การ post link ไปยัง website ภายนอกในกระทู้ขายของ
โดย zennarin
zennarin
ขอสอบถามและขอความเห็นผู้รู้ทุกท่านครับ
การ post link ในกระทู้ขายของต่างๆด้วยเจตนาดีและไม่ได้ตั้งใจขายของเพิ่มเติม
กรณีนี้คือผมมีความคิดว่า
อยากจะแจ้ง tracking number ในการส่งของกับลูกค้าทาง FB fan page ครับ
โดยที่ facebook fanpage นั้นจะไม่ขายของเลยครับ มีไว้เพื่อแจ้ง tracking number อย่างเดียวเท่านั้น
ถ้าทำอย่างนี้จำเป็นต้อง post ชื่อ facebook เช่น www.facebook.com/abced

ข้อดี
1) ถ้ามาตอบ tracking ลูกค้าทีละคนซึ่งจะแจ้งโอนมาหลายทางมาก เช่น whatapps email tel sms etc... อาจจะตกหล่นใครได้ ถ้าแจ้งไว้ก่อนว่าแจ้งทาง facebook fanpage จะไม่ตกหล่นใครเลย
2) สามารถ post รูปใบเสร็จของไปรษณีย์ซึ่งมีข้อมูลละเอียดยิบตั้งแต่
2.1 วัน เวลา สถานที่
2.2 ราคาค่าส่ง น้ำหนัก
2.3 ชื่อ เขตผู้รับ
2.4 เป็นหลักฐานที่บ่งบอกว่าไปส่งแล้วจริงๆ
2.5 เบอร์ติดต่อไปรษณีย์ที่ส่ง
นับว่ามีข้อดีอยู่เยอะ
ไม่ทราบว่าทำได้ไหมครับ
หรือมีความคิดเห็นประการใด
ขอบคุณมากครับ
Twinkle Star
เห็นที่ทำกันกันอยู่ก็มีค่ะ link ใน sbn เนี่ยแหละค่ะ กระทู้ตั้งไว้แจ้ง tracking no เฉยๆ
ถ้า link FB บางคนคงไม่ได้สร้าง FB ไว้เพื่อแจ้ง tracking no อย่างเดียวแน่นอนค่ะ คือ
มีทั้งคนที่เจตนาบริสุทธิ์ และไม่อ่ะค่ะ

ถ้าทำแบบนั้น คือ link FB คงต้องแก้กฎกันยาว และปัญหาที่ตามมาคือ คนที่ไม่ปฏิบัติตามกฎค่ะ
เพราะต้องเสียเวลาในการเข้าไปดูใน FB ว่าตกลงแจ้งแต่ tracking no จริงป่าว?
KAT

ทุกชุมชนมีกฎกติกาแตกต่างกันไป ซึ่งแน่นอนอาจจะไม่ถูกใจทุกคน
แต่หากเลือกที่จะเข้ามาในชุมชนนั้นแล้ว สิ่งที่ดีและควรทำที่สุดคือ
ให้เกียรติสถานที่และปฎิบัติตามกฎอย่างเคร่งครัด

และหากมีข้อแนะนำที่เป็นประโยชน์ สามารถส่งเรื่องที่เป็นประโยชน์นั้น ถึง wm
เพื่อนำไปปรับปรุงพัฒนาเว็บได้เลยเช่นกัน
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3