วันนี้ขอ "ดราม่า" เรื่องยาววววว ขอความเห็นหน่อยค่ะ ถ้าเป็นเพื่อนๆ เจอแบบนี้จะทำไง รู้สึกแย่จัง (T___T)
โดย tsriring
tsriring
หวัดดีค่ะทุกคน ^^

ขอเกริ่นก่อนค่ะ เราลงขายกระเป๋า mulberry alexa oversize leopard วันที่ 25 พ.ย. ที่ผ่านมา
คืนนั้นมีลูกค้าโทรมา CF ทันที น้องเค้าขอมัดจำด้วยเงิน 10,000 บาท แต่ว่าขอผ่อนต่อหลังปีใหม่อีก 4,000 x 6 เดือน
(เราไม่ได้เรียกร้องให้มัดจำด้วยเงินจำนวนนี้ น้องเค้าเสนอและขอตั้งเงื่อนไขเองค่ะ)
เราก็โอเคให้ผ่อนได้เพราะไม่ได้เดือดร้อนหรือว่ารีบใช้เงินใดๆ เลยตกลงให้ผ่อนได้
เราโพสประมาณเกือบตี 3 แล้วไปนอน (=,= ZZzzz ) แบบว่าเค้าโทรมาตอนตี 5
จะเอาเลขที่บัญชีเดี๋ยวนั้นด้วยให้เรารีบส่งให้ เราก็โอเค งัวเงีย ลุกขึ้นมาส่ง SMS ไปบอกเรียบร้อย
เค้าก็โอนเงินมามัดจำตอนเช้า 10,000 บาท

หลังจากนั้น 2-3 วันเรานึกได้ว่าบอกตำหนิไม่ครบคือ สายสะพายมีเจาะรูเพิ่ม 3 รู
เรารีบโทรไปบอกน้องเค้าทันที ขอโทษและถามว่ารับได้ไหม ถ้าไม่ได้จะโอนเงินคืนทั้งหมด
เค้าขอรูปเพิ่มเพื่อตัดสินใจ เราก็รีบถ่ายรูปรูที่เจาะเพิ่มและรูปตอนสะพายด้วยรูที่เจาะให้สายสั้นขึ้น และ สะพายตอนใช้รูเดิมๆ
ส่ง e-mail ไปให้ดูทันที โทรคุยกันอีกครั้ง
สรุปว่าโอเค รับได้ ไม่มีปัญหา โอเค ประเด็นนี้จบ...

ระหว่างนั้นมีคนโทรมาถามเยอะมากบอกว่า " พร้อมโอน อยากได้ จะจ่ายเงินสด เลยแซงคิวให้หน่อย"
เราก็ตอบแบบหนักแน่นเลยว่าขายไม่ได้ค่ะเพราะมีคนจองแล้ว
และก็มั่นใจมากว่าไม่มีปัญหาเพราะดูน้องเค้าอยากได้มากมัดจำ 10,000 บาทเลย
ขนาดเวลาเราเวลามัดจำแบบเอาแน่ๆ เราจะมัดจำประมาณ 5,000 เอง
คิดว่าไม่มีการ CC แน่นอน เราจึงปฏิเสธทุกคนไปหมด (มีมากกว่า 3 คนแน่นอนที่โทรมาถามและอยากได้กระเป๋าใบนี้)

>>>> สุดท้าย >>>> ผ่านมาจนวันนี้ (ประมาณ 3 สัปดาห์) >>>
ได้รับโทรศัพท์ว่า จะขอ CC และขอเงินคืน เพราะไม่พร้อม ร้อนเงิน ต้องใช้เงินจริงๆ บลาๆๆ...
ฟังแล้วเรายอมรับว่าโกรธตะงิดๆ แต่ไม่ได้โวยวายอะไรไป

ขอแสดงด้วยบทสนทนา
*** ทั้ง 2 ฝ่ายคุยกันด้วยคำพูดสุภาพนะคะ ไม่มีการด่า ไม่มีคำหยาบคายทั้งคู่
แต่อารมณ์เนี่ยเราบอกตามตรงว่า รู้สึกแย่อยู่ค่ะ น้ำเสียงเราก็หงุดหงิดประมาณนึงค่ะ แต่ไม่มีด่า ไม่ตะคอก ****

เรา ; โกรธแต่ตั้งสติและบอกว่า ให้ CC ก็ได้ แต่ต้องขอยึดมัดจำบางส่วน
ไม่โอนคืนทั้งหมดเพราะพี่เสียโอกาสที่จะขายไปหลายครั้งมาก มีคนโทรมาก็ปฎิเสธไปหมดทุกคน
เพราะน้องมัดจำแล้วและยืนยังอย่างดีกับพี่ว่าไม่ CC แน่นอน

น้อง.. ; อืมม... ได้ค่ะ หนูเข้าใจและขอโทษพี่ด้วย พี่จะหักเงินเมัดจำท่าไรคะ

เรา ; (ด้วยความที่เห็นว่าเค้าเป็นเด็กกว่า ไม่อยากเอาไรมาก เลยตอบไปว่า)
พี่ไม่อยากขอ รู้สึกแย่อยู่ค่ะที่โดน CC น้องบอกมาเลยว่าน้องจะให้พี่หักมัดจำเท่าไร บอกมาเลยค่ะ
( บอกตามตรงว่าเราคิดว่าประมาณ 2,000 ก็โอเคแล้วค่ะ สมน้ำสมเนื้อกับการเสียเวลาและเสียความรู้สึกอย่างแรงส์ )

น้อง ; .... งั้นหนูขอคืน 9,000 ได้ไหมคะ ....

เรา ; รู้สึกแย่หนักกว่าเดิม ...(-*-)))... น้ำเสียงเราหงุดหงิดขึ้นอย่างทันที....
พี่ขอ 2,000 ละกันค่ะ พี่รู้สึกแย่มาก มีหลายคนอยากได้จะจ่ายเงินสด+ขอลัดคิว พี่ก็ปฏิเสธหมด เสียโอกาสมาก
และตอนนี้รู้สึกแย่มากด้วยที่น้องทำแบบนี้
อีกอย่างกฎก็มีเขียนไว้ชัดเจนด้วยว่าจะไม่คืนเงินมัดจำเลย เขียนที่กระทู้ที่โพสเลย
หรือถ้าเงินมัดจำสูงถ้าเปลี่ยนใจมา CC พี่จะคืนให้แค่ครึ่งเดียวเท่านั้น
เพราะไม่อย่างนั้นทุกคนก็เป็นแบบนี้หมด
รีบ CF ตัดหน้า แถมน้องยังขอผ่อน ตอนนี้มาบอก CC ทีหลังอีก
บอกตามตรงพี่รู้สึกแย่มากๆ น้องส่งเลขบัญชีมาเลยค่ะ
เด๋วโอนคืน 8,000 ไม่เกินวันพุธนะคะ พี่อยู่ตจว. ค่ะ เข้ากทม. แล้วจะโอนทันทีเลย

น้อง ; โห 2,000 เลยหรอคะ หนูขอ 9,000 ได้ไหมคะ หนูขอโทษจริงๆ
ถ้าหนูไม่เดือนร้อนหรือร้อนเงินจะไม่ทำแบบนี้ค่ะ แต่ตอนนี้ร้อนเงินจริงๆ
ต้องขอโทษพี่ด้วยนะคะที่หนู CC หนูขอ 9,000 นะคะพี่

เรา ; พี่เข้าใจค่ะ แต่อยากให้น้องเข้าใจด้วยว่าพี่รู้สึกแย่ขนาดไหน
เฮ้อ... ให้ผ่อนก็เพื่อหนีปัญหาโดน CC เพราะพี่คิดว่าคนซื้อจะได้สบายใจ แบ่งเงินไปทำอย่างอื่นได้ไม่ต้องลำบาก
แต่น้องทำแบบนี้พี่รู้สึกแย่มากค่ะ พี่เห็นว่าน้องเป็นเด็กและอีกอย่างพี่ไม่ใช่แม่ค้า
กระเป๋าเป็นของส่วนตัว ขายเพราะสั่ง CHANEL กับ HERMES ไป เลยเอามาขายหาทุน
พี่ไม่ได้เดือดร้อนเงินเลยให้ผ่อนได้ พี่ไม่อยากเรียกร้องค่าเสียเวลาเลยให้น้องเสนอมา
แต่ถ้าน้องยังให้พี่แค่ 1,000 พี่ว่า
.....(เรานึกคำพูดในใจ แต่ไม่ได้พูดออกมากค่ะ ... คำนั้นคือ... เห็นแก่ตัวไปไหมคะ..)

น้อง ; หนูเสียดายเงินค่ะ ตั้ง 2,000 หนูเอาไปทำอะไรได้เยอะมากเลย
งั้นแบบนี้หนูขอผ่อนต่อละกันค่ะ ถ้า CC แล้วเสียเงินไปตั้ง 2,000 เนี่ย ผ่อนต่อดีกว่า
คือจริงๆ เงินก็ยังพอมีอยู่บ้างงั้นหนูเปลี่ยนใจตอนนี้เลย ขอผ่อนต่อละกันค่ะ เสียดายเงิน 2,000

เรา ; แต่พี่บอกตามตรง พี่ไม่อยากขายให้น้องแล้วค่ะ
มันดูลำบากไปไหมคะ ถ้าจะมีกระเป๋า BRANDNAME ซักใบแล้วต้องลำบากขนาดนี้
หนูเอาเงิน 8,000 ไปทำอย่างอื่นดีกว่ามั้ยคะ พี่ไม่สบายใจที่น้องจะผ่อนต่อ
อีกอย่างน้องยังเด็ก(เค้าเคยบอกว่าเรียนอยู่) ไม่ต้องพยายามจะมีขนาดนั้นก็ได้ค่ะ กระเป๋าก็แค่เครื่องประดับ
รอหาเงินได้พร้อมค่อยซื้อดีกว่าไหม เดี่ยวก็มีคนลงขายเรื่อยๆแหละค่ะ
พี่เตือนตามตรงนะคะเพราะเห็นว่าเรียนอยู่ ซื้อแล้วไม่ลำบากก็แล้วไป แต่ถ้าต้องหยิบยืม นู่น นี่่ นั่้น มาผ่อนให้ได้กระเป๋า
อย่าเอาเลยดีกว่าค่ะ พี่ก็ไม่สบายใจ
ที่น้องมารับไปแบบนี้ด้วย กระเป๋าพี่ก็เสียดายนะคะ เป็นของส่วนตัว
ถ้าน้องไม่พร้อมก็ยกเลิกไปเถอะ พี่หงุดหงิดค่ะ
เงินมัดจำของน้องที่พี่ยึดมาก็คงเอาไปลดราคาให้คนอื่น พี่ไม่ขายสูงกว่านี้ ไม่หวังเก็บกินค่า CC หรอกค่ะ
ยุ่งยากนักก็ขายเลยซัก 2x,xxx จะได้จบเรื่องจบราวไป (ประชดจริงจัง..)
เซ็งค่ะพี่บอกตามตรง น้องส่ง SMS บัญชีมาเลย เดี๋ยวโอนให้ค่ะ
...........(อัดอั้นค่ะ จัดไปยาววววว)........

น้อง ; หนูขอโทษค่ะพี่ หนูฟังพี่แล้วหนูก็รู้สึกแย่มากๆเลย
งั้นหนูตัดสินใจตอนนี้เลย หนูขอผ่อนต่อละกันนะคะ ขอโทษด้วยจริงๆค่ะ

เรา ; ไม่ดีกว่าค่ะ พี่รู้สึกไม่ดีแล้ว ไม่อยากขายแล้ว น้องเอาเงินคืนไปทำอย่างอื่นเถอะค่ะ
... (ด้วยอารมณ์รำคาญ เราเลยบอกว่า) ...
น้องอยากได้ 9,000 ใช่ไหมคะ ส่งเลขบัญชีมาเลย เด๋วจัดการให้

น้อง ; ไม่เป็นไรค่ะ งั้นหนูผ่อนต่อก็ได้ค่ะ ตอนนี้หนูรู้สึกแย่มากๆ

เรา ; พี่ก็เหมือนกัน .... รู้สึกแย่มาก....
เอางี้ เรายังไม่สรุปอะไรทั้งนั้น พี่ให้เวลาน้องตัดสินใจ
ภายในวันพุธ text มาบอกเลยจะเอายังไง
ถ้าหากตัดสินใจจะผ่อนต่อ แล้วมาบอก CC อีก จะไม่คืนเงินซักบาทเลยนะคะ
น้องบอกพี่ภายในวันพุธละกัน
...(-*-)... จริงๆคิดอยู่แล้วค่ะว่าต้อง CC แน่ แต่อยากรู้ว่าเค้าจะทำยังไง

น้อง ; ค่ะๆ ขอบคุณพี่มากนะคะ ขอโทษด้วยค่ะ

เรา ; ค่ะ จะเอายังไงก็ text มาบอกเลยค่ะ จะให้โอนคืนก็ให้เลขบัญชีมาเลย ภายในวันพุธนะคะ

........................................ จบข่าว .......................................................

เชื่อไหมคะ วางโทรศัพท์ไม่เกิน ครึ่ง ชม. ได้รับ SMS เบอร์บัญชีมาเรียบร้อย พร้อมถ้อยคำแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้ง
(ตามความคาดหมาย..555+)

***หรือเพื่อนๆ ชาว SBN เจอแบบเราจะตัดสินใจแบบไหนกันคะ .... ****
ถ้าเรามัดมือชก โอนคืน 8,000 เลย จะแย่ไปไหมคะ บอกตามตรงเราอยากสนองอารมณ์โกรธของตัวเอง
และอยากให้เป็นบทเรียนกับคนที่รีบ CF แบบไม่คิดหน้าคิดหลังให้รอบคอบสักแต่รีบๆๆๆ CF แบบนี้
อีกใจก้อรู้สึกไม่ดีเลยว่าไปเอาเงินคนอื่นที่เค้าไม่เต็มใจมาแบบนี้มันบาปป่าวเนี่ยยยย เฮ้ออ......
แต่ก็ขอปรบมือให้น้องเค้าเรื่องนึงค่ะ ที่ยังมีสัมมาคารวะ และยังกล่าวคำขอโทษให้เราได้ยินเลยทำให้ใจเย็นยะเยือกได้นิดนึง
รับรองค่ะว่าถ้ามาแบบเด็กไม่ดี เราไม่โอนคืนแน่ แม้แต่บาทเดียว!!! แบบนี้เลยสองจิตสองใจ
เพื่อนๆว่าเงิน 2,000 เพื่อให้น้องเค้าจดจำ คิดก่อนทำ และ ชดเชยค่าเสียโอกาสของเราแพงไปไหม

\\ อย่าพูดว่าชดเชยความรู้สึก เพราะไม่มีทางแทนกันได้แน่นอนค่ะ //(>___<)

ต่อไปก่อนจะให้ใครผ่อนคงคิด 10 รอบ เข็ดเลยทีเดียว !!!

ขอบคุณทุกท่านที่อ่านถึงตรงนี้ และ ขอบคุณห้องนี้ที่เป็นที่พักใจ

ขอบคุณ SBN ค่ะ

tsriring@SBN
LINGNAO
เข้าใจความรู้สึกเลยคะ เป็นเราเราไม่อยากจะยอมเลยเจอคนแบบนี้ เป็นเราอดทนไม่ได้หรอกนะเนี่ย
คงวีนแตกกกกกกก ><
tsriring
คุณ LINGNAO ขอบคุณที่เข้าใจค่ะ

เราเกือบปล่อยภาคนางมารออกไปเหมือนกัน (>0<))

ทำใจ .... เฮ้อ....
Maggula
เข้าใจเจ้าของกระทู้นะคะ ว่ามันเซ็งแค่ไหน ต้องพลาดโอกาสในการขายไป ปกติแล้ว หักมัดจำ 2,000 บาท ก็ถือว่าสมเหตุสมผลค่ะ แต่สำหรับกรณีนี้ อ่านบทสนทนาแล้ว ก็รู้สึกเห้นใจน้องคนซื้อด้วย บางทีด้วยอารมณ์อยากได้ ไม่คิดหน้าคิดหลัง คำนวณเงินให้ดี ก็ผิดพลาดได้ค่ะ

ถ้าน้องเค้าเดือดร้อนเรื่องเงินจริง ๆ เงิน 2,000 บาทที่โดนหักไปก็เป้นเงินจำนวนที่มากอยู่ เงินจำนวนนี้ จะใช้อย่างประหยัด ก็จะเป้นค่าอาหารได้ทั้งเดือนเลย แต่มองอีกแง่หนึ่ง เงิน 2,000 บาทนี้ก็จะเป็นบทเรียนให้กับน้องเค้าได้ เป้นการเตือนสติน้องเค้าในครั้งต่อ ๆ ไป ให้พิจารณาให้ดีก่อนตัดสินใจและมีความรับผิดชอบในคำพูดของตัวเอง คงต้องขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของคนขายแล้วค่ะ
umabee
ความเห็นส่วนตัวน่ะค่ะ

คุณบีว่าน่าจะคืน 8,000 ค่ะ หักค่าเสียเวลา 2,000 ค่ะ น้องเค้าจะได้ไม่ทำกับใครอีก

2,000 ไม่ใช่เงินที่มากมาย สำหรับคนขายกับความรู้สึก ที่คิดว่าขายได้แล้ว และยอมให้ผ่อนด้วย สุดท้ายก็มาขอยกเลิก มันมากกว่า 2,000 แม่ค้าหักแค่นี้ก็สมเหตุสมผลค่ะ

2,000 สำหรับน้องคนซื้อ มันมาก เพราะน้องยังเรียนอยู่ แต่ หนูไม่กรักษาสัญญา และทำให้แม่ค้าเสียโอกาส ถือซะว่าเป็นสปิริตของคนซื้อ ที่ทำร้ายความรู้สึกคนขาย และทำให้เค้าเสียโอกาสขาย พี่ว่ามันก็แฟร์ จริงๆแล้วคนขายเค้ามีสิทธิที่จะไม่คืนมัดจำก็ได้

คนเราถ้าจะมีเครดิตทางสังคม ต้องมีสปิริต รักษาคำพูด น่ะค่ะ
tsriring
Originally Posted by Maggula
เข้าใจเจ้าของกระทู้นะคะ ว่ามันเซ็งแค่ไหน ต้องพลาดโอกาสในการขายไป ปกติแล้ว หักมัดจำ 2,000 บาท ก็ถือว่าสมเหตุสมผลค่ะ แต่สำหรับกรณีนี้ อ่านบทสนทนาแล้ว ก็รู้สึกเห้นใจน้องคนซื้อด้วย บางทีด้วยอารมณ์อยากได้ ไม่คิดหน้าคิดหลัง คำนวณเงินให้ดี ก็ผิดพลาดได้ค่ะ

ถ้าน้องเค้าเดือดร้อนเรื่องเงินจริง ๆ เงิน 2,000 บาทที่โดนหักไปก็เป้นเงินจำนวนที่มากอยู่ เงินจำนวนนี้ จะใช้อย่างประหยัด ก็จะเป้นค่าอาหารได้ทั้งเดือนเลยแต่มองอีกแง่หนึ่ง เงิน 2,000 บาทนี้ก็จะเป็นบทเรียนให้กับน้องเค้าได้ เป้นการเตือนสติน้องเค้าในครั้งต่อ ๆ ไป ให้พิจารณาให้ดีก่อนตัดสินใจและมีความรับผิดชอบในคำพูดของตัวเอง คงต้องขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของคนขายแล้วค่ะ

ยอมรับนะคะว่า 2,000 สำหรับคนที่ยังเรียนอยู่เนี่ยมีความหมายจริงๆ เงินไม่มากมายสำหรับเรา อาจมีค่ามากมายสำหรับคนอื่น
แต่เราก็ไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้กับแม่ค้าท่านอื่นๆด้วยเช่นกันค่ะ
ขอบคุณสำหรับความเห็นนะคะ ^^
tsriring
Originally Posted by umabee
ความเห็นส่วนตัวน่ะค่ะ

คุณบีว่าน่าจะคืน 8,000 ค่ะ หักค่าเสียเวลา 2,000 ค่ะ น้องเค้าจะได้ไม่ทำกับใครอีก

2,000 ไม่ใช่เงินที่มากมาย สำหรับคนขายกับความรู้สึก ที่คิดว่าขายได้แล้ว และยอมให้ผ่อนด้วย สุดท้ายก็มาขอยกเลิก มันมากกว่า 2,000 แม่ค้าหักแค่นี้ก็สมเหตุสมผลค่ะ

2,000 สำหรับน้องคนซื้อ มันมาก เพราะน้องยังเรียนอยู่ แต่ หนูไม่กรักษาสัญญา และทำให้แม่ค้าเสียโอกาส ถือซะว่าเป็นสปิริตของคนซื้อ ที่ทำร้ายความรู้สึกคนขาย และทำให้เค้าเสียโอกาสขาย พี่ว่ามันก็แฟร์ จริงๆแล้วคนขายเค้ามีสิทธิที่จะไม่คืนมัดจำก็ได้

คนเราถ้าจะมีเครดิตทางสังคม ต้องมีสปิริต รักษาคำพูด น่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะคุณบีที่เข้าใจ
เราเองก็หวังว่าผู้ซื้อทั้งหลายที่ผ่านเข้ามาอ่านกระทู้นี้ จะหยุดคิดให้รอบคอบ ตัดสินใจให้ดีก่อน CF
คนซื้อจะได้ไม่เสียเงิน คนขายไม่เสียเวลา สบายใจกันทุกฝ่ายค่ะ

ขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งค่ะ ^^
tsriring
เข้ามาอัพเดตค่ะ

น้องเค้าเข้ามาเห็นเราตั้งกระทู้นี้ เราได้คุยกับน้องเค้าอีกครั้ง น้องเค้ากล่าวขอโทษและยอมรับที่จะได้รับเงินคืน 8,000 บาทค่ะ
รวมถึงได้ขอบคุณเราที่ไม่ได้พาดพิงเป็น ชื่อ/เบอร์ ลงในกระทู้ ด้วยค่ะ

เราเองขอบคุณที่น้องเข้าใจ และแจ้งไปแล้วว่าพรุ่งนี้ไม่เกิน 4 โมงเย็น จะได้รับเงินคืน 8,000 บาท

และเพื่อแสดงความจริงใจว่าเราไม่ได้คิดเอากำไรจากเงิน CC 2,000 บาทจริงๆ
เรานำเงินส่วนนี้ไปหักให้ลูกค้าท่านถัดไปโดยการตั้งราคาถูกกว่าเดิม ราคาที่ตกลงขายน้องเค้าคือ 34,000
และราคาที่เราลงขายใหม่คือ 31,000 ค่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมแสดงความเห็นนะคะ

IN LOVE WITH SBN

maki6952
เราเห็นด้วยกับคุณ Magula นะคะ ในกรณีที่ถ้าน้องเค้าเดือดร้อนเรื่องเงิน เพราะการที่น้องเค้าจ่ายมัดจำ 10,000 บาทนั้น เราว่าเป็นการแสดงออกว่าน้องเค้าอยากได้จริงๆ นะคะ แต่เค้าอาจจะมีปัญหาที่บอกใครไม่ได้หรือเปล่า เช่น ตอนแรกพ่อแม่อาจจะซื้อให้ แล้วหลังจากนั้น มีปัญหาอะไรที่บอกใครไม่ได้ ก็เลยไม่มีมาจ่ายส่วนที่เหลือ เราเป็นคนนึงค่ะ ที่ไม่ได้ใช้ของแบรนด์ไฮเอนด์ แต่ความรู้สึกที่ว่า อยากจะได้อะไรจนจ่ายค่ามัดจำไปเยอะๆ แต่พอสุดท้ายอาจจะหามาจ่ายส่วนที่เหลือไม่ไหว ถ้าอย่างเราหลักพัน อาจจะดิ้นรนเอามาจ่ายจนครบแต่หลักหมื่น ถ้ามีปัญหาอะไรที่ไม่ได้คาดคิด หลักพัน เรายังคิดว่าเยอะเลยนะคะ สำหรับการที่เรามีปัญหาจริงๆ แล้วต้องใช้เงิน เช่น อยู่ๆ รถเสีย ญาติป่วย การหักค่ามัดจำไปถึง 2000 ก็เยอะอยู่นะคะ ใจเย็นๆ นะคะ เพราะคนเราเงินแต่ละหลัก มีค่าไม่เท่ากันค่ะ แล้วน้องเค้าก็ดูสุภาพ ใจจริงของที่อยากได้คงไม่มีใครอยากสละสิทธิ์หรอกค่ะ แต่ยังไง ก็ขอโทดด้วยนะคะ ที่แสดงความคิดเห็นแง่นี้ เพราะอ่านไป บางทีสงสารน้องค่ะ
Tasanee
อ่านแล้วก็เห็นใจทั้ง 2 คนเลยค่ะ แม่ค้าเสียโอกาสในการขาย ส่วนน้องก็อดได้กระเป๋า ให้กำลังใจน้องนะคะเสีย 2.000.- ดีกว่ามานั่งไม่สบายใจ
เพราะอ่านแล้วน้องมีความรู้ผิดอยู่มากเหมือนกัน เก็บไว้เป็นประสพการณ์นะคะ
princes@sbn
Originally Posted by Tasanee
อ่านแล้วก็เห็นใจทั้ง 2 คนเลยค่ะ แม่ค้าเสียโอกาสในการขาย ส่วนน้องก็อดได้กระเป๋า ให้กำลังใจน้องนะคะเสีย 2.000.- ดีกว่ามานั่งไม่สบายใจ
เพราะอ่านแล้วน้องมีความรู้ผิดอยู่มากเหมือนกัน เก็บไว้เป็นประสพการณ์นะคะ

เข้าใจเลยละคะ เรื่องความรู้สึกเสียอารมและเวลา มานเปงอารายที่จะหาทดแทนได่้นะคะ เปงเราหรือใครก้อคงไม่อยากเจอแน่นอน
แต่อ่านจากที่เล่า ถ้าบอกไปแล้วว่าหัก และคืน9000 ก้อทำตามที่พูดคะ น้องเค้าก่่อคงยอมรับสภาพ แต่ถ้าจะเอา2000 หลังคุยไปก้อไม่น่านะคะ. ดูจะออกโหดไปคะ. 2000 อาจจะเยอะสำหรับน้องที่ว่าเดือดร้อนจริง. มัดจำมา10000 ค่อนข้างมากมาย แปลว่าต้องการอยากได้นะคะ เปงเราอยากได้จะมัดจำแค่3000-5000 คะ

เป๋าสวยลงขายไปไวแน่นอนเลยคะ เราเองอยากได้เลย อิอิ. กำลังตีลังกาคิดอยู่จะรับดีไหมหนอ. ใบแดงบาลองแม่เราก้อชอบจ้า 555++

อย่านอยเลยนะคะ ทำบุญให้เด็กไป
tsriring
Originally Posted by maki6952
เราเห็นด้วยกับคุณ Magula นะคะ ในกรณีที่ถ้าน้องเค้าเดือดร้อนเรื่องเงิน เพราะการที่น้องเค้าจ่ายมัดจำ 10,000 บาทนั้น เราว่าเป็นการแสดงออกว่าน้องเค้าอยากได้จริงๆ นะคะ แต่เค้าอาจจะมีปัญหาที่บอกใครไม่ได้หรือเปล่า เช่น ตอนแรกพ่อแม่อาจจะซื้อให้ แล้วหลังจากนั้น มีปัญหาอะไรที่บอกใครไม่ได้ ก็เลยไม่มีมาจ่ายส่วนที่เหลือ เราเป็นคนนึงค่ะ ที่ไม่ได้ใช้ของแบรนด์ไฮเอนด์ แต่ความรู้สึกที่ว่า อยากจะได้อะไรจนจ่ายค่ามัดจำไปเยอะๆ แต่พอสุดท้ายอาจจะหามาจ่ายส่วนที่เหลือไม่ไหว ถ้าอย่างเราหลักพัน อาจจะดิ้นรนเอามาจ่ายจนครบแต่หลักหมื่น ถ้ามีปัญหาอะไรที่ไม่ได้คาดคิด หลักพัน เรายังคิดว่าเยอะเลยนะคะ สำหรับการที่เรามีปัญหาจริงๆ แล้วต้องใช้เงิน เช่น อยู่ๆ รถเสีย ญาติป่วย การหักค่ามัดจำไปถึง 2000 ก็เยอะอยู่นะคะ ใจเย็นๆ นะคะ เพราะคนเราเงินแต่ละหลัก มีค่าไม่เท่ากันค่ะ แล้วน้องเค้าก็ดูสุภาพ ใจจริงของที่อยากได้คงไม่มีใครอยากสละสิทธิ์หรอกค่ะ แต่ยังไง ก็ขอโทดด้วยนะคะ ที่แสดงความคิดเห็นแง่นี้ เพราะอ่านไป บางทีสงสารน้องค่ะ

Originally Posted by Tasanee

Originally Posted by princes@sbn
เข้าใจเลยละคะ เรื่องความรู้สึกเสียอารมและเวลา มานเปงอารายที่จะหาทดแทนได่้นะคะ เปงเราหรือใครก้อคงไม่อยากเจอแน่นอน
แต่อ่านจากที่เล่า ถ้าบอกไปแล้วว่าหัก และคืน9000 ก้อทำตามที่พูดคะ น้องเค้าก่่อคงยอมรับสภาพ แต่ถ้าจะเอา2000 หลังคุยไปก้อไม่น่านะคะ. ดูจะออกโหดไปคะ. 2000 อาจจะเยอะสำหรับน้องที่ว่าเดือดร้อนจริง. มัดจำมา10000 ค่อนข้างมากมาย แปลว่าต้องการอยากได้นะคะ เปงเราอยากได้จะมัดจำแค่3000-5000 คะ

เป๋าสวยลงขายไปไวแน่นอนเลยคะ เราเองอยากได้เลย อิอิ. กำลังตีลังกาคิดอยู่จะรับดีไหมหนอ. ใบแดงบาลองแม่เราก้อชอบจ้า 555++

อย่านอยเลยนะคะ ทำบุญให้เด็กไป

^__^ ขอบคุณมากนะคะเพื่อนๆ ทุกๆความเห็นมีจุดประสงค์ที่ดีทั้งนั้นและช่วยสร้างกำลังใจให้กับคนซื้อ-คนขาย
ดีใจจังค่ะที่สังคม SBN ยังน่ารักอยู่เสมอ

อย่างไรก็ตาม สุดท้ายแล้ว เราได้เลือกที่จะคืนเงิน 8,000 บาทให้น้องเค้าแล้วค่ะ ได้คุยกันแล้วค่ะ เข้าใจกันดี และเรื่องจบลงด้วยดีทุกประการค่ะ

ทางเลือกของเราอาจดูโหดร้ายในความคิดของบางท่านค่ะ เห็นลัลลาแบบนี้แต่เราเป็นคนตรงและมีระเบียบพอสมควร (ลูกทหารฮับผม!!!)

สำหรับเราอยากให้กติกาที่ตั้งไว้เป็นสิ่งที่มีอยู่จริง ไม่อยากให้คนที่คิดว่าจะเข้ามาใน SBN แล้วจะยังไงก็ได้ ซื้อก็ได้ ไม่ซื้อก็ยกเลิก
ถ้าเด็ดขาดแล้วครั้งหนึ่ง แน่นอนว่าคนที่กำลังจะตัดสินใจซื้อกระเป๋าจากเราอาจจะขยาดไม่กล้าซื้อ
หรือ เลวร้ายสุดๆ เราอาจขายไม่ได้เลย เพราะลูกค้าคิดว่าเราเป็นแม่ค้าจอมโหดดด (-__- "" ) (((((
แต่มองอีกแง่หนึ่ง เป็นการ SCREEN คนที่รักและชอบกระเป๋าใบนี้จริงๆจะได้มารับไปดูแลต่ออย่างสบายใจค่ะ

<<< กฎ >>> ลดหย่อนได้ <<< แต่ >>> ละเลย/ไม่ปฎิบัติ ไม่ได้
ดังนั้น ขออนุญาตเป็นแม่ค้าใจร้ายด้วยประการละฉะนี้...

แอบเศร้าเหมือนกันที่ต้องเป็นเจ๊โหด
ตั้งขายให้ถูกกว่าที่ยึดมัดจำน้องเค้ามาอีกอ่า เหอ ๆ ๆ

ขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งจริงๆ นะค๊าบบ (( -/\-))

^,^ จุ๊บ จุ๊บ

IN LOVE WITH SBN

ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3