สอบถามหน่อยครับ การซื้อ LV กลับมาจาก Europe
โดย armani
armani
คือว่า เดือนก่อน คุณเพื่อนไป เที่ยว UK

ขากลับ ก็ต้องมีแวะ LV ตามธรรมดา

ได้กระเป๋า keepall มา 1 ใบ กับ เข็มขัด 1 เส้น ..( จำกัดซื้อ ซะเหลือเกิน)

เดินทางถือขึ้นเครื่องกลับมา

แต่พอรับกระเป๋า แล้ว ก็เอา LV มาเก็บในกระเป๋าเดินทาง ครับ

แต่ว่า คุณ ศุลกากร เรียกตรวจ

แล้ว ก็บอกว่าต้องเสียค่าปรับ เป้นจำนวนเงิน หลักหมื่น :sad: ...............

ด้วย กม. ที่บอกว่า ซื้อของใช้ส่วนตัวกลับมาได้ไม่เกิน 10,000 บาท

O M G ........ทำไรไมได้ ต้องจ่ายเท่านั้น

ผมเลยสงสัย จัง ว่า ที่เขาซื้อกลับมากันเยอะๆๆ ต้องจ่ายภาษียังงี้ทุกคนเลยเหรอ :confused:

ซึ่งไม่น่าจะเป็นไปได้ ..ไม่เช่นนั้น จะมีการ รับซื้อ รับพรีเป้น อีกห้องได้เลยเหรอ

ปีหน้า ..ผมคงต้องทบทวน Trip France แล้วล่ะสิ

..ไปแล้ว ก้อซื้อได้แค่ 1-2 ใบ และยังต้องเจอ ภาษีค่าปรับ ..:sad:

Thank you for all advice and comments
BOTANIC
จะโดนหรือไม่โดนขึ้นกับดวงและเส้นสายคับ

หรือถ้าโดนแล้วก็ต่อรองราคาได้ดีแค่ไหนอีกอ่ะคับ

ยังไงก็ขอให้โชคดีในทริป ฝรั่งเศสนะคับ (:
oil_tivoli
สงสัยจะแล้วแต่ดวงจิงๆ อ่ะค่ะ ตอนออยไปก็เสียวๆ นะ ออยถือ totally pm เข้ามาเรย ทำแบบว่าเราใช้อยู่อ่ะค่ะ แล้วก็เป๋าตังค์ที่เพิ่งซื้อก็ใส่ใน totally เลย ทำทีว่าใช้เลยค่ะ ก็เหลือ monteguel pm อีกใบ และ eva clutch อีกใบ ก็ใส่กระเป๋าถือแบบหูหิ้ว แบบไม่ใช่เป๋าเดินทางค่ะ เป็นเหมือนเป๋าเสื้อผ้า แต่ในนั้นมีแต่ lv 2 ใบ มีเสื้อหนาวที่ถอดตอนขึ้นเครื่องกลับจากฝรั่งเศส ก็สะพายไหล่เข้ามาเรยค่ะ ไม่เห็นโดนเรียกเลย เหมือนไม่มีใครสนใจเลยด้วยค่ะ กะว่าถ้าโดน ก็จะบอกว่า ใบนึง สามีซื้อให้คุณแม่ อีกใบ ออยซื้อเอง ก็เท่ากะซื้อคนละใบเอง ไม่น่าจะเป็นไร ส่วนใบที่ใช้มาเลยก็แอบเนียนว่าใช้อยู่ เค้าคงไม่คิดว่าเพิ่งซื้อมาอ่ะค่ะ แต่ก็ไม่โดนเรียก เป็นไปด้วยดี สงสัยแล้วแต่ดวงจิงๆ ปล. น้องอีกคน ที่ไปในกรุ๊ปทัวร์เดียวกัน ซื้อเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่เค้าก็ซื้อเยอะทุกคนเลยนะคะ ในกรุ๊ปทัวร์อ่ะ เขาก็ไม่เห็นโดนอ่ะค่ะ แล้วแต่กะ แล้วแต่เวรของ custom ป่าว ออยออกสนามบินตอนเที่ยงๆ บ่ายๆ ค่ะ
armani

ปีนี้ จะไปช้อป แค่ญี่ปุ่น

อยากได้ รุ่น Graffiti เห็นคนขายบอกว่า มีของใหม่ วางขายที่ Shop อยู่เลย

แล้วถ้าเราซื้อ LV ใบใหม่ กลับมา จะโดนสุ่ม ตรวจและปรับแบบนี้อีกไหมอ่ะ

เห็นในห้อง Hi-End มี เจ้าของกระเป๋า เอากลับมาได้ทั้ง LV + กล่องเลย ..สุดยอดดดด :D

ปีหน้า ค่อยไปลุ้นใหม่ ที่่ ยุโรป :)
quistusdeus
ผมว่าแปลกนะครับซื้อของส่วนตัวห้ามเกินหมื่นหมายถึงว่า
หลุยส์ซื้อได้บางรุ่น 1 ชิ้น (บางรุ่นจริง ๆ)
hermes ลืมไปได้เลยผ้าเช็ดหน้า 2 ผืนก็เกินแล้ว
ผมว่าถ้าเจออีหรอบนั้นก็อย่างที่ทราบกันแหละครับแต่ผมมีข้อสังเกตอย่างนึงครับว่ายิ่งดูมอซอเหม็นเน่าเท่าไหร่ยิ่งไม่ตรวจครับ ยิ่งตรงกันข้ามจากนี้เท่าไหร่ยิ่งอยากตรวจครับ
on0808
ประสบการตรงครับ ทริปอังกฤษที่กลับมา ซื้อหลุยมา3ใบ ขอกล่องมาด้วยแต่เอากล่องไปใส่ขนมแทนแล้วใส่ใ่นกระเป๋าใหญ่
แล้วเอาlvทั้งหมด ยัดใส่เป้สะพายหลัง+กับของที่เอามาขายอีก รวมมูลค่าเรือนแสนครับ พอมาถึงก็ตุ้มต่อมว่าจะโดนไหม
ปรากฏว่าโดนจริงๆครับ แต่โดนสแกนกระเป๋าใหญ่ เราก็ถอนหายใจเหือกใหญ่ ถ้าขอสแกนเป้ที่หลังนี้ งานเข้าแน่ๆ
ปล.ขนาดผมยังวัยรุ่นนะครับ ยังโดนสุ่ม แต่งตัวธรรมดา อันนี้ดวงจริงๆครับ
quistusdeus
ผมว่าต้องเน้นเพิ่มที่อย่าแต่งตัวแบบเสื้อผ้าหน้าผมเข้าชุดด้วยนะครับ ถ้าดูเข้ากันไปซะหมดเกินไปก็ดูน่าตรวจอยู่
hermes_addict
ของแบบนี้แล้วแต่ดวงจ้า และก็คนที่เขารับพรีนะเขาก็ต้องมีเส้นสาย คนรู้จักรค่ะถึงจะรอดค่ะ
เพราะอย่างเพื่อนอ้นบางคนในเวป เรานี้ ก็ไปซื้อมาใช้เองค่ะแต่ซื้อเยอะขนเยอะก็ต้องใช้connectionเหมือนกันค่ะ แต่ปกติตัวอ้นเองก็ยังไม่เคยโดนเรียกนะค่ะ ทั้งที่ก็แต่งตัวเต็มถือกิ้นporosus ก็ยังไม่เคยโดนเรียกนะค่ะแต่เคยเห็นคนแบกถุงำเพ็งโดนเรียกก็มีค่ะ สรุป อ้นว่าแล้วแต่ดวงจิงๆค่ะ ตอนเดินผ่านก็ท่องนะโมกันดีๆละกันนะค่ะ
quistusdeus
จริงด้วยครับ อีกข้อนึงคืออย่าทำเหมือนว่าขนของมาขาย
BiQuE
เพิ่งเคยได้ยิน ราคาของห้ามเกินหมื่น เป็นไปได้หรอครับ งงอ่ะ ใครไปเที่ยวแล้วซื้อของน้อยกว่านี้บ้างอ่ะ ซื้อเสื้อยืด4-5ตัวก็เกินและ ยิ่งเสื้อนอกเนี้ย ตัว2ตัวเดียวก็เกินและ

มั่วชัดๆ...(ผมหมายถึง ตม นะครับ ไม่ใช่ จขกท) ^^
Tukta Janes
แวะมาบอกว่าเดี๋ยวนี้ พี่ตม.เริ่มรู้แกวแล้วค่ะ ไม่ได้ตรวจเฉพาะกระเป๋าใบใหญ่ วันก่อนพี่ท่านยกตรวจทั้งเป้ ทั้งกระเป๋าถือขึ้นเึีครื่อง กับกระเป๋าเดินทางอีกหนึ่งใบ (แต่อีกใบพี่ท่านได้ไม่ได้ยก) แต่โชคดีกระเป๋าที่พี่ท่านยกไปตรวจมีของไม่เยอะเลยรอดตัวไปค่ะ
armani
Originally Posted by BOTANIC
จะโดนหรือไม่โดนขึ้นกับดวงและเส้นสายคับ

หรือถ้าโดนแล้วก็ต่อรองราคาได้ดีแค่ไหนอีกอ่ะคับ

ยังไงก็ขอให้โชคดีในทริป ฝรั่งเศสนะคับ (:

Originally Posted by hermes_addict
ของแบบนี้แล้วแต่ดวงจ้า และก็คนที่เขารับพรีนะเขาก็ต้องมีเส้นสาย คนรู้จักรค่ะถึงจะรอดค่ะ
เพราะอย่างเพื่อนอ้นบางคนในเวป เรานี้ ก็ไปซื้อมาใช้เองค่ะแต่ซื้อเยอะขนเยอะก็ต้องใช้connectionเหมือนกันค่ะ แต่ปกติตัวอ้นเองก็ยังไม่เคยโดนเรียกนะค่ะ ทั้งที่ก็แต่งตัวเต็มถือกิ้นporosus ก็ยังไม่เคยโดนเรียกนะค่ะแต่เคยเห็นคนแบกถุงำเพ็งโดนเรียกก็มีค่ะ สรุป อ้นว่าแล้วแต่ดวงจิงๆค่ะ ตอนเดินผ่านก็ท่องนะโมกันดีๆละกันนะค่ะ

So saddddddddddddddd..

คนดวงไม่ดี ก็ ซื้อ LV ได้ แค่ 2 ใบเองสิเนี่ยย
Pond Smith
ตามกฎหมายแล้วก็ตามนี้ครับ
- ของใช้ส่วนตัวที่มีปริมาณสมควรสำหรับใช้ส่วนตนและมีมูลค่ารวมทั้งหมดไม่เกิน 10,000 บาท (ซึ่งมิใช่ ของต้องห้าม ต้องกำกัด หรือเสบียง)
- บุหรี่ไม่เกิน 200 ม้วน หรือ ยาสูบ ไม่เกิน 250 กรัม หรือน้ำหนักรวมทั้งหมดทุกประเภท ไม่เกิน 250 กรัม
- เครื่องดื่มแอลกอฮอล์ ปริมาตร ไม่เกิน 1 ลิตร

ดังนั้นเรื่องสุ่มตรวจนี่แล้วแต่ดวงจริงๆ แต่ถ้าเอามาใช้เลยทั้งๆที่เพิ่งซื้อ แล้วทำเป็นว่าใช้มานานแล้วก็อาจจะไม่โดนได้นะครับ
ผมเพิ่งกลับจากยุโรปมาก็ซื้อมาหลายอย่างอยู่ เฉพาะกระเป๋านับๆก็ 5-6 ใบ แต่โชคก็ช่วยให้ผ่านมาได้ด้วยดี
ส่วนเรื่องที่หิ้วกันมาเยอะๆแล้วผ่านได้ส่วนมากเค้าก็มีเส้นมีสายกัน
arnold
ผมเพิ่งกลับมาจากปารีส ซื้อ LV มาสามใบ แต่เอาของใส่กระเป๋าสะพาย hand carry
ส่วนกล่อง และถุงเอามาครบ แต่โหลดใส่กระเป๋าเดินทาง และมีรองเท้าอีก 4 คู่ พร้อมกล่องด้วย
ไม่รวมเสื้อผ้า ฯลฯ ก็ไม่โดนตรวจนะครับ
yayee_bkk
เออออ ไม่ยักรู้แฮะ ปกติถือมาทั้งถุง Shopping ใบใหญ่เลย พลุงพลังมาก หลายใบมาก ก้อไม่เห็นมีอะไรนี่น่า
ibuilt
แล้วแต่ดวงค่ะ ... ประสบการณ์เลย คือ กลับจากฝรั่งเศสสายการบิน emirates มีพักเครื่องที่ Dubai ด้วยนะคะ
เอาเป็นคำพูดเลยนะคะ 555 ระหว่างเดินเข้าช่องเขียว(ไม่มีของต้องสำแดง) พี่แกลอคแขนบิ๊วแล้วถาม
พี่แก : มาจากไหน?
(บิ๊วก็ เอาละเหว่ย งานเข้าแน่ๆ ปกติไม่เห็นโดนเรียก)
บิ๊ว : Dubai ค่ะ
พี่แก : via เครื่องมาใช่ไหม ต้นสายจากไหน!? (มีขู่ๆ)
บิ๊ว : Nice ค่ะ
พี่แก : Nice อะ ประเทศอะไร
บิ๊ว : ก็นีซอะค่ะ !
พี่แก : เป็นลูกเรือหรือเปล่า
บิ๊ว : เอิ่ม ไม่ใช่ค่ะ
พี่แก : งั้น สแกน กระเป๋าสิ๊ !
บิ๊ว : เชิญค่ะ แต่จะบอกว่า หนักนะคะพี่ (ทำหน้าแบบ เชิญเลยหย่ะ ฉั๊นซื้อกลับมาใช้เอง)
พี่แก : (มองด้วยสายตา ยัยนี่ ลองดีซะแล้ว!)

พอสแกนกระเป๋าเสร็จ บิ๊วก็พูดประมาณว่า เสร็จแล้วใช่ไหมคะ (ตอนนั้นยังอารมแบบ เร็วๆได้มะ แม่รออยู่ข้างนอกนะยะ)

พี่แก : อื๊มมมมม .. เท่าที่ดู เราคงต้องขอค้นกระเป๋านะครับ
บิ๊ว : หืม?? ทำไมต้องค้นอะพี่?
พี่แก : ในกระเป๋า มีกระเป๋าเยอะ พี่เห็น .. ถ้าทรัพย์สินเกิน 10,000 บาท ต้องโดนภาษีนะครับ
บิ๊ว : คะ????? 10,000 ??
พี่แก : ครับ เชิญไปที่ห้องตรวจเลยครับ

ตอนนั้นยังแบบ ทำไมอ่ะ ฉั๊นซื้อมาใช้เอง + เพื่อนฝากซื้อ ไม่กลัวหรอกหย่ะ

สุดท้ายพอรื้อกระเป๋า ทางกรมศุลเรียกเก็บภาษี 47% ของราคาทั้งหมด ของบิ๊วโดนไป 190,000 !!!!
อึ้งค่ะ คำเดียวว่าอึ้ง ตาบ้า! 190,000 ขูดเลือดกันชัดๆ !! สุดท้ายเถียงไปเถียงมา ก็ให้คนมาช่วยค่ะ เลยมีส่วนลดนิดหน่อย -..-

สุดท้ายจะบอกค่ะว่า ถ้าคิดจะเอาเข้ามาเยอะๆ จะใช้เองหรือเอามาขาย สมควรอย่างยิ่งที่จะต้องมีเส้นสายค่ะ ><

ปล. การแต่งตัวไม่ช่วยอะไรค่ะ วันที่กลับมา บิ๊วสภาพโทรมสุด ประมาณว่าอยากกลับบ้านแล้วว
หน้าไม่แต่ง กระเป๋าโค้ชง่อยๆเก่าๆใบนึง บู๊ทเตี้ยๆคู่นึง ผมไม่หวี กระเซอะกระเซิงสุดๆ ยังโดน T^T
quistusdeus
แปลกนะครับเพื่อนผมเค้าก็โดนประมาณนี้แต่เค้าใช้วิธีแกะทั้งหมดออกมาแล้วทำให้อยู่ในสภาพที่นับได้ว่า "ใช้แล้ว" ก็ผ่านมาได้นะครับแต่บางทีทางคุณบิ๊วอาจจะไม่อยู่ในสถานการณ์ที่จะทำเช่นนั้นได้
ป.ล. ลบแต้มนิดนึงที่กระเป๋า coach
Nok3848
อ้าวนี่เรื่องจริงหรอคะเนี่ย เดือนเมษา พึ่งกลับมาจากอังกฤษ หิ้วมาเลยทั้งถุงกระดาษทั้งมีกล่องข้างใน ทั้ง Gucci คุณเพื่อนฝากซื้อและก็ Speedy ของตัวเองหิ้วแล้วไม่ได้หิ้วอย่างเดียวนะคะทำหน้าแบบเชิดอีกต่างหาก ว่าฉันซื้อกระเป๋าแบรนด์เนมมานะยะซะด้วย อะ ก็หิ้วเข้า่มาเลยไม่เห็นเรียกตรวจอะไรเลย คะ โอ้ขอบคุณพระพุทธคุณ คะ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3