ใช้ภาษาวิบัติ ผิดกฎมั้ยคะ
โดย gargoy153
gargoy153
เมื่อวันก่อนเราดูๆของอยู่ที่ห้อง Hi-End ค่ะ ไปเจอกระทู้นี้เข้า

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1918568

อ่านแล้วอารมณ์เสียอะค่ะ ได้มีการพิมพ์เตือนไปแล้วเมื่อวันนั้น

วันนี้กลับไปดูอีกรอบ พ่อค้ามีการโพสขายของอีก แต่ไม่มีการแก้ไขแต่อย่างใด

จะกดโหวตก็ไม่มีกฎข้อไหนรองรับ ควรทำยังไงดีคะ หรือต้องปล่อยๆไป - -"
secondhand_brandname
ถ้าของแท้ ไม่โกง ก็ไม่ผิดครับผมว่า เป็นเรื่อง ส่วนตัว หรือตักเตือนมากกว่า
madam-neat
เวลาจะเอ็นทรานส์ถึงต้องติววิชาภาษาไทยกันยกใหญ่ไงคะ เพราะเขียนเล่นซะจนลืมว่าภาษาไทยจริงๆเขียนแบบไหน
พอไปติเข้าก็จะหาว่าเราแก่หรือเชยไปซะนี่ แต่ขายของแบรนด์ถ้าเล่นคำจนเพี้ยนไปแบบนี้ก็ลดความน่าเชื่อถือได้นะคะ(อันนี้จริงนะ)
เอาเป็นว่าไม่ผิดกฏหรอกค่ะ แต่ถ้ามันไม่น่าอ่านคนที่คลิกมาดูก็รีบปิดหนีเท่านั้นเอง
ป.ล.ถ้าเป็นพันทิพโดนหนักกว่านี้แน่
puiypuiy
ไม่ผิดหรอกค่ะ แต่น่าหงุดหงิด เหมือนพวกไทยคำอังกฤษคำ เท่านั้นเองค่ะ จขกท.อย่าถือสาเลยค่ะ น้องเค้ายังเด็ก

"น่าจะเด็กสุดในเอสบีเอน รึป่าวไม่รุ" น้องเค้าบอกมาค่า ^______^
apretty
อย่าแบนเค้าเลยค่ะ เรื่องภาษาวิบัติก็ปล่อยๆ ไป ถึงแม้จะดูขัดตาขัดใจอยู่เหมือนกัน
เพราะในอนาคต พ่อค้า(เด็ก?)คนนี้ อาจจะถูกแบนในกรณีอื่นก็เป็นได้
แอบบอกว่า พ่อค้า(เด็ก?)คนนี้ น่าสนใจมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
เรากำลังให้ความสนใจเค้าเป็นพิเศษอยู่พอดีเลยค่ะ ต้องลองติดตามนะคะ อิอิ...
sonwai
ใช้ภาษาวิบัติเราว่ายังพออะลุ่มอะหล่วยนะ เพราะมันจัดเป็นวิวัฒนาการภาษาในรูปแบบนึง

แต่ที่คิดว่าไม่ไหวคือคำหยาบ... อย่างเช่นเคยเห็นแม่ค้าใช้คำว่า 'ซื้อมาเลยเราขาย โค_ร ถูก มาดูกัน' อันนี้เกินจะรับได้

จิงๆ

jinchaya
ส่วนใหญ่ในนี้ก็สะกดภาษาไทยไม่ถูกค่ะ บางครั้งก็หงุดหงิด เข้าใจว่าใช้ภาษาแช็ตพูดให้ดูมีอารมณ์แร๊งงง แต่บางทีเหมือนว่าเจ้าตัวไม่รู้จริงๆว่าสะกดผิด
เห็นอยู่บ่อยๆ เช่น ไม่มีลอย (รอย) ไม่เปลื้อน (เปื้อน) ไม่ถะหลอก (ถลอก) นะค่ะ (นะคะ) เข้ามาดูเลยคะ (ค่ะ) อนุญาติ (อนุญาต)

น้องคนนี้ ทำแบ๊ว แต่ไม่เข้ากับสินค้าราคาแพงที่จะขาย ส่วนตัวคงไม่ซื้อ เพราะไม่แน่ใจว่ามีปัญหาอะไรหนูจะรับผิดชอบได้หรือไม่ ขอให้เข้ามหาวิทยาลัยได้ก็แล้วกัน เขียนหนังสือแบบนี้ สะกดผิดแช็ตจนเคย ทีนี้แย่แน่ๆ สะกดของจริงๆไม่ถูกแล้ว
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3