โปรดระวังงงง วิธีดูกระเป๋า Proenza Schouler!!
โดย iberry
iberry
[SIZE="3"]เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นกับตัวเองเลยคะ สดๆร้อนๆเลยย!!
อยากจะมาเตือนภัยเพื่อนๆทุกคนให้ระวังมากกว่าเดิมอีกเป็นร้อยเท่าาาา
เพราะตอนนี้ของปลอมทำออกมาเหมือนมากกกก

อันนี้เป็นความผิดพลาดครั้งใหญ่สำหรับตัวเราเลยคะ Y Y
ซื้อ PROENZA SCHOULER PS1 สีดำมาจาก Ebay ราคาตีเป็นเงินไทยก็ประมาณ 4หมื่นบาท
จริงๆก็รู้แก่ใจดีอยู่แล้วว่าอีเบย์นั้นไว้ใจไม่ได้ แต่ด้วยความที่อยากได้จนหูตาบอดด เลยได้ของมาแบบจัดเต็มเลยคะ
ใช้เวลากว่าจะได้ของประมาณเกือบเดือน ของพึ่งถึงมือเมื่อวานนี้ พอแกะกล่องออกมาปุ๊ป! ช๊อค!! จะเป็นลมคะ!!
รีบโทรศัพท์หาเพื่อนที่มีรุ่นนี้สีนี้ทันที แล้วตรงดิ่งไปหาเค้าที่บ้าน เพื่อทำจากถ่ายภาพหาหลักฐานความปลอมที่เกิดขึ้นกับกระเป๋าคะ

จากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นทำให้เราดูกระเป๋าแบรนด์เซียนนี้ขึ้นอย่างรวดเร็วคะ มาดูความแตกต่างกันนะคะ
ต้องขอบอกเลยนะคะ ตอนนี้เราดูแค่หนังกระเป๋าอย่างเดียวไม่พอแล้วคะ เราต้องเช็คกันแบบทะลุทะลวงง
แต่ของปลอมก็คือปลอมอยู่วันยังค่ำ ตัวหนังกระเป๋าจะมีกลิ่นแรงมาก และตัวกระเป๋าจะหนากว่าของแท้ด้วยคะ
สีหนังก็จะไม่ละเอียดเนียนเท่า แต่เรื่องน้ำหนักนี่ทำออกหนักเท่าๆกับของแท้เลยยย

ภาพที่มีชื่อ "Siuchicken" เป็นของปลอมนะคะ user ในอีเบย์ที่เราซื้อมาคะ เพื่อนๆทุกคน ระวัง!!

รูปแรกเป็นภาพรวมของกระเป๋านะคะ ดูผ่านๆก็ไม่ค่อยแตกต่างกันเท่าไหร่

รูปที่สองเป็นตัวสายสะพายกระเป๋าคะ ต่างกันมากจริงๆ หนังก็หนากว่าคะ

รูปที่สามของแท้ตรงนี้จะเงาและแข็งแรงกว่ามากๆ อะไหล่ก็จะหนักกว่าคะ ดูได้ไม่ยากเลยคะ

รูปที่สี่อันนี้ขอบอกว่าไม่เนียนนนนนเลย ทำได้ชุ่ยมากๆ เราเห็นแล้วหงายหลังไปเลยคะ Y Y

รูปที่ห้าด้านในของกระเป๋าของปลอมมันจะเป็นมันๆ ใช้แฟลชถ่ายแล้วยิ่งมันเข้าไปอีก ส่วนของแท้จะใช้ผ้าอย่างดีเรียบเนียนน

รูปที่หกตรงจุดนี้ยิ่งชัดเจนนน ไม่กว่าจะรุ่นไหนใบเล็กใบใหญ่ Proenza ไม่เคยทำจุดนี้เป็นมนๆเลยคะ ของแท้ตรงเหลี่ยมๆเท่านั้นนน!!

รูปที่เจ็ด คำว่า "PROENZA SCHOULER" ของแท้จะปั๊มเนียนติดกับหนังแบบเบาๆสวยๆงามๆ ของปลอมจะนูนมากดูเน้นๆตัวหนังสือสุดๆ

Edit : รูปที่แปดมีเพื่อนๆในนี้แจ้งมาคะ ว่าถ้าเป็นรุ่นแรกจะไม่มี Date code แต่รุ่นใหม่จะมีแน่นอนคะ ฉะนั้นจุดนี้ต้องระวังเพิ่มเป็นพิเศษนะคะ

รูปที่เก้าก็เช่นกันกับรูปที่เจ็ดคะ ของแท้ก็ยังคงปั๊มสวยๆเบาๆ ของปลอมพี่แกของเน้นๆๆ ให้เห็นจงใจให้เห็นว่า Made in italy!!

[SIZE="3"]จากรูปทั้งหมดที่นำว่าแชร์วันนี้ ก็น่าจะช่วยเพื่อนๆหลายๆคน ระวังในการเลือกซื้อกระเป๋าแบรนด์นี้ได้เพิ่มมากขึ้นนะคะ
ใครอยากสอบถามอะไรเพิ่มเติม pm มาคุยกันได้เลยนะคะ ยินดีตอบทุกคำถามเลยคะ ^^

[SIZE="5"]ขอบคุณพื้นที่ดีๆ SBN คะ
abc_maxam
ขอบคุณมากๆเลยครับ
Ryu
ขอบคุณมากครับ เป็นแฟนพันธ์แท้แบรนด์นี้ไปแล้ว มี 2-3 ใบแล้ว ณ ตอนนี้

ของแท้กับของปลอม ถ้าเป็นคนเคยใช้มาแล้ว ถ้าได้สัมผัสหนังจะแยกแยะออกง่ายมากสำหรับแบรนด์นี้
ยอมจ่ายแพง ซื้อจากช๊อป หรือ จ้างแม่ค้าที่ไว้ใจได้หาของดีกว่า.....ปลอดภัยกว่ากันเยอะ

ยังไงขอให้ได้เงินคืนไวไว นะครับบบบบ
jan00009
น้องน่ารักมากเลย ขอบใจนะจ๊ะ พี่อยากให้ลองสังเกตตามจุดต่อไปนี้ว่าของจริงกับของปลอมต่างกันตรงไหนบ้าง พี่ว่าน่าจะเป็นจุดที่บอกความแตกต่างของของจริงของปลอมได้นะ :)

maew ^__^
ส่วนตัวสังเกตุจากตำแหน่งตามรูปนี้ค่ะ และหัวซิป ของปลอมจะหนากว่าของจริง

ปล. กระเป๋าคุณแจนสีไรคะ สีสวยจังค่ะ

Coombe lane guy
ขอให้ได้เงินคืนไวๆนะครับ แล้วก็ขอบคุณที่นำข้อมูลดีๆมาแชร์กันนะครับบบบ
Coombe lane guy
ขอให้ได้เงินคืนไวๆนะครับ แล้วก็ขอบคุณที่นำข้อมูลดีๆมาแชร์กันนะครับบบบ
jan00009
Originally Posted by maew ^__^
ส่วนตัวสังเกตุจากตำแหน่งตามรูปนี้ค่ะ และหัวซิป ของปลอมจะหนากว่าของจริง

ปล. กระเป๋าคุณแจนสีไรคะ สีสวยจังค่ะ

ของแจนเป็น PS1 Large Bag Suede - Peach - D-2 ค่ะ
oliver
ขอบคุณนะคะสำหรับข้อมูลดีดี
คุณ iberry อย่าปล่อยผ่านนะคะ ขอให้เอาเงินคืนให้ได้เพราะเดี๋ยวนี้ ebay and paypal protect ผู้ซื้อค่อนข้างดีค่ะ ยังไงได้เงินคืนแน่นอนแต่อาจใช้เวลาสักหน่อย ไม่แน่ใจว่าอาจจะทราบอยู่แล้วรึเปล่า แต่ขออนุญาตแนะนำเผื่อไว้นะคะ
เริ่มแรกให้ติดต่อผู้ขายก่อนเลยค่ะ บอกเลยว่าของที่ส่งมาเป็นของปลอมเราไม่แฮปปี้และต้องการเงินคืนค่ะ เอาค่าส่งด้วยนะคะ อย่ายอมขาดทุน ส่วนมากคนขายมักจะเฉไฉว่าไม่รู้เรื่อง แต่ก็จะยอมให้คืนค่ะ ถ้าผู้ขายไม่ยอมรับหรือนิ่งเฉย ขอให้ open case on ebay นะคะ แล้วให้ negative feedback คนขายระบุว่าของที่ข่งเป็นของปลอมด้วยนะคะ คนอื่นๆจะได้ปลอดภัยไปด้วย
กรณีที่อยากทราบว่าจะทำยังไงกับ ebay ดีถามมาที่ pm ของเราก็ได้นะคะ
โชคดีค่ะ
U-SA
ตามให้ได้นะคะ
ส่วนตัวไม่เคยคิดจะซื้อของแบรนด์จาก ebay เลยค่ะ ปลอมเยอะมากกๆๆ จริงๆ
mimika
If you paid by paypal, you can file a dispute with paypal on the ground that the item is an counterfeit item within 45 days from the paying date. Paypal has a customer protection policy. Hope you get ur money back.
SuperZiGAR
กำลังตัดสินใจเลยค๊าาา ว่าจะซื้อ Proenza Schouler PS1 หรือ Mulberry Alexa ดี
พอมาเจอกระทู้นี้นับว่าเป็นประโยชน์อย่างมาก เพราะตอนนี้เริ่มสบายใจในระดับ1แล้วค๊าา
ขอบคุณสำหรับข้อมูลและรูปภาพประกอบค๊าาาา
Lukkling
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนี้นะคะ เป็นประโยชน์มากๆค่ะ
ขอให้ตามเงินได้สำเร็จโดยเร็วนะคะ
prettypatty
ขอบคุณมากเลยค๊า ความรู้ใหม่ ดูแทบไม่ออกเลยค่ะ
Be_Love
Thx For ข้อมูลดีดี นะครับ
soonthareer
เราขายใน Ebay ลูกค้าไม่จ่ายเงินสักกะที ทวงยังไงก้อเงียบไม่ตอบ ไม่มีปฏิกิรยาใด ๆ ทั้งสั้น หลังจากนั้นเราก้อ report ไปทาง ebay ไม่รู้ ebay เขาทำยังไง ลูกค้าก้อโอนเงินให้ทันทีเลยค่ะ ส่วนเคสคืนเงินเนียะ ลูกค้า ebay ได้คืนแทบทุกคนเลยนะคะหากสินค้าไม่เป็นอย่างที่บรรยายไว้ หรือเป็นของปลอม สามารถเปิด case กับ ebay ได้เลยค่ะ ebay เข้าข้างผู้ซื้อค่ะ ได้เงินคืนแน่นอนค่ะ
kim-juu
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆ นะคะ
supergaye
ขอบคุณมากจ้า ขอให้เคลียร์ได้ไวๆน้า
theusshop
ขอให้เคลียร์กันให้ได้ นะคะ
PloyJI*
มีใครมีสีสโมคบ้างมั้ยค่ะ รบกวนช่วยรีวิวให้ดูหนอ่ยค่ะ มี2ตำแหน่งที่ไม่เหมือน ใจแป้วววว
Ubbibb

ใบนี้ leather tag ด้านในไม่มีฝีเย็บด้านล่างเหมือนของคุณiberry
ใบนี้เป็นPS1 Medium ค่ะ date code 007 ค่ะ

เพิ่มเติมข้อมูลค่ะ เอาไปpostถามใน purseblog ได้คำตอบว่าเป็นของจริง
ค่อยยังชั่วหน่อย:cool:
http://forum.purseblog.com/proenza-schouler/authenticate-proenza-schouler-read-first-page-before-posting-551157-111.html
แต่เราก้อไม่เคยเห็น leather tag แบบนี้จริงๆค่ะ ใครมีเอามาshareกันบ้างนะคะ
supertaan
ขอบคุณมากค่ะ เป็นประโยชน์มากเลยจริงๆ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3