คำว่า"ของใหม่" ของเพื่อนๆ หมายความว่ายังไงคะ แอบเซ็ง
โดย Pooh-Pae
Pooh-Pae
เรื่องของเรื่องคือโดนไป 2 ที ติดต่อกัน... เลยแอบเซ็งอ่ะค่ะ
คือซื้อของจากเพื่อนๆที่ประกาศขายว่าเป็น"ของใหม่", "ไม่เคยใช้เลย", "ใหม่มากกก" แต่........................

พอได้ของกลับเป็นของที่เคยผ่านการใช้งานมาแล้วอ่ะค่ะ ไม่ว่าจะเป็นเศษของที่ยังไม่ได้เอาออกจากกระเป๋าหลังการใช้งาน หรือกระเป๋าเปื้อนดำเหมือนใช้งานมาหลายครั้งแล้ว เลยแอบเซ็งและเสียความรู้สึก เลยอยากถามเพื่อนๆว่า คำว่า "ของใหม่" "ใหม่มากกก" "ไม่เคยใช้เลย" ของเพื่อนๆ แปลว่าอะไรกันคะ ในความคิดเรา ของใหม่ ก้อคือของที่ไม่เคยผ่านการใช้งานมาก่อนเลยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย ถ้าถือไป 1 วันก้อไม่ใช่ของใหม่แล้ว แต่จะบอกลูกค้าไปเลยว่าถือไป 1 ครั้ง หรือ 2 ครั้งก้อว่ากันไป อย่างงี้มันรับกันได้ค่ะ.. แต่กับของที่ใช้แล้วถึงไม่บอกยังไงมันก้อดูออกค่ะ เสียความรู้สึกเปล่าๆ เราไม่ได้จะขอคืนแต่...มันเสียความรู้สึกอ่ะค่ะ

ตอนเราซื้อของทั้ง 2 ชั้น เรา expect ว่า คำว่า "ของใหม่" "ไม่เคยใช้เลย" มันแปลว่าของใหม่ brand new ที่ถึงแม้จะแกะป้ายแต่ก็ยังไม่เคยถือออกไปรับคาร์บอนมอนน๊อคไซด์นอกบ้านอ่ะค่ะ แต่...สิ่งที่ได้ก้ออย่างที่กล่าวมาอ่ะค่ะ..เลยแอบเซ็ง :evil:

ขออภัยที่ทู้นี้อาจจะขัดจัยใครบางคนนะคะ แต่มันเป็นความเห็นของเราอ่ะค่ะ..เลยอยากรู้เพื่อนๆคิดว่ายังไงกัน
due
อย่างนี้ไม่ดีเลยนะ เราเห็นใจจริงๆค่ะ อยากให้มีการจัดrateสำหรับผู้ซื้อและผู้ขายจังเลยค่ะ
march
อ่านแล้วแอบเซ็งแทน

ในฐานะคนซื้อ เราเข้าใจตามนี้

ไม่เคยใช้เลย = ของใหม่

ถ้าใช้แล้วนิดหน่อย แต่สภาพดี = เหมือนใหม่

อยากให้คนขายใช้คำให้ถูกเวลาประกาศขายของ คนซื้อจะได้ไม่เจ็บใจทีหลัง จะไดซื้อ - ขาย กันไปอีกนานเนอะ
australia
เห็นด้วยค่า
ของใหม่คือไม่เคยใช้เลยค่ะ
paleypay
โห...น่าเห็นใจอะคะ แล้วงี้เราเอาไปถามเจ้าของเก่าไม่ได้หรอจ๊ะ
เพราะเป้ว่า แต่ละคน definition คำ ต่างกันไปเนอะ ลำบากเหมือนกันจ๊ะ

ของใหม่ = ของที่เพิ่งซื้อได้ไม่นาน อาจจะไม่เกิน 1/2 ปี และไม่ผ่านการใช้งานเลย

ไม่เคยใช้เลย=ของที่ซื้อมาแล้วเก็บอย่างเดียว ยังไม่ได้ถือออกนอกบ้าน แต่อาจจะซื้อมานานแล้วอะไรงี้อะจ๊ะ

ใหม่มากกก=อาจจะเคยใช้แล้วแต่ไม่กี่ครั้ง แต่ว่า แต่ละคนก้อมาตรฐานต่างกันเหมือนที่พี่แป้งเคยพูดอะคะ ลำบากเนอะ
Pooh-Pae
สงสัยครั้งหน้าต้องถามแบบละเอียดยิบๆๆ อ่ะค่ะ จะได้เช็คความเข้าจัยว่าตรงกันมั้ย
แต่ครั้งนี้ก้อว่าถามละนะ.. ไม่เป็นไร...ครั้งหน้าเอาใหม่...คร๊อกกก...... 8O
guess_ka
เห็นด้วยกะคุณเป้ ทุกประการจ้า :D
-bow-
ความเห็นเหมือนเพื่อนๆค่ะ สำหรับนิยามคำว่า "ของใหม่"

ทำไมหลังๆ เพื่อนๆเจอเคสแบบนี้กันเยอะจัง
ยิ่งสำหรับคนที่อยู่ตจว.ไม่สามารถนัดดูของได้เนี่ย...แอบกลัวเลยค่ะ :oops:
sichan
โอ เห็นใจและเซ็งแทนด้วยค่ะ

แต่ก้อแอบขำ ยังไม่เคยถือออกไปรับคาร์บอนมอนน๊อคไซด์นอกบ้านอ่ะค่ะ :D
honeyp
มีอีกคำนึงค่ะ ที่เคยเห็นใช้กันผิดๆ คำว่า "ซื้อมาแ้ล้วไม่ได้ใช้"
มันทำให้คนซื้อเข้าใจว่า ตั้งแต่ซื้อมาไม่เคยใช้เลย แต่ที่จริงแล้ว คนขายหมายถึง เคยใช้แล้ว แต่ตอนนี้ไม่ได้ใช้ ก็เลยขายซะ
อยากใหประกาศแบบกระจ่างนิดนึงค่ะ จะได้ไม่เป็นปัญหาแบบนี้
paleypay
^
^
^
โอ้ววว....สุดยอดอะคะ จิงจิงด้วย ต้องอย่าลืมนึกถึงความหมายนี้เนอะคะ
kunmuay
^
^
^
^

เข้ามาโอ้ววววว ตามคนข้างบน แฮะๆ แซวน้องเป้ เข้ากระทู้ไหนก็เจอที่เธอที่นั่น อิอิ... แสดงว่าวันนี้ว่างเฝ้าบอร์ด :lol:

ส่วนคำว่าซื้อมาแล้วไม่ได้ใช้นี่ หมวยไม่เคยคิดเลยว่าแปลว่าไม่ได้ใช้แล้ว เอิ๊กๆๆ คนเรานี่ใช้คำพูดต่างกันเลยเนอะ... แบบนี้เวลาจะซื้ออะไรต้องสอบถามซะแล้ว

แต่เรื่องของใหม่ ของหมวยก็มีนะคะ ที่กระเป๋าซื้อมาแล้วไม่เคยนำออกไปรับคาร์บอนไดออกไซด์ แต่เคยใส่ของไปแล้ว งงมะเนี่ย... ก็ประมาณว่าพอซื้อมาก็จัดเอาของใส่กระเป๋าเรียบร้อยแล้วลองๆๆ เดินไปเดินมา มองกระจก แล้วเกิดเปลี่ยนใจ หรือรู้ว่ามันไม่เหมาะกับเรา ก็คือไม่เคยใช้อีกเลยประมาณนี้อะค่ะ แต่ไม่รู้จะตีความมันว่า ของใหม่ หรือ ของเหมือนใหม่ อะจิ...

ส่วนใหญ่ถ้าเป็นของเก่านะ หมวยก็จะบอกว่าใช้ไปแล้วกี่หน ประมาณนี้อะค่ะ แต่ถ้าใบไหนใช้ไปเยอะหน่อยหมวยจะบอกเลยว่าของสภาพไม่ใหม่แล้ว (บอกจำนวนไม่ได้เพราะจำไม่ได้อะค่ะว่ากี่หน)
noob
ตอนเข้ามาเว็บนี้ใหม่ๆเราเข้าใจว่าของใหม่คือของที่ยังไม่ใช้นะคือซื้อมาแล้วก็ขายเลย แต่จากเก็บประสบการณ์หลายเดือนตอนนี้เราเข้าใจใหม่แล้วว่าของใหม่คือของที่สภาพเหมือนใหม่อ่ะ เฮ้อ ภาษาดิ้นด้ายยยยยย
Oldie_Pang
อิอิ ภาษาไทยวันละคำ น้ออออออ 8)
terrierjib
อ่านแล้วก็แอบเซ็งด้วยค่ะ เจอยังงี้ทำใจเลยเนอะ แย่จัง :cry:
เป็นกำลังใจให้นะคะ
เห็นด้วยกะคุณเป้เลยค่ะ
Oldie_Pang
คุณแม่ค้าเค้ามาชี้แจงแล้วอ่ะจ๊ะ

http://www.siambrandname.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=8950
shopaholicme
อันนี้เคยเจอมากะตัวค่ะ
ฉลองวันพ่อเรยทีเดียววว

"1. คำว่า "แท้ๆของใหม่ๆ ป้ายห้อย" ในการลงขายของ (และเมื่อโทรถามสภาพ ได้รับคำตอบว่า ของใหม่เลยค่ะ ซื้อมาไม่ได้ใช้) ในแง่ของคนขาย หมายความว่าอย่างไร

2. ในแง่ของคนซื้อ เมื่อได้เห็นประกาศเช่นนั้น และเมื่อโทรไปถามได้รับคำตอบเช่นนั้น คาดหวังจากสินค้าอย่างไร "

แต่ก็นะมาตรฐานไม่เท่ากันเน้อออ

เฮ้ออออออ

เอาใจช่วยจ้า
อยากให้คนขายพยายามบอกดีเฟคทุกอย่างให้ครบๆๆๆๆๆๆนะจ้า
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3