*Prada* Authenticity Guide
โดย Peek-a-boo
Peek-a-boo
ไม่ค่อยเห็นเพื่อนๆ ในนี้พูดถึง Prada มากนัก วันนี้เลยหยิบเอาวิธีตรวจสอบกระเป๋า Prada ของแท้มาฝาก หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะคะ

(Sources: Pursewatch.com / estylesense.com)

Materials:

วัสดุที่มักใช้ผลิตกระเป๋า ตามนี้เลยค่ะ

• Bufalo - Buffalo Leather
  • Canapa - Canvas
  • Cinghiale - Wild Boarskin
  • Coccodrillo - Crocodile
  • Daino - Deerskin
  • Feltro - Felt (usually wool)
  • Lucertola - Lizard
  • Nappa - Full Grain Leather
  • Pelliccia - Fur
  • Raso - Satin
  • Saffiano - Textured Leather
  • Scamosciato - Suede
  • Spazzolato - Polished Leather
  • Struzzo - Ostrich
  • Tessuto - Woven Microfiber
  • Vela Sport - Nylon
  • Vernice - Patent Leather
  • Vitello - Calf Leather
Exterior Logo
กระเป๋า Prada ส่วนใหญ่จะมี Logo สามเหลี่ยมอยู่ด้านนอก ซึ่งมักจะอยู่ตรงกลางของกระเป๋าส่วนหน้า หรือ ด้านข้างของกระเป๋า แต่ก็มีบ้างในบางรุ่นที่จะอยู่ด้านหลัง

Logo ของแท้ดูอย่างไร

• ติดอย่างแน่นหนาทั้งสามมุม
  • ถ้าลองเอามือลูบๆ ดู จะรู้สึกได้ว่าตัวอักษรทั้งหมด และตัวสัญลักษณ์นูนขึ้นมาเล็กน้อย
  • สีของโลโก้ต้อง match หรือ ใกล้เคียงกันกับสีของกระเป๋า
  • โลโก้มีความหนากำลังดี
  • การจัดเรียงตัวอักษร ช่องไฟ และขนาด จะต้องได้สัดส่วนพอเหมาะพอดีกัน
  • ทั้งนี้ กระเป๋าบางสไตล์ จะมีโลโก้ ที่เขียนว่า Prada แทนโลโก้สามเหลี่ยมนี้

Interior Plaque ป้ายด้านใน

• ติดอย่างแน่นหนากับlining
  • เมื่อสัมผัสที่แผ่นป้าย จะรู้สึกได้ถึงตัววัสดุที่รองรับอยู่ด้านหลัง
  • มุมทั้งสี่ของผ้ายจะต้องมน (ไม่เหลี่ยม)
  • สีของป้ายต้อง match หรือ ใกล้เคียงกันกับสีของlining
  • สีของของป้าย (เงินหรือ ทอง) จะต้อง match กับ Hardware ของกระเป๋า
  • การจัดเรียงตัวอักษร ช่องไฟ และขนาด จะต้องได้สัดส่วนพอเหมาะพอดีกัน
  • กระเป๋าเงิน Prada จะมีคำว่า Prada – Milano ติดอยู่ด้านนคง ส่วนอีกด้านจะมีคำว่า Made in Italy
Lining

วัสดุที่ Prada เลือกใช้ในการบุซับในกระเป๋า

• Prada Signature Fabric ซึ่งมักจะเป็นสีดำหรือสีอื่นที่ Match กับ ป้ายด้านในและกระเป๋าคำว่า Prada และสัญลักษณ์ที่ดูเหมือนตัว S ด้านข้าง จะถักทอประสานกันไปตลอดกระเป๋า
  • หนังวัว
  • ผ้าซาติน
Hardware

·Silver-toned
·Gold-toned
·Rose color gold-toned
อย่างใดอย่างหนึ่งค่ะ และจะมีประทับตราคำว่า Prada

Zippers

·Lampo (with & without the lightning bolt)
·IPI
·Opti
·riri
·ykk
สามารถใช้ผสมกันสองยี่ห้อได้ค่ะ
ทั้งนี้ กระเป๋าเครื่องสำอางค์อาจไม่มีประทับตรายี่ห้อซิปเป็นนูนอย่างที่เห็นในรูป ก็ได้นะคะ แต่อาจจะมีมารค์ไว้ให้รู้ว่าเป็นซิปของผู้ผลิตรายใด

กระเป๋ารุ่นใหม่ๆ มักเป็นซิปที่ทำจากโลหะทั้งด้านนอกและด้านในค่ะ ส่วนรุ่นเก่าซิปด้านในจะเป็นพลาสติก

Authenticity Card & Box

สิ่งเหล่านี้ มาพร้อมสินค้านะคะ
·Authenticity cards
·Box
·Care booklets
·Dust cover (bag)
สีของ card(s), envelope(s) & box(es) ออกเป็นสีม่วงเข้ม คำว่า Prada จะนูนๆ เงา แต่เป็นสีโทนเดียวกันค่ะ

Dust Cover
ด้านในจะมี Tag ระบุว่า 100% cotton - Made in Italy.
Lavish
ขอบคุณมากค่ะ มีประโยชน์ต่อเพื่อนๆมากมายเลย ^^
hut2211
เป็นประโยชน์มาก ขอบคุณครับ :D
sayangLena
thank you so much :o)
siambrandname
ขอบคุณมากครับ:)
exquisite
ขอบคุณมากค่าาาาาา
mixed8411
ขอบคุณที่นำข้อมูลดีๆ มาเล่าสู่กันฟังค่ะ ;)
marshmallow
ขอบคุณมากมากค่ะๆ สำหรับข้อมูลดีดี :)
crazyjigsaw
ขอบคุณมากค่ะ :D
belle
กระทู้นี้มีประโยชน์ดีจัง

ขอบคุณมากค่ะ :D
mindmelody
ดีจัง :Dขอบคุณมากค่ะ
cantabile
สวยๆ:rolleyes::rolleyes::rolleyes:
BOTANIC
ขอบคุณมากคับ
Pizz
ส่วนตัวชอบกระเป๋า prada มากๆแต่ดูไม่ค่อยเป็น - -"

ได้ความรู้เพิ่ม เป็นประโยชน์มากๆเลยคะ ^^
huahorm
:) ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ :)
Lee.
มีประโยชน์มากๆเลยคะ
Lee.
ขอบคุณมากเลยคะ
TEDDY07
ขอบคุณมากๆจ๊ะ:p
fhon
จำเป็นหรือเปล่าคะ ว่าป้ายขาวๆ อันเล็ก ๆ ที่เป็นตัวเลขอยู่ภายในกระเป๋า Prada
ถ้าเป็นกระเป๋า ของแท้ จำเป็นจะต้องมีทุกใบ หรือเปล่าคะ ข้องใจมากเลย ใครรู้ช่วยตอบเราเป้นวิทยาทานหน่อย
looggade
Originally Posted by fhon
จำเป็นหรือเปล่าคะ ว่าป้ายขาวๆ อันเล็ก ๆ ที่เป็นตัวเลขอยู่ภายในกระเป๋า Prada
ถ้าเป็นกระเป๋า ของแท้ จำเป็นจะต้องมีทุกใบ หรือเปล่าคะ ข้องใจมากเลย ใครรู้ช่วยตอบเราเป้นวิทยาทานหน่อย

น่าจะเป็นอย่างงั้นอะค่ะ ~ ★
SUI
Originally Posted by fhon

ป้ายขาวระบุตัวเลขต้องมีทุกใบครับมายืนยัยอีก 1 เสียง
ขอเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ ถ้าเป็นกระเป๋าป้าดาของแท้ๆเนี่ย
ถ้าเอาด้านหลังของ lining หรือ ผ้าซับในมาถูกันเอง
มันจะรู้สึกฝืดมากจนไม่สามารถถูกไปมาได้
ซึ้งอันนี้เกิดจากเทคนิคการทอผ้าซับในที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะของป้าดาแกครับ
organ_kaviya
ขอขอบคุณมากๆๆๆเรยค่ะ เป็นประโยชน์อย่างมากๆๆค่ะ
makeberry
มีประโยชน์มากมายเลยค่ะ
ขอบคุณมากนะคะ ^^
tangmomoo
ขอบคุณมากๆค่ะ มีประโยชน์มากเลย
เเต่เเอบสงสัยว่าทำไมในการ์ดเเข็ง ถึงไม่ระบุสถานที่ ที่ซื้อมาล่ะคะ
เเบบนี้ของเเท้รึปล่าว
เเล้วเพิ่งได้เเคตาล็อกจากปราดา ปี2009 ทำไมออกช้าจัง ไม่ทราบมีใครได้รับรึยังคะ 2เล่ม
:confused:
p999
ขอบคุณมากนะคะ ^_^
arkindo
ขอบคุณมากค่ะ ^^
kim-juu
ได้ความรู้เพิ่มเติมอีกแล้วเรา ขอบคุณคุณ จขกท มากๆ นะคะ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3