุรกิจที่น่าสนใจมาก:) แต่คงต้องหาโมเดลในการรับรองความเสี่ยงของเจ้าของกระเป๋าหน่อย

:rolleyes: คิดดูขำๆค่ะ
phiphawin
จะไหวไหมเนี่ย คือคิดว่าเพื่อนๆ ส่วนใหญ่จะรักกระเป๋าตัวเอง ไม่น่าจะอยากให้ใครเอาไปใช้นะคะ
AAA
ไม่สนับสนุน.....

กลัวกลับมาไม่เหมือนเดิม....

แค่ทุกวันนี้ ถ้าได้เป๋ามาแบบเสียเงินซื้อแล้ว

น้องมาแบบ...สภาพไม่น่ารัก... :)

...ก็อยากจะจัดการคนขายแล้ว...

ถ้ามีเช่าอีก...สงสัยงานนี้ต้องคงเครียดดดดด....จ้า :)
LoVe59
เด๋วนี้มิจฉาชีพเยอะอะค่ะ..เราว่าไม่เวริคอย่างแรง น่ากลัวววว:!:
baiyaa
คิดต่างกัน เราคิดว่า เราอยากรับจำนำ กระเป๋าอะ

สนป่าว เพราะเพื่อนๆ บางคน มีเรื่องด่วน ต้องรีบขาย แต่อยากเก็บไว้

รับจำนำเป็นไงอะ
Nattamol
Originally Posted by baiyaa
คิดต่างกัน เราคิดว่า เราอยากรับจำนำ กระเป๋าอะ

สนป่าว เพราะเพื่อนๆ บางคน มีเรื่องด่วน ต้องรีบขาย แต่อยากเก็บไว้

คิดดอกร้อยละเท่าไหร่อ่ะจ๊ะ อิอิ

เข้าเรื่องดีก่า

เราคิดว่าคงทำได้ลำบากในเว็บนี้อ่ะค่ะ เพราะมีแต่คนรักกระเป๋า
ถ้าให้เช่าไปแล้วเค้าเกิดทำเสียหายคงแย่แน่เลย
Meesook
Originally Posted by baiyaa

ไอเดียดีนะเนี่ย... อยากเป็นคนรับจำนำมั่งแฮะ แต่ต้องขอเลือกว่าจะรับใบไหน ไม่รับใบไหนเนอะ
Rita
ขนาดขายยังมีปัญหากันตลอด ทั้งโอนแล้วไม่ส่ง ส่งแล้วไม่ถึง ถึงแล้วไม่เหมือนในภาพ

ถ้ามีให้เช่าด้วย สงสัยจะมี เช่าไปแล้วกลับมาไม่เหมือนเดิม, เช่าแล้วชิ่ง, เช่าแล้ว.... ฯลฯ

แหะ ๆ
takky_and_kong
[SIZE="4"]เพิ่งเมื่อวานนี้เองอ่า

เพื่อนเคยยืมกระเป๋าไปออกงานอ่า

พอกลับมาเท่านั้นแหละค่ะ น้ำตาแทบไหล

กระเป๋าเปื้อนเศษอาหารค๊าๆๆ ไม่ได้หวงนะ

ยืมได้แต่รักษาหน่อยได้ไหมอ่ะ แงๆๆๆๆๆ
mareya2525
เรากลับมองว่ามันเป็นธุรกิจอย่างนึงที่น่าสนใจ เป็นคนรัก กป. คนนึงเหมือนกัน แต่ธุรกิจนี้น่าจะเวิค์
ชัวร์ เราต้องแบ่งแยกระหว่างธุรกิจ กะของที่เรารัก รายได้เดือนนึงก็ซื้อ กป.มือสองมาให้เช่าต่อได้แล้ว เงินต่อเงิน และที่เมืองไทยยังไม่มีธุรกิจแบบนี้ ถ้ามีใครคิดจะทำ เราขอเป็นลูกค้ารายแรก:D:D
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3