การแจ้งปัญหาภายในเว็บบอร์ด
โดย tuaysudsee
tuaysudsee
มีหลายๆ ครั้งที่เพื่อนสมาชิกมีปัญหา และดูเหมือนปัญหานี้น จะได้รับแก้ปัญหาช้านั้นก็เพราะว่า
ไม่สามารถบอกปัญหาได้ตรงจุดนั่นเอง

วิธีการแก้ไขปัญหาหนึ่งที่ง่ายมากๆ นั่นคือการส่งภาพที่เป็นปัญหานี้น ให้เจ้าหน้าที่ตรวจสอบ
จะช่วยลดเวลาในการปัญหา และง่ายต่อการติดตามแก้ไขด้วย

มาดูวิธีการส่งภาพโดยใช้เครื่องมือง่ายๆ ประจำเครื่องกัน

1. สมมุติหน้าข้อความส่วนตัวส่งแล้วมีปัญหาให้กดปุ่ม print screen หรือ ปุ่ม PrtSc SysRq

ปุ่ม PrtSc SysRq อยู่ตรงไหน?
ส่วนมากมักจะอยู่มุมบนด้านขวา (แป้นพิมพ์ บางรุ่นอาจอยู่ตำแหน่งอื่น)

หน้าที่ต้องการ print screen

หมายเหตุ ความแตกต่างระหว่าง กดปุ่ม prtsc กับกดปุ่ม alt+prtsc
บางครั้งเพื่อนๆ กดปุ่ม prtsc แล้วจะมี แถบเครื่องข้างล่างติดมาด้วย
นั้นเพราะการกดปุ่ม prtsc จะทำการ copy หน้าจอคอมพิวเตอร์ขณะนั้นทั้งหน้า
ถ้าต้องการ copy เฉพาะหน้าโปรแกรมเต็มๆ ควร กดปุ่ม alt ค้างไว้ แล้วกดปุ่ม prtsc
เท่านี้ก็จะได้เฉพาะหน้าโปรแกรมที่ต้องการ

2. เปิดโปรแกรม paint ซึ่งจะมีอยู่ในระบปฏิบัติการ windows ทุกเวอร์ชั่น (ยกเว้นจะไม่ได้ลงไว้นะครับ) การเปิดก็ คลิ๊กปุ่ม start ที่แถบเครื่องด้านล่าง เลือก
Programs>Accessories>Paint ดังรูป

หลังจากโปรแกรมขึ้นมา ให้นำภาพไปวางบนโปรแกรมโดย กดป่ม ctrl+v หรือ คลิ๊ก Edit>Paste ดังรูป

ภาพที่ได้

3. จากนั้นทำการ save ไฟล์ที่ได้โดย กดปุ่ม ctrl+s หรือ File>Save ดังรูป

จะมีหน้าต่าง ขึ้นมาให้ save ชื่อไฟล์ อย่าลืมเลือก save ชนิดของไฟล์ เป็น jpeg เพื่อให้ขนาดภาพที่เหมาะสม

4. จากนั้นก็ส่งเมลล์แจ้งไปที่ siambrandname@yahoo.com

ส่งภาพแล้ว อย่าลืมส่งคำอธิบายเล็กน้อยเกี่ยวกับปัญหา จะได้รับการแก้ไขปัญหาเร็วๆ นะครับ
อย่าลืม ส่ง ชื่อล๊อกอิน หมายเลขประจำตัวประชาชนเพื่อความถูกต้องปลอดภัยด้วยครับ
tuaysudsee
มีหลายๆ ครั้งที่เพื่อนสมาชิกมีปัญหา และดูเหมือนปัญหานี้น จะได้รับแก้ปัญหาช้านั้นก็เพราะว่า
ไม่สามารถบอกปัญหาได้ตรงจุดนั่นเอง

วิธีการแก้ไขปัญหาหนึ่งที่ง่ายมากๆ นั่นคือการส่งภาพที่เป็นปัญหานี้น ให้เจ้าหน้าที่ตรวจสอบ
จะช่วยลดเวลาในการปัญหา และง่ายต่อการติดตามแก้ไขด้วย

มาดูวิธีการส่งภาพโดยใช้เครื่องมือง่ายๆ ประจำเครื่องกัน

1. สมมุติหน้าข้อความส่วนตัวส่งแล้วมีปัญหาให้กดปุ่ม print screen หรือ ปุ่ม PrtSc SysRq

ปุ่ม PrtSc SysRq อยู่ตรงไหน?
ส่วนมากมักจะอยู่มุมบนด้านขวา (แป้นพิมพ์ บางรุ่นอาจอยู่ตำแหน่งอื่น)

หน้าที่ต้องการ print screen

หมายเหตุ ความแตกต่างระหว่าง กดปุ่ม prtsc กับกดปุ่ม alt+prtsc
บางครั้งเพื่อนๆ กดปุ่ม prtsc แล้วจะมี แถบเครื่องข้างล่างติดมาด้วย
นั้นเพราะการกดปุ่ม prtsc จะทำการ copy หน้าจอคอมพิวเตอร์ขณะนั้นทั้งหน้า
ถ้าต้องการ copy เฉพาะหน้าโปรแกรมเต็มๆ ควร กดปุ่ม alt ค้างไว้ แล้วกดปุ่ม prtsc
เท่านี้ก็จะได้เฉพาะหน้าโปรแกรมที่ต้องการ

2. เปิดโปรแกรม paint ซึ่งจะมีอยู่ในระบปฏิบัติการ windows ทุกเวอร์ชั่น (ยกเว้นจะไม่ได้ลงไว้นะครับ) การเปิดก็ คลิ๊กปุ่ม start ที่แถบเครื่องด้านล่าง เลือก
Programs>Accessories>Paint ดังรูป

หลังจากโปรแกรมขึ้นมา ให้นำภาพไปวางบนโปรแกรมโดย กดป่ม ctrl+v หรือ คลิ๊ก Edit>Paste ดังรูป

ภาพที่ได้

3. จากนั้นทำการ save ไฟล์ที่ได้โดย กดปุ่ม ctrl+s หรือ File>Save ดังรูป

จะมีหน้าต่าง ขึ้นมาให้ save ชื่อไฟล์ อย่าลืมเลือก save ชนิดของไฟล์ เป็น jpeg เพื่อให้ขนาดภาพที่เหมาะสม

4. จากนั้นก็ส่งเมลล์แจ้งไปที่ siambrandname@yahoo.com

ส่งภาพแล้ว อย่าลืมส่งคำอธิบายเล็กน้อยเกี่ยวกับปัญหา จะได้รับการแก้ไขปัญหาเร็วๆ นะครับ
อย่าลืม ส่ง ชื่อล๊อกอิน หมายเลขประจำตัวประชาชนเพื่อความถูกต้องปลอดภัยด้วยครับ
yai_625
ทำไม search หายละค่ะ
nongnok
ตั้งกระทู้ไม่ได้เลยซักห้องค่ะ ไม่ทราบว่าเวปเป็นอะไรหรือเปล่าคะ

ขอบคุณมากค่ะ
ployjaii
ตั้งกระทู้ไม่ขึ้นเหมือนกัน ไม่ทราบว่าจะใช้ได้เมื่อหรั่ยคะเนี่ย รอมาตั้งแต่เช้าแล้ววววว:confused:
อยากรีบรับพรีของน่ะคะ ^^
tleela23021975
จะโชว์ของได้ไง...
tata75
รบกวนด้วยคะ พยายามหลายวันแล้ว ตั้งกระทู้ไม่ได้ detect ตลอดคะ
ลอคอินเด้งซะงั้นคะ ทำยังไงเข้าใหม่ ก็ไม่ได้คะ รบกวนแก้ไขให้ด้วยคะ เป็นปีแล้วที่ทำให้พลาดโอกาสขอโอกาสให้เราด้วยนะคะ ขอบคุณwebmaster ล่วงหน้าคะ
รูปแรกเป็นรูปฟอรัมที่เราเคยโพสคะ กระทู้นี้มีกติกาห้ามโพสเกินหนึ่งกระทู้ ให้ใช้วิธีมาแก้ไขที่กระทู้เพื่ออัพเดท

รูปนี้ให้ดูว่าลอคอินอยู่คะ พอหลังจากคลิกเพื่อเข้ากระทู้

รับพรีลาแมร์ และskii แล้ว กลายเป็นรูปต่อไปคะ

ยังไม่เคยได้อัพเลยคะเพราพอเข้าหน้านี้ทีไร ลอคอินเด้งทุกทีคะ พยายามเท่าไร่ก็ไม่มีผลคะ หาเหตุผลไม่ได้จนคิดว่า

เค่าไม่อยากให้เราขายป่าวหว่าเลยลอคไม่ให้เราแก้ไขได้ แต่เห็นคนอื่นเค้าแก้ไขแล้วอัพเดทกั้นได้คะเลยแปลกใจมาก
Pingus
ใช้งานได้ตามปกติแล้วค่ะ หลังจาก Setting ค่าให้เหมือน SBN Town

โพสตั้งกระทู้หลังจากกด Post new thread ไม่ได้ทุกห้องค่ะ ยกเว้นใน SBN Town ยังโพสได้ค่ะ
หลังจากกด Post new thread แล้วเด้งหลุด ข้อผิดพลาดของ HTTP 500 (Internal Server Error)
เป็นเฉพาะ
http://siambrandname.com/forum/newthread.php?do=newthread&f=9
หน้าอื่นเข้าได้ตามปกติค่ะ

ลองใช้โปรแกรม browser อื่นเข้าก็เข้าไม่ได้ลองทุกอย่างแล้ว Fairfox, Googlechrom, Safari, Internet explorer ก็ไม่ได้ค่ะ
ก่อนหน้านี้ใช้ได้ปกติ

ชื่อล๊อกอิน : Pingus
ส่งเมลล์แจ้งไปที่ siambrandname@gmail.com แล้ว

รบกวนช่วยแนะนำหรือแก้ไขหน่อยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
howsweet
แจ้งปัญหาการใช้งานครับ

ช่วง 2-3 วันมานี้ ผม edit หรือ post กระทู้ไม่ค่อยได้เลยครับ จะขึ้นว่า The Siam Brandname Forum database has encountered problem อะครับ

ตามรูปนี้เลยครับ

ID ผม: howsweet

รบกวนช่วยเชคให้หน่อยได้ไม๊ครับผม

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

howsweet
Toudou_In_France_canceled
เป็น TM ไม่สามารถตั้งกระทู้อะไรได้เลยค่ะ ขึ้น 502 Bad Gateway ตลอดเลยค่ะ รบกวนแก้ไขให้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
pollyfern
ป้ญหา คือ กดเข้าไปที่ post new thread ใน Hi End เพื่อจะโพสขายของ แต่แถบเครื่องมือที่ปกติจะอยู่ระหว่างช่องที่กรอก title กับช่องที่ใส่ข้อความมันหายไปทั้งแถบเลยคะ ทำให้ไม่สามารถโพสได้ รบกวนช่วยแก้ไขด้วยนะคะ ขอบคุณมากคะ
Toudou_In_France_canceled
Post new thread ไม่ได้เลยซักห้อง ขึ้น 502 Bad Gateway ตลอดเลยเป็นมาสองเดือนกว่าแล้วค่ะ รบกวนแก้ไขให้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Login: Toudou_in_france
JEYTO
รบกวนadminช่วยตรวจสอบให่ด้วยครับ ตอนนี้เป็นปัญหาใหญ่มาก ไม่ทราบจะไปร้องเรียบหน้าไหนได้ เพราะกดตั้งกระทู้หน้าใดไม่ได้เลย
เป็น TMของSBN เรียบร้อยแล้วครับ ไม่ว่าจะเป็นหน้าforumไหนก็ตาม กด post new tread ก็ขึ้นแต่ "502 bad gateway" มาหลายวันแล้วครับ ซึ่งก่อนหน้าก็ลงโพสขายของมาตลอด
เลยขออนุญาตมาร้องเรียนกระทู้นี้ครับ เพราะเป็นกระทู้ที่เข้ามา replyต่อๆไปได้ครับ

Login : JEYTO
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
nunu_nuch
http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=2943649

2อาทิตย์แล้วค่ะ แก้ไขเวบ หรือ อัพเวบวันใหม่ไม่ได้เลย ค่ะ
howsweet
ทำไมถึงไม่มีใครสนใจเลย ไม่มีใครมาตอบเลย เดี๋ยวนี้โพสกระทู้ยากมาก ขึ้น Bad gateway ตลอดเวลาเลย
nunu_nuch
เหมือนเวบจะหยุดการแก้ไข และพัฒนานะคะ เข้าร่วมเดือน แจ้งไป ยังเงียบ ๆ อยู่เลยค่ะ
rosarium
ช่วยด้วยนะคะ โพสต์ขายยังไม่ได้ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
jr_runzrunz
ผมโพสขายสินค้าไม่ได้ครับ เพราะไม่เห็นปุ่ม Post New Thread ในห้องซื้อขาย Hi-End ครับ
nucha
ขออนุญาติตอบแทน admin นะคะ

SBN ไม่ได้มีระบบผิดพลาดอะไร แต่เนื่องจาก SBN เริ่มบังคับใช้นโยบาย >> "สมาชิก ที่ เป็น Trusted Member (TM) และ สมาชิกที่เป็น Citizen Member (CM) เท่านั้น ที่มีสิทธิ์ ในการตั้งกระทู้ขาย ทุกประเภท และ ทุกๆห้องสำหรับซื้อขาย ทั้งในชุมชน Siambrandname และ SBNTown" ซึ่งมีเขียนบอกไว้ด้านบนของหน้า SBN ตรงรูปแตร เลื่อนลงมาด้านล่างหน่อย

ดังนั้นคุณจะไม่มีสิทธิ์ในการตั้งกะทู้ขาย(จึงไม่เห็นปุ่ม post new thread) ต้องสมัครเป็น cm หรือ tm ก่อนโดยอัพไฟล์ที่ลิงค์นี้ http://siambrandname.com/forum/trustreg.php (ต้อง log in ชื่อตัวเองก่อน) เมื่อได้รับการอนุมัติเป็นสมาชิกแบบใดแบบหนึ่งแล้วจึงจะมีสิทธิ์ post ขายของได้ในห้องซื้อขายปกติ
Originally Posted by jr_runzrunz
ผมโพสขายสินค้าไม่ได้ครับ เพราะไม่เห็นปุ่ม Post New Thread ในห้องซื้อขาย Hi-End ครับ
nunu_nuch
เราเป็น citizen Member ก็โพสขายสินค้าไม่ได้เช่นกันค่ะ
nucha
ขออนุญาติตอบแทน admin
ที่ว่าโพสท์ขายสินค้าไม่ได้ น่าจะเป็นห้อง SBN town ใช่ไหมคะ
ถ้าเป็นห้องนี้ น่าจะเพราะสถานะของคุณในห้องนั้น ยังไม่ได้ปรับเป็น CM ต้องแจ้งปัญหาที่ห้องนี้ค่ะ
[h=1]สมาชิกที่ปรับสถานะเป็น TM ใน Siambrandname แล้ว แต่ใน SBNTown ระบบยังไม่ปรับสถานะให้เป็น TM แจ้งในกระทู้นี้ทั้งหมด[/h]

Originally Posted by nunu_nuch
เราเป็น citizen Member ก็โพสขายสินค้าไม่ได้เช่นกันค่ะ
may_inbrand
ช่วยด้วยคะ โพสขายของไม่ได้เลยคะ พอกดปุ่ม post new thread ก็ขึ้น 502 bad gateway คะ ต้องแก้ไขยังงัยคะ รบกวนด้วยคะ ร้อนใจมากคะ
Brandream
รบกวนช่วยตรวจสอบครับ log in:brandream ใช้Browser Chrome ไม่สามารถโพสกระทู้ในห้องซื้อขาย Hiend ได้ครับ พอกดโพสมีอาการหน้าเพจค้างไปเลยครับ
แต่สามารถโพสในห้องอื่นๆได้ตามปกติครับ ขอบคุณครับ
RATIS
ลงขายของใน hi street ไม่ได้ รบกวนด้วยนะคะ

เป็นหลายวันแล้ว ลงแล้วค้างบ้าง ขึ้น error บ้าง
jane2518
สวัสดี คะ เป็น TM แต่มีปัญหาไม่สามมารถ post ลงขายของในห้อง HI street ได้ พอกด Post new thread ก็จะขึ้นข้อความว่า 502 bad geteway โพสไม่ได้ตั้งวันที่ 1-10-15 และพอเข้าไปดูในกระทู้ที่ลงขายล่าสุดก็จะเด้งกลับมาที่หน้าห้องซื้อขาย Hi street ค่ะ ไม่สามารถโพสลงขายของได้ ร

รบกวนทีมงานช่วยชี้แนะหรือตรวจสอบให้ด้วยนะค่ะ
BORNBRAND
กดตั้งกระทู้ใหม่ ไม่ได้ทุกห้องเลยคะ

ขึ้นว่า 502 Bad Gateway
nginx/1.1.19

แก้ไขอย่างไร ได้บ้างคะ

ขอบคุณมากค่า
RATIS
วิธีแก้ปัญหาในแบบของเรา

ปกติเราลงขาย เราจะก๊อบปี้กระทู้เก่า มาแปะในกระทู้ใหม่

ข้อมูลของเราเยอะค่ะ ><" พอมีปัญหาลงขายไม่ได้

เป็นหลายวัน เราก็พยายามทุกวัน แล้วก็มาพบวิธีแก้จากที่

ลองผิดลองถูก คือ ...

วิธีกระทู้ใหม่ ค่อยๆก๊อบปี้ ข้อมูลเก่าทีละน้อยๆ ค่ะ

ลงแล้ว มาแก้ไขข้อมูล เพิ่มวันละนิด ละหน่อย ก็จะหาย

ลงขายได้ปกติ

ลองดูนะคะ เราใช้วิธีนี้ แก้ปัญหาของเราได้ ^__^

ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3