ขอชี้แจง...กรณีคุณ Jocey ลงของห้อง Pre-order hi-end และ ห้องพร้อมขาย Hi-end เหมือนกันทุกประการ... แล้วขออ้างอิง กะทู้ ที่มีการทำแบบนี้แล้วมีการตัดสินว่า 'ผิด'
โดย sonwai
sonwai
จิงๆ ไม่ได้บอกเลยนะว่าคุณ Joycey 'ทำผิด' แต่ที่เขียนเพราะจะได้สร้างบรรทัดฐานใหม่ให้คนในนี้เลยว่า ทำแบบคุณ Joycey ได้

ลองดู ดูกระทู้ของ คุณ london-fashion ที่เค้าทำไว้และ ที่นี่ และที่ คุณ webmaster siambrandame ตัดสินกันว่าอย่างไร? ตามลิงค์นี้เลย

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1866151

สิ่งที่คุณ Joycey กระทำ เหมือนเค้าทุกประการ คืิอ Copy ทั้งคำและรูป เหมือนกันทั้ง 2 ห้อง ในเวลาติดกัน มิได้ลงแึ่ลิงค์ร้านค้าเฉยๆ (หากคุณ Jocey ได้เก็บสิง่ที่ลง post ใน้ห้อง Pre-Order วันที่ 29/12 แล้วนำมาดูกันก็ได้)...

นี่คือ ห้อง Pre-Order ที่ถูกตัดสินไปแล้ว... ซึ่ง กระทู้นี้ตอนคุณ Joycey โพส copy ทั้งรูป คำบรรยาย และราคาเหมือนห้อง hi-end ทุกประการ แล้วเขียนหัวข้อว่า 'Update ของพร้อมส่ง' (อย่างเดียวที่แตกต่าง นอกนั้น ทั้งรูป คำบรรยาย และราคาเหมือนห้อง hi-end ทุกประการ )

ลิงค์ คุณ Joycey ห้อง Pre วันที่ 29/12

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1897249

ลิงค์ คุณ Joycey ห้อง Hi-end วันที่ 1/1
http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1902232

ไม่เปนไรนะ ถ้าในนี้บอกว่าสิ่งที่คุณ Joycey ทำไม่ผิด เราก็ไม่ได้ว่าอะไร... เพียงแต่จะได้สร้างบรรทัดฐานใหม่ให้ 2 ห้องนี้.. พวกเราจะได้เข้าใจและคุณ london-fashion ที่ได้โดนตัดสินไปแล้ว.. จะได้รู้ว่าสิง่ที่เธอทำน่ะไม่ผิด

คุณ Joycey ทำแบบเดิมได้เลยนะ... แล้วคราวนี้ เราจะ quote แปะทั้ง 2 ห้องของคุณ มาให้คนในนี้ดูจะจะ (และจะไม่มีการลบรูป และ ข้อความใดๆ ให้ดูว่าเหมือนกันทุกประการ ทั้ง 2 ห้อง จริงไหม?)...

และจะชี้แจงสรุปให้คนในนี้ทราบเลยว่า : การโพสของในห้อง Pre กะ พร้อมขาย เหมือนกันทุกประการ แบบนี้ 'ไม่ผิด' ทำกันได้เลย ตามสบายยย
Tukta Janes
ขอโทษค่ะ ชื่อคล้่ายกับกระทู้ที่เราเคยเห็นมาเลยเข้าใจผิด ขอลบคอมเม้นนะคะ (แม่ค้าอีกท่านมีตัวแอลอีกตัวน่ะค่ะ)
joycey
โทษนะค่ะ ไม่เคยฝากลิงก์ห้องซื้อขายนะค่ะเลย ที่โดนห้องพรีออเดอร์นะค่ะโปรดเข้าใจด้วยค่ะ ที่โดนคือว่าลงห้องพรีออเดอร์โดยเขียนว่า updateสินค้าพร้อมส่ง แล้วก็ลงรูปสินค้า แล้วก็ลงชื่อ website ซึ่งเราก็อ่านในกฏว่าลงโฆษณาได้ แล้วจะผิดตรงไหนหละค่ะ เราก็เห็นเขาทำกัน แล้วที่บอกว่าลง 2 ห้องติดๆกัน มันวันที่ 29 นะค่ะ อันนั้นก็จริงค่ะ ซึ่งก็ทำแบบเดียวกันคือลงสินค้าก็ลงชื่อ website ซึ่งในกฏมีบอกเหรอค่ะว่าห้ามลง 2 ห้องเหมือนกันแต่ก็ไม่ได้เหมือนกันนะค่ะเพราะในห้องพรีออเดอร์ลง link ร้านค้าด้วย ยังไงรบกวน webmaster ช่วยเพิ่มข้อนี้ในกฏด้วยนะค่ะ เพราะทำให้คนเข้าใจผิดกัน เพราะในกฏไม่ได้มีแจ้งไว้ แล้วเรื่องที่คุยกันคือเรื่องวันที่ 2 ไม่ใช่เหรอค่ะ ที่เราลงห้องพรีออเดอร์ อยู่ดีๆก็มาเป็นเรื่องนี้งงค่ะ ยังไงคงต้องให้ webmaster เพิ่มกฏในข้อที่คุณ sonwai บอกว่าผิดแล้วค่ะ คนจะได้เข้าใจโดยทั่วกัน

6 อนุญาตให้ลงลิงค์ร้านค้า หรือ ทำการโฆษณาร้านค้า “เฉพาะในห้องแนะนำร้านค้าเท่านั้น” ห้องอื่นๆ “ห้าม”

แนะนำร้านค้า และ รับ pre-order สินค้า Hi End Fashion Brandname (ห้องนี้อนุญาตให้ลงลิ

(27 Viewing) อ่านกฏก่อนตั้งกระทู้ Click ที่นี่
ใครเปิดร้านขายสินค้าไฮเอ็นด์แฟชั่นแบรนด์เนม(ต้องลง link ร้านค้าเท่านั้น และสินค้าที่ขาย ต้องเป็นของแท้เท่านั้น หากพบว่าในเวบไซต์นั้นมีการขายสินค้าของปลอม จะไม่อนุญาตให้ลงโฆษณาตรงนี้ค่ะ) เชิญโพส อัพเดทเที่ยวบิน รับหิ้วสินค้าแบรนด์เนมจากเมืองนอก และโฆษณาร้านค้าสินค้าแฟชั่นต่างๆ ทั้งในและต่างประเทศ ออนไลน์หรือโลกจริง เฉพาะที่เป็นของแท้เท่า

joycey
ขอบคุณคุณตุ๊กตาค่ะ ที่เห็นว่าเข้าใจผิดก็แก้ไขให้
sonwai
ในความคิดของเรานะ....

อย่างแรกการตัดสินใดๆ ควรจะดูที่เจตนา...

จุดประสงค์ของ ห้องพร้อมขาย คือ การขายของที่พร้อมข้าย
จุดประสงค์ของ ห้อง Pre คือ การขายของที่ยังไม่มี
แต่ห้อง Pre ก็ยังมีการอำนวยความสะดวกให้ คนที่มีร้านค้าสามารถแปะลิงค์ร้านค้าได้

การที่คุณ Jocey ลงของทั้ง 2 ห้อง อย่างยาวเหยียด
แล้วแปะหัวข้างบนที่กระทู้ห้อง Pre ... บอกว่า

'Update ของพร้อมส่ง พร้อมแปะลิงค์ร้านค้า' ประมาณเพียง 4 บรรทัด นอกนั้นคุณลงของเหมือนกันทุกประการ
ทั้ง คำพูด และ ลงราคา ยาวมาก.... มากกว่า 20 รายการแน่นอน... ที่เหมือนกันทุกประการ

แล้วบอกว่า ลง 2 ห้อง ไม่ได้เหมือนกันทุกประการ.... มันใช่หรือ?...

หากลงแค่ลิงค็ร้านค้า แล้ว เปิดลิงค์ไปเจอของเหมือนในห้อง hi-end เราว่ายังพอรับได้

การโพสอะไรที่เหมือนกัน ในห้อง 2 ห้อง ทั้งรูป ราคา คำพูด ยาวมาก แล้วเพิ่ม 4 บรรทัด เขียนว่า 'Update ของพร้อมส่ง พร้อมแปะลิงค์ร้านค้า' เจตนามันใช่หรือ....?? ใครบ้างจะไม่มองว่า คุณกำลังใช้ช่องทาง โพสของเหมือนกัน ทั้ง 2 ห้อง...?

เมื่อของพร้อมส่ง... ห้อง Pre ก็ควรจะลบ แต่ยังไง คำว่า 'Update ของพร้อมส่ง' ก้ยังไม่เหมาะกับห้อง Pre อยู่ดี

อย่างที่สอง webmaster ของ SBN ทำงานให้เวบไซต์นี้ด้วยใจรัก ไม่ได้มีการ เก็บเงินอะไรกับสมาชิก คนในนี้ ทำกำไร เป็นอาชีพ แบบกันเป็นล่ำเป็นสัน... ถูกต้องแล้วหรือที่จะโยนอะไรๆไปให้ webmaster เค้าตัดสินใจ? คนในนี้ดูแลกันเองก็ทำหน้าที่ได้ดีระดับหนึ่งทีเดียว... ดูจากกระทู้ที่มีความคิดเห็นว่า คุณ Joycey ทำถูกก็มีหลายคน....

คุณ Joycey ลองลงใหม่แบบเดิมทั้ง 2 ห้อง แล้วเดี๋ยวให้คนในนี้ดูไหมว่ามัน'ไม่เหมือนกันทุกประการ'อย่างไร?
OiOi
Originally Posted by sonwai
อย่างที่สอง webmaster ของ SBN ทำงานให้เวบไซต์นี้ด้วยใจรัก ไม่ได้มีการ เก็บเงินอะไรกับสมาชิก คนในนี้ ทำกำไร เป็นอาชีพ แบบกันเป็นล่ำเป็นสัน... ถูกต้องแล้วหรือที่จะโยนอะไรๆไปให้ webmaster เค้าตัดสินใจ?
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งค่ะ เค้าเปิดให้ใช้พื้นที่ฟรีแล้วอย่าไปรบกวนเค้าเลยค่ะ ไม่มีเวปไหนที่พอเครดิตดีแล้วยังเปิดให้ใช้ฟรีต่อหรอกค่ะ
KAT
Originally Posted by sonwai

1. จุดประสงค์ของ ห้องพร้อมขาย คือ การขายของที่พร้อมขาย

2. จุดประสงค์ของ ห้อง Pre คือ การขายของที่ยังไม่มี (แต่ห้อง Pre ก็ยังมีการอำนวยความสะดวกให้ คนที่มีร้านค้าสามารถแปะลิงค์ร้านค้าได้)

3. เมื่อของพร้อมส่ง... ห้อง Pre ก็ควรจะลบ แต่ยังไง คำว่า 'Update ของพร้อมส่ง' ก้ยังไม่เหมาะกับห้อง Pre อยู่ดี

4. webmaster ของ SBN ทำงานให้เวบไซต์นี้ด้วยใจรัก ไม่ได้มีการ เก็บเงินอะไรกับสมาชิก คนในนี้ ทำกำไร เป็นอาชีพ แบบกันเป็นล่ำเป็นสัน... ถูกต้องแล้วหรือที่จะโยนอะไรๆไปให้ webmaster เค้าตัดสินใจ?

คิดและเห็นด้วยกับ 4 บรรทัดบนที่ quote นี้นะคะ และอยากบอกว่ากฎในบางข้อก็ยังไม่ค่อยเคลียร์จริงๆ

แต่............
หากลองพยายามทำความเข้าใจกฎแล้ว มันไม่ยากเลยที่จะรับรู้ว่าเจตนาที่แท้จริงของคุณแอนท์ (ผู้ก่อตั้ง sbn) นั้นคืออะไร
รวมถึงทีมงานของเว็บแห่งนี้ที่ต้องการให้พวกเรา(คนรักแบรนด์เนม)ดำเนินการค้าขายไปในแนวทางใด

อิงดาว
อืม.... ออกจะ สับสนกันไปไหมคะ คือ ดิฉัน เคยลงขายของบ้าง แต่ไม่บ่อย ได้รับทราบมาจากสมาชิก หลายท่านในนี้ ที่แนะนำ ให้รู้จักกับ SBN คือ ความเข้าใจของดิฉันที่ผ่านมานะคะ คือ กรณีการมี log in ธรรมดา และ log in แบบ Trusted Member มันมีสิทธิพิเศษต่างกันดังนี้ค่ะ

1. log in Trusted Member นั้น สมัครยากกว่าหน่อยตรงต้องยืนยันตัวตน เพื่อสร้างความน่าเชื่อถือ โดยการยืนยัน book bank เพื่อยืนยันเลขที่บัญชี และ เข้าไปกรอกเอกสารเพิ่มเพื่อขอเป็น Trusted Member

2. แบบ Trusted Member นั้น เป็นอีก step หนึ่งที่ สร้างความเชื่อมันแก่ผู้ซื้อ มากกว่า log in ธรรมดา ( ถึงแม้ว่า Trusted Member ก็มีประวัติโกงบ้าง ตามสันดานของคน ) เพราะสามารถเช็ค list ข้อมูลได้

3. log in ธรรมดา มีสิทธิ์ ที่จะลงขาย ได้แค่ห้อง ซื้อ-ขาย เท่านั้น ส่วนห้องพรี ไม่มีสิทธิ์ ลงรูปขายของ ทำได้แค่ รับ พรี เท่านั้น แต่ ...

4. เมื่อ เป็น Trusted Member นั้นสามารถที่จะมีสิทธิ์ลงขายได้ทั้ง 2 ห้อง คือ ทั้งห้องซื้อขาย และห้องพรี ....นี่ต่างหากคือ สิทธิ์พิเศษ ที่ทำให้จูงใจคนเพื่อสมัคร Trusted Member ถ้าแค่ความน่าเชื่อถือ แล้วจะขายของดี แค่นั้น ไม่ทำให้หลายคนสมัครหรอกค่ะ เพราะต่อให้ไม่ต้องเป็น Trusted Memberเขาก็ขายดีเป็นเทน้ำเทท่า เพราะ ซื่อสัตย์ ดังนั้น ประเด็นนี้ ถ้าความเข้าใจของดิฉันไม่คลาดเคลื่อน คุณ Joycey เขาก็ไม่มีความผิดนี่คะ ดังนั้น เพื่อความชัวร์ คุณ Sonwai ลองระดม และสอบถามคนเก่า ๆ ที่เขาเป็น Trusted Member ดูดีกว่าไหมคะ เพราะเท่าที่ดูจาก log in คุณน่าจะเพิ่งเข้ามาเล่นได้ไม่นาน แต่ถ้าคุณเล่นนานแล้ว ก็ขออภัยนะคะที่เข้าใจผิด แต่ทั้งนี้ ลองตั้งกระทู้ใหม่ สอบถามเหล่าบรรดา Trusted Member ที่ชอบลงขายของ 2 ห้อง ให้เกลื่อนเลยดูดีกว่าค่ะ ไม่ใช่ตัดสินโยนบาป ตรงนั้นมาลงที่ คุณ Joycey คนเดียว เพราะ เท่าที่ผ่านมา หลาย ๆ คนที่เป็น Trusted Member เขาก็ลงขายกันแบบนั้นค่ะ คุณลองไปหาดูก้ได้ เพราะดิฉันไม่อยากเอ่ยชื่อใครเป็นกรณีพิเศษ เดี่ยวเกิดข้อพิพาทกันเปล่า ๆ สังคมมันจะแย่และไม่น่าอยู่ค่ะ

ปล. ต่างคนต่างทำมาหากินกัน ก็ถ้อยทีถ้อยอาศัยกันจะดีกว่าค่ะ สิ่งไหนที่พูดคุยกันดี ๆ ได้ และไม่ได้คอขาดบาดตาย แบบ แม่ค้ารายนี้ขี้โกง 88 มงกุฏอะไรแบบนั้น ค่อย กัดไม่ต้องปล่อย จับให้มั่นคั้นให้ตายไปเลยค่ะ แต่ ถ้าแค่เรื่องลงผิด หรือ คุณเองก็ไม่เคลียร์หรือ มั่นใจถูกต้อง ว่าเข้าใจถูกแน่ ๆ ก็อลุ้มอล่วยกันไป PM ถามแม่ค้าก่อน หรือ กดโทรหาสอบถามกันไปเลยดีกว่าค่ะ แต่ถ้าแค่นี้ มันไม่ทำให้ใครสูญเสียประโยชน์ไปได้มากมายนักหรอกค่ะ ถ้าของเขาจะขายได้นะ มุดอยู่ในรูเป็นเดือน ๆ คนก็เสริช หาจนเจอค่ะ เพื่อถามซื้อ ...แต่ถ้าของเขา ไม่สวยจริง ต่อ ให้ เพิ่มโอกาสขายให้ตาย แค่ไหน มันไม่โดนตา ไม่โดนใจผู้ซื้อ ก็ GAME OVER ค่ะ

ที่พิมพ์มาทั้งหมดนี่ก็เพื่อเป็นแนวทาง และบรรทัดฐานที่ถูกต้องค่ะ เพราะเห็นกระทู้คุณ sonwai เชือดรายวัน แล้ว สงสารแม่ค้าบางคนที่ไม่ตั้งใจทำผิด แต่ถ้าใครซ้ำซาก หรือ ไม่ปรับปรุงตังเอง ก็สมควรโดน เอาหล่ะ ที่พูดมาทั้งหมดนี้ ดิฉัน ไม่ได้มีอคติกับผู้ใดค่ะ และ ไม่ได้รู้สึกชอบหรือเกลียดใครเป็นพิเศษค่ะ เพียงแต่ มาบอกเล่าในมุมมองหนึ่ง ในฐานะ สมาชิกคนหนึ่งของ SBN เท่านั้น จากนี้ไปก็สุดแล้วแต่ เพื่อนสมาชิก จะพิจารณาและตัดสินแล้วกันนะคะ สวัสดีปีใหม่ค่ะ ขอให้มีความสุขถ้วนหน้ากันค่ะ ....สมปราถนาในสิ่งดีกันทุกคน เฮง ๆ รวย ๆ

อิงดาว
แล้วแบบนี้หล่ะคะ จะเรียกว่ากรณีเดียวกันไหม

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1903833 อันนี้ลงห้อง Pre

ส่วนนี่ลงห้อง ขาย

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1903790

จะต่างกันตรงไหนในเมื่อต่างก็เจตนาลงขายเหมือนกัน เป็น trusted member เหมือนกัน แต่ยังลงขายได้ปกติ

นี่แค่ตัวอย่างเล้ก ๆน้อย ๆ ของค่ำคืนนี้เท่านั้นนะคะ บังเอิญ เจอแม่ค้าเจ้านี้บ่อย ๆ ค่ะ เลยคิดว่าน่าจะเป็นกรณีศึกษาอีกซักคน เพื่อเป็น case อิงการตัดสิน แบบยุติธรรมสำหรับทุกคน คืนนี้นอนก่อน มีเวลาจะมาสนทนากันใหม่ ฝันดีทุกคนนะคะ อย่าฝันเห็นผีนะ ....
sonwai
ในความคิดเรา... มีคนเข้าใจ คลาดเคลื่อน ทำผิดโดยไม่ได้ตั้งใจ หรือ ตั้งใจหาช่องว่างทำผิด...หลายคน... อีกทั้ง SBN ก็มีจำนวนสมาชิกเข้ามาเยอะขึ้นเื่รื่อยๆ

วิธีการ communicate หรือ การ share ข้อมูลสิ่งใดที่เป็น 'วิถี' ในการอยู่ร่วมกัน สิ่งใดควร หรือ ไม่ควรทำ มันก็เป็นกระบวนการที่ ต่อนื่อง ไปตลอด...

เราควรเริ่มจาก การกำหนดบรรทัดฐานที่ถูกต้อง'ร่วมกัน' ก่อน

แล้ว แจ้งเตือนคนทำผิด บนพื้นฐานของ บรรทัดฐานที่ถูกต้อง ที่กำหนด'ร่วมกัน'...

เราไม่ได้ตั้งใจจับผิด คุณ Joycey... แต่ถ้าเห็นพ้องตรงกันว่าทำแบบนี้ไม่ถูก ก็ค่อยเตือนคนที่เค้าไม่รู้แล้วเผลอทำแบบเดียวกัน แบบคุนคนข้างล่าง...

เพราะเราคงไม่ได้เห็นคนทำผิดแบบเดียวกันในคราวเดียวกันหรอกจ้าาา

Originally Posted by อิงดาว
แล้วแบบนี้หล่ะคะ จะเรียกว่ากรณีเดียวกันไหม

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1903833 อันนี้ลงห้อง Pre

ส่วนนี่ลงห้อง ขาย

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1903790

จะต่างกันตรงไหนในเมื่อต่างก็เจตนาลงขายเหมือนกัน เป็น trusted member เหมือนกัน แต่ยังลงขายได้ปกติ

นี่แค่ตัวอย่างเล้ก ๆน้อย ๆ ของค่ำคืนนี้เท่านั้นนะคะ บังเอิญ เจอแม่ค้าเจ้านี้บ่อย ๆ ค่ะ เลยคิดว่าน่าจะเป็นกรณีศึกษาอีกซักคน เพื่อเป็น case อิงการตัดสิน แบบยุติธรรมสำหรับทุกคน คืนนี้นอนก่อน มีเวลาจะมาสนทนากันใหม่ ฝันดีทุกคนนะคะ อย่าฝันเห็นผีนะ ....
อิงดาว
http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1942551

แม่ค้าคนนี้ ผิดซ้ำผิดซาก ผิดแน่ ๆ สินค้าเกิน 1000 บาทไม่วางป้ายชื่อเนี่ย รบกวนเข้าไปช่วยกดโหวตด้วยนะคะ ขอบคุณทุกคนค่ะ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3