เพื่อนๆว่าถูกต้องหรือไม่ ? เฝ้าดูอยู่นาน.. แม่ค้าคนนี้ โพสของ พร้อมขาย และ ไม่พร้อมขาย ใน 'ห้องพร้อมขาย' มาเป็นปี!
โดย sonwai
sonwai
เฝ้าดูอยู่นาน.. แม่ค้าคนนี้ โพสของ พร้อมขาย และ ไม่พร้อมขาย ใน 'ห้องพร้อมขาย' มาเป็นปี!

โดยจะใช้คำ่ว่า ของ จะมา วันนี้ วันนั้น (ซึ่งแม่ค้่าอาจไม่ได้มีเจตนาโกงนะ ของก็อาจจะมาจิงๆ)

การถ่ายของที่ซื้อเมืองนอก แล้วบอกว่าของจะมา ภายใน .... วัน อยู่ห้อง พร้อมขาย hi end ได้หรือไม่?

เพื่อนๆลองดูนะ.. เค้าจะผสม ปนเปกัน ระหว่าง ของ พร้อม ส่งกับ ไม่พร้อมส่ง

เรียกว่า โพสแบบนี้ โพสทุกวัน มาเป็นปีๆ (เหมือนว่าเค้าจะได้คะแนน รับผิดชอบต่อสังคม ใน SBN สูงด้วยนะ)

เพื่อนๆว่า ผิกกด ไหม?

ตัวอย่างนะจ๊ะ

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=2045552

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1951923

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=2035527

etc.
madam-neat
แม่ค้ามีของแล้ว(เพราะว่าได้ถ่ายรูปและวางป้ายเรียบร้อย)แต่ของยังไม่พร้อมส่งเพราะยังมาไม่ถึงเมืองไทย
แต่พร้อมสำหรับให้คนจอง
ว่าไปก็ไม่ถูกต้องซะทีเดียว ทางที่ถูกคือรอให้มีของพร้อมส่งแล้วค่อยลงกระทู้ขายห้องไฮเอนด์
เท่าที่ดูน่าจะเข้าข่ายห้องพรีออเดอร์มากกว่า หรือว่าไงกันคะ
KaiThy
ถ้าสามารถถ่ายรูปพร้อมป้ายได้ ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนบนโลกใบนี้เราว่าลงในห้องพร้อมขายได้ค่ะ เพียงแต่เปลี่ยนคำพูดที่ว่า "แม่ค้าอยู่ตปท. ของใช้เวลาส่ง 7-14 วัน เป็น ของจะถึงไทยใน...วัน" ก็คือความหมายเดียวกันเพียงแต่เปลี่ยนผู้นำมาถึงเมืองไทยจากไปรษณีย์เป็นคนจริงๆเท่านั้นเองค่ะ เราคิดแบบนี้ค่ะ pre order คือคุณไม่ต้องมีของ ไม่ต้องวางป้าย แค่มี e catalog รับมัดจำ ก็ทำธุรกิจได้
Rachanee Esten
ไม่มีเจตนาจะใช้ช่องโหว่ของกฎเลยนะค่ะ แม่ค้าเข้าใจเหมือนที่คุณKaiThy เขียนเลยค่ะ กระเป๋าเป็นของแม่ค้าแล้วทุกใบค่ะ ซื้อมาแล้วจ่ายเงินแล้ว แม่ค้าถ่ายรูปเอง ที่บ้านของแม่ค้าเองแล้วก็แพ็คส่งเมืองไทย กระเป๋าถูกส่งออกไปแล้วทุกใบก่อนที่จะลงขายเสมอ ฉนั้นกระเป๋าของแม่ค้ามีของมาจริง พร้อมขายจริง (ไม่มีทางและไม่เคยที่จะเป็น"อาจจะมาจริง ๆ" ) อยากจะขอให้เจ้าของกระทู้ใช้คำกลาง ๆ จะดีกว่ามั้ยค่ะ รู้สึกว่าโดนจิก ๆ นิด(ถ้าเข้าใจผิดก็ขออภัย ณ ที่นี้ด้วย) และแม่ค้าก็มีความรับผิดชอบและรักในสังคมSBNแห่งนี้ด้วยค่ะ แต่เคสนี้ไม่ทราบจริง ๆ ว่าไม่ถูกต้อง

เมื่อก่อนจะส่งตรงไปที่ลูกค้า แล้วให้ลูกค้ารอ 7-10 วันทำการและลูกค้าต้องมาตาม tracking เอง ก็เลยคิดว่าไม่สะดวกกับลูกค้า เลยเปลี่ยนมาเป็นให้หลานเป็นคนจัดส่งให้แทน แต่หลานก็ไม่ใช่ผู้ขายนะค่ะ แม่ค้าเป็นผู้ขายเองค่ะ อย่างไรก็ตามแม่ค้าจะดูและปรับปรุงให้ถูกต้องกว่านี้ค่ะ

Keepkling
แล้วก่อนลงในนี้ ซึ่งมันควรจะเป็นเคสที่หนักหรือเปนข้อพิพาท จขกท จะพีเอ็มไปถามเค้าก่อนไม่ได้เหรอคะ
ชื่อกระทู้คุณมันแรงนะคะ
sonwai
คือเรา่ว่า การตั้งกะทู้ในห้องนี้ ไม่ได้มีเจตนา เพื่อให้แรงหรือไม่แรงนะ

เพราะเราคิดว่า การที่กระทู้ที่เคลียร์ในห้องนี้ได้ มันจะสร้างบรรทัดฐานให้ สังคมในนี้ ได้เลย...

เพาะ ชะนั้นหากกะทู้คุณ Rachanee Esten ถูกตัดสินว่าถูกต้อง จะมีคนทำตามอีกเยอะเลย ที่ของเค้าอยู่เมืองนอกที่ ซื้อของมาขายแล้ว ของยังอยู่เมืองนอก ของมาแน่ แต่ลงโพสขายของก่อนของ มาถึงเมืองไทย

แล้วถ้าคนขายของที่ ของอยู่เมืองนอก ลงโพสขายก่อน ขายได้แล้วค่อย ship อีกล่ะ... จะทำกันยังไง ?? คงต้องมีอีก case ให้ตัดสินเหรอ?

อีกอ ย่าง เราได้ PM ไปถามแล้ว ซึ่งตามประสบการ์ณ ที่เรา PM ไปบอกเค้า ผู้โดนพาดพิง จะมองในมุมที่ตัวเอง ถูกเสมอ... แต่คราวนี้ยอมรับว่า คุณ Rachanee Esten มีความคิดที่พร้อมปรับปรุง.. นับเป็นนิมิตรหมายที่ดี...

แล้ว คุณ Rachanee Esten ที่บอกว่าจะปรับปรุง คิดว่า จะปรับปรุงเช่นไร?? อย่าลืมว่า คุณได้คะแนนการรับผิดชอบต่อสังคมสูงทีเดียว

Originally Posted by Keepkling
แล้วก่อนลงในนี้ ซึ่งมันควรจะเป็นเคสที่หนักหรือเปนข้อพิพาท จขกท จะพีเอ็มไปถามเค้าก่อนไม่ได้เหรอคะ
ชื่อกระทู้คุณมันแรงนะคะ
sonwai
และนี่คือตัวอย่างของคนลงขายของ แต่ของยังไม่มาถึงเมืองไทย ในกะทู้เค้าก็รู้ตัวนะว่าเค้าผิดกด แล้วก็มีคนกดโหวต ....

ลองดูดีๆว่า มีคนแนะนำเค้าด้วย ว่าควรทำยังไง ... หวังว่าคงจะช่วย เพื่อนๆในนี้ตัดสินได้

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1896046
sonwai
เรียกได้ว่า คุน madam-neat มีความคิดที่ตรงกับ คนที่ เค้าเคยให้ความเห็น case ทำนองนี้ มาแล้ว

เยี่ยมจิงๆ

อ้างอิง case เดิม http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1896046

Originally Posted by madam-neat
แม่ค้ามีของแล้ว(เพราะว่าได้ถ่ายรูปและวางป้ายเรียบร้อย)แต่ของยังไม่พร้อมส่งเพราะยังมาไม่ถึงเมืองไทย
แต่พร้อมสำหรับให้คนจอง
ว่าไปก็ไม่ถูกต้องซะทีเดียว ทางที่ถูกคือรอให้มีของพร้อมส่งแล้วค่อยลงกระทู้ขายห้องไฮเอนด์
เท่าที่ดูน่าจะเข้าข่ายห้องพรีออเดอร์มากกว่า หรือว่าไงกันคะ
อยากถามก่อนว่าแล้วคุณsonwai คือใครค่ะ ทำไมดิฉันต้องตอบคุณด้วยว่าจะปรับปรุงเช่นไร ในทุกสังคมมีกฎกติกามรรยาท อยากจะให้คุณเองรักษาตรงนี้ไว้ด้วย
อีกอย่างนะค่ะ ก่อนที่จะมาไล่ถามคนอื่น คิดว่าคุณควรไปปรับปรุงเรื่องการเขียนภาษาไทยให้ถูกต้องก่อนดีมั้ย พูดในฐานะคนไทยคนหนึ่งค่ะ

ดิฉันคิดว่าได้เคลียร์ทุกอย่างไปแล้วทั้งทางกระทู้และพีเอ็มของคุณ มันจะมีประโยชน์อะไรที่่จะใช้พื้นที่ดี ๆ แห่งนี้มาเป็นพื้นที่ ที่เราจะมาเขียนจิกตอบโต้กัน
คุณsonwai อาจจะสนุกกับเกมไล่จับ ไล่จิก แต่ดิฉันไม่มีเวลาจะเล่นด้วยค่ะ ทางพีเอ็มก็เขียนอธิบายไปหมดแล้วอย่างสุภาพด้วย คุณควรจะกลับไปอ่านที่
คุณเขียนแล้วพิจารณาใหม่ ก่อนที่เกมจะเปลี่ยนนะค่ะ

ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะค่ะ อาจจะทำให้ใครไม่พอใจแต่ก็พยายามใช้วิธีที่สุภาพและเป็นมิตรแล้วค่ะ

ส่วนตัวแล้วคิดว่าการซื้อขายในโลกนี้ จะเกิดขึ้นได้ก็ต่อเมื่อผู้ซื้อและผู้ขายยินยอม ตกลง ยอมรับเงื่อนไขการซื้อขายของกันและกัน ฉนั้นเมื่อผู้ซื้อยอมรับที่จะรอ
ก็ตกลงซื้อ รอไม่ไหวก็ไม่ซื้อ

ต้องขอโทษนะค่ะ ภาษาไทยดิฉันเองก็ไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่ เพราะว่าอยู่เมืองนอกมานานมาก แต่ก็จะพยายามเขียนให้ถูกต้องและเป็นทีเข้าใจให้มากที่สุดค่ะ

Originally Posted by sonwai
คือเรา่ว่า การตั้งกะทู้ในห้องนี้ ไม่ได้มีเจตนา เพื่อให้แรงหรือไม่แรงนะ

เพราะเราคิดว่า การที่กระทู้ที่เคลียร์ในห้องนี้ได้ มันจะสร้างบรรทัดฐานให้ สังคมในนี้ ได้เลย...

เพาะ ชะนั้นหากกะทู้คุณ Rachanee Esten ถูกตัดสินว่าถูกต้อง จะมีคนทำตามอีกเยอะเลย ที่ของเค้าอยู่เมืองนอกที่ ซื้อของมาขายแล้ว ของยังอยู่เมืองนอก ของมาแน่ แต่ลงโพสขายของก่อนของ มาถึงเมืองไทย

แล้วถ้าคนขายของที่ ของอยู่เมืองนอก ลงโพสขายก่อน ขายได้แล้วค่อย ship อีกล่ะ... จะทำกันยังไง ?? คงต้องมีอีก case ให้ตัดสินเหรอ?

อีกอ ย่าง เราได้ PM ไปถามแล้ว ซึ่งตามประสบการ์ณ ที่เรา PM ไปบอกเค้า ผู้โดนพาดพิง จะมองในมุมที่ตัวเอง ถูกเสมอ... แต่คราวนี้ยอมรับว่า คุณ Rachanee Esten มีความคิดที่พร้อมปรับปรุง.. นับเป็นนิมิตรหมายที่ดี...

แล้ว คุณ Rachanee Esten ที่บอกว่าจะปรับปรุง คิดว่า จะปรับปรุงเช่นไร?? อย่าลืมว่า คุณได้คะแนนการรับผิดชอบต่อสังคมสูงทีเดียว
ดิฉันอยู่ต่างประเทศ ดิฉันเป็นเจ้าของสินค้าที่จะขายโดยถูกต้องค่ะ ไม่เคยมีใครบอกว่าในเวปฯนี้อนุญาตให้ลงขายได้เฉพาะ ผู้ที่อยู่เมืองไทยเท่านั้น
อีกอย่างนะค่ะ ห้องพร้อมขาย อยู่ตรงไหนดิฉันเองก็ยังไม่รู้เลยค่ะ สรุปผิดกฎตรงไหน แล้วถ้าดิฉันไม่ได้ทำอะไรผิดคุณsonwai จะรับผิดชอบอย่างไร
หายไปเฉย ๆ หลังจากตั้งกระทู้ดิสเครดิตเสร็จ สบายใจ สุขใจ จัง จบ อย่างนั้นหรือค่ะ รับผิดชอบตรงนี้ด้วยนะค่ะ

คะแนนความรับผิดชอบต่อสังคมไม่ได้เกิดขึ้นจากการเฝ้าดู เฝ้าจิกค่ะ เกิดจากการที่เห็นใครทำอะไรไม่ถูก ซึ่งต้องไม่ถูกจริง ๆ แล้วก็แจ้งผู้ที่เกี่ยวข้องอย่างถูกช่องทางค่ะ
แต่ถ้าไม่แน่ใจว่าผิดรึปล่าวก็กรุณาใช้วิธีกลาง ๆ ไว้ก่อนจะดีกว่ามั้ยค่ะ
pooprewwan
ไม่น่าผิดกติกานะคะ
pooprewwan
คือไม่แน่ใจว่าผิดกฎหรือเปล่า แต่อันที่จริงแล้วแม่ค้ามีสินค้าอยู่ในมือแล้ว ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะคะ ขึ้นอยู่กับว่าลูกค้าจะรอไหวหรือไม่ ซี่งจริงๆแล้วไม่ใช่เฉพาะคนที่อยู่เมืองไทยเท่านั้นถึงจะซื้อสินค้าหรือขายสินค้าได้ คนที่อยู่ต่างประเทศก็น่าจะสามารถทำได้เช่นกันค่ะ การพร้อมขายในที่นี้ไม่น่าจะหมายถึงสินค้าต้องอยู่ในประเทศไทยเท่านั้น แต่ควรจะต้องมีสินค้าอยู่ในมือจริงๆมากกว่านะคะ แล้วจริงๆแม่ค้าก็ได้แจ้งแล้วว่าสินค้าจะเดินทางมาถึงวันไหน คือเราเคยจะโดนแต้มเพราะลงขายของโดยไม่มีรูปเพราะไม่มีของอยู่ในมือ แต่บอกว่าของกำลังจะมา อันนี้เรายอมรับว่าผิดค่ะ เพราะทางลูกค้าก็คงไม่มั่นใจว่ามีของจริงหรือเปล่าไม่รู้ แต่ในกรณีคุณ Rachanee Esten เราเรียกว่าพร้อมขายค่ะ เพราะมีรูปสินค้า และชื่อที่ถูกต้องอ่ะค่ะ การที่ตัดแต้มคุณ Rachanee Esten แบบนี้ก็น่าเห็นใจนะคะ เพราะถ้าต้องเจาะจงเลยว่าการพร้อมขายสินค้าต้องอยู่ที่เมืองไทยเท่านั้น มันก็เหมือนไม่ให้โอกาสกับคนที่อยู่ต่างประเทศอ่ะค่ะ แล้วถ้าในกรณีคนที่อยู่ต่างประเทศต้องการซื้อสินค้าของคุณ Rachanee Esten แต่สินค้าอยู่ที่เมืองไทย จะเรียกว่าพร้อมขายหรือไม่พร้อมขายคะ การพรีออเดอร์ อาจจะมีของหรือไม่มีของก็ได้ค่ะ มองต่างมุมอ่ะค่ะ
pook2010
เราเห็นแม่ค้าที่ลงขายแบบนี้เพียบเลย ทั้งห้อง hi end และ hi street ที่บอกว่าของกำลังมาไทย มีทั้งกระเป๋าใหม่และ used
ส่วนใหญ่แม่ค้าเหล่านี้ พำนักอาศัยอยู่ที่เมืองนอก

ถ้าบอกว่ากรณีนี้ผิดกฏก็คงผิดกันเพียบหลายคนเลย เราว่ากรณีแบบนี้ ควรให้เว็บมาสเตอร์ตัดสินดีกว่านะคะ
~Aoyama~
เราเป็นคนหนึ่ง ที่งงงวย มาก มีของอยู่ในมือ แต่ยังไม่ถึงไทย..จะลงห้องไหนดี..
เลยตัดปัญหา จะไม่ลงขาย ห้องพร้อมส่ง ส่งสินค้าไปก่อน พอถึงไทยเรียบร้อย..
ค่อยลงขายห้องพร้อมส่ง..รอแค่ไม่กี่วัน ก้อถึง

ส่วนตัว เราว่า ของที่อยู่ในมือ แต่ อยู่ต่างประเทศ เราถือว่าไม่เป็นสินค้าพร้อมส่งคะ..
ปัญหาต่างๆ เกิดขึ้นได้เสมอ อุบัติเหตุ ส่งมาแล้วของหาย ส่งมาแล้วติดกรมศุล
ส่งมาแล้ว โดยยึด อะไรทำนองนี้..เกิดกรณีพิพาท มาหลายครรั้งแล้ว..
ลูกค้า โดนเงิน 2 เดือนแล้ว แม่ค้า ไม่ส่งของ..บอกว่าติดกรมศุล..รอเคลียร์..
บางครั้ง ต้องเคลียร์ เป็นเดือนหรือหลายเดือนเลยนะคะ อันนี้เรื่องจริง..
ขึ้นอยู่กับ ปริมาณของนำเข้า มูลค่าสินค้า อืนๆ..

บางทีนะ ไม่ติดอะไรหรอก แม่ค้า ก้ออ้างกรมศุล ไว้ก่อน..เราว่า มันเป็นอีกลู่ทางหนึ่ง
ที่มิจฉาชีพ จะใช้ช่องว่างนี้ เข้ามาทำมาหากิน..

ดังนั้น ของยังไม่ถึงไทย รอติ๊ดหนึ่ง ถึงแล้วค่อยขายดีกว่านะคะ
ส่วนท่านที่ส่งตรงให้ลูกค้า จากต่างประเทศ ขายห้องพร้อมส่งได้..
แต่ต้องระบุ ชัดเจน ตัวใหญ่ๆ เน้นชัดๆ เลยว่า ว่า ส่งตรงจากต่างประเทศ
ถึงมือลูกค้า โดยตรง ใช้เวลา 7-10 วัน รับผิดชอบ/หรือไม่รับผิดชอบ ภาษี
(กรณีนี้ ส่วนใหญ่ ลูกค้าจะไม่ซื้อคะ เพราะว่า ภาษี แบรนด์เนม ถ้าโดนหนักเอาการอยู่)
pairberry
เราว่า ถ้ามีของอยู่กับตัวและวางป้ายชื่อได้ ก้ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะค่ะ อยู่ที่ไ่หนในโลก ก้ขายของในเอสบีเอ็นได้เหมือนกันคะ
Drmoonoi
เท่าที่จำได้ กรณีนี้ถือว่าไม่ผิดกฎนะคะ แต่ถ้าให้ชัวร์สามารถพีเอ็มแจ้งให้ทาง Webmaster มาตอบได้ค่ะ

ที่ SBN ไม่มีการแยกนะคะ ว่าของพร้อมส่ง หรือไม่พร้อมส่ง ห้องซื้อขายคือการที่ของมีพร้อมที่จะขาย หมายความว่า คนตั้งกระทู้ขายได้ทำการซื้อมาและมีสิทธิ์ในการเป็นเจ้าของ 100% เต็ม (สามารถวางป้ายชื่อและถ่ายรูปมาลงได้) จึงสามารถขายของที่ถือเป็นสมบัติของตัวเองได้ คำว่าพร้อมส่งกรณีนี้ไม่อาจทำได้กรณีที่คนขายอยู่ต่างประเทศนะคะ เพราะคนขายหลายๆท่านไม่สามารถส่งของกลับมาที่ไทยไทย ถ้าไม่มีคนซื้อ ก็เท่ากับว่าส่งของมาไทยเฉยๆ ไม่มีนัยยะใดๆสำหรับค่าใช้จ่ายที่เพิ่มเข้ามา

ส่วนถ้าเป็นกรณีพรีออร์เดอร์ คือการที่คนตั้งกระทู้ไม่จำเป็นต้องมีของอยู่ในมือ เปิดร้านขายที่ต้องการโฆษณา ถึงรอบและรายละเอียดของสินค้าที่ทางร้านจะมีเข้ามาในแต่รอบสัปดาห์ค่ะ เพราะฉะนั้น ถ้าจำไม่ผิดเคยมีกรณีตัดสินมาแล้ว เมื่อไม่นานมานี้ว่า หากคนขายที่มีร้านค้าสามารถลงกระทู้ได้ทั้งสองห้อง เพียงแต่ว่ากระทู้ห้องซื้อขายไม่สามารถลงลิงค์ร้านค้า หรือข้อความใดๆ ที่สื่อถึงการโฆษณาค่ะ

พี่เองก็เป็นแม่ค้าค่ะ อยู่อเมริกา และลงขายของที่ห้อง High street ธรรมดา พร้อมกับแจ้งวันที่ของจะถึงไทยเช่นเดี๋ยวกับหลายๆ ตัวอย่างที่เจ้าของกระทู้นี้ยกมาให้สมาชิกดู อาจจะทำให้เจ้าของกระทู้รู้สึกว่ามาเข้าข้างอีกฝ่ายรึเปล่า จึงขอแนะนำให้ติดต่อสอบถามกับทาง Webmaster ได้โดยตรงค่ะ เพราะพี่เอง เมื่อตอนสี่่ปีที่แล้ว ก็เอาของลงขายที่ห้องร้านค้า แต่สุดท้ายทางเวปมาสเตอร์ในตอนนั้นก็แจ้งมาว่าให้ไปลงห้องซื้อขายได้จ้ะ

ด้วยความเคารพนะคะ
พี่หมูน้อย
sonwai
ขอบคุณมากจ้า ยังไงช่วยส่ง mail จาก webmaster คอนเฟิมมาให้ชมหน่อย
จิงๆ เวลาผ่านมา 4 ปีแล้ว คงอาจจะมีแม่ค้าปฏิบัติ แบบนี้ มากขึ้น ซึ่งเราก็ไม่รู้ ว่ามีปัญหาอะไร ตามมาหลังจากนั้น สิง่ที่คุณ ~Aoyama~ พูดมา ก็ดูเป็นไปได้

ส่วนการให้ webmaster มาตัดสิน นั้นเราคิดว่า ไม่อยากรบกวนท่านหรอก.... เค้าให้ web ดีๆแบบนี้มาให้เราแล้ว เราว่าคนในสังคม SBN ช่วยตัดสินก็พอไหว
คนในนี้มีวิจารณญานที่ดีเลย....
เราอยากได้ความเห็นคนในนี้ที่หลากลาย ทั้งแม่ค้าที่ปฏิบัติแบบนี้ หรือ แบบปกติ รวมกระทั่งถึงลูกค้าที่เคยผ่านประสบการณ์การซื้อจากแม่ค้าที่ปฏิบัติแบบนี้ แบบนี้น่ะจะช่วยกันระดมความคิดได้ดีทีเดียว

Originally Posted by Drmoonoi
เท่าที่จำได้ กรณีนี้ถือว่าไม่ผิดกฎนะคะ แต่ถ้าให้ชัวร์สามารถพีเอ็มแจ้งให้ทาง Webmaster มาตอบได้ค่ะ

ที่ SBN ไม่มีการแยกนะคะ ว่าของพร้อมส่ง หรือไม่พร้อมส่ง ห้องซื้อขายคือการที่ของมีพร้อมที่จะขาย หมายความว่า คนตั้งกระทู้ขายได้ทำการซื้อมาและมีสิทธิ์ในการเป็นเจ้าของ 100% เต็ม (สามารถวางป้ายชื่อและถ่ายรูปมาลงได้) จึงสามารถขายของที่ถือเป็นสมบัติของตัวเองได้ คำว่าพร้อมส่งกรณีนี้ไม่อาจทำได้กรณีที่คนขายอยู่ต่างประเทศนะคะ เพราะคนขายหลายๆท่านไม่สามารถส่งของกลับมาที่ไทยไทย ถ้าไม่มีคนซื้อ ก็เท่ากับว่าส่งของมาไทยเฉยๆ ไม่มีนัยยะใดๆสำหรับค่าใช้จ่ายที่เพิ่มเข้ามา

ส่วนถ้าเป็นกรณีพรีออร์เดอร์ คือการที่คนตั้งกระทู้ไม่จำเป็นต้องมีของอยู่ในมือ เปิดร้านขายที่ต้องการโฆษณา ถึงรอบและรายละเอียดของสินค้าที่ทางร้านจะมีเข้ามาในแต่รอบสัปดาห์ค่ะ เพราะฉะนั้น ถ้าจำไม่ผิดเคยมีกรณีตัดสินมาแล้ว เมื่อไม่นานมานี้ว่า หากคนขายที่มีร้านค้าสามารถลงกระทู้ได้ทั้งสองห้อง เพียงแต่ว่ากระทู้ห้องซื้อขายไม่สามารถลงลิงค์ร้านค้า หรือข้อความใดๆ ที่สื่อถึงการโฆษณาค่ะ

พี่เองก็เป็นแม่ค้าค่ะ อยู่อเมริกา และลงขายของที่ห้อง High street ธรรมดา พร้อมกับแจ้งวันที่ของจะถึงไทยเช่นเดี๋ยวกับหลายๆ ตัวอย่างที่เจ้าของกระทู้นี้ยกมาให้สมาชิกดู อาจจะทำให้เจ้าของกระทู้รู้สึกว่ามาเข้าข้างอีกฝ่ายรึเปล่า จึงขอแนะนำให้ติดต่อสอบถามกับทาง Webmaster ได้โดยตรงค่ะ เพราะพี่เอง เมื่อตอนสี่่ปีที่แล้ว ก็เอาของลงขายที่ห้องร้านค้า แต่สุดท้ายทางเวปมาสเตอร์ในตอนนั้นก็แจ้งมาว่าให้ไปลงห้องซื้อขายได้จ้ะ

ด้วยความเคารพนะคะ
พี่หมูน้อย
yu-i
เราเองก็เคยซื้อของจากแม่ค้าที่อยู่ต่างประเทศค่ะ เรื่องผิดกฎหรือเปล่าเราไม่ทราบค่ะ แต่เห็นด้วยกับบางท่านว่า ควรใช้คำพูดที่ให้เกียรติกัน คำพูด หัวกระทู้แรงไปค่ะ สำหรับเรา แม่ค้ายังไม่ได้มีการโกง หรือไม่ส่งของให้ใคร คิดว่าน่าจะมาเป็นเชิงถามขอความคิดเห็นดีกว่านะคะ
Drmoonoi
Originally Posted by sonwai
ขอบคุณมากจ้า ยังไงช่วยส่ง mail จาก webmaster คอนเฟิมมาให้ชมหน่อย
จิงๆ เวลาผ่านมา 4 ปีแล้ว คงอาจจะมีแม่ค้าปฏิบัติ แบบนี้ มากขึ้น ซึ่งเราก็ไม่รู้ ว่ามีปัญหาอะไร ตามมาหลังจากนั้น สิง่ที่คุณ ~Aoyama~ พูดมา ก็ดูเป็นไปได้

ส่วนการให้ webmaster มาตัดสิน นั้นเราคิดว่า ไม่อยากรบกวนท่านหรอก.... เค้าให้ web ดีๆแบบนี้มาให้เราแล้ว เราว่าคนในสังคม SBN ช่วยตัดสินก็พอไหว
คนในนี้มีวิจารณญานที่ดีเลย....
เราอยากได้ความเห็นคนในนี้ที่หลากลาย ทั้งแม่ค้าที่ปฏิบัติแบบนี้ หรือ แบบปกติ รวมกระทั่งถึงลูกค้าที่เคยผ่านประสบการณ์การซื้อจากแม่ค้าที่ปฏิบัติแบบนี้ แบบนี้น่ะจะช่วยกันระดมความคิดได้ดีทีเดียว

ต้องเรียนก่อนว่า ข้อความที่ได้รับมา พี่เองไม่ได้เก็บไว้ค่ะ ตอนนั้นถ้าจำไม่ผิดเป็นคุณแป้งที่เป็นหนึ่งในทีมงาน Admin เป็นคนส่งมาตอบ เมื่อกี้เข้าไปเช๊คย้อนหลังดู มีข้อความย้อนหลังไปถึงแค่ปลายปี 2010 แต่พี่เองได้เข้าไปตั้งกระทู้ห้อง Community justice และได้เอากระทู้นี้ไปลงไว้ด้วย หวังว่าทางทีมงานจะสามารถช่วยเหลือในแง่ของการขอความคิดเห็นสมาชิกในวงกว้างได้ เพื่อที่จะสามารถนำไปสูการแก้ไขรายละเอียดของกฎให้มีความชัดเจนมากขึ้นสำหรับห้องขาย และห้องพรีออร์เดอร์นะคะ

เนื่องจากเราคงต้องให้สมาชิกในชุมชนช่วยกันโหวตน่ะค่ะ ซึ่งพี่เองไม่มีความสามารถจะให้สมาชิกทั้งหมดหรือส่วนใหญ่เข้ามาช่วยกันให้ความคิดเห็นในเรื่องนี้ได้ เลยต้องขอแรงทางทีมงานผ่านห้องที่จัดทำขึ้นดังกล่าวค่ะ

พี่หมูน้อย

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=2080624
Siambrandname Webmaster
รับทราบว่ามีปัญหานี้แล้วนะครับ ขอเวลาอ่านและดำเนินการย้ายกระทู้ดังกล่าว มาไว้ในห้อง Community Justice เพื่อนสมาชิกไว้หาข้อตกลงชุมชนร่วมกัน เพราะเท่าที่อ่านเป็นประเด็นที่ต้องทำความเข้าใจข้อตกลงเดิมให้สมาชิกรับทราบทั่วกันอีกครั้ง

ขอบคุณสมาชิกทุกคนที่ร่วมแสดงความคิดเห็นที่คำนึงถึงอนาคตของชุมชนแห่งนี้ ที่เราอาศัยร่วมกัน
srirat
webmaster โดนหักคะแนนด้วยหรอค่ะ 0_0
ปล.ไม่เกี่ยวกับกระทู้นี้เลย แฮะๆ
Jeab ka ^^
เจี๊ยบเองก็อยู่ต่างประเทศ ทุกชิ่นส่งตรงจากที่นี่ค่ะ และทุกชิ้นก็ซื้อมาแล้วทุกชิ้นถึงถ่ายรูปได้ค่ะ แต่สำหรับเจี๊ยบ ถ้าต้องการเพิ่มกฎระเบียบส่วนไหน ยินดีเสมอค่ะ
หรือแม้แต่ต้องการตรวจสอบใบเสร็จ ขอ ID ที่นี่ก็ยินดีค่ะ เพราะว่าถ้าขายของผิดกฏหมายที่นี่โดนจับอย่างเดียว และส่งกลับค่ะ ส่วนตัวเจี๊ยบเองคงไม่เสียง เพราะว่ากฏหมาย กับตำรวจที่นี่แรงมากๆค่ะ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3