วิธีดูบาลองของแท้และจับผิดของปลอม
โดย aum
aum
มีรายละเอียดเพิ่มเติมวิธีดูบาลองของแท้จาก TPF และจากข้อสังเกตของเพื่อนๆค่ะ

ปล. มาแปะลิงค์ให้ใหม่อีกทีนะคะ เพราะลิงค์เก่าเข้าไม่ได้แล้ว

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=21801
(แก้ไขลิงค์ให้ถูกต้อง ลิงค์เดิมคลาดเคลื่อนเนื่องจากการเปลี่ยนแปลงระบบ)
DenMark
กำลังจะบอกเลยครับ ว่ากระทู้นี้น่าจะเอาเข้าคลัง เพราะว่าละเอียดดีมากกกกกก :D
Ant
many Thanks jaaaaaa :D
tinytoon
ดีจังเลยค้า ขอบคุณสำหรับความรู้น้าค้า แต่เราก็ยังคงดูไม่เป็น หือหือ คงเพราะเราโง่เอง :cry: :cry: แต่กระทู้ดีมากๆเลยคะ ขอบคุณอีกครั้งคะ
Nabhattrada
ช่วยได้มากๆๆๆๆ
CremeBrulee
เข้าไม่ได้ค่ะ
ทำไงดีค่ะ อยากรุมากๆค่ะ
marmalade
มาเก็บความรู้ค่ะ
siambrandname
แท้
1. -rivetแบบไม่มีรอยหยัก
จะเป็นของปีก่อน 05 หรือของs/s 05 บางสีและบางใบด้วย
เช่นสี indigo, sky blue, dolma
-rivetแบบมีรอยหยัก เริ่มมีตั้งแต่ s/s 05
ในบางใบของสีindigo, sky blue, dolma
และมีทุกใบในสีBordy 05, Calcaire, Ice Blue

รอยหยักต้องกรีดเข้าไปลึกและแคบ ทั้งสองด้านแต่ไม่เป็นรูป ตัว C

2. bale ของแท้ต้องโค้งมนและมีหยักนิดนึงทั้งสองด้าน

3. ปลายขดเกลียวของ bale ด้านบนต้องตัดคม

4. ตัวหยุดซิบ ถ้าเป็นรุ่น city , parttime จะเห็นเฉพาะด้านบน แต่ซิบด้านที่มีโลโก้lampo(ด้านล่าง) จะไม่เห็นตัวหยุด
แต่ถ้าเป็น day จะเห็นทั้งล่างและบน

5. ปลายหนังที่เย็บรอบซิบไม่โค้งกลมเป็นทรงปาดๆ แต่ไม่แหลม

6. ห่วงที่คล้องหนังตรงตัวใบกับstrap ต้องกลมไม่มีช่องต่อต้องเรียบเป็นชิ้นเดียวกัน

ปลอม

1. rivet อาจไม่มีรอยหยักหรือเป็นรอยหยักรูปตัว C

2. bale อาจเป็นสี่เหลี่ยม หรืออาจโค้งมนแต่ไม่มีรอยหยัก

3. ปลายขดเกลียวของ bale ด้านบนอาจไม่ตัดคม

4. ตัวหยุดซิบ ถ้าเป็นรุ่น city , parttime อาจเห็นทั้งด้านล่างและบน

5. ปลายหนังที่เย็บรอบซิบไม่ได้รูปเหมือนของจริง

6. ห่วงกลมที่คล้องหนังตรงตัวใบกับstrap มีรอยต่อ

ความรู้บางส่วนที่คุณ
 aum สรุปให้ในกระทู้ รบกวนเซียนบาลองหน่อยค่ะ
http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=21801

คุณ  aum และเพื่อนสมาชิกหลายคน ได้ช่วยกันตอบไว้ในกระทู้ดังกล่าว เมื่อวันที่ 16/01/08
เพื่อนสมาชิกสามารถเข้าไปหาความรู้ได้ในกระทู้ดังกล่าว

ขอบคุณครับ ที่แบ่งปั่นความรู้ ให้ชุมชนที่เราอาศัยอยู่ร่วมกันครับ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3