=== ลูกค้า งก ๆ แบบยอดแย่ === ลูกค้าหลาย ๆ ท่าน ซื้อของแล้วไม่ ชอบ หาเรื่อง ขอคืน หรือเปลี่ยนของ ทั้ง ๆ ที่ ตัวเองตัดสินใจซื้อเอง จากรูปที่ส่งไปให้อย่างละเอียด === ขอให้มี Band ลูกค้ายอดแย่ หลาย ๆ ท่าน บ้าง เห็นมี แต่ Band แต่ผู้ขายของ ===
โดย nonghong
nonghong
[SIZE="7"]=== ลูกค้า งก ๆ แบบยอดแย่ === ลูกค้าหลาย ๆ ท่าน ซื้อของแล้วตัวเองเห็นของจิงแล้ว "ไม่ชอบ" หาเรื่อง ขอคืน หรือเปลี่ยนของ ทั้ง ๆ ที่ ตัวเองตัดสินใจซื้อเอง แม่ค้ามีรูปที่ส่งไปให้ดูแล้วอย่างละเอียด === ขอร้องเรียนให้ Webmaster มี Band ลูกค้ายอดแย่ หลาย ๆ ท่าน บ้าง เห็นมี แต่ Band แต่ผู้ขายของคับ ===
Tongka
นี่เป็นสาเหตุที่เราลังเลจะขายของในนี้เหมือนกัน เจอมาเหมือนกัน เข็ดค่ะ
w555
[SIZE="2"]เห็นด้วยคะ เพื่อนเราหลายคน ที่ขายในนี้ก็บ่นว่า บางที ลูกค้า ขอรูปทุกมุม ชัด ชัด แล้ว แม่ค้าส่งให้ดูหมด ลูกค้าดูเอง ชอบเอง Confirm เองหมด แต่อยู่ดีๆ มาจับผิดเรื่องเล็กๆ น้อยๆ เพื่อขอเงินคืน งง เหมือนกัน ประมาณว่าเปลี่ยนใจเมื่อเห็นของ ทั้งๆที่เป็นของชิ้นเดียวกะที่ดูในรูปงี้
pradaw
อารมณ์นี้ เข้าใจค่ะ เคยเจอเหมือนกัน แม่ค้าต้องลองเขียนกฏขึ้นมาอะค่ะ แบบไม่รับเปลี่ยน อะไรประมานนี้

ไม่ได้อะไรนะค่ะ
แม่ค้าบางคนก็ขายของไม่ตรงสภาพจริงๆ เพิ่งเจอมาล่าสุดซื้อมาไม่ได้ใช้เอาเข้าสปาเลย รับสถาพไม่ค่อยได้ แต่ไม่กล้าไปขอเงินคืน
ส่วนลูกค้า บางคนก็ perfectionist เกิน แต่มาซื้อของมือ 2 แบบเป็นรอยนิดๆหน่อยๆก็จะเอาเงินคืน แต่ตอนที่อยากได้เนี้ย รีบซื้อแทบไม่ทัน บางคนได้ไปแล้วไม่ถูกใจ ไม่เข้ากับตัวเองหาเรื่องคืนก็มีแยอะค่ะ
ถ้าเราทำหน้าที่แม่ค้าที่ดี ถ่ายรูปให้ทุกมุมแล้ว เค้าตัดสินใจซื้อไปแล้ว ก็ไม่ต้องคิดมากค่ะ
คราวหน้า ก่อนจะขาย ถ้าคนซื้อดูค่อนข้างมากเรื่อง ตัดใจไม่ขายไปเลยค่ะ จะได้ไม่ปวดหัว เพราะปัญหาตามมาแน่นอน
umabee
เคยเจอลูกค้าเรื่องมาก แบบว่าเป็น perfectionist ติโน่น ตินี่
สุดท้าย ก็ขอลดราคา เฮ่อ .................ในตอนจบ เราก็ไม่ขาย และก็เอากระเป๋ากลับมาบ้าน

เจอลูกค้าเรื่องมาก ไม่ขายสบายใจกว่า "เอาไปห้อยไว้ แล้วนอนมองเล่นยัง happy กว่า ^______________________________________^
puiisz
เคยเจอเหมือนกัน คุยกันถูกคอ ส่งของให้ก่อนด้วยซ้ำแล้วก็ช้ำใจ ตำหนิเยอะ ไม่เอา เศร้า แต่ไม่เข็ด ขายเอามันได้เปลี่ยนกระเป๋าบ่อยๆ มันเป็นความสุขขนิดหนึ่ง
pocahontas
เข้ามาเอาใจช่วยผู้ขายให้เจอผู้ซื้อที่น่ารักๆค่ะ ซึ่งยังมีอยู่เยอะเลยใน web นี้ ^^
champvuvu
นัดรับ-ส่งของอย่างเดียวไปเลยค่ะ ดูให้เต็มที่ พอใจแล้วก็ซื้อ ตัดสินใจเอง ซื้อเองไม่ได้หลอก ให้ดูกันเห็นๆ จะได้ไม่มีปัญหาทีหลังค่ะ วิธีนี้สบายใจที่สุด
คนอวดเป๋า
เซ็งจิตค่ะ ถ้าเราเจอแบบนี้คงเหวี่ยงมิใช่น้อย
madlyfish
ส่วนเราอยากให้แบนแม่ค้าแย่ๆ บ้างค่ะ ขอแชร์ประสบการณ์นะคะ

เคยตกลงซื้อกระเป๋ากับแม่ค้าท่านนึง spdy mono รูปถ่ายดี ไรดี สวย เค้าบอกของพี่สาวไม่ค่อยได้ใช้
เราก็อ่านะ ดูจากรูปใหม่มาก คาสไฮด์ขาวจ๊วะน่าเจี๊ยะ เราก็โอเค ราคา 2หมื่นหนึ่ง เราก็อ่านะ ได้ของดี ราคาถูกว่า new 3000
แม่ค้าให้โทรหาพี่สาว เรากโทร ทั้งที่โทรติดยาก (แบบ ค่อนข้่งเกรงใจ เพราะคุยกันดิบดี ว่าจะซื้อแน่ๆ นิสัยเราแบบนี้ค่ะ ถ้าไปตกลงหรือคุยกะใคร แล้วไม่อยากไปหาคนใหม่อีก)
ปรากฎ ตอนได้รับของ กระเป๋า แถมหูถักมาด้วย เราแกะดู คาวไฮด์ดำมากค่ะ ประมาณว่่า คนละเรื่องกับรูปถ่าย เราจี๊ดเลยนะคะ
โทรหาเลยค่ะ แต่ไม่ติด มาติดตอนที่อารมณ์เย็นลงแล้ว ก็บอกไป พี่คะ คาวไฮด์ดำมากเลยค่ะพี่ ... เหรอคะ พี่ไม่ทราบเลย เพราะไม่ได้แกะหูจับออกมาดู.....
ตอนแรกกะอยากโวยค่ะ แต่ได้แต่คิดค่ะ เพราะความขี้เกรงใจของเรา เราก็เลยเงียบและวางสายไป

แต่ที่จำขึ้นใจ คือชื่อแม่ค้าค่ะ ชื่อล็อคอินน่ะค่ะ (ขายของบ่อยๆ และคนรู้จักเยอะพอสมควร) และก็รู้สึกสงสารตัวเอง และด่าตัวเองอยู่ตลอดว่า
ถ้าเงินเราพอซื้อ new ไปเลย เลิกแล้วกับ like new แต่ถูกกว่า 2-3พัน
ซื้อ use มือสองมาก็เยอะ  ไม่เคยเสียความรู้สึก เท่าน้องดี้ใบนี้เลยค่ะ

อยากขอร้องแม่ค้าด้วยค่ะ รับฝากของเขามาขาย ตอนถ่ายรูปใหม่จริง แต่ถ่่ยนานแล้ว คนฝากอาจจะเอาไปใช้อีกก็ได้
บางคนตัดสินใจขายแล้วเก็บ รอขายก็มี แต่บางคนประกาศขายแต่ยังเอาไปใช้อยู่ สภาพมันจะเหมือนกันตอนถ่ายรูปได้อย่่างไรจริงไหมคะ?

น้องดี้ใบนี้เป็นบทเรียน เลยค่ะ ทำให้เราจำชื่อล็อคอินคนนึงได้อย่างแม่นยำ 555

ปล โมโหที่หูจับดำ จนเอายางลบไปลบจนทุเรศไปเลยค่ะ (พลังโมโห รุนแรงงง)
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3