ถ้าซื้อของแล้วไม่ตรงกับรูปแบบให้อภัยไม่ได้แต่พ่อค้ารับผิดชอบควรจะมาโพสบอกมั้ยคะ
โดย Cuddle
Cuddle
คือที่เราเห็นโพสกันนี่คือผู้ค้าขายของไม่ตรงกับรูปไม่รับผิดชอบน่ะคะ ถึงมาโพสบอกกัน

แต่เคสของเรา พ่อค้าTMบริการดี๊ดี พูดจาดี รับผิดชอบดีตั้งแต่ซื้อของยันเคลม ไม่อิดออดสักแอะ

แต่ปัญหามันไม่ได้อยู่ตรงนั้น!!

มันอยู่ที่ไอ้ความไม่เหมือนที่เราพบในตัวสินค้าที่ได้รับกับในรูปน่ะ แปลกประหลาดมาก

คาดว่าน่าจะเป็นความ"ไม่ตรงกับรูป"ที่ชัดเจนที่สุดใน SBN ตั้งแต่เปิดเว็บมาเลยแหละ

เทียบแล้วเหมือนกับซื้อรถเก๋ง"ล้อแม็ก" แต่ได้รถเก๋งล้อ"กะทะ"กันเลยทีเดียว

แล้วพ่อค้าก็บอกว่าไม่ทราบจริงๆ แต่เค้าไม่มีเหตุผลที่จะเปลี่ยนของก่อนขายนะ (บอกยังไงเราก็เชื่อค่ะ ^^ จะพูดอะไรพูดไปเลย ขอให้คืนเงินฉันมาเถอะ)

เราไม่เห็นกับตาค่ะว่าใครเปลี่ยน แต่ของแบบนี้เคสนี้มันเกิดขึ้นเองไม่ได้แน่ๆล่ะ

เราไม่รู้ว่าเว็บนี้ซีเรียสเรื่องแบบนี้แค่ไหน เราควรโพสบอก หรือปล่อยให้เรื่องมันเกิดขึ้นเงียบๆ จบไปเงียบๆดีคะ

เพราะเราซื้อของเราแบบเงียบๆง่ายๆ โทรไปโอนเงินนัดรับ อีกสามชั่วโมงเจอว่าของไม่ตรงก็โทรคุย เช้าอีกวันก็ได้รับเงินคืน
pairberry
เอารูปและรายละเอียดมาชี้แจงสิค่ะ และช่วยบอกหน่อยว่าล็อกอินพ่อค้าชื่ออะไร จะได้ช่วยเตือนภัยคนอื่นๆ ด้วยค่ะ
amm
ส่วนตัวคิดว่า ถ้าไม่ใช่ของปลอม หรือพิสูจน์ไม่ได้ว่าเค้าตั้งใจหมกเม็ด ก็ไม่ควรเปิดเผยชื่อ log-in ค่ะ เพราะทางผู้ขายก็รับผิดชอบเต็มที่ แต่ถ้าบอกกันเป็นการส่วนตัวก็ไม่น่าเป็นไรค่ะ
deva
สรุปคือ เคลียร์กันได้ หมายความว่าพ่อค้าคืนเงินไช่ไหมคะ ถ้าอย่างั้นก็ไม่น่าจะร้องเรียนค่ะ เพราะพ่อค้ารับผิดชอบแล้ว

ร้องเรียนมีไว้ให้กรณีที่ตกลงกันไม่ได้ โดนโกง เพราะกรณีนี้อาจเป็นการเริ่มประเด็นอาจจะกลายเป็นเรื่องใหญ่บานปลายและร้ายแรงกว่าที่คิด เช่นพ่อค้าอาจจะคิดว่าเรา discredit ก็เป็นได้ บางทีอาจมีข้อผิดพลาดกันได้ค่ะ เช่น ส่งของให้ผิดแต่แม่ค้าก็รับผิดชอบ และกรณีนี้ถ้าตั้งใจโกงก็คงจะปิดเบอร์หายติดต่อไม่ได้ หรือติดต่อได้แต่ยืนยันว่าเป็นตัวเดียวกันและไม่มีการคืนเงินแบบี้ถึงร้องเรียนไปเลยนะ เราว่า
Ryu
เขียนลอยๆ ตั้งลอยๆ ไม่มีประโยชน์อะไรเลย เพื่ออะไร
Cuddle
ก็มาถามก่อนค่ะ เพราะเราไม่เคยเห็นเคสที่เคลียร์กันได้แล้วเอามาโพส

เราไม่อยากจะโพสเลยเพราะเดี๋ยวจะหาว่าเป็นการดิสเครดิตพ่อค้า

เค้าก็บริการดีรับผิดชอบดี แต่จากที่เราโดน เราเห็นว่ามีเจตนาโดนเปลี่ยนของ (แต่ไม่ทราบใครเปลี่ยนนะคะเพราะพ่อค้าบอกว่าพ่อค้าไม่ได้ทำ -_-'' )

ไม่ใช่ส่งของผิดชิ้นหรอกค่ะ เพราะเหมือนซื้อรถ ในรูปเป็นล้อแม็กอย่างดี แต่ของที่เอามาส่งไหงกลายเป็นล้อกะทะ แต่สรุปคือเคลียร์กันได้

ไม่โดนเปลี่ยนของแล้วจะเรียกอะไร

สมมติว่าเป็นการโกงก็เรียกได้ว่าการโกงได้เกิดขึ้นและจบไปแล้วแบบสวยๆ จะเอามาโพสเตือนได้ไหม

(โกงแต่ถ้าจับได้แล้วรับผิดชอบก็ไม่ผิด??? ถ้าจับไม่ได้คนซื้อก็ซวยไป??)
vapee
Originally Posted by Cuddle

(โกงแต่ถ้าจับได้แล้วรับผิดชอบก็ไม่ผิด??? ถ้าจับไม่ได้คนซื้อก็ซวยไป??)

พูดถูกนะคะ เพราะคนขายบางคน อาจขายของปลอม ถ้าไปเจอลูกค้าดูเป็น ก็รับคืน แล้วเอาไปขายคนดูไม่เป็นแทน คนซื้อก็ใช้ๆไป คิดว่าของแท้
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3