พวกเราใช้กระเป๋าแบรนด์เนมแท้แล้วใช้สินค้าอื่นแท้ด้วยรึเปล่า?
โดย Meesook
Meesook
คือ Meesook อยากรู้ ความคิดเห็นของพวกเรา สาวๆ เวปไซต์นี้ ที่ใช้แต่กระเป๋า รอเงท้า แบรนด์เนมของแท้ ว่าคิดยังไงกับสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์อย่างอื่น ใข้กันบ้างมั้ย หรือว่าใช้แต่ของแท้เท่านั้น ถ้าใช้ของปลอม หรือสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์อย่างอื่นด้วย ช่วยบอกเหตุผลด้วยนะคะ

สินค้าอื่นๆ ก็อย่างเช่น เทปผี ซีดีเถื่อน, MP3, computer softwear, หมึกพิมพ์ที่ทำเลียนแบบ แต่ใช้ได้กับหลายๆ ยี่ห้อ, อะไหล่รถยนต์ อะไรพวกนี้น่ะค่ะ

ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ :D

ป.ล. ไม่แน่ใจว่าตั้งกระทู้นี้ในห้องนี้ถูกหรือเปล่า ถ้าทาง admin หรือ คุณ oldie pang เห็นว่าไม่ถูก ก็จัดการย้ายไปห้องนอกเรื่องได้เลยค่า.... :)
Fony
มีซีดีค่ะที่ไม่แท้เท่านั้น ทั้งซีรี่ย์ ทั้งหนังแผ่น ไม่มีแท้เลย
honeyp
ไม่ซื้อของละเมิดลิขสิทธิ์ค่ะ ใช้ดาวน์โหลดเอา ฮ่าๆ ต่างกันมั้ยเนี่ย
orangii
MP 3 ค่ะ load ไม่ได้เสียตังค์ (inter song)
เพราะบาง album มีเพลงเพราะเพลงเดียว แต่ฟังคนเดียวไม่ได้ไลท์แจก
ส่วนหนังซื้อแผ่นจริงหรือเช่ามาดู แต่ส่วนใหญ่ดูโรงหนังมากกว่ายกเว้นเรื่องที่ไม่ว่างไปดู
ส่วนรองเท้าซื้อของจริงเพราะไม่ชอบรองเท้ากัด ถ้าไม่มีเงินซื้อพวกแพงๆก็ใช้ถูกลงมา eg. NW, pretty fit, Jaspal ,Indivo ,etc
พวกอุปกรณ์รถ & คอม หมึก print มักใช้ของจริงเพราะเคยซื้อของเลียนแบบ แป๊บเดียวก็พัง
อ้อ! นึกออกแล้ว พวกที่รัดผม บางทีก็ copy บ้างเพราะทำหายบ่อย
kunmuay
หนังแผ่นบางแผ่นก็แท้บางแผ่นก็ไม่แท้อะค่ะ :P

แล้วก็พวกโปรแกรมลิขสิทธิ์ส่วนใหญ่อะค่ะ เหอๆๆ เช่นพวกวินโด้ หรือพวกแอนติไวรัสอะค่ะ จะยืมแผ่นจากเพื่อนเอาอะค่ะ ไม่เคยไปซื้อเองเลยง่า
Tinuviel
:wink: :wink: เกมค่ะ สะสมแนว puzzle&arcade ของพวก bigfish, gamehouse,popcap ได้ร้อยกว่ากิ๊กแล้วค่ะ ต้องหาฮาร์ดดิสก์ external มาเก็บเลยค่ะ มีทั้งแบบแคร็กเอง ขอชาวบ้าน เก็บตามเวบบอร์ด ฯลฯ ค่า :oops:

โปรแกรมก็เล่นเวบบอร์ดต่างๆที่เค้าแจก ก็เก็บไว้เยอะเหมือนกัน แต่ไม่ได้โหลดนานแล้ว มีแต่เวอร์ชั่นเก่าๆ

ส่วนหนังก็ด้วยค่ะ แต่ถ้าเรื่องไหนชอบมากจะซื้อแท้เก็บด้วยค่ะ

เพลงโหลดตามเวบบอร์ดค่ะ แต่ไม่ค่อยฟังเพลงอ่ะค่ะ นาน น๊านนนนนนน โหลดที :wink:
Meesook
ส่วนมากจะเป็นเพลง แล้วก็หนังนะคะ ที่พวกเราใช้ของละเมิดลิขสิทธิ์

ขอทราบเหตุผลด้วยนะคะ....
Meesook
คือว่าคนใกล้ชิดของ Meesook มีส่วนเกี่ยวข้องกับธุรกิจเพลง แล้วก็เสียผลประโยชน์ (ขาดทุนเลยแหละค่ะ) ให้กับ mp3 และแผ่นปลอมต่างๆ มากๆ ก็เลยอยากทราบความเห็นของเพื่อนๆ น่ะค่ะ ว่าทำไมถึงยอมซื้อของละเมิดลิขสิทธิ์เหล่านั้น แต่ปฏิเสธกระเป๋าปลอม

Meesook จะได้หาวิธีป้องกันตัว ไม่ให้ขาดทุนไปมากกว่านี้น่ะค่ะ
DookaDoi
เห่อๆๆ เข้ามาอ่านเฉยๆ คร่า
>
>
>
>
>
คุณ Meesook ตั้งกระทู้นี้เสียวดีจัง :D
Oldie_Pang
ย้ายมาห้องนอกเรื่องนะคะ 8)

มีคนๆ หนึ่งค่ะ ชีไม่ใช้อะไรที่ละเมิดลิขสิทธิ์เลยค่ะ ไม่ว่าจะเป็นกระเป๋า รองเท้า เพลง แม้กระทั่ง software ที่ใช้กะคอมพ์ ถ้าอันไหนแพง ชีไปหา freeware ค่ะ (ชนะเลิศ) ---> นั่นคือ คุณแอ๊นท์ เจ้าของเว็บนี้แหละค่ะ :D

มาถึงแป้งเอง ก้อแบบว่า เอิ่ม แบบ...ใช้ด้วยอ่า :oops: ใช้ MP3 อ่า..แต่ว่านานๆ ซื้อที เพราะว่าเป็นคนไม่ค่อยรู้จักเพลงอะไรใหม่ๆ เท่าไหร่อ่ะค่ะ ทีใช้เพราะว่าสะดวกดีอ่า ซื้อแผ่นเดียวมีครบเลย :roll: แป้งว่า ถ้าเปิดให้โหลดจากเน็ทโดยถูกต้อง แป้งคิดว่าจะทำด้วยคน สรุปว่า ใช้ เพราะความสะดวกมากกว่าราคาอ่ะจ๊ะ

ปล. เคยอ่านข่าวนึงที่เมืองนอก เค้าทดสอบโดยให้คนโหลดไปฟังได้ฟรีๆ ทั้งอัลบั้มเลย แล้วแต่ว่าจะจ่ายเท่าไหร่ ไม่บังคับ ราคาขายอยู่ที่อัลบั้มละประมาณ 40-50$ มีคนกว่า 90% โหลดไปใช้ฟรี ส่วนที่เหลือจ่ายเงินเฉลี่ยคนละ 2.5$ คนที่จ่ายสูงสุดคือ 4$ ค่ะ
Meesook
โอ้วว์ คุณ Dookadoi อาจคิดว่าเราเป็นสายตำรวจ Meesook ไม่เกี่ยวข้องอันใดกับตำรวจค่า... แค่อยากรู้อย่างที่บอก ว่ากำลังหาทางทำให้ไม่ขาดทุนเท่านั้น ก็รู้อยู่แก่ใจว่าไปตามจับ หรือห้ามขายนี่คงจะ impossible นะคะ (ก็บางทีผู้มีอำนาจ ก็มีเอี่ยวกะของละเมิดเหล่านั้นซะเอง อุ้ยอันนี้เขียนแล้วเสียว กลัวโดนอุ้มจัง) คนทำธุรกิจเลยต้องหาทางออกอื่นๆ เองค่ะ

ที่คุณแป้งเล่ามาก็น่าสนใจ แต่น่าเศร้าสำหรับคนทำเพลง กลายเป็นศิลปินไส้แห้งกันเลยเชียว...

ส่วนคุณแอ้นท์น่ารักที่สุด ถ้ามีคนอย่างนี้เยอะๆ ก็คงดี ธุรกิจทั้งหลายจะได้คล่องตัวหน่อย
barumbum
หนังชุด กะ พวก mp3ค่า :D
SchoKoLaDe
แหะๆ... ส่วนใหญ่พวกโปรแกรม เพลง หนัง โหลดเอาค่ะ
แต่ windows ที่ใช้อยู่ตอนนี้แท้นะคะ ^^
orangii
อุ๊ย ! คุณ Tinuviel ชอบเล่นเกมเหมือนส้มเลย อันนี้ก็เป็นอีกอันที่ละเมิดลิขสิทธื์
เมีื่อก่อนลงทุนซื้อ ตอนหลังมี crack ก็เล่นทุกเกมเลย ใช้แต่ของ reflexive

ญาติคุณ meesook น่าสงสารเหมือนกันนะ
ถ้าเป็นศิลปินที่ส้มรักและชอบก็ไม่เคย load นะ
แพงเท่าไหร่ก็ทุ่ม เช่น Rain ผู้น่ารัก มีทุกแผ่นเป็นแผ่นแท้หมด ไปดูconcert
llpowderll
โหลดเพลงฟรีเอาอ่ะ

ไม่ได้ซื้อmp3ด้วย

สรุปคือไม่เสียตังค์สักกะบาท

เพราะว่าปกติฟังเพลงจากในคอมอ่าค่ะ = ="

จะได้ไม่ต้องมานั่งเปลี่ยนแผ่นเข้าๆออกๆ ^ ^"
Fony
ส่วนมาก ที่ซื้อของปลอม เราซื้อเป็นซีรี่ย์เกาหลีน่ะค่ะ เพราะหาซื้อง่ายนกว่าของจริงด้วยและถูกกว่ามาก เราดูเรื่องนึงก็2-3 วันก็จบแล้ว คือเลิกงานกลับบ้านไม่ทำอะไรเลยค่ะ แต่เพลงไม่ค่อยซื้อ เพราะว่าไม่ค่อยฟังแผ่น ฟังวิทยุอย่าวเดียว และที่ซื้อซีรี่ย์ที่ไร้ท์มาเพราะว่าเรื่องใหม่มาเร็วกว่ามากกกกกก หลายเรื่องไม่มีขายเป็นลิขสิทธิ์ค่ะ ก็ซื้อเอาตามเว็บนี่ล่ะ บางเรื่องฉายชนที่กาหลีเลย ไทยยังไม่ซื้อลิขสิทะเข้ามาค่ะ และส่วนมากเราไม่ใช่คนชอบสะสมอะไรน่ะ ดูรอบเดียวพอ ไม่ดูซ้ำค่ะ ไม่รู้จะมารอของแท้ ราคาแพงทำไมอ่ะ (สมัยก่อนซื้อ Full house เรื่องนึงพันกว่าบาทเพราะไม่เคยรู้ว่ามันมีขายในเนตอ่ะ)
Kingyo
MP3 โหลดเอาค่ะ เพราะเพลงส่วนใหญ่ที่เราฟัง จะเป็นซิงเกิ้ลของนักร้องญี่ปุ่นค่ะ
มันไม่มีขายในไทย(เป็นลิขสิทธิ์ของบริษัทญี่ปุ่นเค้า) ไม่ก็ต้องสั่ง แล้วให้คนหิ้วเข้ามาให้ ลำบากมั่กมาก รอก็นาน แถมคิดเรทแพงค่ะ

แต่ก็มีซื้อเหมือนกันนะ ที่ชอบจริงๆ ก็สั่งหิ้วค่ะ พวกซิงเกิลญี่ปุ่น

เพลงไทยไม่ค่อยฟัง ถ้าฟังก็โหลดเอาค่ะ 55 เพราะบางอัลบั้มเพราะเพลงเดียว

ซอฟแวร์...อืม อันนี้ไม่ทราบค่ะ น่าจะไม่แท้มั้ง เพราะโปรแกรมเมอร์เค้าลงให้ตั้งแต่แรกที่ซื้อคอมมาแล้วค่ะ

ซีดีหนัง+fu;ufuซื้อของแท้ค่ะ ถ้าอยากเก็บ หรือพวกหนังดีๆก็ซื้อของแท้ค่ะ
แต่เรื่องไหนอยากดูแบบผิวเผินก็เช่าเอาค่ะ ^___^
knr
ดีวีดีมากจากแม่สายล้วนๆเลยค่ะ

เต็มตู้ กล่องสวย หนังหายาก หนังคลาสิคมีหมด

T---T อันนี้ไม่แท้อย่างแรงค่ะ

ที่เหลือมองรอบๆห้องยังไม่เจอนะคะ

ส่วนเพลงที่ฟังจะซื้อลิขสิทธิ์ถูกต้องค่ะเพราะชอบฟังเป็น audio มากกว่า นิคว่าความละเอียดของดนตรีชัดกว่ากันมาก ฟังกับspeaker ดีๆยิ่งเพราะ
และชอบนักร้องอยู่ไม่กี่คนค่ะ โดยเฉพาะกับนักร้องคนโปรดแล้ว ยังไงก็อุดหนุนค่ะ
ไม่ก็เลือกฟังจากสถานีวิทยุไปเลยค่ะ

หมึกปริ้นเตอร์ใช้หมึกแท้ค่ะ เพราะงานที่ทำต้องใช้ความละเอียดในการปริ้นท์ภาพค่ะ แต่ราคามหาโหดมากๆๆ แพงกว่าซื้อปริ้นท์เตอร์ใหม่อีก -*-

แผ่นโปรแกรมก็แผ่นจริงค่ะ ใช้น้องเปิ้ล หาแผ่นปลอมยากมากๆ (หาอยู่นะคะ 555 จำใจ จน)
cocoa
นอกจาก software แล้ว ที่เหลือแท้หมดค่ะ สู้ราคา software แท้ทั้งหมดไม่ไหวจริงๆ
เพราะโปรแกรมที่ใช้มักจะราคาสูง แต่ถ้าตัวไหนซื้อไหวก็ซื้อค่ะ

ส่วน หนัง DVD VCD CD หนัง เพลง การ์ตูน แท้หมดค่ะ
โดนประนามเป็นระยะๆ ว่าใช้เงินเปลือง ซื้อแผ่นก๊อปก็ได้
แต่คิดว่า ในเมื่อราคามันไม่สูงมากนัก เราไม่เดือดร้อน ซื้อของจริงดีกว่า
ถ้าช่วงไหนกรอบหนักก็จะรอ พอสภาพคล่องกลับมาค่อนซื้ออ่ะค่ะ
เพราะปกติถ้าเป็นหนังจะชอบซื้อ zone 1 (ติดจากตอนเรียน)

ที่ซื้อ เพราะคนทำจะได้มีกำลังใจ และเป็นการซื้อความคิดและความตั้งใจของคนทำ
อีกอย่างส่วนตัวก็ทำงานเกี่ยวข้องกับการขายความคิดอ่ะค่ะ
พอเข้าใจ เวลาเห็นคนเอางานตัวเองไปใช้อย่างไม่ถูกต้องนัก
เคยโดน มันรู้สึกบอกไม่ถูก เพราะเค้าทำไปแล้ว ก็ได้แต่เศร้าใจน่ะค่ะ

ฝากบอกเพื่อนให้สู้ต่อไปนะคะ 8)
terrierjib
ยืม mp 3 ของพี่ค่ะ ให้พี่ซื้อแล้วเราก็แฮปมา 55+
หนังชุดด้วยค่ะ
my_mim
ที่ไม่แท้ ก็ MP3 เนี่ยแหละค่ะ แต่ก็ซื้อไม่บ่อยนะ
ถ้าชอบก็จะซื้อของแท้มาไว้ฟังในรถอ่ะค่ะ
อีกอย่างก็คงเป็น Free Software ค่ะ
เพราะไม่ค่อยเก่งหาโหลดเอาง่านดีค่ะ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3