วิธีดูแว่น Chloe' Myrte CL2119 ^^
โดย AnnAnnAntz
AnnAnnAntz
เรื่องของเรื่องคือ.. แอนอยากได้แว่นรุ่นนี้มาก เห็นของปลอมระบาดเยอะมาก ก็เกิดอาการวิตกจริต
เลยพยายามหากระทู้ที่มีคนรีวิววิธีดูไว้ก็ไม่เจอ หาอยู่นานมากที่จะมั่นใจจนในที่สุดก็สอยมา1อัน..
เมื่อพิจารณาดูถี่ถ้วนทุกซอกทุกมุม ก็มั่นใจว่าแท้

กว่าจะได้มาช่างลำบากยากเย็นแสนเข็ญ...
พอได้มาเพื่อนเลิฟอยากเห็นว่าของแท้เป็นยังไง เลยลงมือถ่ายรูปแล้วอัพรูปขึ้นFB
ปรากฎว่ามีคนอีเมล์มาถามแอนเกี่ยวกับแว่น (บางท่านก็มาจากsbn)
แอนเลยตัดสินใจว่าไหนๆก็อุตส่าห์ถ่ายรูปไว้ละ ก็มาอัพรูปในSBNด้วยละกัน..
เพื่อให้เพื่อนๆในเวปนี้ได้มีข้อมูลเพิ่มประกอบการตัดสินใจค่ะ

แต่ต้องขอออกตัวก่อนนะคะว่า..ไม่ใช่เซียนChloe """
เพียงแต่มั่นใจว่า แว่นที่ได้มาคือของแท้เพราะได้พิจารณาอย่างละเอียดถี่ถ้วน
อารัมภบทมาเยอะละ.. มาดูกันเลยดีกว่าค่ะ
(รูปเยอะหน่อยนะคะ เพราะเจาะลึกแบบละเอียดสุดๆค่ะ ^^)

อุปกรณ์ทั้งหมดที่มี

ตัวกล่องแว่นด้าน-ด้านนอก

AnnAnnAntz
กล่องด้านใน

อุปกรณ์ต่างๆ เช่น ผ้าเช็ดแว่น, การ์ด, booklet

AnnAnnAntz
Barcode&Sticker

AnnAnnAntz
ซองพลาสติก

AnnAnnAntz
ตัวแว่น

..หวังว่าคงมีประโยชน์กับเพื่อนๆบ้างนะคะ

หากท่านไหนมีข้อมูลอะไรเพิ่มเติม เชิญมาพูดคุยกันได้เลยนะคะ
nonglilly
ขอบคุณคุณแอนมากเลยคะ เห็นดีเทลทุกซอกมุม
กำลังสนใจแว่นรุ่นนี้ แต่แบบลังเลคะ
เพราะราคาที่หาได้ค่างกันพอสมควร
จากญิ่ปุ่นถูกกว่าจากยุโรปมากกก เลยกลัวเจอดีคะ
ขอบคุณอีกครั้งนะคะ
Lillylove
มาเก็บข้อมูล ขอบคุณ คุณแอนมากเลยค่ะ
am_rabbitt
เป็นประโยชน์มากเลยค่ะ ขอบคุณเจ้าของระทู้มากเลยค่ะ ที่นำข้อมูลมาแบ่งปันค่ะ
porawan
เราซื้อจากในนี้ คิดว่าเป็นของปลอมแน่เลย Y-Y
เพราะแค่กล่องก็ไม่ใช่แล้ว
nonglilly
Originally Posted by porawan
เราซื้อจากในนี้ คิดว่าเป็นของปลอมแน่เลย Y-Y
เพราะแค่กล่องก็ไม่ใช่แล้ว

ใจเย็นคะ
ลองถ่ายรูปลงห้องcatch fake นะคะ
หรือsearchดูกระทู้เก่าที่มีในห้องcatch fakeดูก็ได้คะ
เห็นมีหลายอันอยู่^^
อย่าเพิ่งนอยด์นะคะ
Zulee
เนื่องจากซุ่หลีเป็นแม่ค้าขายแว่น Chloe Myrte มาตั้งแต่ที่ฮิตกันแรกๆเลยค่ะ และเห็นว่าได้มีคำถามเกี่ยวกับรหัสและตัว CE ขึ้นมามากมาย ซู่หลีเลยได้สอบถามโดยตรงไปทาง Distributor ชาว Italian ที่นำเข้าจาก France และเป็นคนส่งสินค้า Chloe ให้ซู่หลีเอง ซึ่งได้แจ้งกลับมาอย่างชัดเจนว่า Chloe ไม่เคยผลิตรหัส Code ใดๆทั้งสิ้นค่ะ

ซู่หลีถามไปนานมากแล้วค่ะ แต่ก็เห็นว่าเรื่องปลอมของ Chloe Myrte เริ่มซาลงไปมากแล้ว เลยไม่ได้เอาลงมาเขียนให้เพื่อทราบกัน พอดีมาอ่านเจอ Forum ของคุณแอนนี้ ซู่หลีเลยต้องขออนุญาตเจ้าของกระทู้คุณแอน มาเพิ่มเติมข้อมูลให้เพื่อนๆ SBN ไว้เป็นความรู้มากขึ้นกันนะคะ เพราะเห็นค่อนข้างบ่อยเลยว่ายังมีหลายคนเข้าใจผิด และอาจเกรงว่าของตนนั้นเป็นของปลอมค่ะ โดยเฉพาะเพื่อนๆที่มีรุ่นนี้ตั้งแต่สมัยแรกที่เพิ่งฮิตกัน ซึ่งช่วงแรกที่ Chloe ได้ผลิตรุ่นนี้ออกมา จะมีอยู่ 2 จุดที่แตกต่างกันกับล็อตที่ผลิตออกมาหลังๆ ตั้งแต่ช่วงปลายปี 2010 ค่ะ

1. ตัว CE ล็อตแรกๆ ที่ผลิตออกมา จะอยู่ที่ตรงกลางของขาแว่นค่ะ ล็อตที่ผลิตขึ้นใหม่ตั้งแต่ช่วงประมาณตุลาคมปี 2010 ตัว CE จะอยู่ที่ปลายขาแว่นค่ะ

2. ล็อตแรกๆ ที่ผลิตออกมาจะไม่มีตัวเลขที่สันจมูกแว่นค่ะ ส่วนล็อตที่ผลิตขึ้นใหม่ตั้งแต่ช่วงประมาณตุลาคมปี 2010 จะมีตัวเลขที่เห็นอยู่ที่สันจมูกของแว่น ที่หลายคนเข้าใจว่าเป็นรหัส CODE ที่จริงมันเป็นเพียงตัวเลขที่แจ้งไซด์ของเลนส์ และความห่างของของสันจมูกแว่นเท่านั้นค่ะ หรือที่เรียกกันว่า Lens Size & Bridge Size ค่ะ ดังนั้นจะเห็นตัวเลขที่หลายคนเข้าใจผิดว่าเป็นรหัส Code ของแว่นหนึ่งรุ่น จะมีเพียงมีอยู่รหัสเดียว พอเปลี่ยนรุ่นตัวเลขที่สันจมูกก็จะเปลี่ยนไปค่ะ เพราะแว่นแต่ละรุ่นจะมีขนาดเลนส์และสันจมูกแตกต่างกันออกไปค่ะ

***ดังนั้นถ้าแว่นของเพื่อนๆ ท่านใดมี 2 จุด ที่ไม่เหมือนกันนี้ ขอให้เพื่อนๆ ยังมั่นใจได้ว่าของตนเอง ไม่ได้เป็นของปลอมค่ะ ส่วนจุดอื่นๆ ก็ต้องเป็นไปตามรูปและคำอธิบายของคุณแอนนะคะ*** ถ้าเพื่อนท่านใดมีปัญหาหรือคำถามเพิ่มเติม ซู่หลียินดีเป็นอย่างยิ่งที่จะหาคำตอบมาให้นะคะ ตรงไหนที่ซู่หลีไม่ทราบ ก็จะถามไปทาง Distributor ให้นะคะ

หวังว่าข้อมูลดังกล่าวจะเป็นความรู้เพิ่มเติมให้เพื่อน SBN ไม่มากก็น้อยนะคะ
ขอบคุณค่ะ
AnnAnnAntz
สาวๆทั้งหลายค๊าาา.. อย่างที่แอนบอกไว้ตั้งแต่แรกเลยค่ะว่า..

" แอนไม่ใช่เซียนChloe เป็นเพียงuserที่ใช้แบรนด์เนมและคิดด้วยเจตนาดีที่ว่า....ตอนเราจะหาซื้อแว่นรุ่นนี้แทบจะไม่เคยมีข้อมูลอะไรที่เอาไว้ศึกษาได้เลย
ดังนั้นเมื่อได้แว่นอันนี้มาพร้อมทั้งพิจารณาอย่างละเอียดถี่ถ้วนทั้งปวงแล้ว จึงอยากทำประโยชน์ให้กับเวปSBNบ้าง โดยการมาโพสต์รูปและรายละเอียดต่างๆ " ... เรื่องทั้งหมดก็มีเพียงแค่นี้เองค๊าาา "

แอนไม่เคยคิดที่จะทำให้เพื่อนๆเดือดร้อนใจ..พากันกลุ้มใจไปว่าของที่ตัวเองครอบครองจะปลอมนะคะ(ใจเย็นๆนะค๊าาา)... จะดีใจด้วยซ้ำถ้ามีเพื่อนๆมาร่วมกันแชร์ข้อมูลหรือร่วมกันพูดคุยที่กระทู้แห่งนี้ตามเจตนาของห้องนี้ค่ะ ^.^
AnnAnnAntz
คุณซู่หลีค๊าาา...

แอนยินดีมากเลยค่ะที่คุณซู่หลีมาร่วมพูดคุยกัน
เพราะอย่างที่บอก..แว่นยอดฮิตรุ่นนี้ไม่เคยมีใครมาให้ข้อมูลกันแบบเป็นจริงเป็นจังหรือรวมกันในกระทู้เดียวกันเลย ^^'''

เรื่องตัวเลขที่จมูกแว่นที่แอนเรียกว่า"code"นั้น.. ที่แอนเรียกว่าcode(เลขรหัส)ก็เพราะว่ามันเป็นตัวเลข นอกจากจะเห็นว่ามันเป็นแค่ตัวเลขแล้วข้อมูลอีกส่วนนึงที่พิจารณาแล้วเรียกว่าโคด เพราะเห็นว่าตรงสติ๊กเกอร์บาร์โคดมีเลข 60[]16 ตรงกับเลขที่สันจมูกแว่น.. จึงเรียกว่าCodeแค่นี้เองค่ะ
ซึ่งแอนมิได้มีเจตนาที่จะต้องการสื่อให้เพื่อนๆเข้าใจว่าโคดนี้จะต้องเปลี่ยนไปเรื่อยๆ

จึงคิดว่า..ข้อมูลส่วนนี้น่าจะนำมาพิจารณาร่วมในการดูแว่นรุ่นนี้ได้ ^^

(อันนี้รูปsticker barcode)

code(ที่แอนเรียก) ที่ข้างจมูกแว่น

... PS ...
เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ท่านไหนที่เป็นผู้ขายหรือผู้ซื้อที่มีแว่นรุ่นนี้ในครอบครอง
เชิญมาพูดคุยกันที่กระทู้แห่งนี้คะ ขออนุญาตไม่รับคุยหลังบ้านนะคะเพราะว่าจะได้แชร์กับเพื่อนๆด้วย อยากมีหลายๆข้อมูลไว้ประกอบการพิจารณา เพื่อเพื่อนๆที่อยากจะได้แว่นรุ่นนี้จะได้ศึกษาข้อมูลเยอะๆค่ะ
Zulee
เรื่องของเรื่องที่ซู่หลีอยากมาอธิบายเพิ่มเติมให้ทราบตั้งนานแล้วค่ะ แต่ไม่มีโอกาส คือมีลูกค้าโทรมาสอบถามปัญหาตรงนี้ เนื่องจากลูกค้าเกิดความไม่มั่นใจ ซู่หลีก็เริ่มไม่มั่นใจเช่นกัน เพราะสินค้าที่ซู่หลีมีอยู่ตอนนั้น ตัว CE อยู่ตรงกลางและไม่มีรหัสที่จมูกค่ะ ซู่หลีเลยรีบโทรไปสอบถามว่าทำไมมีการพิมพ์รหัสโค๊ดที่จมูกขึ้นมาเหรอ ทางนู้นเค้าก็ยืนยันว่า CHLOE ไม่เคยผลิตรหัสโค๊ดใดๆ

ซึ่งล็อตที่ซู่หลีสั่งมาแรกๆ และมีอยู่ในมือตอนนั้นไม่มีตัวเลขที่สันจมูกและตัว CE ก็อยู่ตรงกลางขาแว่นค่ะ แต่ล็อตหลังจากนั้นที่มา CE จะอยู่ที่ปลาย และมีตัวเลขที่สันจมูกค่ะ และนั่นก็เป็นครั้งแรกที่ซู่หลีเห็นตัวเลขที่จมูก ก็เลยถึงบางอ้อค่ะ ว่ามันไม่ใช่โค๊ตค่ะ มันเป็นไซด์ของแว่นตา ซึ่งปกติควรจะอยู่ที่ขาแว่น แต่ Chloe เค้าเอามาไว้ที่สันจมูกแว่นแทนค่ะ

จากนั้นไม่นาน ซู่หลีก็ขายแว่นตา Chloe Myrte 2119 สีดำให้ลูกค้าท่านนึงไปค่ะ แต่ลูกค้าเกิดความไม่มั่นใจว่าเป็นของแท้ เพราะตัว CE อยู่ตรงกลางขาแว่น ซู่หลีให้คำอธิบายไปแล้ว แต่เพื่อความสบายใจของลูกค้า ซู่หลีเลยขอสินค้าคืนและคืนเงินให้เต็มจำนวนค่ะ เค้าเป็นลูกค้าที่ลูกค้าเก่าของซู่หลีแนะนำมาน่ะค่ะ ซึ่งลูกค้าของซู่หลีที่แนะนำคนนี้มาซื้อ เค้าไดซื้อสีช็อคโกแลตจากซู่หลีไป ซึ่งมี CE ที่ปลาย

คือสรุปได้ว่า เรื่องมันมีแค่ว่า Chloe เค้าเปลี่ยนแปลงการผลิต ซึ่งล็อตแรกๆก็จะมี CE ตรงกลางของขาแว่่นและไม่มีตัวเลขบอกไซด์ที่สันจมูก

ตอนนี้ซู่หลีต้องขออนุญาตเอารูปถ่ายที่คุณแอนได้ถ่ายไว้อย่างเคลียร์แล้ว มาอธิบายให้เห็นภาพที่ชัดเจนยิ่งขึ้นเกี่ยวกับตัวเลขที่สันจมูกค่ะ

***รหัส CODE ที่อยู่ตรงจมูก หมายถึง เลนส์กว้าง 60 มิลล์ - สันจมูกกว้าง 16 มิลล์ค่ะ ดูตามลิ๊งค์ด้านล่างนะคะ เค้าจะมีแจ้งขนาดของแว่นตารุ่นนี้ค่ะ***
http://www.shop4brand.com/store/chloe-sunglass-cl2109-c01.html

ตัวอย่างเพิ่มเติมจาก CHLOE รุ่น 2104 Tamaris จะเห็นได้จากรูปทั้ง 4 รูปด้านล่างว่ามีตัวเลขตรงจมูกเหมือนกันทั้งหมดค่ะ เพราะเป็นรุ่นเดียวกัน แม่จะต่างสีกัน ซึ่งหมายถึง เลนส์กว้าง 63 มิลล์ - สันจมูกกว้าง 14 มิลล์ค่ะ ลองลิงค์เข้าไปดูลิ๊งค์ด้านล่างนะคะ เค้าจะมีแจ้งขนาดของแว่นตารุ่นนี้ค่ะ***
http://www.shop4brand.com/store/chloe-sunglass-cl2104.html

***รูปข้างล่างทั้งหมดเป็นรูปที่ซู่หลีถ่ายเพื่อนำลงขายใน SBN ค่ะ***

รุ่นหนังสีขาวขอบทอง รุ่นหนังสีดำขอบเงิน
 รุ่นหนังสีน้ำตาลขอบทอง
 รุ่นผ้ายีนส์ขอบ

ขอบคุณคุณแอนอีกครั้งนะคะที่ได้เปิดโอกาสให้ซู่หลีเข้ามาแชร์ความรู้กัน ถ้าผิดพลาดประการใด ก็ขออภัย และยินดีรับคำชี้แนะเสมอค่ะ

***แบรนด์ที่จะลงรหัสที่ตัวเลนส์มี CHANEL และ PRADA ส่วนแบรนด์ที่มีการลงรหัสไว้ที่ขาแว่นจะมี Louis Viutton / TOM FORD และ DIOR (สำหรับ Dior บางครั้งก็มีแต่บางครั้งก็ไม่มีค่ะ ขึ้นอยู่กับว่านำเข้ามาจากประเทศไหนค่ะ)

ขอบคุณ SBN ค่ะ ซู่หลี
AnnAnnAntz
ตอนก่อนแอนซื้อก็พิจารณาเรื่องCE ที่กลางแว่นและท้ายแว่นค่อนข้างเยอะเช่นกันค่ะ
จุดต่าง2จุดนี้(CE & ตัวเลขที่สันจมูกแว่น) จะได้นำมาประกอบการพิจารณากัน.. ว่าเป็นของผลิตลอตใหม่และลอตเก่าจากChloe'

ขอบคุณคุณซู่หลีเช่นกันนะคะที่มาแชร์ข้อมูล..ดีซะอีกค่ะที่มีข้อมูลเยอะๆ
และขอบคุณสำหรับความรู้เพิ่มเติมสำหรับแบรนด์อื่นๆด้วยค่ะ ^^
meuytato
^^สุดยอดเลยค่ะ
เป็นประโยชน์มาก
ขอบคุณนะคะ
kim-juu
ขอบคุณสำหรับข้อมูที่มีประโยชน์มากๆ นะคะ
PingAn
ขอบคุณมากๆสำหรับข้อมูลนะคะ มีให้เปรียบเทียบอย่างละเอียดเลย^^
mmaeww
ขอบคุณสำหรับข้อมูลความรู้นี้นะคะ มีประโยชน์มากจริงๆ ^^
mimipk
กำลังหาข้อมูลอยู่พอดีเลยค่ะ เราว่าจะหา สี 04 อยู่พอดีเลยคะ ได้ความรู้จากตรงนี้เป็นข้อมูลที่ดีมาก ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันค่ะ
Jeejorjeab
รบกวนกรุณา ดูแว่น Chloe Myrte CL2189L-C02 อันนี้ให้หน่อยนะคร้าา ว่าของจริงหรือเปล่า พอดีจะตัดสินใจซื้อน่ะค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3